ข่าวสารจากจิตจักรวาล

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย nondanun, 12 มกราคม 2007.

1. yutkanlaya

yutkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ถ้าเชื่อ ศรัทธา มั่นใจ ในหลักพุทธวิทยาศาสตร์ ว่า
    ทุกสรรพสิ่ง มีองค์ประกอบย่อยพื้นฐาน อันเดียวกัน
    เมื่อนั้น จะเชื่อมั่นว่า ทุกสรรพสิ่ง คือ สิ่งเดียวกันกับ ตัวเรา
    จนแยกไม่ออกจาก เรา จึงรู้สึก รักเ มตตา อภัย ไม่อยาก คิดร้าย พูดร้าย ทำร้าย
    หรือ เบียดเบียน ต่อสิ่งใดๆ ในโลกและจักรวาล นี้เลย และเมื่อเรารู้สึกเช่นนั้น
    จิตใจก็คงเป็นไปตาม พรหมวิหาร4 สังคหวัตถุ4 มีศีลธรรมไปตามธรรมชาติ
    และนั่นคงหมายถึง การรู้แจ้ง เข้าใจในสรรพสิ่ง โดยปริยาย ไม่ต้องบังคับใจใดๆ
    จิตใจจึง รู้แจ้งในธรรมชาติ อยากตื่นที่จะเจอธรรมชาติใหม่ๆ เบิกบานที่ได้พบธรรมชาติใหม่ๆ
    เพื่อทักทาย ด้วยใจ ว่ารัก เมตตา ปรารถนาดีต่อ คน สัตว์ พืช ก็ไม่เว้นแม้ ลม หิน ดิน ทราย ทุกอณูสรรพสิ่ง
    นั่นคงหมายถึงภาวะ เป็นสุขอย่างยิ่ง นี่เอง
    ขอยินดีปรีดา กับ นักรบแห่งการรู้แจ้ง
    (f)(f)(f)
    แต่คงแสดงออกต่อสรรพสิ่ง ให้มนุษย์ธรรมดาเห็นไม่ได้ แพทย์แผนใหม่เค้าจะหาว่าบ้า เพราะไม่เหมือนคนทั่วไป
    เอ....แล้วคนทั่วไปที่ดำเนินชีวิตตามๆกันไปอยู่นี่ ปกติจริงหรือเปล่า????น้อ อิ อิ อิ
    (smile)(smile)(smile)
    ภาวะยูโฟเรีย Euphoria คือ เห็นทุกสิ่งดีหมด เป็นสุขหมด สุขเกินไป(แพทย์แผนฝรั่ง บอกว่า ผิดปกติ) เชื่อมันดีมั้ย???

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2008
  2. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ต้องลองมีครอบครัวค่ะ
    เช้าวันหนึ่ง เด็กอายุ ๑๒ เดินไปที่ตู้ บอกว่าหนูไม่มีเสื้อนักเรียนใส่
    พอหาให้พบ เธอโยนไม้แขวนใส่พื้นดังโครม หน้าคว่ำ แม่เรียก "ยักษ์ลง"
    ไม่มีปี่มีขลุ่ย
    ถ้าแม่ยิ้มให้..ตอนนี้ฝรั่งคงหาว่าบ้า...

รักเด็ก แต่ไม่ชอบอาการดังกล่าว
    ก็ตามที่รู้ๆกัน เขาเป็นเจ้ากรรมนายเวรเรา
    เราก็ชดใช้ไปนะคะ

3. srirattana

srirattana เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    นั่นซิ การมีครอบครัว มีชีวิตคู่มันเป็นบททดสอบที่ยิ่งใหญ่...เฮ้อ อยู่คนเดียวน่ะดีแล้ว..หรือทางที่ดีไม่มาเกิดเป็นดีที่สุด....วนอยู่กับชีวิตเดิมๆซ้ำไปซ้ำมาไม่มีที่สิ้นสุด...กำลังหาทางออกไปจากวังวนนี่อยู่..เฮ้อเบื่อ
    ขอโทษนะคะ..ขอระบายหน่อย

4. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** คนสร้างคน ****

ไปดึง ไปเหนี่ยว ไปรั้ง เขามาแล้ว...
    ก็ต้องรับผิดชอบ ดูแล ปกป้องเขาให้ดีที่สุด....
    สอนให้เขารู้จัก สัจจะ
    เติบโตเป็นผู้ใหญ่ที่มี สัจจะ

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

5. yutkanlaya

yutkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006

เป็นกรณีศึกษาที่ดีเลย คงต้องใช้
    ธรรมวิจัย ด้วยหลักอริยสัจจ4
    พิจารณาที่เด็ก และตัวเรา
    แล้วจะใช้มรรคอย่างไร
    คงขึ้นกับ กุศโลบาย
    ของแต่ละบุคคลไป
    ไม่ว่าจะเป็น ไม้แข็ง ไม้อ่อน
    แต่ต้องมั่นคงใน สัมมาทิฐิ ให้ได้
    ก็คงเหมือนบ้านเมืองเราตอนนี้มั้ง
    ;););)
    คิดบวกเข้าไว้ จิตใจเป็นสุข
    เรา คือ ผู้สร้าง ผู้เสกสรรค์
    เรา ไม่ใช่ ผู้ชดใช้ ผู้รับชะตากรรม
    แล้วปล่อยไปตาม ยถากรรม
    อย่างแน่นอน ครับ
    เรามีหน้าที่รับกรรม มาแก้ไข ให้ถูกต้อง อย่างสร้างสรรค์ จ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2008
  6. แม่นายมล

