***ข้อสังเกตมนุษย์ผู้มีองค์เทพแฝงอยู่ในตัว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 23 กันยายน 2004.

1. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    Re: ไปกันใหญ่

;-------------------------------------------------------------------------------;

เรียนคุณ casy99 อย่างนี้นะครับ .... อันที่จริงผมเองและเพื่อนสมาชิกในที่นี้ก็ตั้งใจมุ่งปฎิบัติธรรมเพื่อดับทุกข์เปรียบเป็นอาหารจานหลักอยู่แล้วนะครับ
    แต่ทว่าการนำเรื่องราวแปลกๆมาสนทนากันบ้าง ก็เหมือนกับเป็นอาหารว่าง หรือขนมหวาน หรือเรื่องบางเรื่องก็เป็นการสอดแทรกปกิณกธรรมเข้าไปบ้าง
    เพื่อบันเทิงธรรมเท่านั้นเองครับ ...

แต่อย่างไรก็ดี ผมเองก็ขอโมทนากับการติงของคุณ casy99 ไว้เช่นกันครับ...สาธุครับ

2. ฝักบัว

ฝักบัว บุคคลทั่วไป

คุณปาริสัชชารู้ได้ไงอ่ะ โดยเฉพาะองค์(สิ่งที่คุมครอง)ที่ไม่เกี่ยวกับการทรงอ่ะ
    เพราะที่รู้มาเหมือนที่คุณบอกมาเลย
    การที่คนเรามีใครคุ้มครองก็ย่อมดีกว่าไม่มีมิใช่หรือ
    แม้ว่าคนๆนั้นจะปฏิบัติธรรมเพื่อความพ้นทุกข์แต่ถ้าเกิดโชคร้ายขึ้นมา
    ยังปฏิบัติไปได้ไม่ถึงจุดหมาย แล้วต้องมีอันเป็นไปก่อน ก็จะต้องเสียดาย
    และเสียใจ ฉะนั้นย่อมเป็นการดีแล้วที่มีใครมาป้องป้องคุ้มครองให้
    และอย่าลืมทำบุ_ให้เขาเหล่านั้นบ้างนะ

3. mirinda

mirinda บุคคลทั่วไป

แล้วแบบชัตเตอร์ล่ะ มันอยูบนคอ แต่ก็เป็นผีนะ

4. ปาริสัชชา

เรียนคุณฝักบัวครับ ..... เรื่องรู้ได้ยังไงเกี่ยวกับองค์ที่ท่านมาคุ้มครอง ก็ต้องขอตอบว่า หากโดยทั่วๆไปก็จะมีเหตุบางอย่างที่แสดงออกมาให้รู้ได้ หรือ ตนเป็นนักเจริ_กรรมฐานจนเกิดทิพยจักขุ_าณนั้นอย่างหนึ่ง หรืออีกอย่างหนึ่งก็ไม่ได้เจริ_กรรมฐานอะไร แต่สภาวะของจิตในขณะหนึ่งนั้นเคยผ่านถึงขณิกสมาธิ หรืออุปจารสมาธิ จนเป็นเหตุให้รู้ได้ และอาจสื่อจิตสนทนาโต้ตอบกันได้

ส่วนการที่มีมาคุ้มครองนั้นย่อมดีกว่าก็เห็นตรงกันครับ...

ผมขอแทรกอีกนิดหนึ่งว่า การรับรู้รับทราบว่า เทวดามี สวรรค์มีนั้นย่อมมีประโยชน์ว่า ภพอื่นๆนอกจากมนุษย์นั้นยังมีอยู่ การตายแล้วไม่สู_ มนุษย์เราจะได้ไม่ประมาท หรือมัวเมากับชีวิตอย่างไร้คุณค่านะครับ

