ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. สายบู๊

สายบู๊ เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

2. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    อย่างนี้นานๆไปก็รวมกันเหลือแค่ 1 อะดิ งั่นต้องเอามาแบ่งกันก่อน:cool:

3. สายบู๊

55555:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

4. สายบู๊

คนไทยรู้จักตัวตนของเราเองต่ำมาก กล่าว คือ รู้จักหน้าที่ของตัวเองต่ำมาก โดยเฉพาะหน้าที่ต่อสังคม ต่างกับชาติที่เจริญแล้ว เขาจะมีสำนึกต่อสังคมส่วนรวมสูงมาก
    2. การศึกษาของไทยยังไม่ทันสมัย สอน ให้คนเห็นแก่ตัวมากกว่า ขาดจิตสำนึกต่อสังคม
    3. คนไทยมองอนาคตไม่เป็น เท่า ที่สังเกตเห็นว่าคนไทยกว่า 70% ทำ งานแบบไร้อนาคต แบบวันต่อวัน แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปวัน ๆ น้อยนักที่จะวางแผนให้ตัวเองอย่างเป็นระบบ
    4. คนไทยไม่ค่อยจะจริงจังในความรับผิดชอบต่อหน้าที่ การรับปากของเรามักทำแบบผักชีโรยหน้า หรือเกรงใจ แต่ทำได้หรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
    5. การกระจายความเจริญยังไม่เต็มที่ ประเทศ ของเรากระจุกตัวความเจริญเฉพาะในเมืองใหญ่ ประชากรประมาณ 60-70% ที่อยู่ห่างไกล จะขาดโอกาสในการพัฒนาคุณภาพชีวิตของตัวเองและชุมชน
    6. การบังคับกฎหมายไม่เข้มแข็งและดำเนินอย่างไม่ต่อเนื่อง
    7. สังคมไทยชอบอิจฉาตาร้อน ไม่ ค่อยเป็นสุภาพบุรุษ และชอบเลี่ยงเป็นศรีธนญชัย
    8. เอ็นจีโอบ้านเราค้านลูกเดียว ทำ ให้เราเสียโอกาสในการพัฒนา
    9. คนไทยอาจจะไม่พร้อมในเวทีโลก เพราะ ไม่ถนัดภาษาอื่น ที่ไม่ใช่ภาษาตัวเอง
    10. คนไทยเลี้ยงลูกไม่เป็น ปัจจุบัน เด็กไทยขาดความอดทน ไม่มีภูมิคุ้มกัน เป็นขี้โรคทางจิตใจ ไม่เข้มแข็ง เพราะเราเลี้ยงลูกแบบไข่ในหิน ไม่ สอนให้ลูกช่วยตัวเอง
    หมายเหตุ ข้อคิดดีเอามาฝากเฉยๆน่ะครับ

5. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007

วิธีใช้ผ้ายันต์ฝ่ามือครูบากฤษดา สุเมโธ ดังนี้
    ก่อนอื่นตั้ง นะโม 3 จบ แล้วบริกรรมพระคาถา นะโม พุทธายะ นะมะพะธะ จะภะกะสะ. สังวิธาปุกะยะปะ. อัสสะอับ อัสสะอับ อัสสะอับ แล้วตั้งจิตอธิษฐานเอาเองแล้วแต่เราครับ
    สามารถม้วนใส่หลอดเป็นตะกรุดได้ ติดรถ ติดบ้านร้านค้าได้ โดนคุณโดนของสามารถแช่ทำน้ำมนต์ดื่มอาบได้ครับ. ผีเข้าเจ้าสิงแก้ได้ ท่านเคยบอกผมว่า. ฝ่ามือเราเข้าท่าน่ะ ไม่อดไม่อยาก ไปไหนใครก็รัก แคล้วคลาด ดีมากน่ะ สาธุอนุโมทนาครับ

อ้างอิงรูปภาพ จากพี่ณัฐ อ้างอิงข้อความ จากพี่thanasade45 :cool:

6. สายบู๊

โอ้ สวดยอดเลยครับ พี่สายครูบา

7. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมกราบบูชาคุณครูบากฤษดาครับ
    เห็นด้วยครับ เเต่บางอย่างก็ฝึกกันได้ ผู้ใหญ่ต้องเป็นเเบบอย่าง
    ตอนนี้เป็นครูก็เหนื่อย ว่าเด็ก ตีเด็ก ไม่ได้เดี๋ยวโดนผู้ปกครองเอาเรื่อง
    (ผมไม่ได้เป็นครูนะครับ) เป็นลูกจ้างเค้า อิ อิ อิ
    ผมนอกเรื่องไปเเล้ว:cool:

8. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบครูบาด้วยความเคารพครับ

9. หลังไมล์

หลังไมล์ Active Member

ขอแบ่งมาสักการะบูชาด้วยคนซิคะคุณสายบู๊....อิอิอิ....