แม่นายมล เป็นที่รู้จักกันดี

หัวอกคนเป็นแม่ เข้าใจค่ะ อจ.ปริญญา บอกว่าผู้หญิงมีกรรมเยอะกว่าผู้ชายค่ะ จะเจอ
    เงื่อนไขด้านลบเยอะกว่าผู้ชาย ทั้งทำหน้าที่แม่และทำหน้าที่เมีย บางที่ก็มี แว้ดๆ บ้าง
    เมื่อรู้สึกตัวก็รีบเบรคตัวเองทันที

ฉะนั้นผู้หญิง จึงแก่ง่ายตายยาก ชำระโลกเสร็จแล้ว ผู้หญิงจึงเหลือเยอะกว่า เพราะผู้ชาย
    ตกใจเสียงฟ้าผ่า ก็ตายแล้ว ส่วนผู้ชายที่เหลือก็จะเป็นยอดชาย ทั้งจิตวิญญาณและร่างกาย
    และต้องใช้กำลังนี้ในการฟื้นฟูโลกกันต่อไป...เอ้า! คุณผู้ชายช่วยรอดเยอะๆ หน่อยน๊า
    มีรางวัลให้...

7. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

8. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ แม่นายมล ที่ติดตามให้ข้อมูลมาโดยตลอด
    ช่วงนี้ไม่ได้ไปฟังบรรยายเลย ก็ยังเข้มข้นเหมือนเดิมนะครับ
    เชื่อว่าจากมุมมองของจักรวาลแล้ว เต็มไปด้วยความรักและการสร้างสรรค์
    คำว่ารับโทษ หรือใช้กรรม เป็นกฎเกณฑ์ที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเพื่อควบคุม
    อารมณ์ ความรู้สึกนึกคิด และจินตนาการของมนุษย์ด้วยกันเองครับ

ยังไงก็ขอให้เราทุกคนฝึกฝนสติให้พร้อมเพื่อรับมือกับเหตุการณ์ที่ต้องพบเจอครับ
    อย่าจมอยู่กับอารมณ์-ความรู้สึกที่คล้อยตามความเชื่อที่ผิดต่อไป เป็นกำลังใจให้กันเสมอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2008
  9. แม่นายมล

งานเยอะเหรอคะ อาทิตย์นี้คงจะไปอีก เจอลูกงอน ยิ้มให้ ยังตาขวางใส่เลย
    คงต้องหลบหน้าไปฟังธรรมะ จากจิตจักรวาลดีกว่า ;)

10. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตามที่ผมได้ฟังรายการธรรมะ จาก DMC หลวงพ่อได้สอนว่า
    กฏของกรรมไม่มีใครจะหลีกพ้นไปได้ สิ่งต่างๆ ที่คนใกล้ชิดของเราได้
    กระทำกับเราในวันนี้ ก็คือภาพในอดีตที่เราได้เคยได้ทำกับคนอื่น
    เอาไว้ก่อนนั่นเอง จะกีชาติกี่ภพนานแสนนานสักเพียงไหน เมื่อเราเกิด
    มาพบกันอีกในชาตินี้ กฎของกรรมมันก็จะทำหน้าที่ของมันในทันที

สิ่งที่บุตรหลานได้กระทำกับเราในวันนี้ มันก็คือภาพในอดีตที่เรา
    ได้เคยกระทำเอาไว้กับพ่อแม่ของเรา ในตอนที่เรายังเป็นเด็กนั่นเอง
    เพียงแต่เราได้ลืมมันไปแล้วเพราะความเยาว์วัยในตอนนั้นครับ

11. Pew Pew

Pew Pew เป็นที่รู้จักกันดี

เอ อ่านข่าวสารชำระโลกที่คุณ Mead สรุปมาให้แล้วงง ไม่รู้จะวางแผนหลบไปอยู่ตรงไหนดี สงสัยต้องไปหางานทำที่ชายแดนไทยลาวแล้วมั้ง " ด้ามขวานหัก " จนหลายๆจังหวัดในภาคอิสานเป็นจังหวัดติดทะเล เลยคิดแผนอพยพไม่ค่อยออก

(evil)เรื่องอารมณ์โกรธ - จะขออนุญาติเล่าเรื่องประสบการณ์ส่วนตัวให้ฟัง เผื่อเป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนสมาชิกได้ใช้เป็น case study อาจจะเป็นประโยชน์อยู่บ้าง ไม่มากก็น้อย

