ความจริงของ"พระวัดพระแก้วมรกต"ที่ท่านอาจจะไม่เชื่อ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลูกพระป่า, 6 พฤศจิกายน 2013.

1. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ลองฟังเหตุเเละผลของคนที่ไม่เชื่อว่ามีบ้างนะครับ
    การที่ไม่เคยเห็นของจริง ก็อาจเป็นไปได้ คนไม่เคยเห็นเทวดาบางคนยังเชื่อว่ามีจริง พบแต่ของปลอม. อืม. ลองคิดดูนะครับ. พระที่หายากๆยังมีคนเห็นเลยครับ แล้วพระที่ออกจากวัดพระแก้วเห็นว่าเป็นเข่งทำไมไม่มีใครเห็น. ใครที่ว่านี้หมายถึง คนที่บอกว่าไม่มีนะครับ

ผมมีต่อนะครับขอส่งเจ้านายท่านกลับก่อนครับ

2. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    เรื่องแบบนี้เจอบ่อยๆมันก็เซงแล้วก็คิดในใจว่าอีกแล้วน้อ....
    พี่หนุ่ม พระอายุเกินรอยปีเนื้อไม่แกร่งจับก้อน. รักไม่ไช่สีนี้ครับ. ที่สำคัญสมัยสมเด็จท่านพระปิดตาไม่ไช่พิมพ์นี้ครับ

3. ธณต

ที่นี้ลองฟังเหตุผล ส่วนตัวนะครับ

ข้อแรก การซ่อมแซมบูรณะ โบราณสถาน โดยเฉพาะ เขตพระราชฐาน การควบคุมเข็มงวดเด็ดขาดมากถึงขั้นเข็มข้น หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ต้องเข้าไปสำรวจก่อนเรียกว่าทุกตารางนิ้ว แถมมีเจ้านายระดับสูง ควบคุมงานเอง บอกตามตรงว่ายาก ไอ้เรื่องล้อมผ้าแอบขุด คงไม่ได้เเน่

ต่อมา สมเด็จท่าน ถ้าได้อ่านประวัติโดยละเอียด ท่านเป็นพระสมถะ ไม่ยึดติด การเอาเพชรพลอยมาติดองค์พระต้องสะสมไว้พอควร ท่านคงไม่เก็บมั้งครับ แล้วตอนที่ทำพระสมเด็จวัดหลัก ทำไมท่านไม่เอามาติดบ้างละครับ ทำให้เจ้านายเฉพาะ แล้วเอามาเก็บกรุทำไม มันขัดๆกันอยู่นา

4. ธณต

พิมพ์ทรงลองดูนะครับ การฝังเพชรพลอย ตำแหน่งไม่ค่อยจะตรงกันเลย ช่างหลวงทำ เอาพลอยติดเอง ต้องขออภัย ถ้าช่างหลวงมีฝีมือแค่นี้ คงไม่ไหวนะครับ ดูลายละเอียดครับ มันหยาบมากนะครับ ถ้าเทียบลายจำหลักเกะในที่ต่างๆ ขอโทษนะครับ ฝรั่งตาน้ำข้าว สมัยนั้น ไม่รู้จักไทยแลนด์ ยังเกะพระปรมาภิไธยย่อ สวยกว่าเยอะ ลายละเอียด ตราครุฑดูไม่ได้ แล้วลายต่างๆมันดูไม่งามเลย การฝังพลอยก็เหมือนเอานิ้วกดๆลงไป เเล้วทำไมทำไม เกะลายละเอียดส่วนอื่นได้ แต่เกะหน้าพระพุทธไม่ได้

5. ธณต

เรื่องพลอย ถ้าคุณเคยไปท่าพระจันทร์มาแล้ว

ลองนะครับ ลองเลยไป สำเพ็งดูครับ คุณจะเห็นพลอยแบบนี้เต็มไปหมด ราาตั้งแต่นับร้อยไม่กี่บาท จนเม็ดหลักร้อย เรียกว่าพลอยซวาลอฟกี้ ครับ ถ้าไม่มีเวลาลองถาม google ใช้คำว่าร้านล้อเกวียน ดูนะครับ จะพบเห็นมากมาย ผมไม่พูดถึงความเก่าละ ผมดูไม่เป็น ต้องอาศัยอาจารย์ ในนี้ดูนะครับ แต่ลองดู นะครับ การเกะสลักในสมัยนั้น ไม่นิยมใช้สีทองทานะครับ แล้วดูกรุนี้ครับ ว่าเป็นอะไรครับ รัก แน่ใจนะครับว่าใช่รักไม่ใช่สีผสมสีโป๊วนะครับ

6. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นไหมครับ มีหลายท่านที่เป็นห่วง.และหวังดีกับ พี่ หนุ่ม เยอะแยะเลยครับ

และ ยังมี ประโยชน์แก่ ผู้ที่ เข้ามาศึกษาเพิ่มเติมอีกด้วยครับ ปลื้มใจแทน พี่หนุ่มเลยนะครับ TvT

ตอนกรุ วัดกัลยา น้อยกว่านี้ แต่ หนักว่านี้เยอะครับ..

