** ขอเชิญมาร่วมเสวนาเกี่ยวกับ ลพ. ปาน บางนมโค กันครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย น้า ต๋อย, 19 ธันวาคม 2011.

1. warachai_s

warachai_s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆ ครับที่ช่วยดูให้

2. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ตามสบายครับคุณ exia พระสภาพไหนก็ได้ ผมเพียงอยาก
    ให้เพื่อนๆสมาชิกเขาได้เห็นพระแท้ที่มีการหมุนเวียนกันจริงๆ
    และโดยเฉพาะ ยังอยู่ในมือผู้ที่จะนำมาให้ชมหรือแม้แต่ขาย
    ออกไปแล้วก็ตามที อยากได้พระที่ดูง่ายๆ หลายๆสภาพ
    จริงอยู่ที่ว่าดูแต่รูปไม่เห็นเนื้อก็คงเป็นยาก แต่ก็ยังดีกว่าไปดู
    ตามหนังสือที่เขาลงซื้อขายกัน แบบนั้นยิ่งปวดหัวใหญ่สำหรับ
    มือใหม่ จะสอบถามอะไรใครก็ไม่ได้

สำหรับเม่นหัวกลับพระสวยครับ ผมก็มีเก็บไว้1-2 องค์ไม่แน่ใจไว้จะลงให้ชม
    นะครับ

ต้องขอบคุณมากครับที่นำพระดูง่ายๆและสภาพสวยๆมาแบ่งปัน
    เพื่อนๆในกระทู้

3. exia

exia เป็นที่รู้จักกันดี

สบายใจได้ครับ พระที่ผมนำมาให้ชม ไม่ว่ากระทู้ไหนก็ตาม เป็นพระของผมเองและยังอยู่ในมือผมทุกองค์. คุณน้าต๋อยมีเม่นหัวกลับสวยกว่าองค์ของผมอีกเหรอครับ ขอชมได้ไหมครับ จะได้ให้ผมเปิดหูเปิดตาบ้าง. ตื่นเต้นๆๆ

4. น้า ต๋อย

คงไม่สวยกว่าครับ คืนนี้จะลงให้ดูครับ

5. น้า ต๋อย

เม่นหัวกลับ พอได้นะครับ

ปลาหมอเล็ก

ปลาเสือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2012
  6. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เมื่อก่อนมีสององค์ตอนนี้เหลือองค์เดียวครับ
    ขอลงภาพถ่ายที่เคยประกวดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. น้า ต๋อย

ช.ม. นี้ได้แค่สภาพนี้ก็โอเคแล้วหละคุณ stoes ทุกวันนี้หาของยากมาก
    เจอสภาพไหนถ้าไม่เละจนเกินไปผมคว้าไว้ก่อนหละครับ

8. exia

เป็นที่น่ายินดีที่ในพระพิมพ์หายากแบบนี้ สามารถได้ดูในกระทู้เดียวกันถึง 3 องค์

แจ่มแจ๋วจริงๆ

หนุมานครับหนุมาน

9. น้า ต๋อย

แบกแท่นองค์นี้น่าจะผ่านมือผมมาแล้วรอบนะครับคุณexia
    แต่ก้นานมากแล้ว ชอบทรงเดรื่องจังกดลึกดี พระน่ารัก
    ทุกองค์เลยครับ ขอบคุณมากครับ

10. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

โห น้าต๋อย ตื่นเช้าจังครับบบบบบ

11. น้า ต๋อย

อายุมากแล้วก็เป็นงี้แหละ ..... พอได้ตื่นก็หลับไม่ลงแล้ว

12. stoes

ผมว่าคนธรรมดาที่เขาชมน้าต๋อยกับพี่Exia คุยและดูกันเรื่องพระหลวงพ่อปาน
    คงจะงงงงง ว่าเขาดูกันอย่างไรถึงได้ดูออกว่าแท้ หรือไม่ก็คิดอีกอย่างว่า
    ชมกันเองหรือเปล่า แต่สำหรับผมไม่คิดอย่างนั้นเพราะผมก็ชอบพระสายหลวงพ่อปาน แต่พี่ exia ผมก็รู้จักดีว่าพี่เทพขนาดไหน ส่วนน้าต๋อย ก็เปิดเผย
    หน้าตาตนเองและยังมีดีกรีเป็นอาจารย์ของพี่ทอดาว จอมยุทธแห่งวงการพระ
    ที่ถ่ายรูปแล้วนักถ่ายพระสมัยก่อนยังต้องเหลียวหลังมอง สมัยก่อนตามงาน
    ประกวดพระจะมีช่างถ่ายรูปพระชื่อ จักวาลพระเครื่องหรือเปล่าผมก็จำไม่ได้แล้ว
    หรือเป็นสำนักอื่นก็จำไม่ได้น้าต๋อยทราบช่วยระลึกให้ผมทีครับ

13. น้า ต๋อย

555! แหมคุณstoes เล่นมาเจาะลึกสะเก็ดข่าวกันเลยนะวันนี้ จักวาลพระเครื่องเป็นชื่อหนังสือพระสมัยก่อน และเป็นชื่อสนามพระเก่าแต่เลิกไปนานแล้ว ส่วนทีมถ่ายรูปพระประกวดตามงานสมัยก่อนมีอยู่2 ทีม หลักๆ[ 30ปีที่แล้วนะครับ] ทีม เยี่ยว เชียงราย [ชื่อหน้าอาจผิดนะก็ลืมๆเหมือนกัน]
    และทีม คุณดิเรก กลุ่มเดียวกับจักรวาล นี่ก็เสียชีวิตไปนานแล้ว