(evil)ผมเองก็เคยเป็นคนขี้โมโหมาก โกรธใครแล้วจะสวนกลับทันทีโดยใช้กำลังด้วยนะ และ ตามด้วยอาการงอนนานด้วยนะ เคยงอนไม่คุยกับพี่ชายแท้ๆตั้ง 3 ปี จนพี่ชายทนไม่ไหว ต้องมาพูดขอโทษ ขอสงบศึก ขอจับมือ+ร้องไห้ขอคืนดี ถึงได้พูดคุยกันได้เป็นปกติเหมือนเดิม - ทีแรกยังนึกในใจว่า เห็นมั้ยะ เรามันแน่ !! ( นิสัยเรามันไม่ดีมากเลย )

ต่อมา สมัยขับรถยนต์เป็นใหม่ๆ เคยขับรถยนต์พาคุณพ่อไปเยี่ยมญาติแถวปทุมธานี พ่อคอยกำกับการขับรถตลอดเวลา จนหงุดหงิด ยิ่งเตือนยิ่งเหยียบเร็ว เพื่อโชว์ว่าขับชัวร์นะ สุดท้ายเจอรถกระบะเก่าๆ เบรคแบบไม่มีไฟเบรคให้เห็น เลยเสยท้ายกระบะ เห็นภาพคุณพ่อร้องโวยวาย แล้วกระเด็นลอยตัวไปข้างหน้า มือยันคอนโซลแล้วยังเอาไม่อยู่ ลอยทั้งตัวจนหัวโหม่งกระจกหน้า หัวปูดเลย รถเสียหายหนักพอควร (tm-love)

(cry)เราเลยคิดได้ว่า - ความขี้โกรธ ไม่เห็นสร้างประโยชน์อะไรได้เลย มีแต่เสีย มีอำนาจทำลายล้าง อย่างมากมายจนคาดไม่ถึง หลายๆสิ่งหลายอย่างในชีวิตได้เกือบสูญไปแบบไม่สามารถเรียกกลับคืนมาได้อีก เราเสียเพื่อนไปหลายคน ( เพื่อนค่อยๆห่าไปเรื่อยๆ ) เกือบเสียพี่ชายไป และในที่สุดก็เกือบเสียคุณพ่อ เพราะความขี้โกรธ แค่นี้เองหรือ ??

(cry)เราเองมันก็ไม่ใช่คนดี หรือวิเศษกว่าใครๆ ที่ทำอะไรถูกต้องเสมอๆ จนสามารถตัดสินให้คนอื่นเป็นฝ่ายไม่ดีไปซะทั้งหมด - เลยตั้งใจเอาว่าต่อไปจะไม่โกรธอีกแล้ว

ตั้งแต่วันที่ไปกับคุณพ่อและรถชน เลยปรับตัวได้ เพราะตั้งความคิดไว้ในใจลึกๆว่า เราไม่อยากทำลายผู้อื่นด้วยอารมณ์โกรธอีก ตอนหลังก็ปรับตัวได้มากขึ้น เลยถือพรหมวิหารสี่เป็นหลักยึด

(smile)เริ่มที่ เมตตา + กรุณา เป็นหลัก คอยช่วยผู้อื่น เท่าที่จะสามารถช่วยได้แบบที่เราพอใจ
    (f)ต่อมาก็ได้ มุทิตา ก็ตามมาเอง เริ่มปลง ไม่อยากชิงดี ชิงเด่นกับใครแล้ว เบื่อการทำความไม่ดี เพื่อให้คนอื่นเห็นว่าเรามันไม่ธรรมดา
    (deejai)และสุดท้ายก็วางใจ อุเบกขาได้มากขึ้นเยอะ เพราะการมีครอบครัวช่วยให้เข้าใจชีวิตมากขึ้น วางใจได้จริงๆ อย่างที่เพื่อนๆบอกไว้ข้างต้นเลย

(good)ตอนนี้ รู้ซึ้งแล้วว่า ธรรมะ ที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้ตรัสสอนไว้เมื่อ 2500 กว่าปีนั้น เป็นสิ่งประเสริฐสุด ใช้ได้จริงๆ

หวังว่านิยายเรื่องนี้จะช่วยให้ใครบางคนใช้เป็นประโยชน์ได้บ้างนะครับ (||)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2008
  12. แม่นายมล

แจ้งด่วน การบรรยาย ครั้งที่ 143 ของ อจ. ปริญญา
    เปลี่ยนเป็นที่ โรงแรม เดอะแทรเวลเลอร์

13. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** วิหารเก่าแก่ ****

พรหมวิหาร ๔ เสา...เก่าแก่มาก
    ลูกหลานในปัจจุบัน...ได้รับเป็นมรดกตกทอดมา
    มองเห็นเป็นวิหารไม้เก่าๆ ผุๆ ...ไม่มีค่า จึงขาย
    ลูกหลานที่ไม่เห็นคุณค่า พรหมวิหาร ๔ เสาเก่าแก่....จึงถูกธรรมชาติลงโทษ

เมื่อขุดดินบริเวณโคนเสาทั้ง ๔ ออก พบลวดลายสีโบราณ
    เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา...เป็นฐานดำรงชีวิต

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

14. nondanun

nondanun เป็นที่รู้จักกันดี

13

อนุสรณ์สถาน ณ หาดกมลา อ.กะทู้ จ.ภูเก็ต
    ประติมากรรมรําลึกเหตุการณ์สึนามิ

คุณอุดร จิรักษา ศิลปินผู้สร้างได้แจ้งชื่อ ให้ท่านปลัดกระทรวงวัฒนธรรม
    ได้ทราบ

นามว่า... อนุสรณ์สถาน จิตจักรวาล

15. nondanun

13
    จิตจักรวาลเป็นใคร

จิตจักรวาล:
    ¥

16. nondanun

13
    การชําระโลก

คือ การเก็บกวาดทำความสะอาดระบบโลก ในลักษณะของภัยพิบัติที่รุนแรงและโรคร้ายต่างๆที่มนุษย์จะต้องแลกกับความทุกข์ยาก ความสูญเสีย ความตื่นกลัว ความเศร้าหมอง และความเจ็บปวด ครั้งที่รุนแรงที่สุดในชีวิต ไม่ช้าก็เร็ว ซึ่งนับแต่นี้ไปเหตุการณ์ร้ายๆต่างๆจะค่อยๆคืบคลานทยอยกันเข้ามาใกล้ตัวมนุษย์แต่ละคนมากขึ้นเรื่อยๆ ถี่ขึ้นเรื่อยๆ และทวีความรุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆอีกด้วย จนในที่สุดมนุษย์แต่ละคนจะต้องตกอยู่ท่ามกลางสถานการณ์อันไม่พึงประสงค์ต่างๆนั้นด้วยตนเองทั้งสิ้น ไม่มีผู้ใดจะได้รับการยกเว้นเลย ใครจะรอดหรือไม่รอดอย่างไร คือ หนทางเดียวที่เป็นทางเลือกของมนุษย์แต่ละคน

17. nondanun

13
    26 ธันวาคม 2547

รหัส 11 จากเหตุการณ์นี้มีดังนี้
    1.เหตุเกิด 26 เดือนธันวาคม หมายถึง รหัส 26+12 เท่ากับ 38 หรือ 3+8 เท่ากับ 11
    2.เหตุเกิดปลายปี พ.ศ.2547 หมายถึง 47 หรือ 4+7 เท่ากับ 11
    3.เวลาจริงที่เกิดแผ่นดินไหวใต้ทะเลลึก เท่ากับ 07.40 น. หมายถึง 0+7+4+0 เท่ากับ 11
    4.ความรุนแรงของแผ่นดินไหวครั้งนี้วัดได้เกิน 7.4 ริคเตอร์ จึงหมายถึง 7+4 เท่ากับ 11
    5.ประเทศที่ประสบภัยสึนามิรวมทั้งสิ้น 11 ประเทศ จึง หมายถึง 11 เช่นกัน
    หมายเหตุ
    เพราะเหตุร้ายครั้งนี้ มีรหัส 11 เข้ามาเกี่ยวข้องมากกว่า 2 ตัวขึ้นไปดังได้แสดงไว้แล้วนั้น ผู้สูญเสียชีวิตจากเหตุการณ์ครั้งนี้จึงมีจำนวนมากถึงหลักแสนคนเลยทีเดียว

18. nondanun

13

การทำนายแบบหมอดู หรือการพยากรณ์แบบโหรทั่วไป เป็นการใช้ศาสตร์และศิลป์อันเป็น ความสามารถส่วนตัว และอาจมีบางคนก็ใช้ความรู้สึกนึกคิดตนเองคาดเดาหรือคาดหมายเหตุการณ์ หรือสถานการณ์นั้นๆไว้ล่วงหน้า ก่อนที่เหตุการณ์นั้นๆหรือสถานการณ์ดังว่านั้นมันจะมาถึง
    แต่สำหรับกรณีการแจ้งข่าวสารการชำระโลกของอาจารย์ปริญญา จะมีที่มาที่แตกต่างกันกับหมอดูหรือโหรพยากรณ์เหล่านั้นอย่างสิ้นเชิง!
    เพราะเรื่องราว เหตุการณ์ และสถานการณ์ต่างๆที่จะเกิดขึ้น เพื่อการชำระโลก ที่อาจารย์ปริญญาเป็นผู้เอ่ยปากบอกหรือเขียนบันทึกไว้ในคัมภีร์จิตจักรวาลให้มนุษย์ทั้งหลายได้รู้กันล่วงหน้าอยู่เป็นระยะๆสืบมาตั้งแต่ปี พ.ศ.2543 หรือ ค.ศ.2000 นั้น มิใช่การทำนาย มิใช่การพยากรณ์ มิใช่การคาดเดาด้วยความรู้สึกนึกคิดส่วนตัว และมิใช่การคิดวิเคราะห์ตามหลักวิชาการใดๆ
    แต่....มันคือ

19. nondanun

13
    “จิตจักรวาล” ทรงเป็นผู้ให้โอกาส รูปธรรมทางพลังงานที่เรียกว่า “จิตวิญญาณ” เดินทางข้ามมิติเข้ามาสู่การเกิดเป็นมนุษย์บนดาวเคราะห์โลก เพื่อช่วยกันทำหน้าที่ค้ำจุนความสมดุลของระบบโลก ด้วย “พลังจิต” อันเกิดจากการสั่นสะเทือนทางจิตสำนึกด้านบวก เช่น ความรัก ความเมตตา การอดทน อดกลั้น และให้อภัย เพื่อมอบความรักในแบบต่างๆเหล่านี้ให้แก่กันและกัน ขณะดำเนินชีวิตร่วมกันเป็นสังคม ซึ่งพลังจิตด้านบวก คือ ผลผลิตทางพลังงานในรูปของคลื่นความถี่ทางไฟฟ้าแม่เหล็กด้านบวกระบบหนึ่ง อันเกิดจากการสั่นสะเทือนทางจิตสำนึกด้านบวกของมนุษย์ ที่ผลิตสร้างกันขึ้นมาในทุกๆวินาที เพื่อนำไปกระตุ้นจิตสำนึกของดาวเคราะห์โลกให้เกิดการสั่นสะเทือนทางด้านบวกขึ้นมาได้
    ดาวเคราะห์โลกดวงนี้ จะมีความสมดุลได้ก็ต่อเมื่อ จิตสำนึกของดาวเคราะห์จะต้องเกิดการสั่นสะเทือนทางด้านบวกสูงสุดอย่างต่อเนื่องเท่านั้น ซึ่งมนุษย์โลกทุกคนที่มีจิตสำนึกเป็นของตนเอง รวมทั้งพืชและสัตว์ทั้งหลายที่มีจิตสัญชาติญาณเป็นของตนเอง ต่างล้วนมีหน้าที่จะต้องสั่นสะเทือนภายในตนเองเพื่อผลิตสร้างพลังงานใหม่ ที่จะนำไปใช้สร้างแรงสั่นสะเทือนทางจิตสำนึกของดาวเคราะห์โลกดังกล่าวนั้นด้วยกันทั้งสิ้น

ที่มา : http://jitjakkravan.blogspot.com/2007/06/blog-post.html

20. nondanun

13
    ที่คุณเกษมโพสไว้

บุตรรักแห่งบิดาทั้งหลาย สิ่งแรกที่ลูกจะต้องเตรียมเครื่องยนต์แห่งกรรมก็คือ เตรียมปัจจัย(ที่จะใช้ในการดำรงชีวิต) ให้พร้อมทั้งเพื่อตนเองและสมาชิกในครัวเรือนของเจ้า

สิ่งแรกก็คืออาหาร คิดเองว่าจะเอาอะไร

สิ่งที่สองคือเครื่องนุ่งห่ม เครื่องนุ่งห่มสำคัญมาก เพราะในช่วงเวลาในการชำระโลก อากาศจะหนาวเย็นมาก เพราะโลกจะคว่ำหัวลง ลูกเข้าใจไหม โลกจะคว่ำหัวตีลังกา และโลกนี้จะมีแต่ความมืดนั้น จะเกิดขึ้นจากหลายอย่าง

1. เมฆมืด
    2. ส่วนโค้งของโลกบังดวงอาทิตย์ไว้
    3. เกิดจากนิวเคลียร์บอมส์ มันมีเป็นดอกเห็ดห่อหุ้มโลกของเจ้าไว้ ทำให้มองอะไรไม่เห็น

เครื่องใช้ไม้สอย อะไรก็ได้ อย่างสุภาพสตรีมีของส่วนตัวหลายอย่าง ไม่ใช่เครื่องสำอางนะลูก ใช่ไหม ผู้หญิงต้องใช้ ผู้ชายไม่เท่าไหรหรอก มันแก้ผ้าเดินยังได้เลย(ใช่ไหม) เพราะตอนเกิดมามีไหมเสื้อผ้าอาภรณ์ ผู้ชายมีไหม ไม่มี ผู้หญิงทำอย่างนั้นไม่ได้ เพราะระหว่างชำระโลกนั้น คนชั่วยังเหลืออยู่ไหมล่ะ ก็เหลืออยู่ซิ ไปเที่ยวเปลือยๆ เดี๋ยวมันปล้ำเอาแล้วก็ยิ่งซวย 2 ต่อเลย มันต้องระวังนะ

ที่อยู่อาศัย ที่อยู่อาศัยนี้ต้องคิดแล้ว ใครที่เคย ในโลกของเจ้านี่ บิดาเห็นแล้วเป็นเรื่องที่น่าขบขัน อีกอย่างหนึ่งเวลาซื้อที่ดินของพวกเจ้า ที่ดินระหว่างชายน้ำ ชายทะเล กับที่อยู่ในที่ธรรมดาๆ ในป่าลึกๆ เจ้าว่าที่ไหนแพงกว่ากัน (ชายน้ำ ชายทะเล) เจ้ารู้ไหม พวกที่ได้แผ่นดินที่อยู่ชายน้ำ ชายทะเล ไอ้พวกนี้คือพวกที่ถูกกำหนดมาให้มันไปอยู่ตรงนั้น มันตายง่ายกว่าไหมละลูก อย่าคิดนะว่าตอนแรกที่ผ่านมาโชคดี ที่กูไม่ได้ซื้อไว้ใช่ไหมละลูก

