ความจริงขององค์พระพิฆเณศ และการบูชาท่าน

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 17 พฤศจิกายน 2008.

แท็ก: แก้ไข
  1. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    บูชาองค์ท่านด้วยความศรัทธาแล้วสิ่งดีๆจะเกิดขึ้นกับชีวิตคุณ

2. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
  3. puivoice

puivoice สมาชิกใหม่

26 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาและก็รอชมด้วยครับ

4. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุครับ คุณรัก ขออนุญาติทำเป็น forward mail ส่งต่อๆไปนะครับ

เพื่ออีกหลายคนจะได้บูชาท่านได้ถูกต้อง

5. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    การที่ท่านมีเศียรเป็นช้างนั้นย่อมมีตำนานเล่าขานกันมาว่าเหตุใดพระเศียรของท่านจึงเป็นช้างส่วนเดิมทีนั้นท่านก็มีพระเศียรเป็นชายรูปงามแต่ยังเป็นเด็กอยู่นะครับหาดูรูปได้ตามร้านแขกแถวพาหุรัตร์มีเยอะแต่รูปตอนหนุ่มจะไม่มีเหตุเพราะท่านมีพระเศียรเป็นช้างมาตั้งแต่เด็กครับอายุประมาณว่าสิบกว่าขอบได้ครับ ก็เป็นความเชื่อถือกันมาจริงเท็จก็ไม่ทราบได้ครับ สาธุ

6. nunattja

nunattja เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ขอบคุณมากเลยค่ะ ที่บ้านมีสององค์เล็กๆ แต่ไม่รู้จะบูชายังไง มีคนบอกว่าให้เอาของที่มีสีแดงถวายท่าน เราก็เลยเอาแต่น้ำผลไม้กล่องถวาย แล้วเราจะต้องท่องคาถาด้วยหรือเปล่าค่ะ

7. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    เรียนถามพี่รักไร้พ่ายครับ
    แล้วในกรณีองค์นารายณ์ล่ะครับ
    ท่านเป็นคล้ายๆองค์พระพิฆเนศวรหรือเปล่าครับ
    ที่ว่าเป็นตำแหน่งและ........
    ขอบคุณครับ

8. รักไร้พ่าย

พระนารายณ์ก็น่าจะเป็นตำแหน่งหนึ่งนะครับ

9. aries2947

ครับ ขอบคุณครับ พี่ครับแล้ววิธีบูชาต่างๆองค์นารายณ์ท่านพี่พอจะมีไหมครับ ขอบคุณครับ

10. aries2947

ครับ ขอบคุณครับ พี่ครับแล้ววิธีบูชาต่างๆองค์นารายณ์ท่านพี่พอจะมีไหมครับ ขอบคุณครับ

11. รักไร้พ่าย

ขอย้ายมาห้องดูดวง'

12. lekin

lekin Active Member

11 มิถุนายน 2009
    บูชาท่านมานานมาก๑๐กว่าปีไม่เคยขอท่านเป็นศิษย์และไม่เคย
    ถวายบายศรีปากชามเลยแล้วตอนนี้ต้องทำไหมค่ะ

13. รักไร้พ่าย

น่าจะบูชาท่านนะครับ หากคุณศรัทธาในองค์ท่าน

ท่านยอ่มคุ้มครองดูแล และช่วยเหลือคุณแน่นอน

มีคนมากมายบูชาท่านด้วยใจ ล้วเกิดเรื่องราวดีๆในชีวิต
    เพราะท่านคือเทพแห่งความสำเร็จ และเป็นหนึ่งใน
    เทพที่มีคนบูชามากที่สุด

หลายคนมองว่า การบูชาท่านเป็นแค่เพียงกุศโลบายให้ใจมีที่ยึดเหนี่ยว
    แต่ความจริง ท่านมีเมตตามากสำหรับคนที่ศรัทธาท่านอย่างแท้จริง

14. Tumtuika

Tumtuika เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2009
    พระพิฆเณศวร ศักดิ์สิทธิ์จริงๆค่ะ
    ตอนสอบอาชีพอย่างหนึ่งที่ยากมากๆ(ไม่ได้ว่าอาชีพอื่นนะคะ)
    ก็ได้ไปเจอสถานที่ๆเขาเคารพบูชาองค์พระพิฆเณศวร
    ตอนสอบก็นึกถึงท่าน วันฟังผลสอบผ่าน ดีใจอย่างถึงที่สุด
    ท่านมาโปรดจริงๆ ตั้งแต่นั้นมาก็เคารพท่านมาตลอด ท่านมาโปรดเรื่องความสำเร็จค่ะ
    ตลอดเวลาที่อ่านหนังสือก็กังวลตลอด วันรอฟังผลไม่หลับไม่นอน ไม่ทานอะไรทั้งนั้น
    แต่ก็อาศัยนึกถึงท่านและเปิดบทสวดถวายท่านบ้างค่ะ ไม่ได้มีพิธีกรรมอะไร
    ถ้าใครหาที่จะไปสักการะท่าน แนะนำ ตันตระเทวาลัย ค่ะ ที่นี่ดีจริงๆ ไม่คิดเงินทอง แต่ว่าถ้าจะทำพิธีอะไรก็แค่ร้อยกว่าบาท นอกนั้นไม่คิดค่ะ
    ไม่ได้หน้าม้า้ แต่ว่าสัมผัสมาแล้ว มีการสวดมนต์ถวายองค์เทพ ตอน บ่าย 2โมงค่ะ

15. lekin

lekin Active Member

11 มิถุนายน 2009
    อยู่ต่างประเทศดอกดาวเรืองหาอยากมากเลยเราจะใช้ดอกอะไรแทนได้ค่ะ
    ส่วนใหญ่ถวายด้วยตอกกุหลาบ นม กล้วย และน้ำค่ะ ได้ท่านมาอย่างน่าแปลกมากคือ มีเพื่อนฝรั่งที่รู้จักกันในเน็ตเขาเป็นนักธุระกิจไปดูงานที่
    อินเดียและลูกค้าได้ให้องฅ์พระพิฆเนตรแก่เขาและอยู่ๆก็มีเบอร์
    โทรศัพท์เบอร์แปลกๆโทรมาหาเราที่แท้ก็ฝรั่งเพื่อนเรานั่นเอง
    เขาบอกว่าเขาจะกลับประเทศแล้วเขาฝากของขวัญไว้ที่ประชา
    สัมพันธ์ของโรงแรมแล้วเราก็ไปเอาเราบอกชื่อเราและชื่อคนฝาก
    ของให้ถูกต้องเจ้าหน้าก็ให้มา(เราไม่เคยเจอกับฝรั่งคนนั้นแบบตัวเป็นเลยเราไม่ว่าเขามาไทย
    เมื่อไหร่ด้วย)พอมาถึงบ้านเปิดดูเป็นองค์ท่านสวยมากที่งวงท่าน
    และสร้อยสังวานจะเป็นเพชรและองค์ท่านยังอยู่ในกรอบเราต้อง
    เอากรอบออกไหมค่ะ....ความแปลกของการได้มาคือ ทำไม
    เขาไม่ให้แฟนเขามาให้เราทำไม...ไปใหนเราจะเอาไปด้วยตลอด
    เรารักท่านมากมาอยู่ต่างประเทศเราก็เอามาด้วยนะ...หลังได้องค์
    ท่านมาฝรั่งคนนั้นก็ไม่ได้ติดกันอีกเลย...แปลกไหมล่ะ

16. wintre_pk

wintre_pk สมาชิกใหม่

โอม ศานติ ศานติ

17. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    คุณรักคะที่ว่า องค์ท่านรูปงามนั้นคุณรักเห็นในนิมิตหรือว่าได้ถอดจิต
    ขึ้นไปถึงสวรรค์ชั้นที่ท่านประทับอยู่คะ สงสัยค่ะ

