ของดีราคาถูก พระหลักร้อย พุทธคุณหลักล้าน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย mayakarn, 22 กรกฎาคม 2011.

1. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

ปลุกเสกรุ่นเดียวกับเหรียญหลวงพ่อดิ่งนี่แหละครับ แต่สงสัยจะหมดไปแล้ว ผมเช่าลิงมา 5 ตน แบ่งเพื่อนไปแล้ว 2 ตนยังเหลือที่ผมอีก 3 ครับ มีเนื้อทองเหลือง และทองแดงลมดำครับ

พิธีเดียวกันก็มีหลวงพ่อฟู วัดบางสมัคร(จริง ๆ ผมมีศักดิ์เป็นเหลนของท่านเพราะหลวงพ่อฟูเป็นน้าแท้ๆ ของย่าผมน่ะครับ:cool:) หลวงพ่อชาญ วัดบางบ่อ เจ้าอาวาสปัจจุบันวัดบางวัว และอีกหลายรูปครับ(จำได้ไม่หมด แฮะ ๆ หลวงน้าที่ดูแลตู้เช่าบูชาบอกมาน่ะครับและมีที่ป้ายในวัดอีก แต่ไม่รู้เค้าเอาออกหรือยังนะครับ) น่าเก็บนะครับเหรียญรุ่นนี้พิธีเดียวกัน ถ้าผมไปบ้านญาติผมอีก ผมก็ว่าจะไปเก็บไว้ด้วยเหมือนกันครับ
    ไม่ยากครับถ้ามาจากกรุงเทพก็อยู่ถนนบางนา-ตราดกิโลเมตรที่ประมาณกิโลเมตรที่ 44 ครับ ก่อนถึงตลาดบางวัวครับ (เพราะถ้ากิโลเมตร 44 จะตรงตราดบางวัวพอดี) เลยนิคม welgrow มาหน่อยเดียวครับ(ประมาณ 500 เมตร - 1กิโลเมตร) อยู่ทางซ้ายมือเลย แต่ทางเข้าวัดแคบหน่อยนะครับ มาง่ายมาก ๆ ครับ:cool:

ส่วนรูปลิงเดี๋ยววันหยุด (เสาร์ อาทิตย์) จะถ่ายมาให้ดูครับ เผื่อเจอที่ไหนจะได้เก็บไว้ถูกครับ แต่รุ่นนี้ดีครับ วัดสร้างเองไม่มีนายทุนครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2011
  2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณท่าน Akkarate_kmitnb มากๆ วัดบางวัว ไปตามที่บอกเลยครับ แต่ไปหา อ.หมู วัดทรงธรรม นี่ ทางใหนครับ เหอะๆ

3. ปูอัน

ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบเหมือนกันครับ แต่รุ่นนี้เก๊เยอะจัง ไม่รู้จะหาสวยๆอย่างพระของพี่ได้ที่ใหน

4. mayakarn

mayakarn เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณครับ ไว้จะลองไปดูครับ อ้อ รอชมรูปด้วยครับ

5. mayakarn

ผมก็อธิบายไม่ถูกด้วยสิ ตอนไปก็อาศัยพี่ชายไป [Embarrass
    เลยหาข้อมูล และแผนที่มาให้อีกที ลองดูจากที่นี่นะครับ

6. mayakarn

องค์นี้ผมเช่ามาเกือบๆ 20 ปีแล้วอ่ะครับ ตอนนั้นเพิ่งเล่นพระใหม่ๆ เลย
    ชอบพระงบน้ำอ้อยมาก เห็นของที่นี่ราคาไม่แพงก็เลยเช่าเก็บไว้อ่ะครับ
    ด้วยความไม่รู้ เช่ามาตอนนั้นราคานี่แบบว่าเลือดซิบๆ เลย 800 บาท เมื่อเกือบๆ 20 ปีก่อน

7. mayakarn

มาเลี้ยงปลากัดกันบ้างดีกว่า

ปลากัดของหลวงปู่น่วม วัดโพธิ์ศรีเจริญ

แบบเป็นไม้แกะ ก็สวยครับ เก็บซุกซ่อนไว้ใหนไม่รู้เดี๋ยวต้องไปหามาก่อน

8. JKV

JKV เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นเอามาแบ่งปันให้ชมกัน ลงให้ชมมั่งครับ

แต่ของผมส่วนมากเป็นของฟรี ของที่ระลึกที่โดยส่วนตัวเชื่อว่าพุทธคุณสูงครับ
    ถึงไม่ค่อยได้ห้อยก็เก็บไว้แจกคนสนใจนับถือจริงๆ ส่วนมากจะพกติดตัว
    แค่องค์ที่เคยพก องค์ได้มาทีหลังก้อพกให้เขาบ้างถ้าเขาเลี่ยมมาให้
    จากภาพพอดีถ่ายใว้ จะแบ่งแจกของขวัญตอนออกพรรษา

ภาพแรกและสอง หลวงปู่แฟ้บ สุภัทโท วัดป่าดงหวาย
    ภาพ สามสี่ หลวงปู่ผ่าน ปัญญาปทีโป วัดป่าประทีปปุญญาราม
    ส่วนมากเป็นสายพระป่ากัมฐาน ธรรมยุติ (ของใหม่ๆกิ๊ปๆ ไม่กี่ปีแต่พกติดตัวได้)
    หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่ คำพัน หลวงปุ่ พรหม จิรปุญโญ

และที่เหลือพระเก่าไม่ค่อยได้ใช้

ไฟล์ที่แนบมา:

9. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    ผมว่าหาพระไสยาสวัดโพธิ์ปี30หลัง ภปร. มาใช้ซิครับ ถูก แถมดูเกจิแต่ล่ะองคืที่เสกคุ้มราคาครับ

10. mayakarn

เอาขุนแผนหลวงพ่อถิรมามั่ง

[​IMG][​IMG]

11. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

องค์เดียวก้อเกินพอครับ

12. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    55 เพิ่งไปอ่าน เจอ ชอบครับ :cool:

13. v_rod2101

v_rod2101 Active Member

สวัสดีครับ วันนี้ขออนุญาติพาไปแน๊ะนำของดี ราคาถูกภาคใต้กันนะครับ

ปิดตาสังกัจจายน์พ่อท่านคลิ้งเนื้อชานหมากและผงธูปกรรมฐาน ปี 2523

พระปิดตาพ่อท่านคลิ้ง เนื้อว่านสบู่เลือดผสมชานหมากผงธูปกรรมฐานและผงชิ้นส่วนสมเด็จบางขุนพรหม

การสร้างวัตถุมงคลชุด 8 รอบ(96 ปี)ในปี 2523 ก่อนครบรอบ 96 ปี เป็นการสร้างเพือ่งานทำบุญฉลองอายุครบ 8 รอบของท่าน โดยมีพลตรีพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธ์ยุคลเป็นประธานในการสร้าง ได้ประทานแบบพระสังกัจจายน์เนื้อสำริดสมัยเชียงแสนให้มาเป็นต้นแบบ มีความงดงามมากๆ มีวัตถุมงคล 3 ชนิด 1. สังกัจายน์บูชาขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว 96 องค์ 2.รูปหล่อสังกัจจายน์ขนาดเล็กแขวนคอ ทองคำ 8 องค์ เงิน 96 องค์ เนื้อสำริด 768 องคฺ์ภายในองค์พระบรรจุเกศาพ่อท่านคลิ้งและชานหมาก ใต้ฐานมีฝาปิดเป็นดอกจัน มีอักขระตัวนะอยู่ตรงกลางด้านข้างมีโค๊ตตอกจม 3.พระปิดตา เนื้อผงชานหมากและผงธูปกรรมฐาน องค์ขนาดเล็กในพิมพ์กลม เนื้อแกร่งออกสีแดงของชานหมาก หลังอูมแบบหลังเบี้ยจำนวนสร้าง 1,000 องค์ มงคลวัตถุชุดนี้เมื่อสร้างเสร็จ พ่อท่านคลิ้งได้ปลุกเสกเดี่ยวเป็นเวลานาน จนท้ายที่สุดพ่อท่านคลิ้งได้บอกว่าใช้ได้แล้ว จึงนำออกทำการสมโภชภายในพระอุโบสถท่ามกลางพระเถระ แล้วให้พ่อท่านคลิ้งประพรมน้ำพระพุทธมนต์ก่อนมอบให้ผู้ทำบุญ เพื่อเตรียมฉลองอายุครบ 8 รอบ 96 ปีพ่อท่านคลิ้งวัดถลุงทอง

รุ่นนี้เป็นอีกรุ่นของพ่อท่านที่น่าใช้มากๆๆครับ เพราะพิธีปลุกเสกที่ยิ่งใหญ่ รุ่นนี้ก็ปลุกเสกพิธีเดียวกับพระสังกัจจายรุ่นแรกของหลวงปู่ ที่ความพิเศษของรุ่นนี้คือ ได้มีมวลสารจากพระสมเด็จบางขุนพรหมที่แตกกรุเมื่อปี2500ได้ผสมลงไปด้วย เนื้อวรรณะผิวก็จะออกเนื้อว่านสบู่เลือดครับ กับจำนวนการสร้างแค่1000องค์ขนาดพระเท่ากับเม็ดกระดุมเสื้อครับ

พระของหลวงปู่ถ้าเป็นเนื้อผงเนื้อว่านท่านจะเน้นให้ทางเมตตาค้าขาย แคล้วคลาด ก็ท่านยังเอ่ยปากให้พรทุกๆคนที่ไปกราบใหว้ท่านว่า ขอให้อยู่เย็นเป็นสุข ค้าขายร่ำรวยเงินทอง เดินทางแคล้วคลาดปลอดภัย

ช่วงนี้วัตถุมงคลของพ่อท่านคลิ้งราคาลงครับ โดยเฉพาะเหรียญ ทราบมาว่ามีของเสริมออกมา ทำให้ตอนนี้คนหันมาเล่นพระเนื้อผงของพ่อท่านคลิ้งกันเย๊อะ พระเนื้อผงรุ่นแรกราคาใกล้หมื่นแล้ว รุ่นนี้เปนรุ่นสอง ราคายังไม่เกิน2พันทีครับ และยังไม่มีของเก๊ จำนวนการสร้างน้อยมาก คาดว่าอีกไม่นานของจะไม่มีให้หมุนเวียน ราคาจะดีดตัวสูงขึ้นอีกหลายเท่านะครับ

วันนี้ไปเก็บมาได้ 2องค์ครับ เจอของดีต้องรีบมาบอกกล่าว พ่อท่านคลิ้งท่านเก่งจริง ขนาดพ่อท่านคล้ายยังกล่าวยกย่อง แบบนี้ใครคิดได้ไวเก็บก่อนถือว่าเปนวาสนานะครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2011
  14. เด็กมัธยม

เด็กมัธยม เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ขอแนะนำพระรอดวัดพระสิงห์ครับ
    พระรอดวัดพระสิงห์ เป็นพระเนื้อดินสร้างขึ้นเมื่อ ปี พ.ศ 2496 ที่วัดพระสิงห์จังหวัดเชียงใหม่ เป็นพระรอดเนื้อดิน ที่มีการนำพระรอดมหาวันเก่าที่ชำรุด พระเปิม พระคง และพระเนื้อดินลำพูน มาบดผสมกับดินขวยปู ที่ขุดได้มาจากดินทางด้านทิศเหนือ ของวัดพระคงฤาษี จังหวัดลำพูน และยังมีเนื้อผงของพระสมเด็จพระวัดระฆัง ก้อนผงปลุกเสก หลวงปู่ศุขวัดมะขามเฒ่า พระรอดวัดพระสิงห์ ได้มีการสร้างโดยเจตนารมณ์ที่ดี เพื่อนำเงินไปสร้างพุทธสถาน โดยมีพลตำรวจเอก เผ่าศรียานนท์ อธิบดีกรมตำรวจในสมัยนั้น เป็นประธานในพิธี พระรอดวัดพระสิงห์ได้มีการนำไปกดแม่พิมพ์ที่จังหวัดลำพูน และส่งกลับมายังวัดพระสิงห์ เพื่อนำมาปลุกเสกต่อ โดยปลุกเสกเมื่อวันที่ 23 พฤษภาคม 2496 เป็นเวลา 3 วัน 3 คืน

พระรอดวัดพระสิงห์มีทั้งหมด 11 พิมพ์ด้วยกัน แบ่งได้เป็น สีขององค์พระก็มีหลายสี ที่พบกันมากก็ได้แก่ เนื้อเขียว เนื้อแดง เนื้อพิกุล ที่พบน้อยคือ สีเทา สีขาว และสีดำ ที่ว่ามี 11 พิมพ์ 11 สี นั้นอาจเข้าใจคลาดเคลื่อนกันสักเล็กน้อย ที่ว่ามี 11 พิมพ์นั้นถูกต้อง แต่สีของพระรอดวัดพระสิงห์ รวมถึงพระรอดอื่นๆนั้นต้องทำความเข้าใจกันตามหลักวิชาการสัดนิดว่า พระรอดที่กล่าวนี้ทำมาจากเนื้อดิน ซึ่งการจะทำให้เนื้อพระแกร่งนั้น ต้องนำไปผ่านความร้อนโดยการอบ หรือการเผา เหมือนกับอิฐหรือเซรามิก ซึ่งแน่นอนต้องมีการนำพระจำนวนมากเข้าเตาเผา เพราะมากมายถึง 84,000 องค์ ดังนั้นความร้อนจากการเผาจึงไม่สามารถสัมผัสกับองค์พระได้ครบทุกองค์ องค์ที่ใกล้กับไฟหรือสัมผัสกับความร้อนมากที่สุด จะมีสีดำ และสีเขียว และหดเล็ก เพราะสูญเสียความชุ่มชื้นหรือน้ำที่อยู่ในตัวดิน บางองค์เกิดหมัดไฟ เป็นเม็ดเล็กๆ แตกกระจายตามองค์พระบริเวณต่างๆคล้ายอีสุกอีใส ซึ่งเกิดจากการทำปฎิกิริยาของธาตุบางอย่างในดินกับความร้อน ส่วนองค์ที่อยู่ตรงกลางๆซึ่งไม่ผ่านหรือผ่านไฟหรือความร้อนน้อย ก็จะมีสีดินธรรมชาติ และขนาดโตกว่าองค์สีดำ และสีเขียว เพราะไม่เกิดการหดตัวมากนัก โดยไล่ไปตามสีน้ำตาล สีแดง สีเทา สีเหลือง สีพิกุล สีขาว แต่ก็ไม่เสมอไป ขึ้นอยู่กับว่าเป็นพิมพ์ใด ดังนั้นสีของพระจึงไม่อาจกำหนดได้ตอนกดพิมพ์พระ แต่จะมาคัดแยกสีกันตอนกรรมวิธีสร้างพระเสร็จสมบูรณ์แล้ว โดยมีการแยกตามโทนสี จากเข้มไปอ่อน จึงอาจมีโทนสีมากกว่า หรือน้อยกว่า 11 สีก็ได้ และราคาในขณะนั้นก็ไม่ได้แยกตามสี แต่ให้เช่าบูชาในราคาเดียวกัน

พระรอดวัดพระสิงห์ที่สมบูรณ์จริงๆ มีไม่ถึง 84,000 องค์ เช่นเดียวกับพระรอดมหาวัน บางองค์จึงอาจแตกหัก ชำรุด สภาพใช้การไม่ได้ บางส่วนหลังจากทำพิธีพุทธาพิเศกที่วัดพระสิงห์แล้ว ยังถูกนำไปเข้าพิธีปลุกเสกที่วัดสุทัศน์อันเลื่องชื่ออีกด้วย โดยทำพิธีปลุกเสกโดยเจ้าอาวาสวัดสุทัศน์ และคณะสงฆ์ ปีละ 2 วาระทุกปีเรื่อยมา จนกระทั่งเจ้าอาวาสวัดสุทัศน์มรณภาพ ถ้าจำไม่ผิดประมาณปี 2507 จึงหยุดพิธีปลุกเสก จึงเป็นที่มาของการเรียกชื่อว่าพระรอดวัดสุทัศน์ โดยเอกลักษณ์คือมีการปั้มด้วยหมึกสีม่วงใต้ฐานพระทุกองค์ ทำให้พระรอดวัดสุทัศน์ไม่ค่อยพบในสนามพระมากนัก และมีราคาเช่าหาสูง นอกจากนั้นยังมีอีกบางส่วนที่เกจิอาจารย์ชื่อดังสมัยนั้น อาทิ หลวงพ่อเงิน นำกลับไปปลุกเสกเดี่ยวให้กับศิษยานุศิษย์ด้วย พระรอดวัดพระสิงห์นอกจากมีเจตนาสร้างมาเพื่อหารายได้สร้างพุทธสถานเชียงใหม่ ( ปัจจุบันอยู่ใกล้จวนผู้ว่า และบ้านพักอธิบดีผู้พิพากษาภาค 5 ) แล้วยังมีเจตนาสร้างมาเพื่อใช้แทนพระรอดมหาวันลำพูน ตั้งแต่สมัยนั้นแล้ว จึงมีผู้คนกล่าวกันว่า หากหาพระรอดมหาวันไม่ได้ ก็หาพระรอดวัดพระสิงห์แทน ราคาหลักพัน ถึงหลักหมื่น ( ตามพิมพ์และตามสภาพ ) แต่พุทธคุณหลักล้าน จึงเป็นเหตุให้เซียนพระจากกรุงเทพและในเชียงใหม่ มากว้าน ซื้อ นำออกนอกประเทศไปเยอะ เข้ารังใหญ่ไม่ออกมาอีกเลยก็มี ทำให้ไม่ค่อยมีพระให้เห็นในสนามมาก จึงมีขบวนการพระยอดฝีมือออกมากันหลายสำนึก โดยเฉพาะพิมพ์หูขีด( ตัวผมเองยังโดนมาแล้ว ) ซึ่งเป็นที่ถกเถียงกันยังไม่สิ้นสุดถึงวันนี้ว่ามีพิมพ์นี้สร้างขึ้นในยุคนั้น เป็น 1 ใน 11 พิมพ์หรือไม่ บ้างก็ว่ากันว่า เป็นพระนอกพิมพ์บ้าง พิมพ์กรรมการบ้าง พิมพ์ธรรมดาแต่บล็อกแตกบ้าง ( รอดขีดยาวด้านซ้ายมือองค์พระขึ้นไปถึงเศียรพระเหมือนเส้นรอยฟ้าผ่าที่เรียกหูขีดนั่นหละครับ) เป็นพระรอดที่อื่นแต่นำมาเข้าพิธีบ้าง ( เพราะช่วงนั้นมีข่าวกันว่ากดพิมพ์ไม่ทัน จึงมีการกว้านซื้อพระรอดอื่นนำมาปลุกเสกให้ครบจำนวน 84,000 องค์) หรือเป็นพระคะแนนบ้าง (คือใช้พิมพ์หูขีดเป็นองค์พระนับ 1 แทนต่อ 100 องค์ธรรมดา จึงมีพิมพ์หูขีดเพียง 840 องค์ ) และอีกมากมายยังไม่สิ้นสุด ทำให้บางสนามถึงกับตัดรายการ พิมพ์นิยม (หูขีด)นี้ออกไปเลยทีเดียว เหลือไว้แต่พิมพ์ธรรมดาเท่านั้น

พระรอดอีกพิมพ์หนึ่งที่สร้างต่อมา คือพระรอดวัดไชยพระเกียรติ หรือมักเรียกอีกชื่อหนึ่งว่าพระรอด เสาร์ 5 สร้างในปีถัดมาคือปี 2497 ที่วัดไชยพระเกียรติ จังหวัดเชียงใหม่ จุดสังเกตุการแยกระหว่างพระรอดวัดพระสิงห์และพระรอดชัยพระเกียรติ คือพระรอดชัยพระเกียรติใต้ฐานองค์พระจะมีการจาร หรือรอยประทับ เลข 5 ไทย ที่เรียกพระรอดเสาร์ 5 ส่วนพระรอดวัดพระสิงห์จะมีฐานเรียบไม่มีรอยจารหรืออักขระใดๆทั้งสิ้น แต่บางแหล่งข้อมูลก็ว่ามีการจารเหมือนกัน ปัจจุบันพระรอดวัดพระสิงห์มีราคาเช่าหาสูงกว่ามาก เนื่องจากพิธีปลุกเสกใหญ่กว่า โดยพระเกจิอาจารย์ที่มีชื่อในยุคนั้น อีกทั้งความสวยงามและเนื้อองค์พระที่ละเอียดกว่า การมีประสบการณ์ จึงทำให้พระรอดวัดพระสิงห์ได้รับความนิยมอย่างสูงตั้งแต่ในอดีตมาจนถึงปัจจุบัน
    (ระวังของปลอมด้วยนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2011
  15. v_rod2101

v_rod2101 Active Member

พระดีศรีภาคเหนือ พระรอดวัดพระสิงห์ ทำให้ผมนึกถึงพระชุดอ.ชุมปี97 ^^ พ.ศ.ใกล้เคียงกันและปลุกเสกหมู่ครั้งใหญ่เช่นเดียวกัน

พระรอดวัดพระสิงห์ถ้าจำไม่ผิด ผสมผงหลวงพ่อสด วัดปากน้ำด้วยใช่ไม๊ครับ เคยผ่านตามานานแล้ว แต่จำไม่ได้ทีเสียแล้วสิครับ :'(

16. mayakarn

อันนี้อยากได้มากเลยครับ แต่ดูไม่เป็น

17. Magicbunny

Magicbunny เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    หลวงปู่สิม รุ่นเที่ยงตรง เนื้อนวะ ครับ

18. Magicbunny

พระคำข้าว พระหางหมาก

19. Magicbunny

ได้จากเพื่อน ราคาไม่แรง
    กรุวัดคลองขอม หลวงปู่ศุขปลุกเสก

20. mayakarn

พอจะบอกราคาได้มั๊ยครับ อยากได้อยู่เหมือนกัน