7. ธณต

ตอนนี้ผมนึกเหตุผล ที่ทำให้ผมไม่เชื่อ อีกเป็นร้อยๆเรื่องไม่ออก
    แต่เหตุผลเดียวที่จะทำให้ผมเชื่อได้ ก็ เรื่องคนแก่เล่านิทานให้ฟังครับ

8. ลูกพระป่า

ลูกพระป่า เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2011
    ถ้าให้ผมดูจากรูปแล้วตอบ ผมก็ไม่มั่นใจเท่าไหร่นะครับ เพราะก่อนหน้านี้ในกระทู้หลังสมเด็จฯของพี่ภูมิพี่น้ำข้าวผมเคยเกิ่นไว้แล้วว่าผมดูอายุพระจากรูปไม่ขาดจริงๆ ดังนั้นเวลาผมพิเคราะห์พระสมเด็จจากรูปนี้ผมจะดูที่พิมพ์กับเนื้อหาร่องรอยธรรมชาติเป็นหลักครับ แต่ขอตอบแบบ 60-40 ว่าคงซัก 20ปีบวกลบ5ปีนะครับ แสงไปอาจจะทำให้พระดูสดกว่าเดิมก็ได้ครับ

ผมลองทำรูปเปรียบเทียบเล็กน้อยกับพระสมเด็จ 100 ปีครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำเพิ่มเติมเพื่อเป็นข้อมูลให้ผลใช้พิจารณาหาข้อเท็จจริงต่อด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

9. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

10. hiddenbhume

ลองดูความตึงผิวกับผิวเหี่ยวๆเก่าๆดูครับ

11. ลูกพระป่า

พี่ๆครับผมขอค้านนิดหนึ่งนะครับว่า...ผมบอกในกระทู้นี้ว่าพระวัดพระแก้วไม่น่าจะทันสมเด็จฯโตนะครับ คือในใจผมนี้ให้น้ำหนักความน่าจะเป็นอยู่ที่น้อยกว่า 1% อีกนะครับ ถ้าพี่ๆหลายท่านเอาไปโยงกับสมเด็จฯโตผมว่าพี่ๆอาจจะกำลังเข้าใจผิดนะครับ แล้วอายุพระนี่ผมก็คิดว่าน่าจะมากสุดไม่เกิน 100ปีนะครับ ส่วนขั้นต่ำผมว่าไม่ต่ำกว่า 50 ปีนะครับ

ที่ประเมิณให้อายุพระสูงต่ำห่างกันมากเพราะ พิเคราะห์ดูจากนิสัยการเก็บรักษาพระของคนรุ่นเก่าสมัย20-30ปีก่อน ที่นิยมนำพระมาล้างมาขัดมาเช็ดมาถูทำความสะอาดนะครับ ในสมัยนี้อาจจะไม่ค่อยมีแล้วสำหรับคนที่ชอบดูพระครับ แต่ที่บ้านพ่อผมก็ยังทำอยู่แบบสมัยก่อนนะครับทุกๆวันสงกรานต์ก็จะนิมนต์พระทุกองค์ที่บ้านมาสรงน้ำและทำความสะอาดอยู่ทุกปี พวกเครื่องเงิน ทองเหลืองก็เหมือนกัน

แต่ผมก็ได้ข้อมูลเยอะมากจากพี่ๆที่ช่วยเข้ามาตอบมาแนะนำ ขอบคุณครับ

12. ลูกพระป่า

พี่ภูมิอย่าเอาไปเทียบกับเนื้อสมเด็จวัดระฆังยุคสมเด็จฯโตสิครับ อายุมันต่างกันมากเลยครับพี่ ที่สำคัญผมว่ามวลสารหลักก็คนละตัวนะ ของสมเด็จฯโตท่านเป็นปูนหินหรือปูนเปลือกหอยใช่มั้ยครับ แต่ของพระวัดพระแก้วผมว่าไม่ใช่ปูนหินหรือปูนเปลือกหอยนะครับ เพราะเนื้อพระวัดพระแก้วมีลักษณะคล้ายหินอ่อนหรือครกหินมากกว่าครับเท่าที่ผมจับและส่องดูครับ

13. hiddenbhume

ฝึกๆไปพี่หนุ่ม จะหาใครมาให้ดู อธิบาย ไช่ไหมพี่ อ.ที่นี่ทุกท่านมีหลักการและเหตุผล อิงตำราไม่อิงความเชื่อครับ อยากเก่งก็โกยไปเยอะๆ
    แต่ว่า เนื้อห้าสิบปีนี่ เท่าที่ผมเห็นของหลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่นาค หลวงปู่ลำภู
    มีสิ่งหนึ่งที่เหมือนกันคือ เนื้อก่ปูนที่มีช่องว่าหระหว่างเนื้อปูน ไม่จับกันแกร่งแน่นเกินไป ไม่แกร่งแบบกังใส
    ลองดูมากๆนะครับ

14. สุเขฐ

ภาพแรก ที่ผมถาม คือ 118 ปี สร้างในปี 33 พี่หนุ่ม +- ได้แจ๋ว
    แต่ พี่ ลองดูภาพที่ พี่ลง เทียบกับองค์ ของผมดูนะครับ
    พระ ที่สร้าง ในปี 2533 กลับ มีรอย เหี่ยว ย่น ยุบ ทั้งที่แค่ 23 ปี
    แต่พระของ พี่ ไหงไม่มี ??? ทั้งที่ องค์ของผม มิได้ผาน
    การใช้(รูปแรกที่ ผมลง) ถึงได้ดูเก่ากว่าล่ะ เก็บก็ไม่ดี วางรวมฯในเข่ง
    พี่ ต้องเอา พระ ปกติ นิยม สากล ตั้ง มิใช่ เอาพระพี่ ตั้ง เป็นโจทย์
    ให้ พระ องค์ อื่น มาเหมือนครับ
    ถ้า โจทย์ ผิด คำตอบ ก็ ผิดหมดนะครับ
    พระผม พี่ บวก ลบ ได้ เป๊ะ แต่ พระ พี่เอง พี่ บวกลบ ไม่ถูก
    ฝากพี่หนุ่ม ลองคิดดูนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      493 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      566.3 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      367.3 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      373.1 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      341.9 KB
      เปิดดู:
      69
  15. สุเขฐ

ยิ่งเอาไปเทียบกับ 100 ปี ยิ่ง จบข่าวครับ พี่หนุ่ม

พี่ ลองหา 100 ปี แท้ฯ สักองค์ แล้วเดินไปสนามพระนะครับ ที่ไหนก็ได้

ที่เขาเล่นพระกัน ร้านกาแฟ ที่เขาเล่นพระ ก็ได้ สัก 7 วัน

แล้ว อีก 7 วัน พี่ นำองค์ที่ฝังพลอย พาหุรัด เดินไปในที่เดิมฯ ดูนะครับ

พี่จะได้เข้าใจครับ ว่าเขาจะคุยกับพี่ถึงองค์ไหน

พระแท้ ไปที่ไหน ก็ ต้อง แท้ครับ มิใช่ แอบแท้ ในซอย หรือ สุดซอย

16. ลูกพระป่า

ด้วยความเคารพนะครับพี่สุเชฐ ผมว่าพี่ไม่เห็นจุดที่ผมต้องการจะสื่อในรูปที่เทียบกับร้อยปีนะครับ รูปกลางเนี่ยผมอยากให้ดูร่องรอยหนอนด้นกับรอยแตกร้าวบนหน้าพระ100ปีเทียบกันดู ส่วนรูปล่างก็ดูรอยแตกร้าวว่าเป็นธรรมชาติเหมือนกันหรือไม่ครับ

และพี่ต้องอย่าลืมความจริงที่ว่าพระที่ผ่านการลงชาดลงรักผิวพระจะมีลักษณ์อ่อนกว่าวัยครับ เมื่อล้างเอารักออกยิ่งดูอ่อนกว่าวัย ไม่เชื่อดูจากสมเด็จวัดระฆังหลายๆองค์ที่ผ่านการล้างรักมาก็ได้ครับว่าผิวพระดูอ่อนกว่าองค์ที่ไม่โดนล้างรักหรือไม่ได้ลงรักมากรึป่าวครับ แต่ร่องรอยแตกร้าวนี่ชาดกับรักไม่มีผลครับเพราะมันเกิดขึ้นจากภายใน อุปมาเหมือนคนทาครีมบำรุงผิวครีมกันแดดดูอ่อนกว่าวัยแค่ไหนแต่แก่ตัวไปฟันฟาง หูตา มันก็หลุดล่วง ฝาดตึง ฝ้าฟางครับ

17. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าพยายามเลยคุณสุเขฐ คนไม่เข้าใจยังไงก็ไม่เข้าใจ การดูของเก่าอย่างเช่นพระก็ต้องดูความเก่าให้เป็น แม้จะผ่านการใช้ ไม่ผ่านการใช้ ผ่านการลงรักปิดทอง หรือ ไม่ผ่านการลงรักปิดทอง ยังไงเค้าจะมีสิ่งที่ฟ้องความเก่าอยู่ในตัว ดังเช่นการมองคนเป็นต้น บางคนดูแลตัวเองดีทำให้ดูเด็กกว่าวัย บางคนไม่ดูแลตัวเองเลยทำให้แก่กว่าวัย แต่ทำไมเวลาเราเห็นหรือได้พบปะพูดคุยกับคนที่เราไม่รู้มาก่อน เราถึงได้คาดเดาได้ว่าคนคนนั้นน่าจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ละครับ กับพระหรือโบราณวัตถุก็เช่นกันครับ

18. สุเขฐ

อ้อ..ลืมบอกไปครับ รูปแทนตัวของผม ไม่ใช่ 100 ปีนะครับ

เป็นของ วัดคีรีครับ สงสัย จะเข้าใจผิดว่าเป็น 100 ปี ...555

19. สุเขฐ

ขอบคุณมากครับ ท่านพี่ paper_white

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2013
  20. พงษ์666

พงษ์666 Active Member

7 มิถุนายน 2013