ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

พระชุดนี้ไม่เคยเห็นใครโชว์นานมากแล้ว สุดยอดจริงๆครับ.. :cool:

ด้านหลังนอกจากจะมีเม็ดประคำครูบาเจ้าศรีวิชัยแล้ว ยังมีพระชัยวัฒน์ประจำตระกูล เทียนหล่งซีฝู ที่ท่านเก็บรักษาเอาไว้หลายปีอีกด้วยครับ มวลสารด้านหลังมีทั้งมวลสารของท่านครูบา และหลวงปู่พิศดู ร่วมด้วยมวลสารจากครูบาอาจารย์ที่สุดยอดๆอีกมากมาย.. ใส่องค์เดียว จบครับ.. :cool:

2. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเเฝงจันทร์ ต้อนรับการกลับมานะครับ ยังคิดถึงเสมอ เป็นบุญตาจริงๆเลยนะครับกับวัตถุมงคลมีค่าควรเมือง

3. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    พี่ แฝงจันทร์ โชว์แต่ละอย่างสุดยอดทุกชิ้นเลยครับ :cool::cool::cool:

4. ฐนกร

วันนี้มีประสบการณ์ที่เกี่ยวกับครูบามาเล่าให้ฟังครับ ไม่ใช่เรื่องของผมแต่เป็นเรื่องของพี่ท่านหนึ่งที่ส่งข้อความมาหาผม เพราะเขาสงสัยกับประสบการณ์ที่เขาเจอ เลยอยากขอนำมาเผยแพร่ให้พี่น้องได้รับรู้ด้วยครับ โดยได้ขออนุญาตพี่เขาแล้วครับ

"ผมมีเรื่องจะเล่าให้ฟังนะครับ ผมฝันถึงครูบากฤษดามาหลายเดือนแล้วครับ จะฝันตอนประมาณ ตี 4- ตี 5 ประจำเลยๆ ว่าได้ไปกราบท่าน ไปคุยกับท่านเสมอๆ ทั้งๆที่ผมเองก็ไม่ได้คิดถึงอะไรท่านเลย แต่จะฝันถึงท่านประจำ ก็ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร มันแปลกดี

ล่าสุดเมื่อคืนนี้ ผมฝันตอนประมาณตี 5 ว่าได้เดินคุยกับครูบากฤษดา ในสถานที่แห่งหนึ่ง ในความฝัน ผมถามท่านว่า ครูบาครับ ครูบารู้จัก ครูบาคำ วัดศรีดอนตัน ไหมครับ ท่านตอบว่า รู้จักสิ ผมก็ถามต่อว่า ครูบาคำนี่ เป็น............ หรือเปล่าครับ ท่านตอบว่า เป็นสิ ผมก็ถามต่อว่า ครูบาเคยสร้างพระปิดตาถวายหลวงปู่ครูบาคำ ใช่หรือไม่ครับ ท่านก็ตอบว่าใช่ๆ ฉันสร้างเอง แล้วครูบาก็บอกว่า ครูบาคำ ท่านสำเร็จชินบัญชรนะ ใครห้อยพระท่านจะเจริญรุ่งเรือง ไม่มีอับจนเลยล่ะ แล้วผมก็สะดุ้งตื่นขึ้นมาตอนตี 5 ครึ่งพอดิบพอดีเลยอ่ะครับ"

และผมก็ได้นำความฝันของพี่เขาไปถามครูบากฤษดาว่าที่เขาฝันจริงไหม ครูบาก็บอกว่าจริงตามที่พี่เขาฝันครับ นับเป็นเรื่องที่น่าแปลกเพราะส่วนตัวพี่เขาก็ยังไม่เคยได้ไปกราบท่านเลย และก็ไม่ได้คิดถึงมากขนาดที่จะนำไปฝัน หลายคนคงจะแปลกใจว่าครูบาคำ วัดศรีดอนตันเป็นใคร เกี่ยวข้องอะไรกับครูบากฤษดา คือว่าครูบาคำท่านก็เป็นลูกศิษย์ครูบาอินตา วัดห้วยไซ เหมือนกับครูบากฤษดาครับ

5. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

มาปรากฎแล้วครับพี่เรา 1 ใน ........ ขอมีส่วนร่วมหน้าที่ 123 ด้วยครับ

6. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    +1 ครับ เอามาให้ชมเป็นบุญตาอีกนะครับ ล๊อกเก็ตปู่หลานเลี่ยมสวยงามมากเลยครับ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

7. bayonet

เอาอีกครับ ชอบๆ

:cool::cool::cool::cool::cool:

8. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้คึกคักมากๆครับ ไม่ได้เข้ามาแปบเดียวไปหลายหน้าเลยครับ ไปค้นๆที่มีอยู่น้อยนิดมาโชว์บ้างครับ ของเก่าๆที่เป็นจุดเริ่มรู้จักท่านครูบาครับ ^^

สมัยนั้นราวๆปี 49-50 ได้ไปร้านเฮียตัวหญ่ายยยที่พาต้าปิ่นเกล้า แล้วได้เจอพรรคพวกตัวใหญ่ใจดีอีกท่าน ซึ่งเป็นศิษย์สายตรง ได้แนะนำให้รู้จักครูบากฤษดาในหนังสือ ซึ่งตอนนั้นยังไม่รู้จักท่านมาก รู้ว่าเป็นพระหนุ่มที่เมตตามากๆ น่าศรัทธามากครับ แล้วได้ดูหนังสือก็เห็นพระกริ่งพระโพธิสัตว์ทันใจ เห็นแล้วชอบมากแบบบอกไม่ถูกเป็นการส่วนตัว เพราะรูปแบบหล่อได้สวยงามและชื่อดีมากๆ เลยได้ไปเช่าหาไว้ สมัยนั้นยังพอหาได้ไม่ยากมาก คนยังไม่รู้จักท่านมากนัก ของยังเหลือที่วัดอยู่บ้าง แล้วจากนั้นก็ขอแบ่งพรรคพวกมาได้อีกชุดนึงยุคเก่าๆดังรูปครับ ทั้งเหรียญหล่อ อุปคุต นาคปรก พระพุทธกวัก เหรียญ อย่างละองค์ครับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

9. bayonet

สวัสดีครับคุณหมอ จิมมี่
    เอามาลงโชว์บ้างซิครับ
    เห็นไล่ตามเก็บของหายากเยอะอยู่เหมือนกัน

:cool::cool::cool::cool::cool:

10. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    แล้วก็ ใบอนุญาติจัดสร้า่งพระกริ่งทันใจ กับพระพุทธกวักแสนล้านครับ ^^

สมัยนั้นพระแต่ละรุ่นสร้างกันน้อยมากๆ อย่างพระกริ่งก็พันองค์ มีรอยจารครูบาทุกองค์ชอบมากๆครับ ส่วนพระพุทธกวักก็มีผงอุดทุกองค์ ครบเครื่องจริงๆครับ ^^

เป้นจุดเริ่มต้นที่ทำให้เริ่มศรัทธาท่านครูบาฯมาถึงปัจจุบัน ซึ่งได้แบ่งจากคุณนัด คุณเตอร์ ในกระทู้ที่ปิดไปแล้วมานิดหน่อย แบ่งพรรคพวกกันไปใช้ครับ วัตถุมงคลของท่านครูบาฯจากที่ได้ยินประสบการณ์แล้วสุดยอดมากครับ โดยเฉพาะเรื่องเมตตาอย่างมากมาย ถ้ามีโอกาสจะต้องขอไปกราบท่านสักครั้งครับผม ^^

11. bayonet

สุดยอดครับคุณแมวจ๊ะ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

12. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เย้ๆๆๆๆ สวัสดีครับพี่แฝงจันทร์ จากใจจริง ด้วยความคิดถึงครับ ผมยังไปบ่นหาพี่ที่กระทู้หลวงปู่พิศดูอยู่เลยครับ.......ของแต่ละอย่างลงแล้วสะท้านยุทธจักรจริงๆ ครับ ยิ่งลอยองค์เนื้อทองคำต้อนแบบ................ใจน้องจะขาดดดดดดด สาธุ........เป็นบุญตาได้เห็นจริงๆเลย............

13. kang_som

พี่ป็อบครับ พระปิดตาที่ว่า ใช่แบบนี้รึเปล่าครับ ตอนผมได้มาเจ้าของเก่าบอกว่าเป็นพระปิดตาที่ครูบากฤษดา สร้างถวายครูบาคำ วัดศรีดอนตัน ครับ

14. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

พอมีเก็บบ้างครับพี่ เเต่อย่างละองค์สององค์ ยังห่างไกลพี่ๆในห้องนะครับ ของครูบาชั่วโมงนี้หาของยากและราคาไม่มีถูกเลยจริงๆนะครับ เก็บเพราะเคารพท่านครับ

15. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    แหม เป็นบุญตาจริงๆ ท่านแฝงจันทร์ครับ เยี่ยมๆหายากๆทั้งนั้นเลยครับ

16. ยอดธาตุ

;aa49;aa56 อิอิ มีกะเค้านิดหนึ่ง โชว์ ค่ะ (มิได้มาชิง) (kiss)

ขนาดไฟล์:
      113.2 KB
      เปิดดู:
      73
  17. ฐนกร

นิดหนึ่งแต่ก็สุดยอดเลยครับ:cool::cool::cool: กริ่งทศพลญาณเห็นเขาว่า ชนวนโลหะที่หล่อ ได้ใส่เหรียญครูบาศรีวิชัย 2482 รูปหล่อหลวงพ่อเงิน ฯลฯ ทองคำอีกหลายบาท เฉพาะมวลสารแล้วคงประเมินไม่ได้ครับ เทดินไทยอีกต่างหาก เฉพาะต้นทุนองค์นึงก็หลายตังแล้วครับ มีหลายท่านซุ่มเก็บกันอย่างเงียบๆครับ ผมก็ยังไม่มีเลยครับ สู้ราคาไม่ไหวต้องให้บรรดาเสี่ยๆเขาบู๊กัน

18. kang_som

ไม่มีเหมือนกันครับ ผมมีพระกริ่งของท่านครูบาแค่กริ่งธรรมราชาองค์เดียว แหะๅๆๆ อยากมีองค์อื่นๆเหมือนกัน แต่อย่างที่พี่กวางคำบอกครับสู้ไม่ไหวราคายิ่งรุ่นเก่าๆ... ได้แต่นั่งมองตาปริบๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2013
  19. ยอดธาตุ

(f):z4. สาธุ คับขอบคุณพี่กวางคำมากๆเลยค่ะ ที่ให้ข้อมูลดีๆ ให้น้องๆได้ชื่นใจกัน เอ แต่มิทราบว่า(เพื่อเป็นความรู้คับ) รูปหล่อเนื้อทองคำแบบพี่แสงจันทร์เดือนแรม 15 ค่ำcatt3 นั้น พอจะหาไหนได้อีกคับ แล้วจริงๆพี่กวางคำไปหาครูบาท่านบ่อยไหมคับ แล้วพอมีรุ่นไหนอีกคับที่น่าสะสมน่ะครับ แต่ที่แน่ๆ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ อิอิ น้องใหม่จ้าาาาาา(kiss)

20. เหนือคาด

เหนือคาด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012

เห็นรูปหล่อทองคำของคุณแฝงจันทร์แล้ว ขนลุกเลยครับ สุดยอดจริงๆครับ ต้องบอกว่าเป็น 1ในยุทธภพสายครูบากฤษดาแล้วครับ ไม่มีใครเทียบได้ ข้าน้อยเห็นแล้วธาตุไฟแตกรอบ3 ขอขึ้นปราสาทนกยูงทองแดงไปภาวนาก่อนนะค๊าบบบบ:cool::cool: