ข้อความจากต่างมิติ - กฎแห่งการดึงดูด (ทำไมและเมื่อไหร่มันถึงจะได้ผล), สภาวะนิพพาน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 16 ตุลาคม 2011.

1. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ไม่ได้ผลเพราะไม่เชื่อสักทีน่ะครับ

2. กินข้าวยัง

กินข้าวยัง Active Member

สุดยอดเลยครับ

3. พรหมาวตาร

พรหมาวตาร Active Member

25 สิงหาคม 2009
    ผมขอเลือกเชื่อแบบจิตแพทย์ ที่กำลังมองคนไข้ดีกว่า ไม่ขอเอาความเชื่อที่ว่ามายืดยาวมาปฏิบัติครับ
    แต่ขอเสนอทางเลือกให้กับคนที่ กำลังถูกหว่านล้อมให้ปฏิบัติมรรค8 และอริยสัจสี่ ให้แจ้งเสียก่อนที่จะโดดลงไปคลุกวงในกับพวกพี่ๆเค้าครับ

4. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

5. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขอแสดงความยินดีและโมทนากับผู้ที่สามารถมองเห็น,เลือกเฟ้น
    และหยิบเอาประโยชน์จากข้อความเหล่านี้ไปใช้ได้ทุกคนนะครับ

ก็อย่างที่ผมโพสต์ไว้ตั้งแต่ข้อความแรกในทุกๆกระทู้นั่นแหละครับ
    ว่าวิจารณญาณมีอยู่กับทุกๆท่านแล้ว จงเอามันออกมาใช้เอาเองนะครับ

แล้วก็สำหรับบางท่านที่อ่านแล้วไม่รู้เรื่อง ไม่ได้ประโยชน์ ไม่ใช่แนว
    หรืออ่านแล้วรู้สึกหงุดหงิดไม่พอใจ หรืออะไรก็ตามแต่
    แต่สรุปว่า..อ่านแล้วไม่ได้อะไรดีๆกลับไปเลยว่างั้นเถอะ
    ก็ไม่ต้องรู้สึกแปลกใจหรอกนะครับ..เพราะว่าจริตของคนเรามันต่างกันครับ

บางคนก็ชอบอะไรแบบง่ายๆ ไม่สลับซับซ้อน แต่บางคนอาจจะไม่
    คือบางคนเขาก็ถูกจริตกับแนว "ปรจิตวิทยา" หรือ Metaphysics แบบนี้
    ดังนั้น ถ้ามีใครสามารถอธิบาย ที่มาที่ไปของเหตุผลที่อยู่เบื้องหลัง
    ของปรากฎการณ์ทางจิต หรือ เกี่ยวกับความเป็นจริงของชีวิตให้เขากระจ่างได้
    เขาก็ย่อมถูกใจเป็นธรรมดา

แต่บางคนก็อาจจะไม่ชอบแบบนี้ เพราะอ่านแล้วปวดหัว ศัพท์แสงก็สูงเกิน
    ชอบอะไรที่บอกว่า.. ให้ทำแบบนี้ แบบนี้นะ แล้วก็จากนั้นก็ทำแบบนี้ๆต่อไป
    แล้วก็จบ ไร้คำถาม ไร้ข้อสงสัย ไร้ความต้องการอยากรู้ถึงเหตุถึงผลใดๆทั้งสิ้น
    ก็ว่ากันไป..ตามอัธยาศัย ตามจริตของแต่ละคนหนะนะครับ ไม่มีผิด ไม่มีถูก

แต่ถ้าใครเห็นว่าผิด..จะออกมาด่าผมผู้แปลและโพสต์ให้อ่านนี้ก็ได้นะครับ
    อย่างที่ก็มีบางท่านที่ทำแบบนี้อยู่แล้วเรื่อยๆ เป็นระยะๆ

แต่ถ้ามันทำให้ท่านสบายใจขึ้น หรือรู้สึกดีขึ้น ที่ในแต่ละวันได้ออกมาด่าใครบ้าง
    นั่นก็ดีใจด้วยครับ เพราะว่าอย่างน้อยก็ถือว่า ข้อความนี้ หรือคนโพสต์กระทู้นี้
    ได้ช่วยให้ท่านได้ระบายความอัดอั้นออกมาได้บ้าง..

