ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    โมทนากับเจ้าของที่เสียสละของรักที่เป็นมงคลยิ่งออกมา และโมทนากับทุกท่านที่เป็นสะพานบุญให้ครับ

2. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมต้องขอบอกเลยน่ะครับว่า รุ่นนี้มวลสารชนวนตลอดถึงพีธีกรรมการเท บอกได้คำเดียว สุดๆๆๆเลยครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่ละองค์ สร้างหลัก10. และหลัก 100 ต้นๆไม่เกิน 200องค์น่ะครับ เพราะชนวนมีจำกัดมากๆ ทั้ง 3พิมพ์รวมถึงพระชัย ด้วยเป็น รุ่น ประจำตระกูลครับ รุ่นนี้ลำ้ลือกันนักในหมู่ศิษย์เสกจนพระดิ้นขยับดังวิ่งในบาตรเลยครับ สร้างปี 45-46 ครับเตรียมพิมพ์ชนวนมวลสารตั้งแต่ ปี45 มาเสร็จสิ้นการเททองปี46 ครับ ใช้เวลาเตรียมตัวหล่อกันข้ามปี. ส่วนพระผงที่ลงรักปิดทองนั้น คือพระเกสาครูบาศรีวิชัยครับ สมัยนั้นท่านได้เกษาครูบาศรีวิชัยมาจากหลวงลุงท่านมากๆๆๆๆๆเลยที่เดียวครับ แต่ปัจจุบันนำมาสร้างพระหมดแล้วครับ ท่านกดพิมพ์เองทั้งหมดครับ. ส่วนพระพุทธกวัก รุ่นแรกครับเนื้อสำริด และสุดท้าย พระขุนแผน รุ่นแรก ครับ เป็นที่ใฝ่หาครับ ท่านดังเพราะขุนแผนรุ่นนี้และครับ ครบเครื่องเลยเรื่องอานุภาพพลังจิต ประสบการณ์มากเลยครับ. แต่ต้องขออนุโมทนาบุญกับเจ้าพระน่ะที่สละของรักของหวงสบทบกองกฐินปี56นี้น่ะครับ ว่างๆpmชวนคุณอาไปเยี่ยมบ้านบ้างก็ได้น่ะหลานชาย เห็นว่าหน้าตาดีหล่อมากๆเรียนเก่งแถมใจดีอีกแหมน่าอิจฉาแทนเฮียคุงน่ะมีลูกชายดีทั้งสองคนครับ บ้านนี้สายบุญตั้งแต่รุ่นปู่แล้วล่ะ แต่สุดท้ายก็ต้องมาจบที่ เจ้าสำนักมังกรฟ้าแม่นบ่ อิอิอิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.6 KB
      เปิดดู:
      89
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2013
  3. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

4. thanasade45

thanasade45 เป็นที่รู้จักกันดี

Thank you very much Uncle. I do really wanna do this too. Actually I'm not kind like uncle said, but the master is my pressure .He's always still in my mind,he can take my breath away , again I do very happy tht I can do it for him .
    He is very nice from in and outside! I think I can't find someone like him.
    Thank you very much .

5. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ชาวจีนจะตั้งหิ้งบูชาเจ้าแม่กวนอิมแล้วจะมีรูปครูบาตั้งวางอยู่ข้างๆเสมอๆครับ เขามีความเชื่อว่าท่านเป็นศิษย์เจ้าแม่กวนอิมแห่งผู่ถัวซาน และเชื่อว่าครูบาเราคือกุมารโพธิสัตว์ซันไซ่ ถงจื่อ ข้างกายเจ้าแม่กวนอิมครับ