18. นุสรา

นุสรา เป็นที่รู้จักกันดี

องค์พระพิฆเณศ ที่คุณ รักไร้พ่าย กล่าวมาเห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ ทุกประการเลยทีเดียว

เพื่อนๆสหายธรรมทุกท่าน หลังสวดบูชาพระรัตนตรัย ส่งจิตถึงท่านแล้วสวดบทนี้ "นุสจะส่งบทสวดแปลจากภาษาบาลีไปให้นะคะ"

ท่าน เป็นชายหนุ่มกำยำ ผิวดังทองคำ ขาวแดงด้วย ท่านมาให้พรทางนิมิตแล้วท่านก็ไป ทั้งที่ผู้นั้นไม่มีรูปเคารพบูชาท่านเลย มีเพียงบทสวดนี้เท่านั้นเอง และพี่ท่านนั้นก็บอกว่าให้แจกจ่ายบทบูชานี้ ให้มากที่สุดค่ะ

[FONT=&quot][​IMG]
    [/FONT]

[FONT=&quot]มนต์ในการขอพรองค์พ่อปู่พระพิฆเนศ[/FONT]
    <o>
    </o>
    [FONT=&quot]การขอพร[/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ในการบูชาพระคเณศนั้น ท่านนักปราชญ์โบราณได้มีบทสวดบทบูชาเพื่อขอพรต่อ พระคเณศ ซึ่งบทสวดนี้อาจจะมีความยาวมาก แต่ หารู้ไม่ว่าบทสวดบูชาบทนี้นั้น กล่าวว่า ถ้าผู้ใดได้หมั่นสวดท่องบูชาเป็นประจำ ผู้นั้นจะประสบความสำเร็จ ตามความประสงค์ทุกประการ บทสวดนี้อันที่จริงเป็นภาษาบาลี แต่เพื่อให้ขณะสวดได้น้อมจิตน้อมใจถึงพระองค์ท่านโดยตรง จึงได้แปลมาเป็นภาษาไทยทดแทนกันได้[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]บทสวดบูชาขอพรต่อพระคเณศด้วยโศลกแปดบท[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ขอน้อมนมัสการแด่พระศรีคเณศ[/FONT]”

<o>
    </o>
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]1. [/FONT]<!--[endif]-->[FONT=&quot]ลูกขอนมัสการ พระคณนายก พระผู้ซึ่งมีงาข้างเดียว มีกายยิ่งใหญ่ มีผิวพรรณเสมือนทองคำที่ร้อน มีท้องใหญ่ มีเนตรไพศาล[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]2. [/FONT]<!--[endif]-->[FONT=&quot]ลูกขอนมัสการ พระคณนายก ซึ่งพระองค์รัดเอวไว้ด้วยเชือกหญ้าคา และหนังกวางดำ มีงูเป็นยัชโญปวีต(ยัช-ชะ-โย-ปะ-วีด) บนหน้าผากมีพระจันทร์เล็ก[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]--><!--[endif]-->[FONT=&quot]3. [/FONT][FONT=&quot]ลูกขอนมัสการ พระคณนายก ซึ่งพระองค์ได้ประดับเพชร อัญมณีนานาบนร่าง และ สวมมาลัยไว้อย่างแปลกตา และสามารถแปลงรูปได้ตามประสงค์[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]--><!--[endif]-->[FONT=&quot]4. [/FONT][FONT=&quot]ลูกขอนมัสการ พระคณนายก พระองค์มีพระพักตร์เป็นช้าง พระองค์เป็นเทพที่สูง หูพระองค์ใช้โบกปัดเหมือนแส้จามรี ท่านถืออาวุธปาศ และ อังกุศ[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]5. [/FONT]<!--[endif]-->[FONT=&quot]ลูกขอนมัสการ พระคณนายก พระองค์มีความเยี่ยมมาก พระองค์ไปร่วมสงครามตอนเทวดากับอสูร ทำสงครามกัน โดยขึ้นบนหลังหนูเป็นพาหนะ[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]6. [/FONT][FONT=&quot]ลูกขอนมัสการ พระคณนายก พระองค์ผู้มีแขนยาว และได้รับการสดุดีโดยพวกยักษ์ กินนร คนธรรพ์ สิทธิ และวิทยาธร เสมอไป[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]7. [/FONT]<!--[endif]-->[FONT=&quot]ลูกขอนมัสการ พระคณนายก พระองค์ผู้ทรงเป็นที่พึ่ง มีความจงรักภักดี พระองค์เป็นผู้ประทานความสุขแก่เจ้าแม่อัมพิกา (คือมารดาของพระคเณศ) และพระองค์ทรงห้อมล้อมไปด้วยมาตฤกา (เจ้าแม่) ทั้งหลายและมีน้ำมันอันไหลย้อยจากศีรษะ[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]8. [/FONT][FONT=&quot]ลูกขอนมัสการ พระคณนายก พระองค์เป็นเทวดาขจัดอุปสรรคทั้งปวง พระองค์ปราศจากอุปสรรคทั้งหลาย พระองค์ทรงประทานความสำเร็จทุกประการ[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]อ่านบทสวด 8 โศลกแล้ว อ่านต่ออีก 2 โศลก[/FONT]​
    <!--[if !supportLists]-->1.<!--[endif]-->[FONT=&quot]ลูกขอนมัสการพระเทพซึ่งอยู่ในรูปช้าง อยู่ในรูปพระพรหม อยู่ในรูปพระวิษณุ และอยู่ในรูปพระศิวะ[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->2.<!--[endif]-->[FONT=&quot]และในการสวดบูชาพระคเณศนี้ ที่ลูกได้กระทำมากหรือน้อย ด้วยการกระทำทั้งหมดของลูก ขอ พระสรวาตมา(พระคเณศ) ขอพระองค์ทรงอวยพรแก่ลูกทุกประการเทอญ[/FONT]

<o></o>
    [FONT=&quot]บทสวดบูชาขอพรที่กล่าวมาทั้งหมด ให้กล่าวบทสวดบูชาก่อนแล้วค่อยขอพร ตามที่ตนเองต้องการ และตั้งจิตให้มั่น สบายๆ เป็นสมาธิ ระลึกถึงองค์พระคเณศผู้ขจัดอุปสรรคทั้งปวง ขอให้พระองค์ทรงพระกรุณาประสิทธิ์ประสาทพรให้ตามที่ขอทุกประการ และอย่าลืม พรที่ขอนั้นขอให้ตั้งอยู่บนหลักเหตุและผลในความเป็นไปได้ด้วย[/FONT]

19. วิบแวม

วิบแวม Active Member

16 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณสำหรับเรื่องราวครับ
    เพิ่งทราบว่าพระพิฆเณศท่านเป็นชื่อตำแหน่งบนสวรรค์
    จะรอชมภาพนะครับ

20. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวน คุณรักไร้พ่าย ช่วยแนะนำด้วยค่ะ เมื่อคืนวันอาทิตย์ ป้าเม้าท์ ฝันว่าได้ไปในสถานที่แห่งหนึ่งและได้พบกับ รูปปั้นองค์พระพิฆเนศ และมีเสียงบอกว่าให้ไหว้ท่านด้วยธูป 9 ดอก และในฝันป้าเม้าท์ ก็ได้ไหว้ท่านด้วยธูป 9 ดอก ด้วยและก็อธิษฐาน ขอพรจากท่าน รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะว่า ควรสักการะท่านด้วยธูปกี่ดอก ปกตินับถือท่านอยู่แล้วมักจะมีคนที่รู้จักกันให้รูปปั้นท่าน แม้กระทั่ง จี้ทำจากหยกที่เป็นองค์ท่านก็มีคนใจดีมอบให้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