เรื่องดูพระที่คุณstoesว่า หากพระผ่านมือมาเยอะจริงๆ ถ้าเป็นพระที่ดูไม่ยากประกอบกับตัวเองมีความชำนาญกับพระนั้นๆ ถึงจะดูจากรูปที่ถ่ายได้คม-ชัด ก็สามารถบอกได้เกือบ100เปอร์เซ็นครับว่าเก๊แท้ แต่พระที่ไม่สามารถบอกได้จากการดูรูปคือ พวกพระเหรียญ - พวกพระหล่อ - ตระกลูสมเด็จที่อยากให้เป็นวัดระฆังหรือบางขุนพรหมกัน อื่นๆอีกนะครับ

14. stoes

พวกพระเหรียญ - พวกพระหล่อ ถ้าอาจารย์ทอดาวถ่ายมาชัด ๆ
    เรียกว่า ลงถามผม 5 องค์แล้วมีแท้แค่ 1 ให้ผมเลือกออกมาว่าองค์ไหนแท้ ผมสามารถเลือกได้ครับ เพราะฝี่มืออย่างอาจารย์ทอดาวในการถ่ายรูป
    แม้แต่ปลีกแมลงวันยังมองเห็นเส้นของมันเลย เรื่องนี้น้าต๋อยรองถามศิษย์ดู

15. น้า ต๋อย

ขอทอดาวหรอครับ ผมทราบแม้กระทั้งเขาใช้กล้องอะไร และเลนอะไรถ่าย
    555 เขาถ่ายได้ดีกว่าผมครับ รูปเขาเชื่อถือได้

16. exia

ขอบคุณครับ คุณน้าต๋อย ก็คงอย่างนั้นแบกแท่นองค์นี้ผมได้มาเกือบ 4 ปีแล้ว

มั่ง ได้มาก็ลองส่งประกวดดูได้ที่ 1 ก็เก็บไม่มีใครได้เห็นองค์จริงอีกเลยครับ

เมื่อก่อนผมชอบส่งพระเข้าประกวด เพื่อวัดดูว่าพระผมสวยจริงหรือเปล่า

แต่หลังๆไม่ได้ส่งแล้ว เพราะในงานประกวดไม่ได้วัดที่ความสวยพระอย่าง

เดียว แต่ดูที่พระของใครมากกว่า แล้วถ้าพระผมจะได้ที่ 1 ต้องดวงดีไม่ส่ง

ไปชนกับกรรมการ ผมก็เลยเบื่อหยุดส่งดีกว่า พระไม่ช้ำด้วยครับ

ผมไม่ใช่เทพอะไรหรอกครับคุณ stoes ผมเพียงแค่รู้สึกว่าเงินที่ผมจ่ายไป

มาจากการที่ผมต้องทำงาน พระที่ได้มาก็ควรแท้ แล้วเป็นคนไม่ชอบยืมจมูก

คนอื่นหายใจตลอด ก็ต้องดิ้นรนหาความรู้ใส่ตัว ซึ่งความรู้มีอยู่รอบตัวเรา

เยอะแยะ เพียงแค่เราใส่ใจ เอาง่ายๆแค่นักเล่นคนนึง หยิบพระขึ้นมาส่อง

เราก็สามารถรู้ได้แล้วครับว่า นักเล่นคนนั้นเป็นจริงเก่งแค่ไหน ด้วยการดูว่า

นักเล่นคนนั้นส่องตรงไหนของพระและพยายามดูอะไร สังเกตุว่าเค้าดูจุดไหน

ของพระ แล้วมาทำการบ้านเอง รู้มั่งไม่รู้มั่ง แต่ก็ได้ความรู้มาพอสมควร

ในวงการนี้เรียนไม่สิ้นสุดหรอกครับ แยกเก๊แท้ได้ ยังไม่พอครับ ต้องตี

สภาพกับราคาเป็น พระมีอุดซ่อมไหม เดิมไหม บิ้วเปล่า โดยเฉพาะพระ

หล่อโบราณทำผิวให้กลับมาสวย ไม่ใช่เรื่องยาก เยอะ ขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ

ว้า.....น่าเสียดาย แสดงว่าไม่ถนัดสายพวกนี้ใช่ไหมครับ

นึกว่าจะขอฟังคำวิจารณ์ซะหน่อย อดเลยเรา :'(

ครุฑครับครุฑ

17. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    """"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2012
  18. น้า ต๋อย

ขอบคุณครับคุณ exia ที่แวะมา ผมและเพื่อนๆได้ชมพระทั้งงามทั้งดูง่ายกันอีกแล้ว ขอบคุณมากนะครับ

มาชมกันต่อเลยครับ เดี่ยวจะขาดตอน

ไก่สามเส้น

ครุฑเล็ก

หนุมาน ยันต์แถวเดียว น้ำหมากมันส์ๆครับองค์นี้

และพิเศษสำหรับคืนนี้ เป็นพิมพ์ค่อยข้างจะหาชมกันยากหน่อย

พิมพ์ ครุฑ กระพือปีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2012
  19. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห ละลานตาไปหมด มีแต่องค์งาม ๆ ทั้งนั้น เห็นแล้วตาร้อนผ่าว ๆ

20. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    พระสวยมากเลยครับ :cool: