คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

เรื่องจริงที่ควรรู้ เกี่ยวกับ
    ถุงเหนี่ยวทรัพย์ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

หลายท่านอาจจะยังหาข้อสรุปไม่ได้ว่าแท้จริงแล้วนั้น "ถุงเหนี่ยวทรัพย์ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม" มีกี่แบบ กี่สี กี่เนื้อผ้ากันแน่ เพราะได้ยินจากคำบอกเล่า ได้เห็นจากสื่อต่างๆมามากมาย ไม่เห็นจะเหมือนกันเลยหรือที่มีเหมือนก็ไม่ได้เหมือนกันแบบเป๊ะๆแล้วแบบนี้จะเช่าหาอย่างไร จึงจะมั่นใจได้ว่าเป็นของแท้ จากข้อสงสัยต่างๆที่ผมได้เกริ่นมาข้างต้นผมเองก็คิดอย่างนั้นก่อนการเช่าหามาบูชาเช่นกันครับ เพราะการที่เราหาที่พึ่งแล้วก็ต้องการหาของแท้เท่านั้นมาบูชาเพื่อพุทธคุณอย่างชัดเจนและแน่นอน จากความสงสัยดังกล่าวทำให้ผมค้นหาข้อมูลมากมายจนได้ข้อสรุปเบื้องต้นมาเขียนให้ทุกท่านได้อ่านศึกษากันก่อนหน้านี้แล้วนั้น ก็สามารถสรุปรวมคร่าวๆมาให้ทุกท่านทราบได้อีกครั้งครับว่า "ถุงเหนี่ยวทรัพย์ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม" แท้จริงนั้นมีมากมายหลากหลายสี หลายขนาด หลายเนื้อผ้า เพราะมีการสร้างขึ้นหลายวาระ หลายที่สร้าง ตลอดจนหลายฝีมือคนตัดเย็บ และไม่รวมแบบที่มีการสร้างไปให้คุณแม่ฯท่านอธิษฐานให้เป็นกรณีไปอีกนะครับ เพราะฉะนั้นเรื่อง "ถุงเหนี่ยวทรัพย์" ไม่มีสิ่งใดตายตัวเหมือนพระเครื่องที่สามารถบอกได้เลยว่านี่คือแท้ นี่คือเก๊ ดังนั้นหากท่านต้องการเช่าหา "ถุงเหนี่ยวทรัพย์" เพื่อการบูชาแล้วล่ะก็ สิ่งที่ท่านควรพิจารณาคือ บุคคลที่ท่านจะทำการเช่าว่าท่านสามารถเชื่อถือได้มากน้อยเพียงใด แหล่งที่มา(แต่สำหรับเรื่องนี้อาจจะยากเพราะหลายท่านได้มาแต่ไม่สามารถบอกบ้านที่นำมาได้เนื่องจากอาจจะไปเปิดทางให้เซียนพระเข้าบุกรัง นำของออกไปจนหมดได้) การพิจารณาความเก่าของเนื้อผ้า เชือกปากถุงฯ และอาจจะมีอีกหลายสิ่งเล็กๆน้อยๆที่ท่านอาจจะมีวิธีพิจารณาได้โดยวิจารณญาณส่วนตัว แต่สำหรับผมเท่าที่เห็นผ่านสายตามาทั้งหมดที่ลงอยู่ ทั้งร้านให้เช่าพระและวัตถุมงคล ลูกหลานหลายท่านที่นำมาลงให้ชมและศึกษาในกระทู้นี้และกระทู้อื่นๆ ทุกใบผมมีความเห็นว่าเป็น "ถุงเหนี่ยวทรัพย์" ที่คุณแม่ฯท่านอธิษฐานให้ทุกใบครับ ไม่ได้ออกมาพูดเพื่ออวยให้ใครหรือส่งเสริมใคร แต่ผมพิจารณาตามเนื้อหา ตามเหตุและผล ที่ได้กล่าวไว้แล้ว แต่อาจจะมีบางส่วนที่จะยอมรับกันเฉพาะ ถุงเหนี่ยวทรัพย์ ชุดที่คุณแม่ฯแจกที่วัดท่าผา ก็ไม่ว่ากันเพราะนั่นก็คือความมั่นใจของแต่ละบุคคล ซึ่งอาจจะเกิดจากการพิจารณาที่ง่ายเพราะเนื้อผ้าค่อนข้างเหมือนกัน ไม่แตกต่างกันมาก ท่านใดจะยึดหลักการทางใดก็ไม่ว่ากันครับเอาที่ท่านมั่นใจ สบายใจก็แล้วกัน เพราะความมั่นใจ สบายใจนั้น จะก่อให้เกิดพลังศรัทธาที่แน่วแน่ในการบูชา และส่งผลให้ได้รับพุทธคุณได้อย่างรวดเร็วครับ

ปล.พุทธคุณที่มีไม่ได้ขึ้นอยู่กับราคาเช่าหานะครับ อย่าเข้าใจผิด ว่าเช่าของแพงแล้วจะได้รับพุทธคุณที่มากกว่าแต่อย่างใด เพราะคุณแม่ฯได้อธิษฐานไว้เสมอกัน แต่สิ่งที่ท่านได้รับอาจจะแตกต่างกันได้เพราะอาจเกิดจากกรรมของแต่ละบุคคล วาระโอกาสที่จะได้รับความเมตตาฯ เพราะฉะนั้นบูชาด้วยศรัทธาแล้วพุทธคุณจะแสดงให้ท่านเห็นอย่างแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2013
  2. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

วันนี้ต้องขอตัวพักผ่อนก่อนนะครับ ขอให้ทุกท่านนอนหลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับ

sleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rb

sleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rbsleeping_rb​

3. st-antique

พรุ่งนี้ "วันเสาร์"

เตรียม "ตั้งน้ำอธิษฐาน" กันด้วยนะครับ

4. pukajunk

pukajunk เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม และสวัสดีลูกหลานคุณแม่ฯทุกๆท่านครับ

5. pukajunk

พี่เชษฐ์พอจะมีถุงเหนี่ยวทรัพย์ชุดที่คุณแม่แจกที่วัดท่าผาไหมครับ อยากชมครับว่ามีลักษณะอย่างไร

6. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมที่เคารพ
    สวัสดีตอนเช้าคุณเชษฐ์และพี่น้องทุกท่านครับ

7. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    กราบคุณแม่บุญเรือนด้วยเศียรเกล้า...สวัสดีเช้าวันเสาร์ครับ...คุณเชษ น้องอี๊ด พี่โญ พี่พจน์ พี่ไพฑูรย์ พี่ลูกน้ำเค็ม พี่ขวัญชัย พี่เอ๊ะ น้องน้องท๊อป น้องกอล์ฟ น้องเอก น้องตั้ม น้องนิ พี่หมูน้อย ป้าอี๊ด คุณ kora คุณkwangjaaa คุณwishmaker คุณ jackky คุณ sompob 16 คุณสุพัทน์ คุณ R-Lek คุณ 9thammada คุณkremlock คุณพ่อน้องแพร คุณtherock1977 คุณพระสารทะ คุณ priw_2 คุณ atiwan_p คุณ Hermitt99 คุณดอกข้าว คุณคันศรธรรม คุณ pukajunk และลูกๆ คุณแม่ทุกท่าน...

<!-- google_ad_section_end -->

8. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ธรรมะ...สะกิดใจ

“ มีคนจำนวนไม่น้อยที่แม้จะล้มป่วย แต่จิตใจแจ่มใสและเป็นสุขยิ่งกว่าผู้คนที่มาเยี่ยมเยียน
    คนพิการบางคนทั้ง ๆที่ช่วยตัวเองไม่ได้ แต่ก็สามารถเป็นที่พึ่งทางจิตใจให้แก่ผู้คนเป็นอันมาก
    ทั้งนี้ก็เพราะเขามีพรหรือสิ่งประเสิรฐอยู่ภายในได้แก่ สติ ปัญญา และเมตตา”

พระไพศาล วิสาโล

9. undersea

undersea เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเชษฐ
    มีคาถาพระฉิมพลีของคุณแม่ฯ ให้กับคนผู้มาที่หลังบ้างมั้ยครับ

10. st-antique

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง
    ธรรมะสวัสดีครับลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่าน

วันนี้ "วันเสาร์" ลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯ "ตั้งน้ำอธิษฐาน" กันหรือยังครับ

11. st-antique

สวัสดีครับน้องปุ๊

ถุงเหนี่ยวทรัพย์ที่แจกวัดท่าผา พี่ลงไว้ให้ศึกษากันที่หน้า 1 เลยครับ น้องปุ๊ยังไม่เห็นหรือได้อ่านหรือครับ

12. st-antique

สวัสดีครับพี่เสือ

สวัสดีครับพี่โป้ ^^

13. st-antique

กราบ พระไพศาล วิสาโล ด้วยความเคารพ

14. pukajunk

แหะๆ อายจัง ลืมครับพี่ ว่าแต่ถุงเหนี่ยวทรัพย์ที่ผมได้รับมาเป็นยุคไหนครับ

15. pukajunk

สวัสดีครับพี่ Poman

16. st-antique

หากจะเรียกเป็นยุคคงไม่ได้ครับ เพราะเป็นการสร้างที่ไม่ห่างกันมากและก็อธิษฐานโดยคุณแม่ฯเช่นกัน การจะใช้คำว่ายุคต้องมีระยะเวลาที่ห่างกันมากหลายปี และต้องไม่ใช่คนๆเดียวกันในการทำด้วยครับ สำหรุบ ถุงเหนี่ยวทรัพย์ ที่พี่ได้มาทั้งหมด ได้มาจากลูกศิษย์ในกรุงเทพฯบริเวณใกล้ๆวัดอาวุธครับ เป็นการจัดสร้างขึ้นแล้วนำไปให้คุณแม่ฯท่านอธิษฐานให้ แต่บางชุดน่าจะมีการดำริสร้างของคุณแม่ฯเนื่องจากมีลักษณะบางอย่างที่เหมือนกันของถุงฯครับ

:cool::cool::cool::cool::cool:

17. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบคุณแม่ด้วยความเคารพครับ
    หวัดดีครับลูกหลานแม่ทุกท่าน ระวังฝนหลงฤดูกันนำเด้อครับ ตอนนี้กำลังตกครับที่ชัยภูมิ:cool:

18. st-antique

สวัสดีครับคุณพลศิริ หายไปสักพักเลย สงสัยงานจะยุ่งมากนะครับ ^^
    รักษาสุขภาพเช่นกันครับ

19. st-antique

คาถาพระฉิมพลี มีลงไว้แล้วครับ น่าจะหน้า 3 หรือ 4 ครับลองอ่านดูนะครับ

20. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ครับ

สวัสดีครับคุณเชษฐ์ และ สวัสดีลูกหลานคุณแม่ทุก ๆ ท่านด้วยครับ