คนที่นั่งสมาธิเป็นช่วยมาดูหน่อยนะครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Garin, 17 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ความรู้ทางโลก กับ ความรู้ทาง ธรรม เทียบกันไม่ติดหรอกครับ

ศึกษา ความรู้ทาง ธรรม แล้วต้อง ปฏิบัติ เพื่อให้รู้จริงๆ ไม่ใช่ความรู้ จาก การอ่านตำรา ได้ยินมา หรือ ท่องจำ

แต่ต้องปฏิบัติ เท่านั้นครับ ถึงจะเข้าสู่ อริยมรรค

ตั้งใจ สนใจ ปฏิบัติ ดีแล้วครับ ใคร ไม่มี บุญ บารมีไม่ถึง ปฏิบัติ ไม่ได้หรอก ทำสมาธิไม่ได้หรอก

อาการ ที่ถามมา คือ อยู่ใน ขั้น สมาูธิเบื้องต้น เท่านั้นครับ

ขั้น พึ่งหัดทำสมาธิ เท่านั้นครับ

เบื้องต้น ครับ

หรือจะให้พูด ก็คือ จิต ยังไม่เป็น สมาธิ

จิต ยังไม่เห็นตัวจิต

นั้นเอง

ยังห่างไกล จาก ฌาน ครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจเยาวชน..ฟังคำแนะนำพี่ในนี้..แล้วลองนำไปปฎิบัติดูนะครับ..

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    <center>ปัญหาการปฏิบัติพระกรรมฐาน(๖)
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง)</center> หลวงพ่อครับ กสิณนี่เป็นมโนภาพใช่ไหมครับ…?
    กสิณไม่ใช่มโนภาพนะ กสิณนี่ต้องใช้นิมิตตรง ต้องใช้ดูวัตถุแล้วจำภาพ ไม่ใช่มโนภาพ ถ้าเราจะตั้งก็ได้ แต่เป๋ ถ้าดูวัตถุยังไม่ค่อยจำ นี่เล่นมโนภาพ ระวังกสิณโทษจะเกิด อย่างเราเจริญปฐวีกสิณ จะต้องเอาจิตจับไว้เฉพาะปฐวีกสิณอย่างเดียว ถ้าภาพอื่นข้ามาแทรกต้องตัดทิ้งทันที นั่นเขาถือว่าเป็นกสิณโทษ จนกว่ากสิณกองนั้นเข้าถึงฌาน ๔ แล้วก็คล่องตัว จึงจะย้ายไปเป็นกสิณกองอื่นต่อไป