ขนาดไฟล์:
      128.1 KB
      เปิดดู:
      140
  6. โชติพัฒน์

คืนกุมารชายองค์นี้ละครับ

ชาวจีนจะตั้งหิ้งบูชาเจ้าแม่กวนอิมแล้วจะมีรูปครูบาตั้งวางอยู่ข้างๆเสมอๆครับ เขามีความเชื่อว่าท่านเป็นศิษย์เจ้าแม่กวนอิมแห่งผู่ถัวซาน และเชื่อว่าครูบาเราคือกุมารโพธิสัตว์ซันไซ่ ถงจื่อ ข้างกายเจ้าแม่กวนอิมครับ

ขนาดไฟล์:
      46.3 KB
      เปิดดู:
      105
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2013
  7. โชติพัฒน์

งานพุทธศิลป์ จากท่านครูบากฤษดา เป็นอะไรที่สวยงาม มีคุณค่า

ยันต์พระพุทธเจ้าชนะมาร

ขนาดไฟล์:
      272.7 KB
      เปิดดู:
      86
  8. โชติพัฒน์

กระผมบูชาคู่กันครับผม

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      63
  9. โชติพัฒน์

ประวัติกุมารชาย ข้างกายองค์พระโพธิสัตว์กวนอิมครับ

ประวัติกิมท้ง

กิมท้ง หรือส่านไฉ ผู้รับใช้ฝ่ายชายของเจ้าแม่กวนอิม มีชื่อไทยว่าสุธนกุมาร เปนบุตรของผู้เฒ่าฝู่เฉิง วันหนึ่งพระมัญชุศรีโพธิสัตว์ได้มาโปรด กิมท้งจึงตั้งใจว่าจะสำเร็จเป็นพระดพธิสัตวืให้ได้ จึงติดตามพระแม่กวนอิม
    บ้างก็ว่าเป็นเด็กชื่อ เซิ่นอิน เป้นเด้กที่วุกซนวันหนึ่งเห็นพระธิดาเมี่ยวซ่าน(เจ้าแม่กวนอิม)นั่งสมาธิอยู่เกืดนึกสนุกจึงไปหยิบไม้เคาะบักหือมาตีศรีษะของเมี่ยวซ่านไต้ซือ ขระนั้นจิตญาณของพระองค์ถูกควันปิดทางไว้ทำให้ไม่สามารถออกจากร่างได้ขณะนั้นเซินอินได้ตีศณีษะของพระองคืทำให้จิตญาณออกจากร่าง เซินอินได้ช่วยให้เมี่ยวซั่นไต้ซือสำเร้จจึงถูกแต่งตั้งเป็น ซ่านไฉถงจื่อ

10. โชติพัฒน์

ภาพสวยๆ ครับ

ท่านถ่ายกับศิษย์หลานครับ

ขนาดไฟล์:
      112.9 KB
      เปิดดู:
      87
  11. แฝงจันทร์

ท่านโชติพัฒน์มีใครเป็นสายลับแฝงตัวอยู่ในสำนักมังกรฟ้าที่จงหยวนหรือเปล่าครับ แหมมมมมข้อมูลเชิงลึกของสำนักเลยน่ะครับเฉพาะกลุ่มลูกศิษย์น่ะครับ คือ มีศิษย์ท่านเล่าว่าที่หน้าผากตรงกลางมีเม็ดกลมๆติดอยู่และเม็ดกลมๆนี้ครูบากฤษดาท่านสามารถบังคับให้ยุบลงและพองขึ้นเป็นปุ่มนูนได้ครับ เชื่อว่าตรงนี้เป็นสิ่งที่พระแม่กวนอิมอธิษฐานจิตใช้นิ้วมือเจิมให้เป็นสัญลักษณ์มงคลคุ้มครองท่านให้สำเร็จดั่งใจหวังทุกๆประการครับและเป็นศิษย์ท่านตลอดไป(เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ)ผู้รู้เถระทางมหาญาณท่านหนึ่ง(ขอสงวนนาม)
    ท่านกล่าวไว้ครับ. เชื่อว่า กุมารน้อยนี้เลิศทางปัญญาที่ลึกล้ำแหลมคมยิ่งนักครับ

ขนาดไฟล์:
      142.8 KB
      เปิดดู:
      108
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2013
  12. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    สวยงามมากๆครับ พี่กวางคำอนุโมทนาน่ะครับสาธุตลอดผู้ที่ร่วมบุญในครั้งนี้ทุกๆท่านครับ สู้ สู้ สู้ ครับพี่กวางคำบุญใหญ่จักเกิดแล้วครับพวกเราให้กำลังลังใจเสมอๆครับ งานช้างครับ. พระกริ่งสวยน่ะครับ ขุนแผนชัดเจนมากๆครับพระชัยสวยน่ะ สาธุพี่โมทนาตามน้องน่ะครับ บุญวิหารทานในครั้งนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2013
  13. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณพี่ ลามะพันปี มากครับสำหรับข้อมูล เดี๋ยวอาทิตย์หน้าผมจะเอาพระไปถ่ายรูปที่ร้านเพื่อให้เห็นแต่ละองค์กันชัดๆเลยครับ คาดว่าต้นเดือนหน้าคงจะเอามาให้ร่วมบุญกันครับ สำหรับท่านที่อยากจะได้ไว้บูชาก็เตรียมตัวกันดีๆนะครับ สวดมนต์อธิฐานจิตขอครูบาฯกันดีๆ นะครับ เพราะพระครูบาท่านเลือกเจ้าของนะครับ

14. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    สวัสดีวันแม่ครับ กราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์

ไหนๆก็ท่องยุทธจักรสายล้านนา ครูบาต่างๆที่ครูบาท่านนับถือมาก็หลายองค์ พี่ยอดธาตุก็มาปิดตำนานกันซะดื้อๆซะงั้น อย่ากระนั้นเลยเราไปท่องยุทธทางมหายานบ้างน่าจะดี ตอนนี้มีศิษย์เก่าแก่ศิษย์ใกล้ชิดอยู่ในนี้กันก็หลายคน ทั้งเฮียเสธ พี่ยอดธาตุ พี่ลามะพันปี พี่กวางคำ พี่โชติพัฒน์ ช่วยเล่าตำนานครูบากับทางมหายาน ทางจีน ทางทิเบต ให้คนรุ่นหลังบ้างนะครับ เพิ่มศรัทธาประสาทะในครูบาเรา เพราะเห็นว่าคนจีนนับถือท่านมาก หรือจะเป็นเรื่องราวในสมัยจักรพรรดิจีนองค์หนึ่งที่ครองราชย์นานที่สุด หลวงจีนที่ครูบาได้พบ หรือจะเป็นลามะจากทิเบตกับท่าน องค์ทะไลลามะเจาะจงมอบรูปถ่ายมาให้ครูบา ผมก็ได้ฟังมากระท่อนกระแท่นไม่ประติดประต่อ รบกวนพี่ๆผู้เยี่ยมยุทธช่วยมาขยายความด้วยครับ

15. โชติพัฒน์

วันแม่ 12 สิงหาคม 2556

วันนี้ฤกษ์ดีครับ ครูบาเราทำพิธีกดพระเกษาผงสมุกรักครูบาเจ้าศรีวิชัยแบบสมัยโบราณครับ คือนำผงต่างๆและน้ำรักมาค่อยๆผสมตามสูตรที่ท่านจดจำไว้สมัยยุคแรกๆที่ทำกันก่อนโน้นครับ จนน้ำรักกัผงผสมคลุกเคล้ากันได้ที่เตรียมน้ำมันทาพิมพ์ เตรียมเกสาที่จะบรรจุในองค์พระ เมื่อทุกอย่างเตรียมเรียบร้อยก็เริ่มกดพระในแม่พิมพ์ ครูบาท่านว่าอย่านำออกพิมพ์เร็วต้องรอสักพักให้พระมาดๆก่อน ถ้ากดเสร็จนำออกมาเลยพระจะตื้นและผิดรูปทรงขยายแบนออก ต้องใจเย็นๆนั่งกำหนดจิตบริกรรมไปปเรื่อยๆ แล้วค่อยนำพระออกจากพิมพ์ แล้วใช้ใบตองรองรับพระเวลาเกาะพระรักจะไม่ติดใบตอง ครูบาท่านว่าถ้าเราต้องการอุดเกสาหรือมวลสารตรงก้นใต้ฐานพระควรใช้กิ่งไม้ดิบครับ คือพอพระแห้งสนิทกิ่งไม้ดิบที่เสียบก็จะแห้งหดตัวแล้วดึงออกพระจะได้ไม่เสียหาย ถ้าใช้ไม้แห้งหรืออื่น เมื่อพระแห้งจะรัดตัวจะดึงออกยากครับ เมื่อพระแห้งดีแล้วต้องมาทารักหรือชาดแดงปิดทองอีกทีครับเพื่อที่จะรักษาเนื้อพระและเกษาให้คงอยู่ตลอดครับ ท่านบอกว่าทำแบบนี้ต้องใช้เวลาความละเอียดมากๆทำแต่ละครั้งวันหนึ่งไม่ถึง 10 องค์คับ ต้องมาแต่งพระใช้มือบีบพระอีกครับ และอีกมากมายเลยครับ เลยนำมาเล่าพอสังเขปครับ

*** ขณะกดพิมพ์ ฝนตกฟ้าร้องเลยครับ****
    ****ขอขอบคุณภาพจากพี่แบงค์ครับ*****

16. โชติพัฒน์

อีกหนึ่งรูปครับ
    ทั้งหมดครูบาเก็บไว้บูชาเองครับ เป็นสมบัติส่วนกลางครับ

17. แฝงจันทร์

สาธุ น้องสายครูบาจ๋า อยากจะให้พี่ๆน้าๆอาๆทั้งหลายเล่าก็เต็มใจน่ะครับ แต่คงไม่ลึกและมากได้สักเท่าไหร่เพราะพี่ๆอาๆน้าๆเลข 5-6 นำหน้าแล้วจ้า และเป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ เล่ามากไปพาลจะเป็นปาบเปล่าน่ะครับ และอีกอย่างท่านของเราคงไม่ชอบแน่ๆครับ ท่านเราไม่ชอบให้เล่าอะไรเหล่านี้เลยจริงๆครับ ปกปิดตัวเองมาตลอดๆใช้ชีวิตแบบเรียบง่ายธรรมดาตามโลกแห่งปัจจุบันท่านครูบาเคยบอกว่า "ตัวเราตัวจริงคือสิ่งปัจจุบันอดีตเก่าไกลโพ้นดุจหมอกควันที่จางหายเลื่อนลอยหาใช่ตัวตนจริงไม่" แต่ท่านเป็นพระที่ทันโลกสมัยใหม่น่ะครับ เอาเป็นบางเรื่องและเล็กๆน้อยน่ะครับ แต่ถ้าได้ลูกศิษย์ท่างฮ่องกงมาเล่าด่วยน่ะ มันครับแต่คงเป็นภาษาอังกฤษน่ะครับ แต่คิดว่ายากพวกเขาอ่านภาษาไทยไม่ออกครับคงตอบคำถามหรืออะไรๆลำบากน่ะครับและพี่ๆอาๆคิดว่าถ้าบางอย่างที่พวกเรานำมาเล่ากันนั้น เกิดมีท่านศิษย์ท่านไหนนำไปรายงานท่าน อาๆทั้งหลาย ตกที่นั่งลำบากแน่ๆครับ เอาเป็นบางอย่างเล็กน้อยๆน่ะครับ คือให้ทางพี่ๆน้องๆในเวปเขามาเล่าประสบการณ์จริงๆที่เขาประสบกันมาดีกว่าครับ. ขอเป็นเรื่องจริงๆน่ะครับ. สาธุ. รูปกุมารน้อยโพธิสัตว์ส่านไช่ถงจื่อ สวยมากๆน่ะครับท่านจอมยุทธกระทะแตก. กุมารน้อยองค์นี้เลิศปัญญามีอิทธิฤทธิ์สูงมากๆ จอมซุกซนน่ารักๆตามแบบฉบับแห่ง ส่านไช่ถงจื่อ ครับ สาธุ สาธุ สาธุ. มีอยู่ครั้ง หนึ่งได้ยินครูบาท่านบอกว่า. มหาลามะราชครูปันเลาะรินโพเช เป็นพระมัชชูศรีโพธิสัตว์แบ่งจิตลงจุติครับ ครูบาท่านยังพูดเชิงหยอกๆว่า เอขอเมตตาตาเสกพระกริ่งพลังคงรุนแรงดีน่ะ สาธุ

ขนาดไฟล์:
      46.4 KB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2013
  18. เยาวราช2013

เยาวราช2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยครับ พระชุดนี้จะมีให้ทำบุญหรือเปล่าครับ

19. แฝงจันทร์

พระสมุกฮักเกษาครูบาเจ้าศรีวิชัย พิมพ์รูปเหมือนครูบา 5 องค์ พิมพ์พระลือหน้ายักษ์ 2องค์ พิมพ์พระยอดขุนพล. 1 องค์ และลูกอมสมุกเกษาครูบาเจ้า 1 หลอด
    และพิเศษ พระสมุกฮักเกษาครูบาพรหมาจักร วัดพระพุทธบาทตากผ้า พิมพ์ยอดขุนพล 2องค์ และพระสมุกฮักเกษาครูบากองแก้ว วัดต้นยางหลวงสารภี พิมพ์ยอดขุนพล 2 องค์
    ทั้งหมดนี้เป็นพระที่ครูบากฤษดา กดพิมพ์เองทั้งหมดครับ รักยังไม่แห้งเลย สดๆ เห็นว่าวันนี้ฟ้าฝนลงกระหน่ำอย่างหนักเลยที่วัดตอนกดพิมพ์ 12 สิงหาคม 2556. พระทั้งหมดครูบาท่านเก็บขึ้นหิ้งบูชาทั้งหมดครับ มิออกให้บูชาครับ

ขอบคุณ คุณแบ้งค์มากๆครับภาพและข้อมูล

ขนาดไฟล์:
      301.2 KB
      เปิดดู:
      163
  20. แฝงจันทร์

พระสมุกฮักเกษาครูบาเจ้าศรีวิชัย พิมพ์รูปเหมือนครูบา 5 องค์ พิมพ์พระลือหน้ายักษ์ 2องค์ พิมพ์พระยอดขุนพล. 1 องค์ และลูกอมสมุกเกษาครูบาเจ้า 1 หลอด
    และพิเศษ พระสมุกฮักเกษาครูบาพรหมาจักร วัดพระพุทธบาทตากผ้า พิมพ์ยอดขุนพล 2องค์ และพระสมุกฮักเกษาครูบากองแก้ว วัดต้นยางหลวงสารภี พิมพ์ยอดขุนพล 2 องค์
    ทั้งหมดนี้เป็นพระที่ครูบากฤษดา กดพิมพ์เองทั้งหมดครับ รักยังไม่แห้งเลย สดๆ เห็นว่าวันนี้ฟ้าฝนลงกระหน่ำอย่างหนักเลยที่วัดตอนกดพิมพ์ 12 สิงหาคม 2556. พระทั้งหมดครูบาท่านเก็บขึ้นหิ้งบูชาทั้งหมดครับ มิออกให้บูชาครับ

ขอบคุณ คุณแบ้งค์มากๆครับภาพและข้อมูล

ขนาดไฟล์:
      224.7 KB
      เปิดดู:
      102