ข้อความจากต่างมิติ - กฎแห่งการดึงดูด (ทำไมและเมื่อไหร่มันถึงจะได้ผล), สภาวะนิพพาน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 16 ตุลาคม 2011.

1. axzon47

axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006

สุดยวดเลย ;41

2. มธุบัน

มธุบัน Active Member

2 พฤศจิกายน 2011
    ได้อ่านบทความที่แปลมา ของคุณชยุตและทีมงาน ดีมากค่ะ ทำให้เกิดความเข้าใจในเรื่องที่สงสัยไว้หลายเรื่อง ขอขอบคุณและขอเป็นกำลังใจ ให้ได้มีเรื่องดีๆ มาให้อ่านอีกค่ะ

3. phaniiz12

phaniiz12 สมาชิก

ขอบคุณมากครับ มีสาระประโยชน์มากครับ

4. ภูวิศศรณ์

ภูวิศศรณ์ สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2009
    เพิ่งตอบกระทู้ครั้งแรก เพิ่งอ่านมาได้สักพักอะ ขอบคุณคร๊าฟ...ขอบคุณคุณชยุตมาก ๆ ที่ทำให้ได้เรียนรู้ในบางสิ่งที่ไม่เข้าใจให้เข้าใจไปถึงจิตใจ ทั้งที่เรื่องพวกนี้มันเป็นเรื่องใหม่สำหรับคนไทยส่วนมาก ที่เราอยู่ในระบบเก่ามานาน แต่เรื่องที่คุณพยามบอก เป็นเรื่องที่เป็นสากล เป็นเรื่องที่มีมานานแล้ว แต่เราไมเข้าใจ ขอบคุณคร๊าฟ และขอเป็นกำลังใจให้คร๊าฟ:cool:

5. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

นานๆถึงจะเจออะไรแบบนี้ซักครั้ง ขออนุโมทนา สาธุดังๆ..(ที่เห็นส่วนใหญ่ ก็อย่างที่เห็นนั่นแหล่ะ )

6. อนัตตลักxo

อนัตตลักxo สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2011
    ทั้งวลีและถ้อยคำเหล่านี้มันปิดกั้นทางนั่นแล้วล่ะ ทางนั่นมันไร้เงื่อนไข และไร้ซึ่งความพยายามใด ๆ แม้การบอกว่า มีทาง หรือไร้ทาง มันก็รกรุงรัง อยู่ดี

7. Pelagia

Pelagia เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจำไม่ผิดการตีความจากคำสอนในศาสนาอิสลามขึ้นกับคนที่สอน ดังนั้นแต่ละคน แต่ละนิกายอาจจะมีการตีความคำสอนต่างกันไปได้ มุสลิมที่ไม่ได้อยู่ชายแดนใต้ก็ปกติดีนะ ไม่ได้มีความคิดหัวรุนแรงอะไรอย่างนั้น

8. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ
    และขอขอบคุณทีมงานทุกท่าน ที่สื่อข่าวสาร
    รวมทั้ง พี่เมตาตรอน

ขอเสริมนิด เพราะอาจเป็นประโยชน์บ้างนะคะ

---สภาวะ Impeccability - The State of Grace---

จะรู้ได้ยังไงว่า สภาวะนี้เกิดขึ้น และมิใช่ ภาพหลอน/นิมิตรลวง/Hullucination/lucid dreams etc.
    ให้สังเกตจาก
    1. ดวงจิตจะถูกซอยย่อยมากมาย และสามารถรับรู้ได้ว่า แท้จริงแล้ว ดวงจิตมิใช่ของเราเลย หากแต่เกิดจากการ รวมตัวของดวงจิตที่ซอยย่อยมากมาย---ซึ่งตรงกับพระพุทธศาสนาคือ ความไม่มีตัวตน หรือ ไม่มีอัตตา

2. จิตเกิด/ดับ จะละเอียดมาก และรวดเร็วประดุจ สายฟ้าแลบ ฉะนั้น หากไม่มีสติกำกับ จะไม่สามารถกำหนดรู้ความเกิด/ดับนี้ได้ทัน คล้ายกับ การเหม่อขณะเดินจงกรม หรือ ใจลอยขณะสวดมนต์

แต่ หากสามารถ กำหนดรู้ ตามจิตที่เกิด/ดับได้ทัน จะเกิดสภาวะคล้าย การเชื่อมฐานข้อมูลคอมพิวเตอร์ เกิดสภาวะ การถ่ายโอน ไฟล์ข้อมูล
    ซึ่ง ท่าน จขกท. เรียกว่า Higher self อันจะทำให้เกิด Intuition โดยธรรมชาติ

3. จากข้อ 1 และ2 เมื่อ กำหนดรู้เท่าทัน ดวงจิต เกิดดับ ที่เกิดจาก ดวงจิตซอยย่อยมากมายมหาศาล ก็จะเกิดสภาวะ Impeccability - The State of Grace นั่นคือ การคัดสรร/Extract คัดกรอง สภาวะที่ดวงจิต เกิด/ดับ มากมายนั้น ให้เหลือแต่เพียง ทางที่ถูก ทางที่ควร หรือ สัมมาทิฏฐิ/สัมมาวาจา/สัมมา etc. นั่นเอง
    นี่คือ คำอธิบายเพื่อเชื่อมโยงแนวทาง หลักคำสอน ขององค์พระสัมมา สัมพุทธเจ้า

หากแม้น ข้าพเจ้าได้พลาดพลั้งถ่ายทอด เบี่ยงเบนหลักคำสอนของพระศาสดา ขอพระองค์ทรงได้โปรด อภัย ให้ข้าพเจ้าด้วย เนื่องจาก สภาวะ ญาณ และปัญญา ยังอ่อนด้อยมาก เทอญ

9. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ;aa40 ขอบคุณ อนุโมทนาค่ะ

10. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีค่ะ
    My pleasure
    My honour

11. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขอกราบอนุโมทนาสาธุด้วยคนครับ

อ่านแล้วก็ปลื้มครับ เพราะมันสอดคล้องกับความเชื่อของตัวเองว่า
    ถ้าเข้าถึงสภาวะธรรมจริงๆแล้ว มันไม่มีหรอกนะการแบ่งแยกหนะ
    เพราะว่าการแบ่งแยกโดยใช้ภาษาและศัพท์แสงอธิบายหนะ
    มันก็เป็นแค่สมมุติบัญญัติเท่านั้นเอง เพื่อชี้นำไปสู่สภาวะธรรมเท่านั้นเอง

ดังนั้น ใครจะสอนแบบไหน โดยใช้ศัพท์แบบไหนก็ตามแต่
    แต่ผู้ที่ท่านเข้าถึงแล้ว ท่านก็จะรู้และเข้าใจได้อยู่ดี
    เพราะว่าท่านเข้าถึงแล้ว อะไรแบบนั้นหนะครับ

ซึ่งท่านอ่านแล้ว ท่านก็จะเงียบ ก็เลยปล่อยให้ผู้ที่ยังไม่เข้าถึงทั้งหลาย
    มานั่งจับกลุ่มเถียงกันจะเป็นจะตายอย่างที่เห็นกันบ่อยๆนี่แหละครับ

5555

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:
    ..............................................................

12. Senju

Senju Active Member

12 กันยายน 2010
    อนุโมทนาด้วยน่ะครับ ^^

13. นิวัตร์

นิวัตร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆ ครับ

______?$$$$`__ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ____,,,__
    _______?$$$$`_____________________________?$$$,__
    _______?$$$$$$$`_________________________?$$$`_
    ________`$$$$$$$`______,,________,,_______?$$$$?_
    _________`$$$$$$$`____?$$`_____?$$`____?$$$$$?_
    __________`$$$$$$$`_?$$$$$`_?$$$$$`__?$$$$$$$?_
    ___________`$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_?$$$$$$$?_
    ____________`$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$`?$$$$$$?_
    ___,,,,,,______`$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$?_
    _?$$$$$`____`$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$?_
    ?$$$$$$$$$`?$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$?_
    ?$$$$$$$$$$$$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$?_
    ___`$$$$$$$$$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$_$$$$$$?_
    ______`$$$$$$$$$$$$$_$$$$$__$$_$$$$$$_$$?_
    _______`$$$$$$$$$$$$,___,$$$$,_____,$$$$$?_
    _________`$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$?_
    __________`$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$?_
    ____________`$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$?_
    _______________`$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$ _
    _______________`$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$ _
    ______________ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ_________

14. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ผมเพิ่งอ่านตอนที่สาม ซึ่งเป็นตอนสุดท้ายของข้อความนี้ไป
    ได้แต่บอกว่าน่าสนใจมากๆเลยครับ แต่ว่าภาคภาษาไทยนั้น
    คุณ kindred กำลังแปลอยู่นะครับ ยังไม่เสร็จ

แต่ถ้าหากท่านใดใจร้อนอยากอ่านต้นฉบับภาษาอังกฤษก่อน
    ก็ตามไปที่ link นี้นะครับ

The Law of Attraction - How & When it Works & Why it Doesn't - Part 3 > Earth Keeper

..................................................

15. Senju

Senju Active Member

12 กันยายน 2010
    ปูเสื่อรอตอนที่ 3 ครับ ^^

16. Uaychai

Uaychai เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่หัวข้อที่น่าสนใจทั้งนั้นเลย น่าจะทำให้เข้าใจมากยิ่งขึ้น ขอบคุณทีมแปลครับ

17. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขออนุญาติเข้ามาดันกระทู้ไว้ก่อน
    กลัวหาไม่เจอ...

Part ที่ 3 กำลังปั่น เอ้ย!! แปลอยู่ค่ะ
    จวนเสร็จแล้ว เหลืออีกนิดส์นึง

Part นี้ มีเรื่องราวที่ละเอียดขึ้น ชัดเจนขึ้น น่าสนใจจริงๆ
    ตั้งแต่อ่านและศึกษาเรื่องกฎของแรงดึงดูดมาพอสมควร
    บทความของท่าน เมตาตรอน ในเรื่องกฎของแรงดึงดูดทั้ง 3 Part นี้
    ค่อนข้างอธิบายได้ตรงเป้า เข้าใจง่าย และชัดเจนมากที่สุดเท่าที่เคยอ่านมา

เดี๋ยวจะรีบนำมาโพสต์นะคะ ขอส่งให้หัวหน้าช่วยดูก่อน
    บทความสำคัญๆแบบนี้ ต้องแท๊กทีมหน่อยค่ะ...:d

18. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    รักษาสุขภาพด้วยนะคะ พี่เดรด
    อากาศเปลี่ยนแปลงเนอะ
    รออ่านค่ะ รักค่ะ จุ๊บๆๆ

:cool::cool::cool:

19. ดาวบนฟ้า

ดาวบนฟ้า สมาชิก

ถึงพี่ชยุตและพี่เดรด

น้องคนนี้ตามอ่านอยู่ค่ะ บทความของพี่ๆ กำลังจะเปลี่ยนหลายสิ่งอย่างในตัวของน้องไปในทางที่เติบโตขึ้น ทางจิตวิญญาณ...

ขอเป็นกำลังใจให้ และ ขอบคุณมากๆ
    จากใจค่ะ...

20. ไอ้นอกโลก

ไอ้นอกโลก Active Member

บทความของพี่ชยุตและทีมงานก็ทำให้มุมมองผมเปลี่ยนด้วยนะฮะ.. เปลี่ยนเยอะมากๆ..
    (หายสงสัยในบางอย่างด้วยครับ)
    ขอบคุณไม่รู้ลืม ขอบคุณจริงๆ
    ขอบคุณๆ