10. nutmof

nutmof เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะ ข้อคิดดีๆ แบบนี้คนคิดกันได้น้อยมากๆ อย่างข้อความที่คุณสายบู๊ยกมาให้อ่านนั้นก็มาจากแนวคิดของคุณ "วิกรม กรมดิษฐ์" ลองไปหาอ่านกันดูนะคะ

หลายๆ อย่างเราละเลย หรือมองผ่านไปเพราะเห็นว่ามันเป็นเรื่องไกลตัว หรือไม่เกี่ยวกับเรา ประเด็นที่เห็นได้ชัดอีกอันนึงคือ คนไทยอ่านหนังสือกันน้อยมาก สรุปใจความไม่เป็น คิดวิเคราะห์ไม่ได้ ตีประเด็นไม่แตก อ่านไปอ่านมา กลายเป็นจับใจความผิด จากนั้นเลยกลายเป็นรับข่าวสารแบบผิดๆ

จุดนี้เป็นจุดใหญ่ที่ไม่เคยมีใครแก้ แปลกที่พระพุทธเจ้าทรงสอนหลักกาลามสูตร แต่ชาวพุทธอย่างเราไม่เคยนำมาใช้ จึงได้มีปัญหาบ้าบอคอแตกตามมามากมาย ยิ่งเทคโนโลยีสมัยใหม่กว้างไกลขนาดไหน ก็ยิ่งใช้กันแบบผิดๆ

จะเห็นผลเสียในเรื่องนี้ได้อย่างกว้างขวางตรงที่มีการแชร์ข้อมูลกันแบบไม่เคยคิดตรวจสอบที่มา-ที่ไป ไม่เคยเฉลียวใจว่ามันคือเรื่องจริง หรือเรื่องลวง อ่านเจอปุ๊ปก็แชร์ปั๊ป เล่าปุ๊ป แล้วปากต่อปากก็พากันไปแบบเลยเถิดไกลจากความเป็นจริงไปเรื่อยๆ

เทคโนโลยีทุกวันนี้ง่ายต่อการเข้าถึงข้อมูลก็จริง แต่ก็ง่ายต่อพวกมิจฉาชีพที่จะใช้ในการสร้างข้อมูลลวงเพื่อหลอกเหยื่อได้ง่ายขึ้นเช่นกัน

ฝากไว้เฉยๆ นะคะ ในฐานะคนไอที ที่เห็นเทคโนโลยีก้าวกระโดดเป็นเหมือนดาบสองคม ขึ้นอยู่กับว่าเราจะจับด้านไหนมาใช้ ...

สิ่งที่พระพุทธเจ้าทรงสอน ไม่ใช่เรื่องไกลตัวค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง ศีล สมาธิ ปัญญา , กาลามสูตร , โยนิโสมนสิการ ฯลฯ ล้วนแล้วแต่สำคัญทั้งนั้น

เรานึกถึงเรื่องพวกนี้บ้างหรือเปล่า แค่นั้นเอง ...

11. สายบู๊

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

12. หลังไมล์

หลังไมล์ Active Member

ไม่ทราบว่าครูบากฤษดาท่านมีกุมารทองให้บูชาไหมคะ กำลังหาข้อมูลกุมารของครูบาอยู่ค่ะ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆน้องๆช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ(ฉ)

13. thanasade45

thanasade45 เป็นที่รู้จักกันดี

กุมารทองครูบา(กุมารเทพ) สร้างเนื้อตะกั่วครับ แต่ผมไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีให็บูชาอยู่หรือเปล่า น่าจะหมดแล้วน่ะครับ ยังไงพี่หลังไมล์รอฟังข้อมูลจากพี่ๆท่านอื่นดูน่ะครับ

14. สายบู๊

มีครับ ผมได้นำมาใช้แล้วเจ๋งสุดๆมีประสบการณ์เรื่องเล่าเกี่ยวกับอภินิหารย์กุมารของครูบากฤษดาเพียบ ไว้วันหลังจะเล่าให้ฟังน่ะคับบอกได้คำเดียวว่า แรงจริงๆเจ๋งมากๆ ถ้าค้าขายด้วยแล้วต้องรีบไปหาเก็บมาไว้บูชาเลยน่ะคับ :cool:

15. thanasade45

thanasade45 เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 13-15 เม.ย 56 ครูบาท่านอยู่วัดตลอดครับ ส่วนวันที่ 16 เม.ย อยู่ถึง 15 .00 นครับ และ วันที่ 20 เม.ย 56 กับวันที่ 1-2 พ.ค 56 ครูบาติดกิจต่างจังหวัดครับ

16. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    แล้วพี่ thanasade45 ได้ขึ้นมาสรงน้ำท่านไหมครับ

17. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กุมารเทพฤทธิ์ และท่านปู่ฤาษีตาไฟ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ ครูบากฤษดา สุเมโธ เมตตาครูบามีไม่ประมาณ

19. nutmof

nutmof เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดตความคืบหน้างานก่อสร้างภายในวัด 10-04-2556

ห้องน้ำ + สะพาน (ที่ดินหลังวัด)

--------------------

วัดนอก

** เหลือการก่อสร้างอีกราวๆ 10% ก็จะเสร็จสมบูรณ์ **

--------------

วิหารพระนอน

------------

กุฎิหลังใหม่
    เป็นกุฎิห้ายอดสี่จตุรมุข อยู่ในขั้นตอนของการเขียนแบบ คาดว่าจะดำเนินการวางศิลาฤกษ์ได้ในวันที่ 10 พ.ย. 2556 ซึ่งตรงกับวันกฐินของทางวัดพอดี

20. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    เงียบเหงากันจัง สงสัยเตรียมตัวเล่นน้ำ สงกรานต์นี้ท่านใดไปกราบครูบาอย่าลืมมาเล่าเรื่องดีๆ ให้อนุโมทนาบุญกันนะครับ