ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับพี่พงษ์ พุทธคุณแบบนี้ครอบจักรวาลจริงๆ ชอบตรง เงินทองไหลมาเทมานี้แหละครับ แหะๆๆๆ

2. zocora

zocora เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    กราบนมัสการหลวงปู่พิศดู ครูบากฤษดาที่เคารพเป็นที่สุด ได้อ่านเรื่องราวของพี่ pong 55 ก็รู้สึกดีมากมากครับ ครูบาท่านเป็นพระหนึ่งเดียวที่กระผมศรัทธาอยู่ในใจตลอด เมื่อได้อ่านข้อความของพี่แล้วกระผมยิ่งศรัทธาและภาคภูมิใจในพ่อแม่ครูบาอาจารย์ของเรายิ่งนัก ขอบพระคุณมากครับและที่อดจะชื่นชมด้วยความจริงใจไม่ได้คือพี่ลามะพันปี พี่ยอดธาตุ คุณแบงค์ คุณโชติพัฒน์ คุณแกงส้ม ขอบคุณข้อมูลดีดีจริงจริงครับ ที่ได้อ่นติดตามพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่กระผมเคารพเป็นที่สุด

3. @un

@un เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าสู่กันฟังนะครับ ทั้งหมดเป็นปัจจัตตัง ...

ศิษย์สายปฏิบัติ ลป.ดู่ และ ลพ.พระราชพรหมยาน (วัดท่าซุง) ศิษย์คนนี้ลาพุทธภูมิเรียบร้อยแล้ว เกิดนิมิตหลังจากเห็นรูปภาพและตามอ่านประวัติครูบากฤษดาท่านในเวปพลังจิต

มีนิมิตว่าเห็นครูบากำลังสงเคราะห์ชาวบ้าน จึงเดินตรงไปหาหมายจะเข้าไปกราบท่าน แต่ทำอย่างไรก็ไม่ได้กราบสักที ครูบาท่านจะเดินหนีไปสงเคราะห์ชาวบ้านคนอื่นเสมอ ๆ จนศิษย์คนนั้นห่างจากครูบาไกลขึ้น ๆ กระทั่งตื่น

เมื่อตื่นจึงนำนิมิตมาพิจารณาได้ความว่า ศิษย์ผู้นี้ลาจากพุทธภูมิและปรารถนาพระนิพพานในชาติปัจจุปัน ซึ่งต่างกับครูบากฤษดาท่านที่ปรารถนาพุทธภูมิและเป็นพระโพธิสัตว์กำลังใหญ่

ดังนั้นศิษย์ผู้นี้จะเดินเข้าไปกราบพยายามจะเข้าหาครูบากฤษดาท่านอย่างไร ท่านก็ไกลห่างออกไปทุกที เปรียบดั่งศิษย์ผู้นี้ไม่ต้องตามไม่ต้องรอครูบากฤษดาท่านอีกแล้ว ท่านให้ศิษย์ผู้นี้ลาเข้าพระนิพพานในชาติปัจจุปันเลย

อีกเรื่องคือ ศิษย์สายวัดท่าซุงมโนมยิทธิแจ่มใสคนนึง ร่วมบุญรูปหล่อครูบาเนื้อก้นเบ้า รุ่น 3 รอบ หลังจากได้รับพระแล้วช่วงหัวค่ำก็เข้ากรรมฐานขอชมบารมีพระเครื่อง ปรากฏว่าเห็นเป็นประกายพรึกกระแสสวยงาม เป็นมงคลทุกประการ จากนั้นก่อนเข้านอนก็อธิษฐานซ้ำกับพระเครื่องอีกรอบเพื่อความมั่นใจว่า ถ้าครูบากฤษดาท่านเป็นพระโพธิสัตว์กำลังใหญ่จริง ๆ (เหมือนที่คนศรัทธาว่าท่านคือครูบาศ....ลงมาต่อบารมี) ขอให้เค้ารับรู้ได้ด้วยเถิด

ปรากฏว่าคืนนั้น และหลายคืนติดต่อกันเกือบ 1 อาทิตย์ ครูบากฤษดาท่านเมตตามาสงเคราะห์ข้อธรรม การปฏิบัติที่ศิษย์ท่านนี้ติดขัดในนิมิตต่อเนื่อง ศิษย์ท่านนี้หมดสงสัยในบารมีอันไม่มีประมาณของครูบากฤษดาทันทีครับ สาธุ เล่าแล้วขนลุกตลอดเลย ...

ปล. พระเครื่องรุ่น 3 รอบพลังงานสุดยอดมากครับ สัมผัสกระแสจิตดุดัน รุนแรงมาก แต่เวลาอาราธนาขึ้นคอ เมตตา มหานิยม ร่มเย็น นำหน้าเลยครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2013
  4. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    พระกริ่งรุ่นแรกของครูบากฤษดาครับ ^^
    พระกริ่งโพธิสัตว์ทันใจ ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง (ป่ายาง) ลำพูน ปี 2543 เนื้อนวะโลหะ ตอกโค๊ต ตอกเลข และพิเศษมีจารครับผม ^^ นานๆจะขอแบ่งจากพรรคพวกมาได้สักองค์ครับ ไม่รู้หายไปไหนหมดครับของยุคแรกๆ พระกริ่งรุ่นนี้เป้นพระองค์แรกที่ทำให้ผมรู้จักครูบากฤษดาตั้งแต่ 5-6 ปีก่อนครับ เป็นพระกริ่งที่สวยงามมาก มีเอกลักษณ์ และที่สำคัญชื่อดีมากๆครับผม ^^ โชคลาภไหลมาเทมาครับ ^^

5. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    กริ่งโพธิสัตว์ทันใจ คือ พระกริ่งอวโลกิเตศวร รุ่นแรก องค์นี้เนื้อนวะโลหะแท้สวยงามมากๆครับ

6. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    รัศมีแกนจิตแดงอมทองสุกสว่างเจิดจ้า คือ ความเมตตาจิตที่ไม่มีประมาณแห่งพระโพธิสัตว์!!!!!!!!!!พระโพธิสัตว์ช่วยมวลสัตว์ให้พ้นทุกข์ผ่อนวิบากบางอย่างหนักเป็นเบามิได้ต้องการผลบุญใดกลับมาตอบแทนเพียงแค่มองเห็นมวลสัตว์พ้นทุกข์แล้ว ย่อมอิ่มเอิบใจและยินดี ปราถนาให้ผู้อื่นสุขมากกว่าตน

7. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    :cool::cool::cool::cool::cool:

8. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ ท่านครูบากฤษดา สุเมโธ ครับ

ขอบพระคุณมาก ๆ เช่นกันครับผม ^ * ^ คุณflyingrabbit

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับผม ^ ^* คุณ@un ที่นำเรื่องราว
    ที่ดีมาก ๆ อย่างนี้ มาเล่าเพื่อเป็นวิทยาทานครับผม

9. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ...ดีใจที่เกิดมาได้เจอพระโพธิ์สัตว์บารมีสูงและได้กราบฝากตัวเป็นศิษย์ท่าน รู้สึกโชคดีมากๆครับ

10. เหนือคาด

เหนือคาด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    ขอบคุณท่านพี่แกงส้ม พี่ฌานกร พี่ลามะพันปี พี่Toon22 พี่ดินระเบิด พี่โชติพัฒน์และพี่ๆทุกท่านมากนะครับที่มาแนะนำติชมพระชุดที่ผมบูชาอยู่ประจำ ขอให้ทุกๆท่านร่ำรวยเงินทอง ร่ำรวยความสุขกันนะครับ

11. zocora

พระของพี่เหนือคาดแต่ละองค์สวยสวยอยากให้พี่นำมารูปมาให้ชมอีกครับรวมทั้งพี่ลามะพันปีและพี่พี่ทุกท่านครับ

12. พรหมถาวร

พรหมถาวร เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013

ไฟล์ที่แนบมา:

13. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010

14. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

15. พรหมถาวร

[/ATTACH][/ATTACH]

16. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007

17. zocora

ครับขอบคุณพี่พรหมถาวรมากครับ อยากให้ถ่ายให้ดูอีกครับขอบคุณครับ

18. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบครูบากฤษดา ด้วยเศียรเกล้าครับ กราบ กราบ กราบ
    เพิ่งถ่ายรูปได้ครับ นำมาเสริมศรัทธาให้ทุกท่านครับ
    จริงๆ เสร็จมาทั้งหมด 4 องค์ แต่ผมถ่ายรูปไม่ชัดอีก 2 องค์ครับ​

ขนาดไฟล์:
      81.1 KB
      เปิดดู:
      1,103
      ขนาดไฟล์:
      108.9 KB
      เปิดดู:
      1,035
      ขนาดไฟล์:
      168.3 KB
      เปิดดู:
      32
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2013
  19. พรหมถาวร

รูปรอยฝ่ามือฝ่าเท้าของครูบาขันแก้วครับ ส่วนภาพหลังสุดเป็นสังขารทีเปิดดูโลงดูแล้วไม่เน่าเปลื่อยจริงๆแล้วทางคณะกรรมการจะเก็บสังขารไว้ในโลงแก้วแต่ทางญาติของครูบาต้องการจะเผาครับไม่งันคงได้เห็นสังขารของพระอรหังในวัดป่ายางแต่ก็ไม่เป็นไรครับตอนนี้ทางวัดป่ายางก็มีพระซึ่งทรงอภิญาณณานแล้วนั้นก็คือครูบากฤษดาของพวกเราทุกคนคงเป็นครูบาขันแก้วท่านส่งมาโปรดลูกศิษย์น่ะครับ[/ATTACH][/ATTACH][/ATTACH]

20. พรหมถาวร