..ก็ดีครับ..และยินดีให้ด่าครับ..เพราะว่า..ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยนี่
    และไม่ใช่เรื่องเหนือความคาดหมายแต่ประการใดด้วย
    เพราะผมก็โดนด่ามาเยอะแล้ว..แต่ "ผลมันย่อมเกิดแต่เหตุ" เสมอนั่นแหละครับ

ลองคิดดูเล่นๆดูสิครับ ว่าโดนด่า แล้วทำไมผมถึงยังแปลและโพสต์อยู่ต่อไปอีกหละ
    ทำไมไม่หยุดซะหละ..โพสต์แล้วได้อะไร? ใครจ้างมา? เท่าไหร่?

ก็อยากให้มีคนมาจ้างเหมือนกันแหละครับ จะได้รวยๆซะที 555
    แต่ที่เหนือเหตุผลอื่นใดทั้งปวง ก็คือ ผมได้ประโยชน์
    ความรู้พวกนี้ มันช่วยต่อยอดความรู้ที่ผมมีพื้นฐานอยู่แล้ว
    จากคำสอนต่างๆของศาสนาหนะนะครับ เพราะฉะนั้น
    ผมเลยตัดสินใจที่จะแบ่งปันให้ท่าน "เก็บเอาไปคิดพิจารณาเอง" ด้วย

ในมุมมองของมนุษย์ทุกๆคน..ในขณะใดขณะหนึ่ง..นั้นๆ
    ไม่มีใครคิดว่าสิ่งที่เขาเชื่อมั่น ศรัทธา และคิดว่ากำลังทำอย่างดีที่สุดอยู่นั้น
    มันเป็นสิ่งที่ผิดหรอกนะครับ..เพราะว่าแต่ละคน ก็มีภูมิปัญญา
    มีพื้นฐานความรู้ และมีภูมิจิต-ภูมิธรรมที่แตกต่างกันไป

ดังนั้น มันก็เลยขึ้นอยู่กับว่า แต่ละคน
    กำลังใช้มาตรฐานของตนเองไปเที่ยวตัดสินผู้อื่นอยู่นั่นเอง

..........................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2011
  6. รักหมดใจ

รักหมดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2011
    ขอขอบคุณ คุณ Chayutt และทีมงานที่ร่วมแบ่งปันความรู้และสิ่งที่ดีงามแก่กันและกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้พี่..ชยุต..ครับ จงเดินหน้าต่อไป ด้วยใจที่มั่นคง อย่าสนคนที่ไม่เหมือนเรา คนตั้ง7000กว่าล้านทั่วโลกมั้ง มองต่างกันก็ .AND SO IT IS.

(ผมคนนึงล่ะ ที่เลิกใส่ใจเสียงรอบข้างมานานแร่ะ 555+ เพราะยึดถือคำว่า..AND SO IT IS..นั่นเอง..555..เป็นผู้ใหญ่ที่..คิดแบบเด็กๆ..ก็จะดีไม่น้อยนะฮะ ?คนยังไงก็คือ..คน..อยู่นั่นเอง

8. พรหมาวตาร

มัวแต่เล่นกันไป หลงกันไป คนนั้นว่าก็เฮ คนนี้หยีก็ฮา อยู่กับวังวนที่น่าสงสารหาสาระไม่ได้ เจอมาเยอะสอนคนอื่นได้ แต่ปฏิบัติจริงๆไม่ได้เลย ฟังแล้วอ่านแล้ว พอเลิกฮิตประเดี๋ยวก็ลืม พอเจอสถานการณ์จริงก็โฮ น่าสงสารๆ

9. ไอ้นอกโลก

ไอ้นอกโลก Active Member

โลกนี้พร่องอยู่เป็นนิจ.. สาระจากโลกใบนี้.. คืออะไรหรอ? บัว 4 เหล่า?.. ใครเป็นแบบไหน? เป็นไป ตามใจและตามทางเดินของแต่ละคน..โปรดอย่าตัดสินคนอื่น.. มันก็เป็นเช่นนั้นเองล่ะท่านนะ..
    (ผมก็เจอมาเยอะแหล่ะ.. ขี้เกียจจะบรรยายและตัดสินใคร กลัวจริงๆ เรื่องตัดสินคนอื่นเนี่ย..)

10. พรหมาวตาร

งั้นก็แล้วแต่พี่บัวละกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2011
  11. เรอเน่

เรอเน่ สมาชิก

18 สิงหาคม 2011
    dannce_ dannce_ dannce_ dannce_

12. thanathama

thanathama เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าคนที่น่าสงสาร คือ คนที่คอยแต่ตัดสินผู้อื่น
    พระพุธเจ้าเองยังไม่ตัดสินผู้อื่นเลย แล้วใยท่านผู้ที่อ้างตัวว่าเป็นศาสดากลับมานั่งตัดสินผู้อื่น และ มัวแต่นั่งเดือดร้อนกับเรื่องภายนอกที่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับตัวเองเลย(ถ้าไม่สามารถหาประโยชน์จากสิ่งนั้นได้)

วันนี้อาจไม่เข้าใจ แต่ วันหน้าอาจเข้าใจ
    เพราะพัฒนาการของจิตมีหลายระดับ และ เราจะรับรู้ เข้าใจ ได้ในความรู้ที่เท่ากับระดับพัฒนาการของจิตเรา

13. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้บอร์ดพลังจิต แห่งนี้ มีบุคคลเช่นท่าน ให้เยอะที่สุด เท่าที่บุญกุศลจะอำนวยให้.. ขออนุโมทนา สาธุครับ.(ส่วนตัวของผม ไม่ชอบให้ใครมาตัดสินใคร ไม่ว่าผู้นั้นจะ..ดี..หรือ..เลว..ก็ตาม การศึกษาธรรมะมันลึกซึ้งมากนะครับ ต่อให้คุณคิดว่า คุณเก่ง มีฤทธิ์ มีอภิญญา ตาทิพย์ หูทิพย์ รู้รอบครอบโลก มันจะมีความหมายอะไร ถ้าคุณไม่เข้าใจตัวเอง สิ่งที่รู้มา มันก็แค่รู้ แต่ไร้ซึ่งปัญญา มันก็ไร้สาระอยู่ดี..อันนี้ผมพูดถึงโดยรวมนะฮะ ไม่ได้เจาะจงถึงผู้ใดเลย จริงๆ)

ผมเป็นสมาชิกของเว็บนี้ มาซักระยะนึง สิ่งที่เจอก็เหมือนที่บอกนี่แหละครับ บางคนคิดว่า ตัวเองเป็นเทวดาไปแล้วก็มี คิดว่าเป็นเทพฯไปแล้วก็เยอะ ทำไมไม่คิดว่าเป็นคนธรรมดาบ้างล่ะครับ เผื่อว่าอะไรๆมันจะดีกว่านี้ ขอร้องนะครับ..กรุณาอย่าตัดสินคนอื่น..ฝึกๆการไม่ตัดสินคนอื่นดูสิครับ แล้วคุณจะรู้ว่า..มันดีมากทีเดียว..อิอิอิ..

14. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    สาธุ นะคะ อยากจะกด Like ให้สัก ร้อยครั้ง

:cool::cool::cool:

15. พรหมาวตาร

ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

16. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เห็นด้วยนะ ต้องปฏิบัติจริงด้วยแหละ อ่านมันก็ดีอ่ะแต่ว่าการปฏิบัติจริงทำได้ยากกว่าแค่อ่านผ่านไป ต่อให้เจอบทความดีๆแค่ไหนแต่ถ้าขาดการปฏิบัติพอเจอเหตุการณ์จริงก็ทุกทรมานกันเยอะแยะ

แต่ก็เป็นกำลังใจให้คุณชยุตด้วยให้นำเสนอบทความดีๆต่อไปครับ

17. รักหมดใจ

รักหมดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2011
    เราจะบอกกล่าวให้เธอเหล่าผู้เริ่มศึกษาธรรมะให้ฟัง

บทความของคุณชยุตและทีมงานแปลมานั้น

ไม่ได้มีความแตกต่างจากหลักศาสนา หรือสิ่งดีงามต่างๆบนโลกนี้ สิ่งเหล่านี้ในบทความก็ตรงกับหลักของคุณธรรม และสิ่งที่ดีงามในทุก ๆสังคม

เพียงแต่ใช้บัญญัติธรรมแตกต่างกัน เพียงแค่ลักษณะภาษาต่างกัน

เพียงเท่านี้ก็เป็นขีดขั้นให้หลายคนไม่เข้าใจได้

เธอทั้งหลายจงเข้าใจ และขอให้เข้าใจในเรื่องของตัวธรรมและสภาวะจิตของหลักธรรมนั้น ๆ และเป้าหมายของการสร้างระบบธรรมขึ้นในวัฒนธรรมทางศาสนาต่าง ๆ

ลักษณะสภาวะจิตของคนที่มี เมตตา และความรักที่ไร้เงื่อนไข ไม่มีความแตกต่างกัน อาการจิต สภาวะจิตไม่มีความแตกต่างกันเลยโดยประการทั้งปวง

และยิ่งไปกว่านั้น สภาวะจิตแห่งการไม่เบียดเบียนตามหลักอหิสาของอิสลาม ก็ไม่มีความแตกต่างจากลักษณะจิต สภาวะจิตของหลักเมตตาอย่างพุทธ หรือพระเจ้าคือความรักของคริสต์

บุคคลที่ยังแบ่งแยกหลักธรรมต่างๆ โดยเอาหลักเกณฑ์ทางภาษาเป็นสำคัญ นั้นคือคนที่ยังไม่ได้เข้าใจและเข้าถึงว่า

แท้จริง หลักธรรมทั้งปวงในทุกศาสนา สร้างขึ้นมาเพื่อใช้พัฒนาจิตใจของมนุษย์ทุกคนเท่านั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2011
  18. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ข้อความเหล่านี้ เปลี่ยนชีวิตได้ หากเราเข้าใจ
    ไม่ได้เปลี่ยนเพื่อตัวของตัวเอง
    แต่เป้าหมายชีวิตมีเพื่อสิ่งที่ยิ่งใหญ่กว่านั้น
    คือทำทุกอย่างเพื่อส่วนรวม
    ข้อความเหล่านี้จึงมีคุณค่าในความรู้สึกมากมาก
    ขอบพระคุณพี่พี่ทีมแปลทุกคน จากหัวใจค่ะ

:cool::cool::cool:

19. พรหมาวตาร

ที่ๆท่านตั้งอยู่และเผยแผ่ เช่น อิรัก อัฟกานิสถาน ปาเสสไตน์ สี่จังหวัดใต้ ฯลฯ และที่ๆข้าฯไม่อาจทราบ ที่เหล่านี้ระเบิดและตายเป็นปกติ หากไม่มีเห็นจะผิดปกติ เหล่าผู้ปฏิบัติอย่างท่าน โปรดอย่ามาใกล้ข้าฯและพวกข้าฯเถิด
    โอ้ท่านคำสอนของท่านช่างทำได้ยากยิ่งนัก จะให้ข้าฯและเราทั้งหลายทำอย่างท่านได้เช่นไร ได้โปรดทำให้โลกปกติสุขตามแนวหลักอหิงสาของข้าฯด้วยเถิด(ไม่เอาแนวของท่านนะ)

20. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขอกราบอนุโมทนาสาธุกับท่านเจ้าของข้อความนี้นะครับ

นี่แหละ..ใช่เลยครับ..โดนมากๆ...

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2011