5. ฝักบัว

ขอถามคุณปาริสัชชาอีกนิด คือมีเด็กคนหนึ่งพอเริ่มนั่งทำจิตสงบครั้งแรก
    อายุยังไม่10ขวบ เค้าก็สามารถทำได้ทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นกสินคือให้มองพระพุทธรูป แล้วหลับตา เขาก็สามารถเห็นพระพุทธรูปได้ และยังเห็นแสงของพระพุทธรูปกระจายเป็นรุ้งอีก (ในสมาธิ) พอให้เค้าทำสมาธิแบบกำหนดลมหายใจคือให้ดูลมหายใจเข้าออก เค้าก็จะเห็นท่อลมหายใจ และลมหายใจเข้าออกในท่อใสๆนั้นหดสั้น ยาวตามลักษณะกองลม ให้ดูอวัยวะภายในเค้าก็เห็นหมดไม่ว่าจะเป็ตับไตไส้พุง
    ไม่ว่าจะให้เค้าทำสมาธิแบบใดก็ตาม เค้าก็จะเห็นในนิมิตเสมอ(เช่น แสงต่างๆ)
    จนเค้าสามารถเห็นสิ่งต่างๆในนิมิตได้ ขนาดลืมตาเค้าก็สามารถเห็นวิ__าณได้
    ก็เลยทดลองให้เค้าหลับตาแล้วนำพระเครื่องแบบต่างๆมาให้เค้าจับดู เค้าก็สามารถบอกลักษณะของพระนั้นได้ถูกต้องเช่นบางองค์ถือไม้เท้า เค้าก็บอกถูกบางองค์มีครึ่งองค์เค้าก็บอกถูก ฯลฯ
    พวกเราจึงเชื่อว่าเค้าเห็นจริง ตอนนี้เค้าอายุ10กว่าขวบแล้ว ก็นั่งสมาธิบ้างแต่ไม่บ่อย เพราะเรียนหนัก จึงไม่มีเวลา(แต่เรียนเก่งมาก)
    แต่เค้าก็สามารถคุยกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้แค่หลับตาเดี๋ยวเดียว
    มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นเจ้านายสมัยก่อน และพระเกจิฯที่ละสังขารไปแล้วมาปกป้องคุ้มครองและสนทนากับเค้าได้แค่เค้าหลับตาทำสมาธิ
    จึงสงสัยว่าทำไมเด็กคนนี้จึงสื่อสารได้เร็วมากเพียงหลับตาแปล๊บเดียว อ้อและองค์ที่เป็นเจ้านายสมัยก่อน(ทุกคนรู้จัก)ท่านบอกว่าท่านและหลวงปู่มักจะติดต่อสื่อสารกับพระทีปฏิบัติดี และกับเด็กๆเป็นส่วนมาก
    ท่านไม่ค่อยอยากติดต่อกับคนทั่วไปเท่าใดนัก เพราะกลัวคนเหล่านั้นจะหลงงมงายน่ะ และท่านก็บอกว่าท่านและเทพชั้นสูงทั้งหลายไม่เคยเข้าทรงใครเลย คุณปาริสัชชาว่าจริงไหมและเราจะสอนเด็กคนนี้ให้นั่งสมาธิต่ออย่างไรดี (ไม่เน้นปาร์ฏิหารย์) เพราะพวกเราก็ไม่ค่อยมีความรู้เท่าใดนัก
    ขอรบกวนถามแค่นี้ก่อน (ขอบพระคุณที่กรุณาร่วมสนทนาด้วย)

6. A~MING

A~MING เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    มนุษย์ทุกคนจะมีผู้พิทักทุกคน

7. หึหึ

หึหึ บุคคลทั่วไป

หึหึ

หึหึ

8. tttttt

tttttt บุคคลทั่วไป

9. Doji

Doji บุคคลทั่วไป

ตามที่คุณกระเจียวพูดถึงนั้น 9 ข้อสำหรับผู้มีองค์เทพ ปรากฎว่าผมอยู่นอกเหนือกฎทั้ง 9 ข้อ แต่ก็มีเทพลงประจำสังขาร เพราะว่าถ้าไม่มีเทพลงแล้ว ผมคงจะเป็นอาจารย์เปิดพระโอษฐ์ หรือเชิ_เทพประจำสังขารลงให้ใครไม่ได้ ณ ที่นี้มีแต่คนพูด มีแต่ทฤษฎี เท่านั้น แต่ไม่มีคนที่ปฏิบัติมาแล้วเข้ามาคุยมาอธิบาย ผมเองเป็นคนหนึ่งที่เรียนรู้ด้วยการปฏิบัติ ถ้าไม่จริงแล้วก็คงไม่มีใครในกรุงเทพฯ มาหลงเชื่อทำเว็บให้ผม คือ www2.se-ed.net/prayadcb/ อยากรู้ของจริงก็เข้าไปอ่านได้ แล้วอยากทดสอบก็โทรไปหาคุณกบแก่เจ้าของเว็บได้เลย

10. ปาริสัชชา

เรียนคุณฝักบัวครับ ..... หากเด็กคนนี้มีตัวตนและเป็นจริงดังที่กล่าวนั้น ผมขออนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะเด็กคนนี้เป็นผู้บารมีเดิมมาสูงครับ และเชี่ยวชาญในการทำอาโลกสินมาก่อน จึงเป็นเหตุให้เกิดทิพยจักขุญาณได้ว่องไวอย่างนี้

อีกอย่าง การที่เป็นเด็กอยู่นั้นความปรุงแต่งทางใจและนิวรณ์ มีไม่มากเหมือนผู้ใหญ่ จึงบังเกิดญาณได้ง่าย และว่องไว ... อยากให้ช่วยกันประคับประคองใจของเด็กคนนี้ไว้ดีๆนะครับ อย่าไปสงสัยในญาณรู้ของเด็กมากนัก หรือไปใช้ให้เด็กใช้ญาณดูโน้นดูนี่ที่ไม่เอื้อเฟื้อต่อแนวทางธรรม เดี๋ยวจะเฝือ

หากจะแนะนำสมาธินั้น จริงๆน้องคนนี้เค้าทำสมาธิได้อย่างคล่องแคล่วอยู่แล้ว คงทำตามแนวเดิมต่อไปคือพวกกสินแสงสว่าง แต่เพิ่มตัวพิจารณาธรรม(วิปัสสนา) เพิ่มเข้าไปมากๆ และธรรมอันเป็นพื้นฐานเช่น มานะทิฎฐิต้องพึงคอยระวังเช่น อย่าให้มีความรู้สึกว่า ตนเองดีกว่าใคร เสมอใคร หรือด้อยกว่าใคร

ต่อไปน้องท่านนี้จะเป็นผู้เจริญรุ่งเรืองในทางธรรมนะครับ ยิ่งพิจารณาเห็นตับไตใส้พุ่งหรืออวัยวะภายในได้ และเห็นนกองลมในอานาปานสติที่เคลื่อนไหวได้เหมือนเห็นสายลมนั้นเป็นรูปอย่างนี้ ต่อไปก็พิจารณาให้เห็นการเคลื่อนไปของร่างกายตัวเอง ก็จะเห็นรูปที่เคลื่อนไหวได้ตลอด หรือเสียงที่วิ่งเข้ามากระทบใจ ก็จะเห็นว่าเสียงนั้นเกิดและดับในฉับพลัน แม้แต่อารมภ์ต่างๆที่วิ่งเข้ากระทบ ก็จะกำหนดเห็นอารมภ์นั้นอย่างชัดแจ้ง ว่าเป็นสิ่งที่เกิด-ดับ มีสภาพไม่เที่ยง ต่อๆไปก็จะเห็นสภาวะธรรมตามความเป็นจริง จนจิตใจไม่หวั่นไหวไปกับสิ่งเร้าต่างๆที่มากระทบ จิตใจก็จะเบาสบาย และจะถึงที่สุดแห่งธรรมได้อันใกล้ได้นะครับ

ดังนั้นเจ้านายเก่าที่ว่า หรือพระ(หลวงปู่)ที่ท่านสื่อสารลงมานั้น ท่านมาปกปักษ์รักษา ช่วยประคองจิตใจให้อยู่แล้ว แต่ดังที่ผมกล่าวไว้แต่ต้นคือว่า ให้ประคองใจระวังในเรื่องของมานะทิฏฐิไว้นะครับ แล้วจะผ่านในการเจริญธรรมไปได้ถึงที่สุด ... โมนทนา สาธุอีกครั้งอย่างยิ่งนะครับ ขอให้คุณฝักบัว และน้องท่านนี้ อีกทั้งท่านผู้อ่านทุกท่านพึงเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2004
  11. ลำดวน

ลำดวน สมาชิกใหม่

Re: ไปกันใหญ่

หล่อมั้กมาก มีแฟนหรือยังคะ ท่าจะเป็นพระโสดาบันเสียแล้ว

12. ฝักบัว

ขอบพระคุณและขออนุโมทนาสาธุในคำตอบของคุณปาริสัชชาเป็นอย่างยิ่ง
    เด็กคนนี้ปรกติถ้าคนในบ้านไม่บอกให้นั่งสมาธิหรือไม่ได้ให้คุยกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    เค้าก็จะไม่สนใจทำเลย เพราะเค้าใช้วิถีชีวิตแบบฝรั่ง และโตในต่างประเทศ
    จึงเป็นอันว่าเรื่องทิฏฐิอย่างที่คุณบอกนั้น คงไม่มี แต่จะมีปั_หาเรื่องไม่มีผู้รู้คอยสอนเค้าเรื่องจุดมุ่งหมายสูงสุดของการฝึกสมาธิ(เพื่อพระนิพพาน)
    ตอนที่พวกเราทดลองให้เค้าจับพระเครื่องนั้น หลวงปู่ก็เตือนเหมือนที่คุณบอกเลยคือบอกว่าไม่ควรทำ แต่ไม่บอกเหตุผล
    ต่อไปถ้าพวกเราสงสัยอะไรเรื่องการทำสมาธิหวังว่าคุณปาริสัชชา คงเมตตาช่วยชี้แนะและให้ความกระจ่าง(เคยเห็นคุณแสดงความเห็นในเว็บพันทิพย์แล้วรู้สึกศรัทธาจริงๆ)

13. ปาริสัชชา

สาธุเช่นกันครับ... คุณฝักบัวและเด็ก(น้อง)ท่านนี้ ต่อไปจะเป็นกำลังของพระศาสนา... ผมเองก็เพียงตอบไปตามที่เคยได้ยินมาบ้างเท่านั้นครับ ยังไม่กล้าที่จะแนะนำใครมากนัก ก็หวังเพียงว่าได้เล่าสู่ประสบการณ์และได้แลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกันมากกว่านะครับ .... โมทนาอีกครั้งครับ :cool:

14. ตุ๊ด

ตุ๊ด บุคคลทั่วไป

15. Peet

Peet เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ขอโมทนาครับคุณปาริสัชชา
    สบายดีไหมครับ ยังคิดถึงอยู่เสมอนะครับ
    ช่วงนี้ผมมีเริ่มเวลาว่างเหลือเยอะครับ อยากไปเข้ากรรมฐานแบบหนักๆซักที มีที่ไหนแนะนำไหมครับ

16. ปาริสัชชา

สวัสดีครับคุณพีท...ผมก็คิดถึงอยู่เสมอเช่นกันครับ ... :)
    สุขภาพผมก็เหมือนเดิมครับ คือป่วยๆประจำ ...

พอดีเลยครับช่วงนี้เป็นเดือนเกิดผม ผมตั้งใจจะไปอยุธยา แวะไปวัดท่าซุง และอาจเลยไปลำปางที่ถ้ำสุขเกษมสวรรค์ เพื่อไปพิสูจน์อะไรบางอย่างหน่ะครับ

กลับมาคงได้ไปภาวนาบนยอดเขาที่ถ้ำประทุนสักสัปดาห์หน่ะครับ วันนี้ผมขึ้นไปสำรวจแล้ว สัปปายะดีมากครับ เหมาะกับการภาวนา แต่งูจะชุมหน่อย

หากคุณพีทสะดวก ก็จะเป็นจังหวะดีเลยครับ ผมจะได้มีเพื่อน ก็มีกุฎิในป่าว่างอยู่ หรือจะปักกลดบนยอดเขากับผมก็ได้ครับ ทางเดินจงกรมทำไว้ดีแล้วด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2004
  17. Nobita78

Nobita78 สมาชิก

[b-wai]

18. ๙๙๙๙๙๙๙๙๙

๙๙๙๙๙๙๙๙๙ เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    สาธุครับ เป็นเรื่องจริงครับตรงมากๆผมมีองค์เทพอยู่เลยรู้มาเหมือนกานครับ

19. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับคนที่มีตาที่สาม
    เห็นคนที่มีองค์ใน ง่ายที่สุด
    มองเมื่อใด เห็นทันทีเมื่อนั้น
    1. ออร่า จะมีสีเดียว คือสีแดงกับ น้ำตาล
    พอมองก้จะคันตา แสบตา
    2. ถ้าเป้น โอปาติกะ พลังอ่อน พอมองก็จะหลุดออกจากร่างนั้นไป
    3. จะเห็นดวงแสงกลม หลากสี ตรงตำแหน่งที่ตั้งของ ต่อม ไพเนียลในแกน
    สมอง ขนาด ประมาณ นิ้วโป้ง
    4. เมื่อใดที่เห็น เราสามารถเชิญท่านออกมา นอกร่าง แล้ว สนทนากันได้
    ทำอยู่เป็นประจำ ในคำถามว่า ใครเป็นผู้ดูแลคนๆๆนี้

20. kikkapoozuza

kikkapoozuza เป็นที่รู้จักกันดี

ดีมากๆ เลยอ่ะค่ะที่ช่วยโพสต์กระทู้แนะนำกัน

ขอบคุณค่าเพื่อนๆ สมาชิก+ขอบคุณอาจารย์ตาที่สามด้วยนะคะ
    ที่ช่วยโพสต์แนะนำนะคะ เรื่องที่น่าสนใจหลายเรื่อง
    ได้ประโยชน์แยะเลยค่า...อิอิ

รู้สึกว่า...เวบนี้เพื่อนสมาชิกน่ารักๆ กันหลายคนเลยค่า
    สนับสนุนให้เพื่อนๆ สมาชิกแต่ละคนให้ร่วมกัน
    ปฏิบัติดี-ปฏิบัติชอบ สร้างบุญกุศลกันต่อไป

ขออนุโมทนา..สาธุ ด้วยนะคะ...^o^[b-wai]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2006