ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ บารมีครูบาคุ้มครอง

2. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    กระทู้นี้อยู่ในหัวข้อประสบการณ์ เรื่องเล่า ฉะนั้นผู้ที่ถ่ายทอดเรื่องราวต่างๆของท่านครูบากฤษดา สุเมโธ เป็นเรื่องที่พบเจอส่วนบุคคล หรือได้ยินได้ฟังมาจากคนที่เราเชื่อถือได้ จึงนำมาลงให้ทุกท่านได้อ่านกัน ท่านใดอ่านแล้วเชื่อศรัทธา และเคารพท่านครูบา อยากทำบุญกับท่านก็เป็นเรื่องน่ายินดี แต่ท่านใดไม่เชื่อก็ไม่แปลกครับ เพราะทั้งหมดเป็นเรื่องของอจินไตย ครับ
    อจินไตย แปลว่าสิ่งที่ไม่ควรคิด หมายถึงสิ่งที่ไม่อาจเข้าใจได้ด้วยตรรกะสามัญของปุถุชน มี 4 อย่างได้แก่
    พุทธวิสัย วิสัยแห่งความมหัศจรรย์ของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย
    ฌานวิสัย วิสัยแห่งอิทธิฤทธิ์ของผู้มีฌาน ทั้งมนุษย์ และเทวดา
    กรรมวิสัย วิสัยของกฎแห่งกรรม และวิบากกรรม คือการให้ผลของกรรมที่สามารถติดตามไปได้ทุกชาติ
    โลกวิสัย วิสัยแห่งโลก คือการมีอยู่ของสวรรค์ นรก และสังสาระวัฏ
    ในทางพระพุทธศาสนาไม่แนะนำให้คิดเรื่องอจินไตย เพราะวิสัยปุถุชนไม่อาจเข้าใจได้โดยถูกต้องถ่องแท้ ทั้งเพราะความเข้าใจไม่ได้ในฐานะที่เป็นของลึกซึ้ง เป็นเรื่องทางจิต หรือเป็นเรื่องที่ไม่สามารถหาคำตอบที่สิ้นสุดได้ ถ้าคิดมากจริงจังในการหาคำตอบเหล่านั้นจากการคิดเดาเอาด้วยตรรกะเองจึงอาจกลายเป็นคนบ้าได้ อจินไตยในเรื่องทางจิตจึงเป็นเรื่องที่รู้ได้ด้วยการบรรลุธรรมชั้นสูงเท่านั้น