คนที่อยู่ริมน้ำ อยู่ในที่ราบลุ่ม นั่นคือผู้ที่ถูกกำหนดให้มาเกิดที่ตรงนั้น เพื่อรอคอยการชำระความ ถูกกำหนดมา อย่างนี้เขาไม่เรียกว่าบุญส่ง เขาเรียกอะไรส่งล่ะลูก กรรมส่งมา นั่นคือสิ่งสำคัญ

ที่อยู่อาศัยนั้นหมายความว่าถ้าบ้านเจ้าไปอยู่แถวน้ำ อยู่ที่ราบลุ่ม หรือที่อะไร เจ้าควรจะต้องหาที่เหมาะสมกว่านั้นแล้ว เจ้าต้องคิดแล้วใช่ไหม ว่าจะทำอย่างไร ไม่ใช่พอบอกให้รู้แล้วยังเสือกว่าไม่เป็นไรหรอก ไม่ถึงที่ตายกูยังไงกูก็ไม่ตาย ไม่ตายแต่มึงทรมานไหมล่ะ ลำบากไหมล่ะ อยากลำบากหรือ อย่างนั้นเขาเรียกอวดอุตรินะ ต้องพูดให้ครบ ไม่งั้นพวกเจ้าหาว่าพ่อไม่สอนอีก

ต่อไปยารักษาโรค ยารักษาโรคก็คือยาสามัญประจำบ้าน และยาประจำตัวเฉพาะโรคของเจ้า จะต้องมีไว้เพราะถึงเวลาบัดนั้นขัดสนแล้ว เจ้าจะไปหาที่ไหน หมอกล้ามารักษาเจ้าไหม และเจ้ากล้าออกไปหาหมอไหม(ไม่) อัตตาหิ อัตโนนาโถ ท่องเอาไว้เลย ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ไม่ต้องพึ่งใคร ผัวของเรา เมียของเราอย่าไปคิดพึ่งมัน ถึงตอนนั้นมันก็สติจะแตกอยู่แล้ว มันก็ช่วยเราไม่ได้หรอก มันจะช่วยตัวมันเองยังไม่ได้เลย

และสิ่งหนึ่งที่บิดาจะกล่าวให้เจ้าเตรียมไว้ ก็คือ ด่างทับทิม และ คาลาไมน์ ของกล้วยๆ ง่ายๆ ด่างทับทิมเอาไว้ล้างเท้า เอาไว้ล้างผักหญ้าที่เจ้าจะเอามาทำเป็นอาหาร เพื่อให้มันปลอดจากสารพิษและเชื้อโรคเจ้าสัตว์ตัวน้อยของบิดา คาลาไมน์นั้นสำหรับทาแก้โรคผิวหนัง เป็นเม็ด ผด ผื่นคัน ไปรักษายาอะไรมันก็ไม่หายหรอกลูก เอาคาลาไมน์ทาทีเดียวหายเลย แต่นั่นหมายความว่าเจ้าจะต้องมีรหัสกรรมในเครื่องยนต์แห่งกรรมของเจ้าต้องไม่เกิน 30%คาลาไมน์กับด่างทับทิม ที่บิดาแนะนำเจ้าถึงจะศักดิ์สิทธิ์

ต่อไปยานพาหนะ เอารถยนต์ดีไหมลูก รถเบนซ์เลย โรลส์รอยด์เลยดีไหมลูก เอาอะไรดียานพาหนะ เรือ ชูขีพ นี่ก็เป็นยานพาหนะใช่ไหม เวลาอยู่ในน้ำลอยตัวแล้วเอามือป๋อมแป๋มๆ มันเป็นยานพาหนะพาเจ้าไปได้หรือเปล่า จักรยานได้ไหมลูก (ได้) จักรยานก็ได้ ปั่นในน้ำไงลูก

เครื่องช่วยชีวิต เช่น ถ้าคนใกล้ตัวเราเป็นโรคหืดหอบ อะไรต่างๆ เหล่านี้ เขาสำนึกบุญแล้ว มันยังมีโอกาสรอด ตอนนั้นมันตกใจ หายใจไม่ทัน มีอ๊อกซิเจนกระป๋องให้มันบ้างไหม ยกตัวอย่างเครื่องช่วยชีวิต เครื่องผายปอด หรือเครื่องกู้ภัยเช่น กาละมังใหญ่ๆ เชือกเส้นยาวๆ เพื่อนเดือดร้อนนะ มีจิตสำนึกช่วยตัวเองได้แล้ว ช่วยเพื่อนบ้าง เหวี่ยงเชือกไปให้มัน ถ้ามันมีบุญเราเหวี่ยงมันจะตรงหัวมันพอดี ถ้ามันไม่มีบุญไปพาดก้านคอมันพอดี พี่ๆ น้องๆ เจ้ากรรมนายเวรจะเอาเหวี่ยงไปให้พันเอง และก็จะช่วยมัน ซึ่งเครื่องช่วยชีวิตและเครื่องกู้ภัยเหล่านี้ปรกติในบ้านเจ้ามีไหมล่ะ (ไม่มี) บิดาถึงย้ำให้เจ้าหาไว้ใกล้ตัว

เครื่องให้แสงสว่าง ช่วงวิกฤตนั้นไฟฟ้าดับ ไฟฟ้าดับมืด เหมือนอย่างที่อีสานที่เจ้าอ่านข่าวหนังสือพิมพ์เห็นไหม ต้องใช้อะไรลูก เทียนไข จุดดีๆ นะลูก ไม่งั้นเผาบ้านตัวเองอีก อย่างนี้เขาเรียกว่าซวยกลางน้ำ คนอื่นเขาซวยกลางแดด พวกเจ้าจะซวยทางน้ำระวังให้ดี เทียนไขแต่ถ้าไม่งั้นก็ใช้อะไร ตะเกียงน้ำมันใช่ไหม ตะเกียงน้ำมันที่มีฝาแก้วครอบและมีน้ำมันก๊าดใส่ไว้ มันเปลืองไหมล่ะนั่น จุดทั้งคืนยังเปลืองไม่ถึงลิตรเลย ให้แสงสว่างได้ไหม (ได้) ไฟฉายได้ไหมลูก (ได้) เอาไว้ส่องดูหน้าเจ้ากรรมนายเวร

แล้วในช่วงระยะต้นๆ ใหม่ๆ ที่ชำระโลก สังคมยังปั่นป่วน เศรษฐกิจเริ่มพังพาบ แบงค์ทำงานไม่ได้ ปัจจัยยังสำคัญอยู่ไหม (สำคัญ) อย่าอวดรวยนะลูกเดี๋ยวผู้ร้ายยังอยู่นะ แต่ต้องมีเก็บไว้เพื่อเอาไว้แลกเปลี่ยนใช่ไหม มีบ้างไม่มีเลยคงแย่

เมื่อเตรียมไว้ในบ้านเรียบร้อยแล้วในสิ่งเหล่านี้ ขอให้พวกเจ้าทุกคน บอกสมาชิกทุกคนในครัวเรือนให้รู้ว่าเก็บอะไรไว้ที่ไหน เข้าใจหรือเปล่า ไม่ใช่กูแอบเก็บไว้กูคนเดียว คนในบ้านไม่มีใครรู้ พอถึงเวลากูละจะซวย เพราะเฮ้ยมึงเอาไฟฉายให้กูหน่อย แล้วมึงไม่บอกกูว่าอยู่ไหน มันเสือกกัดกันก่อนตาย ไม่ใช่ตัดก่อนตายนะลูก กัดกันก่อนตาย หรือกัดกันจนตาย ต้องบอกเขาว่าอะไรอยู่ตรงไหน และแค่นั้นยังไม่พอ บอกรู้แล้วว่าไฟฉายอยู่ตรงนี้ แต่ ๆ ๆ ที่เปิดมันอยู่ไหน เสือกไม่สอนเขาอีก ใช่ไหมไปซื้ออย่างดีมา สวิทซ์มันพิเศษพิศดารใช่ไหม

เหมือนห้องน้ำ บางคนเข้าห้องน้ำที่นี่ ที่หลังเวทีเข้าห้องน้ำ มันบอกอะไรว่ะก๊อกบ้าที่นี่ไม่มี หัวก๊อกไม่มีสวิทซ์เลย มันใช้อย่างไงนี่ จะให้กูเอาปากอมหรือดูดออกหรือไง ไม่สอนมันนี่ใช่ไหม ไม่เขียนป้ายสอนไว้ ถ้าคนไม่มีปัญญาญาณซวยไหมล่ะ ใช้น้ำได้ไหม(ไม่ได้) คนไม่มีปัญญาญาณกับคนไม่ซุกซน รับรองใช้น้ำที่นี่ไม่ได้ ห้องน้ำนั่นนะ เพราะมันมีแต่หัวก๊อก ตัววาล์วไม่มีใช่ไหม
    ยอมรับไหมว่าเจ้าตอนแรกเข้าไปก็งงเหมือนกัน เหมือนกับไปพักโรงแรมต่างจังหวัด ถามบ๋อยว่าผ้าห่มอยู่ไหน เสือกนอนทับผ้าห่มอยู่ มันบอกผ้าห่มอยู่ไหน นี่ทีเรื่องโง่ๆ ล่ะฉลาดนัก ทีเรื่องฉลาดแล้วโง่จริงๆ ต้องเปลี่ยนใหม่นะลูก

เตรียมอย่างที่สอง เตรียมสุขภาพร่างกายไว้ให้พร้อม ไม่ใช่ตอนนี้รู้ว่าใกล้ชำระโลกแล้วยังเสือกทำตัวเจ็บป่วย ปล่อยให้ตัวเองเจ็บป่วยนี่ร่างกายอ่อนแอไหมล่ะลูก (อ่อนแอ) ถ้าร่างกายอ่อนแอ อะไรจะอ่อนแอตามไปด้วย จิตใจของเจ้าจะอ่อนแอตามไปด้วยเมื่อใดเมื่อเจ้าป่วย เมื่อนั้นเจ้าจะติดต่อกับจักรวาลไม่ได้ทันทีเลย เพราะพลังอำนาจไม่เพียงพอ เข้าใจไหม เพราะฉะนั้นทำร่างกายให้แข็งแรงสมบูรณ์ไว้

พ่อคงไม่ต้องสอนเจ้าหรอก ทำยังไงให้แข็งแรงสมบูรณ์ เพราะแต่ละคนบางทีก็อ้วนลงพุงเหมือนเครื่องยนต์แต่กรรมนี้ และสิ่งที่จะต้องทำก็คือ กินแต่น้อยและถ่ายแต่น้อย เจ้าว่าจริงไหม อย่าดันเห็นแก่กินอยู่ กินเยอะถ่ายเยอะ ตอนนั้นไม่มีที่จะถ่าย กินแต่น้อยเพื่อให้อยู่ท้องนาน ๆ ไม่ใช่กินทางปากออกทางโน้นเลย แล้วเก็บปฎิกูลของตัวเองไหวไหมล่ะลูก ไหวไหม (ไม่ไหว) นี่ดีนะพวกเจ้าจะตกใจจนสุดขีดเวลาตกใจขี้ไปอยู่ไหนล่ะลูก บางส่วนมันไปอยู่สมอง เลยช่วยเจ้าส่วนหนึ่ง ทำให้ท้องผูก ธาตุปั่นป่วน กินเข้าไปไม่รู้ออกทางไหน ไม่มีที่จะให้ออก มันหายไปอยู่บนนี้หมดแล้ว

ประการที่สาม คอยสังเกตสัญญาณเตือนภัยล่วงหน้า คือเจ้าจะต้องฝึกตัวเองให้หูไว ตาไว ก่อนที่ภัยจะถึงตัว เช่นขณะนี้เจ้าว่ามันใกล้ตัวเจ้ามาหรือยัง (ใกล้แล้ว) น้ำเหนือ กำลังมาใช่ไหม ตอนนี้ปากน้ำโพกำลังเดือดร้อน ศรีอยุธยาของเจ้า เขาเรียกกรุงศรีอยุธยาใช่ไหม จะเดือดร้อน เดือดร้อนแล้วอีกไม่นานก็ถึงเจ้า ถึงคิว

ทีนี้ถึงคิวที่เจ้าจะอัศจรรย์ก็คือ ไม่ใช่น้ำเหนือมาอย่างเดียวนะลูก น้ำเหนือจริงๆ(น้ำฝน) เหนือลงมาด้วย เหนือนี่เหนือจริงไหมลูก เหนือนั้นนะไหลมาแบบเหนือๆ ไหลมาแบบปลอมๆ แต่เหนือนี่หนักหน่อยนะลูก แล้วพอมันลงมาเยอะๆ แล้วมันจะไปไหนล่ะลูก ไปไหนได้ไหม (ไม่ได้) น้ำไปไหนไม่ได้ ก็ไม่ต่างจากเจ้าออกจากบ้านไม่ได้เหมือนกัน

หูไวตาไว เห็นแล้วมันกำลังมาใกล้ตัว แต่ประมาท พ่อกำลังบอกว่าอย่าประมาท เห็นรู้แต่ประมาท คำว่าประมาทแปลว่า ฮึคงไม่มั้ง คงไม่หรอกน่ะ ท่วมแล้วเดี๋ยวเดียวก็ลดละน่ะ หลับเผลอไปนอนบนเตียง ตอนนี้เหลือแค่คืบเดียว ฮึ เดี๋ยวมันคงลดน่ะ หลับไป พอตื่นอีกที เตียงกูก็ลอยหาย ตัวกูก็หาย

เจ้ารู้ไหมเป็ดที่เจ้าเลี้ยงไว้ มันยังตกใจเลย เคยไหมน้ำมาเร็วขนาดเป็ดตกใจ เคยไหม เคยรู้ เคยเห็นไหม แต่ต่อไปนี้แหละจะได้เห็น เป็ดชอบเล่นน้ำใช่ไหมลูก แต่มันมาเร็วขนาดที่เป็ดหลับๆ อยู่ ป้าปๆ ๆ ๆ ตกใจ เป็ดตกใจ พอลืมตา เฮ้ยที่นี่มันที่ไหน เป็ดจำไม่ได้ว่านี่กูมาอยู่ตรงนี้ได้ยังไง แล้วบ้านกูที่กูนอนอยู่มันอยู่ตรงไหน อย่าว่าแต่พวกเจ้าเลย เป็ดยังตกใจ นี่คือสิ่งที่เจ้าจะต้องเตรียมตัวเอาไว้

(คัดลอกบางส่วนมาจากเทปคำบรรยาย จิตจักรวาลอ่านโลก ครั้งที่ 76 ณ.ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ วันที่ 15-16 กันยายน พ.ศ.2545 )