ผู้ที่ได้พอเห็นกับตัวถึงจะเชื่อ บางครั้งเราให้คนใกล้ตัวฟังเขาก็อาจจะไม่เชื่อและว่าเราบ้า เพ้อเจ้อด้วยนะครับ อิอิ
    อยากให้ทุกท่านมองว่าประสบการณ์เป็นเรื่องราวนำมาเล่ากัน ใครจะเชื่อหรือไม่แล้วแต่วิจารณญาณส่วนบุคคล แต่สิ่งหนึ่งที่สำคัญคือ ครูบาท่านเป็นพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของศิษยานุศิษย์จำนวนมาก เป็นพระพัฒนา และทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา เราทุกคน ศิษย์ทุกท่าน สำคัญตรงการนำคำสอนและการประพฤติปฏิบัติของท่านไปใช้ให้เกิดประโยชน์ในการดำเนินชีวิต และ ใครมีกำลังทรัพย์ หรือ กำลังกาย ก็สามารถร่วมบุญ กับท่านครูบาได้ตลอดเวลา บุญทั้งหลายนี้สิเป็นของจริง และเป็นของผู้ที่ได้กระทำทุกท่าน
    เช่น ท่านไม่มีปัจจัย แต่อยากทำบุญ แค่ท่านทำความสะอาดวัด ปัดกวาดเช็ดถู ทำความสะอาดอุโบสถ์ ครูบาท่านว่า ดีกว่าไปอาบน้ำมนต์ทั้งตัวอีกครับ เป็นต้น
    และวัตถุมงคลของท่าน ท่านสร้างเพื่อบูชาคุณ ครูบาอาจารย์ เป็นทานบารมี สร้างศาสนสถาน และเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ตัวผมถ้าไม่มีวัตถุมงคลของท่าน คงไม่ได้เข้าวัดและทำบุญกับท่านจนถึงทุกวันนี้
    การที่เราจะเดินทางจากฝั่งหนึ่งไปยังอีกฝังเราก็ต้องใช้เรือ เรือก็เปรียบเสมือนวัตถุมงคลที่จะนำเราไปสู่สิ่งที่ดี ไปสู่การทำดี ปฏิบัติดี ยกเว้นการทำผิดศิล วันหนึ่งเมื่อเราถึงอีกฝังอาจจะไม่ต้องใช้วัตถุมงคลอีกเลยก็ได้ จิตใจคนต่างกัน บางคนต้องมีวัตถุมงคลเป็นเครื่องชีนำ บางคนไม่ต้อง แล้วแต่บุคคล
    ตัวผมเองเชื่อในวัตถุมงคลของท่าน ว่ามีพุทธะ ธรรมะ สังฆะคุณ ผมมีปัจจัยแค่ไหนเท่าไร ก็บูชาเท่านั้น บางครั้งบอกตรงๆ โลภครับ อยากมี ของๆท่านให้มากมายทุกรุ่น แต่กำลังเงินของแต่ละท่านไม่เท่ากัน ใครมีมาก ก็หาเก็บมาก ใครมีน้อยก็ตามกำลังทรัพย์ ครับเอาสะดวกครับ อย่าไปโลภมากเหมือนผมนะครับ 5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2013
  3. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    พวกเราเหล่าศิษย์ หลายคนมีประสบการณ์ตรงมาแล้ว เลยนับถือท่านหมดใจ
    หลายท่านฟังประสบการณ์จากเพื่อนใกล้ตัว เลยนับถือท่านหมดใจ

ผมเองมีประสบการณ์ตรง เลยนับถือท่านแบบไม่สงสัย
    ใครจะทำหรือคิดอะไรไม่ดี ระวังนรกจะกินกบาลนะครับ

4. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับตามนั้นครับ สาธุ

5. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

แม่นแล้ว แม่นแล้ว แม่นแล้ว สาธุ ขอสนับสนุนอีกเสียงครับเจอด้วยตัวถึงรู้ อยากเจอมากๆมักไม่เจออยู่เฉยเรื่อยๆมักจักเจอ อิอิ
    ครูบาท่านมักพูดเสมอว่า "อย่ามายุ่งอะไรกับตัวเรา รักษากำลังจิตใจตัวเองไว้ให้ดี ไม่มีอิทธิปาฏิหาริย์ใดในตัวเราหาใช่สิ่งแท้ไม่ เราเป็นพระบ้านชานเมืองตามปกติ อย่ามาสนใจในเรา เราคือเราหาใช่วิเศษไม่"

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      21.3 KB
      เปิดดู:
      59
  6. คนใกล้57

คนใกล้57 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมดดำโทษนะครับ ลงข้อความอะไรตรึกตรองสักนิดนะครับ เพราะทุกข้อความทุกๆตัวหนังสือตีความหมายได้หลายๆอย่าง บางครั้งมองได้หลายด้าน เหมือนกับข้อความที่คุณมดดำโพสลง ผมก็ไม่ค่อยชอบเหมือนกันครับและคงมีอีกหลายท่านที่ไม่ค่อยลงใจเท่าไหร่นะครับ ขอบคุณครับ

7. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    คุณโชติพัฒน์ เขียนได้ตรงใจ และถูกใจ สุดสุด ครับ

8. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่โชติพัฒน์

9. คนใกล้57

คนใกล้57 เป็นที่รู้จักกันดี

ในวันข้างหน้า วัดสันพระเจ้าแดงคงไม่สามารถรองรับคลื่นมหาชนจำนวนคนที่จะมาร่วมบุญกับครูบาท่านได้แน่ๆ คนมากขึ้นทุกๆปีและมีคนรู้จักครูบามากขึ้นเลยทีเดียวอาศัยปากต่อปาก คนมากหน้าหลายตาเต็มไปหมดไม่รู้ว่าใครเป็นใครเลย อีกหน่อยคงต้องขยายที่วัดให้มากๆแล้วละครับ

10. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    ประกาศ วันที่ 2-10 ธ.ค 2556
    ครูบากฤษดา ท่านติดกิจนิมนต์ที่อู่ไท่ซาน ท่านที่จะเดินทางขึ้นเหนือเข้าไปกราบงดวันที่ดังกล่าว
    และช่วงกลางๆปลายๆเดือนธันวาคมครูบามีกิจนิมนต์ที่ฮ่องกง อีก 2 ครั้งครับวันและเวลาจะแจ้งให้อีกทีครับ

11. TANAPATBANK

TANAPATBANK เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ อย่างเช่นงานกฐินที่ผ่านมาครับ ท่านที่มาร่วมบุญกับท่านต้องเบียดกันอยู่บนวิหารครับเพราะทุกคนอยากอยู่ใกล้ชิดและใกล้บารมีท่านครับ ขนาดวิหารท่านใหญ่มากแล้วนะครับ ดูแคบไปถนัดตาครับเลย แต่ทุกท่านก็มีน้ำใจแบ่งที่นั่งให้กันครับรู้สึกอบอุ่นครับสงสัยวันข้างหน้าต้องเตรียมรับมือกับลูกศิษย์ท่านครูบาครับเยอะมากและเพิ่มมากขึ้นทุกปีผมเห็นความเปลี่ยนแปลงของวัดตั้งแต่สิบกว่าปีที่แล้วครับ ปีหน้าสงสัยจะเยอะมากๆครับบารมีท่านสูงจริงๆครับกราบ.......แทบฝ่าเท้าครูบากฤษดาด้วยเศรียรเกล้าครับ

12. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    เห็นครูบาท่านว่าช่วงสิ้นปีกับปีใหม่ท่านอาจอยู่ที่ฮ่องกงนะครับ ใครจะเดินทางไปกราบท่านควรสอบถามทางพี่แบ็งก่อนนะครับ

13. TANAPATBANK

TANAPATBANK เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับวันนี้ผมก็ได้นำภาพครั้งที่ผมถ่ายไว้เมื่อ8ปีที่แล้วครับ เป็นภาพวิหารพระประทาน หลังเก่าครับ....สังเกตุได้ว่าเก่ามากและเล็กและแคบมากๆครับ ผมถ่ายตอนทุบและรื้อในวันแรกก่อนสร้างวิหารหลังใหม่ครับ พึ่งค้นเจอในคอมครับ เก็บไว้นานมากครับ ด้วยบารมีของท่าน จึงได้มีวิหารหลังใหม่ดังเช่นทุกวันนี้ครับ เมื่อ8ปีที่แล้วท่านอายุได้29ปีครับ ไม่น่าเชื่อครับว่าท่านจะสร้างได้ถึงขนาดนี้ และสร้างเสร็จเร็วมากครับ...ภาพวิหารเก่าๆที่ถ่ายไว้หาไม่เจอครับ พี่บางคนคงจะมีครับ ...เรามาย้อนดูทำให้เราได้เห็นความคิดอันก้าวหน้าและพัฒนาของท่านครูบาที่มองการไกลครับ และสอนเราว่าอายุเป็นเพียงตัวเลขจริงๆครับ ถึงพวกเราอายุจะน้อยแต่เราก็ต้องคิดและนำแนวคิดแบบท่านครูบา มาปฏิบัติกับตัวเราในยุคในโลกปัจจุบันครับ ไม่ใช่ว่าอายุมากแต่ทำตัวเป็นเด็กๆ ถึงเป็นเด็กๆต้องคิดและทำได้เหมือนผู้ใหญ่ครับ ....ใครที่ท้อหรือหมดกำลังใจ ให้ดูแบบอย่างท่านครูบาเป็นตัวอย่างครับ จากเมื่อก่อนท่านพรรษา น้อย และได้เป็นเจ้าอาวาส ตอนอายุยังน้อยเคยมีคนพูดในเชิงประมาท ว่าท่านอายุน้อยจะดูแลและสร้างวัดได้ไหม...แต่ตอนนี้คนที่เคยประมาทท่าน กลับพูดไม่ออกเลย ที่ท่านได้สร้างวัดสร้างสิ่งก่อสร้างภายในวัดอันใหญ่โตและมีลูกศิษย์ลูกหา มากมายขนาดนี้ ทั้งในพื้นที่อำเภอบ้านธิและต่างจังหวัดรวมถึง ต่างประเทศครับ และลูกศิษย์ท่านหลายคนที่รับราชการและได้เป็นถึงหัวหน้า ถึงผู้กำกับการตำรวจ เป็นนายแพทย์เก่งๆและในวงราชการเก่งๆต่างอายุน้อยทั้งนั้นครับ เป็นรุ่นใหม่ไฟแรงและเจริญก้าวหน้าแซงคนในระดับเดียวกันและที่อายุเยอะๆครับ ผมคนหนึ่งซึ่งเคยมีคนดูถูกครับและเพื่อนๆที่เป็นลูกศิษย์ท่านครูบาอีกหลายคน มาวันนี้ทุกคนประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน และ ประสบความสำเร็จในชีวิต เพราะคำสั่งสอนจากท่านครูบามาโดยตลอดท่านสอนให้กตัญญูกับผู้มีพระคุณครับ (สำคัญมาก) และทุกคนต่างเคยกินข้าวก้นบาตรจากท่านครูบามาทั้งนั้นเคยบวชที่วัดนี้แล้วทั้งนั้น ตั้งแต่ผมบวชที่วัดเมื่อหลายปีก่อนชีวิตผมดีขึ้นเรื่อยๆ ท่านเป็นคนบอกให้บวช ชีวิตจะได้เจริญรุ่งเรือง ท่านที่มีปัญหาในชีวิตและมีแต่อุปสรรค์ ผมแนะนำให้บวชอย่างน้อย7วันหรือ9วัน ชีวิตท่านจะดีขึ้นจริงๆอย่างครูบาท่านบอกครับ ช่วงที่บวชก็ทำให้จิตใจเราสงบขึ้น และมีเวลาว่างมากขึ้นทำให้เราเกิดสติปัญญาเวลาที่ว่างเราจะมองเห็นตัวเราและพิจารณาตัวเองได้ดีที่สุด รับรองคิดอะไรใหม่ๆในชีวิตได้อีกเยอะแยะมากมายครับ เพราะทุกวันนี้เรามัวแต่คิดในสิ่งที่ทำอยู่ไม่ได้คิดถึงตัวเราเลย คิดแต่เรื่อง เงิน เรื่องงาน สังคมอันวุ่นวาย ชิงดีชิงเด่นเอารัดเอาเปรียบกัน บวชแล้วปล่อยวางพักสมองสัก7วัน9วัน รับรองสมองปลอดโปร่งเลยครับ สติมา ปัญญาเกิด ท่านครูบาจะสอนให้เรามีสติอยู่เสมอครับ เจอปัญหาอย่าหนี ค่อยๆแก้ไขไป เรียนผูกต้องเรียนแก้ท่านบอก ....ผมเขียนมายาวมากแล้วเดียวคนอ่านจะเบื่อเสียก่อน...อิอิ ถ้าว่างๆผมจะเล่าประสบการณ์จริงที่เกิดขึ้นกับลูกศิษย์มาให้ทุกท่านฟังครับวันนี้ขอกราบสวัสดีกับทุกท่านครับ......กราบครูบากฤษดา...ด้วยเศียรเกล้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2013
  14. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    ชอบครับคุณแบงค์ จัดมาเรื่อยๆเลยนะครับ โดยเฉพาะรูปเก่าๆ อยากเห็นเยอะๆครับ ขอบคุณครับ

15. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

บารมีครูบาท่านมีไม่ประมาณ เมตตาท่านมีไม่ประมาณ กราบ กราบ กราบครูบาครับ

16. TANAPATBANK

ครับพี่bayonet ถ้าผมหาเจอว่างๆผมจะเอามาลงให้ทุกท่านได้ชมได้ดูกันอีกครับมีพี่ๆหลายท่านมีเก็บไว้ ว่างๆคงจะเอาลงให้ดูครับ :cool:.....สวัสดีครับ

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงปีใหม่ท่านไ่ม่อยู่เหรอครับ แย่แว้วววว....ผมไปลำพูนช่วงปีใหม่ด้วย ตั้งใจอยากไปกราบท่าน รอลุ้นอีกที รบกวนพี่ๆ ช่วยแจ้งช่วงเวลที่ท่านติดกิจนิมนตือัพเดทให้ด้วยนะครับ......

18. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    ครับพี่แกงส้มจะอัพเดทเรื่อยๆครับ พี่เขยบ้านธิครับ น้อมรับบัญชา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2013
  19. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ประมวลภาพวันงานกฐิน เพิ่มเติมครับ

• ______ 1.JPG
      ______ 1.JPG
      ขนาดไฟล์:
      104.4 KB
      เปิดดู:
      76
    • ______ 2.JPG
      ______ 2.JPG
      ขนาดไฟล์:
      101.2 KB
      เปิดดู:
      58
    • ______ 3.JPG
      ______ 3.JPG
      ขนาดไฟล์:
      96.4 KB
      เปิดดู:
      80
    • ______ 4.JPG
      ______ 4.JPG
      ขนาดไฟล์:
      47.9 KB
      เปิดดู:
      48
    • ______ 5.JPG
      ______ 5.JPG
      ขนาดไฟล์:
      88.6 KB
      เปิดดู:
      60
    • ______ 11.JPG
      ______ 11.JPG
      ขนาดไฟล์:
      88 KB
      เปิดดู:
      66
    • ______ 12.JPG
      ______ 12.JPG
      ขนาดไฟล์:
      103.1 KB
      เปิดดู:
      61
    • ______1 3.JPG
      ______1 3.JPG
      ขนาดไฟล์:
      80.1 KB
      เปิดดู:
      55
    • ______ 14.JPG
      ______ 14.JPG
      ขนาดไฟล์:
      120 KB
      เปิดดู:
      75
    • ______1 5.JPG
      ______1 5.JPG
      ขนาดไฟล์:
      70.6 KB
      เปิดดู:
      42
  20. TANAPATBANK

สวัสดีครับ ยอดกฐินเดิมที่คุณกวางคำได้แจ้งไว้ ในหน้า 228 ยอด5,294,927 วันนี้หวยออก ชาวบ้านสันพระเจ้าแดงได้โชคกับเลขนี้ซึ่งเป็นเลขที่ท่านประกาศเสียงตามสายในหมู่บ้านครับ รวยกันถ้วนหน้าครับ ซึ่งรางวัลที่หนึ่งออก 806925 ครับ ถึงไม่ถูกตรงๆแต่พูดตามภาษา ชาวบ้านก็ได้อยู่ครับ สองตัวล่างออก 28 ซึ่งตรงกับหน้ากระทู้หน้า228 ครับ สองเลขนี้คงไม่บังเอิญครับ มีพี่ท่านหนึ่งในหมู่บ้านได้เงินเป็นแสนครับ แทงไปสองพันกว่าบาทครับ.......ที่ผมเอาลงมาเล่าก็แค่สนุกๆครับไม่ได้ส่งเสริมให้เล่นหวยครับ แต่เลขกฐิน ชาวบ้านจะคอยมาทั้งปีและก็ได้โชคทุกปีครับ คือได้ทำบุญกฐินด้วยและก็ได้โชคด้วย ตามประสาชาวบ้านครับ...ถามผมว่าได้กับเขาไหม บอกเลยครับ ได้ครับไม่มากครับ....อิอิอิ พันกว่าบาทเองครับ......ผมนำมาเล่าสนุกๆนะครับ จะบังเอิญหรือท่านมาช่วยคนช่วยชาวบ้านให้มีโชคให้มีเงินใช้บางคนซื้อหวยมาทั้งปีไม่เคยถูก ก็มาถูกงวดนี้แหละครับ...น้อมกราบครูบากฤษดาด้วยเศียรเกล้า