การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

<table id="post1976233" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="thead" style="border-style: solid none solid solid; border-color: rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 1px 0px 1px 1px; font-weight: normal;">[​IMG] 18-03-2009, 02:50 PM </td> <td class="thead" style="border-style: solid solid solid none; border-color: rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 1px 1px 1px 0px; font-weight: normal;" align="right"> #560 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175"> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->แว๊ด<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1976233", true); </script>
    ผู้สนับสนุนบริจาค

สถานที่: อยู่ไม่เป็นที่ อิ..อิ..
    Groans: 0
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 2,973
    ได้รับอนุโมทนา 1,604 ครั้ง ใน 273 โพส
    พลังการให้คะแนน: 83 [​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_1976233" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start -->สวัสดีค่ะ คุณ Xorce

หลายวันมานี้ เวลาแว๊ดนอน จับพองยุบ แล้วที่ระหว่างคิ้ว มันตึงเหมือนจะปริแตก บางครั้งก็รู้สึกตึงไปทั้งหน้าผาก ถ้านอนพลิกด้านขวาจะเป็นชัด จนนอนไม่ได้ มันตึง และรู้สึกตัวไปหมด เหมือนไม่ได้นอน

ถ้าพลิกตัวอาการจะดีขึ้น แต่ถ้านอนหงาย จับพองยุบปกติ มันจะเสียววาบ ๆ ซ่าน ๆ ไปทั้งตัว เหมือนจะยกลอย จะหลุด ๆ อย่างไรไม่ทราบค่ะ นอนตะแคงซ้าย ก็หายใจไม่ค่อยออก สุดท้ายต้องอธิษฐานขอนอน มันถึงจะไม่ตึงหน้าผากนะค่ะ

กับไม่ว่าจะทำอะไร นอกเหนือจากการเดินจงกรม และนั่งสมาธิ ที่ระหว่างคิ้ว หรือหน้าผากนี่ล่ะค่ะ มันตึง ๆ อยู่ตลอดเวลา บางทีก็มีลูก ๆ กลิ้งได้ มันทรมานยังไงไม่ทราบค่ะ และจะเห็นฝนตกอยู่ในห้องตลอดเวลา บางทีก็หมอกบาง ๆ กระพริบตาสองสามครั้งก็หายไป

และบางครั้งจับพองยุบตอนอ่านหนังสือ ที่หน้าผากก็ตึง ๆ เหมือนจะปริแตกอีก รู้สึกบรรยากาศรอบ ๆ ตัวแปลก ๆ คือบอกไม่ถูกคล้ายกับว่า มันเหมือนอีกมิติหนึ่ง แต่แว๊บเดียวค่ะ เป็นพัก ๆ และเป็นมาหลายครั้งจากที่สังเกตุ

แต่ปัญหาคือ ที่หน้าผากมันทรมานน่ะค่ะ เหมือนจะปริ ๆ ระเบิดยังไงไม่รู้

และตอนนอน จับพองยุบอยู่นั้น จิตเขาบอกว่าให้ดูแสงสว่างกลางตัว แว๊ดก็ดู ๆ มันก็สว่าง ๆ อย่างนี้แว๊ด ต้องจับให้เป็นเพชรหรือเปล่าคะ

รบกวนแนะนำแว๊ดด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

จากห้องอภิญญากรรมฐาน

ยกมาให้พี่น้องได้ศึกษา...อ่ะนิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2009
  2. มังกรบูรพา

<table id="post1986903" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175">Xorce<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1986903", true); </script>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 2 Times in 2 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,152
    ได้รับอนุโมทนา 7,067 ครั้ง ใน 798 โพส
    พลังการให้คะแนน: 296 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_1986903" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start -->ถึงคุณ kuro122 ครับ

อาการที่ตาที่สาม หรือบริเวณจักระที่หกเปิดนั้น
    จะไม่มีอาการที่ปวดหัว หรือรู้สึกอึดอัด ทรมานแม้แต่อย่างใดครับ

ไม่อย่างนั้นวิชานี้ก็คงจะทรมานน่าดูเลยสิครับ
    และถ้าเป็นวิชาที่ทำให้ร่างกายเกิดความทรมาน
    พระพุทธเจ้าไม่ทรงสรรเสริญ เพราะถือว่าเป็นอัตตะกิละมะถานุโยค
    คือการประพฤติที่ตึงเกินไป ซึ่งผิดต่อหลักการของทางสายกลาง ที่เน้นทำใจให้สบาย พอเหมาะพอดี ไม่ตึงเกินไป ไม่หย่อนเกินไปครับ

ดังนั้นถ้าฝึกสมาธิแล้วเกิดความทรมาน แปลว่าอารมณ์ใจของเราหนักเกินไป เครียดเกินไป จะต้องผ่อนอารมณ์ใจลงมา
    ไม่อย่างนั้นจะเกิดเป็นอาการปวดขมับเรื้อรังได้ครับ<!-- google_ad_section_end -->

ตอบแบบนี้นั่นเอง มิน่า 5555555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2009
  3. มังกรบูรพา

ผู้ฝึกกรรมฐานด้วยกัน ยังต่างรู้ ต่างเห็น คิดไปคนละแบบ

โอหนอ...ชะตาฟ้าลิขิต ความรู้เรียน..ศึกษาไม่รู้จบ

แหล่งข้อมูล...
    ศึกษาได้จาก... http://palungjit.org/threads/รับตอบข้อสงสัยในการเจริญพระกรรมฐาน.161084/page-29#post1978319

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มิถุนายน 2009
  4. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    การเจริญกรรมฐานมีหลายกองหลายวิธี ให้คุณให้โทษแล้วแต่จริตของคน
    แล้วแต่จะเลือก ตามที่ถูกจริตกับตนถ้าไม่ดีก็ไม่ต้องฝึกครับ การเร่งการเปิด
    ตาที่สามเป็นการเร่งไม่เป็นธรรมชาติอยู่แล้วย่อมเกิดการปรับตัว ของร่างกาย
    ให้เป็นไปตามสภาวะจิตที่เปลี่นไป ย่อมมีการเกิดอาการต่างๆได้ไม่แปลกครับ
    เหมือนคน ออกกำลังกายกล้ามเนื่อย่อมมีการปวดกล้ามเนื้อเพื่อการพัฒนาครับ

5. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง การเปิดตาที่สาม
    พูดกัน มา นาน ยังกับตำนาน ที่ไม่ รู้ จบ........

คนที่ทำได้ มันก็ ต้องได้ ....... ไม่ยากสำหรับ เขา

คนที่ ยังไม่ ได้ แต่ มีใจ ม่งมั่น.......... มันก็น่าจะได้ เหมือนกัน นะ

คนที่อยากได้ ............................ แล้วไม่ทำอะไร หรือ ทำ นิด ๆ หน่อย ๆ
    มัน จะได้ อย่างไง หว่า...............555

พวก ที่ บ้า ก็ บ้า วะ................................

พวกนี้ ซิ น่าสนับสนุน เรียกว่า มันบ้าจริง ครู บา อาจารย์ ท่าน คงเห็นใจ......
    หรือ อย่างน้อย รุ่นพี่ รุ่นน้อง ก็ คงไม่ใจร้าย ได้ ลงคอ หรอก

สวัสดี กับ ท่านมังกร ด้วยครับ
    ปล่อย ให้ ท่าน ตอบคนเดียว เดี๋ยวจะเหงา ขอเข้ามา แจม สักหน่อย.....55

คุณวิษณุ ก็มา ไม่ทันเห็น ......
    ระยะนี้ ได้ยินข่าวว่า การงาน รุ่งเรือง เลยไม่ค่อยมีเวลา
    ก็ดี ครับ ขอให้ รวย ขอให้รวย เป็น คนๆ ไป
    จะได้ เป็นที่พี่ง ของ พี่ ของ น้อง ใน ต่อไป ......... 55
    คนกัน เอง ห้าน คิด ดอกเบีย นะ.............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2009
  6. มังกรบูรพา

คุณวิษณุ ก็มา ไม่ทันเห็น ......
    ระยะนี้ ได้ยินข่าวว่า การงาน รุ่งเรือง เลยไม่ค่อยมีเวลา
    ก็ดี ครับ ขอให้ รวย ขอให้รวย เป็น คนๆ ไป
    จะได้ เป็นที่พี่ง ของ พี่ ของ น้อง ของ อาบิ๊ก อาดาว
    ใน ต่อไป ......... 55
    คนกัน เอง ห้าน คิด ดอกเบี้ย นะ.............

น้องบาสไม่คิดดอกเบี้ยจริงหรือ..ท่านดาว

อนุโมทนาล่วงหน้าครับ 555555

7. วิหคเพลิง

วิหคเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    คุณสามตาคะ อยากซื้อหนังสือตาที่สาม ตอนนี้ถึงเล่ม8 แล้วใช่มั้ยคะ
    อยากจะซื้อเล่ม7-8 ส่งทางไปรษณีย์ได้มั้ยคะ อยู่กรุงเทพคะ

8. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ไปถึงเล่ม 11แล้วรึป่าวน้อ อาจารย์มีรวมเล่มที่ละครึ่งด้วยนะคะ รายละเอียดจำไม่แม่นค่ะ

9. วิหคเพลิง

วิหคเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    เล่ม 11 แล้วเหรอคะเนี่ย อยากซื้อสองเล่มล่าสุดมาอ่านดูก่อน
    คุณสามตาขอทราบรายละเอียดที่คะ ขอบคุณคะ

10. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ไป ซื้อ ที่บูธ อาจาย์ สามตา เลยดี กว่า
    แถม ลาย เซ็นต์
    ให้ อีกด้วย .....................

ภาคทดลองอ่าน ก็ ลอง ไปดู เรื่องเล่าก่อนนอน เป็น ออเดิฟ ก่อนก็ได้ครับ
    เรื่องราว ในทำนอง เดียวกัน
    http://palungjit.org/threads/เรื่องเล่า-ก่อนนอนคืนนี้-ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์.158289/page-104

คลิ๊ก ที่ ลิงค์ นี้ ได้ เลย ครับ

11. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ทีแรกก็อ่านกระทู้เรื่องเล่าไปเรื่อยๆๆ ขนลุก ไม่ได้คิดอะไร คิดว่าเราคงไม่เจอเรื่องแปลกๆ
    หุหุ วันนี้มาอยู่หอ เลยรู้ว่า การเจอเรื่องแบบนี้ มันก็สนุกไปอีกแบบ
    เอ๊ะ -*- สนุก?? รึหนูโรคจิตไปเอง^-^

12. ดาวทะเลทราย

น้อง อั่งไล่ พูด มา ก็ น่าฟัง

พวกเรา ที่สนใจ เรื่อง แปลกๆ เหล่า นี้ บางที ก็มี คนว่า เราบ้า

อย่างน้อย ผม ก็ เข้าใจ ว่า มิได้ บ้า คนเดียว

มี คนร่วม อุดม การ อยู่ เหยอะ เหมือนกัน .........55

13. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

คุณวิหค เพลิง...มาเอาหนังสือที่ บู๊ธ 042 ดีที่สุด...ถึงเล่ม 11 แล้ว ครับ.

14. unclenon

unclenon เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ขออนุญาต มาเป็นผู้เรียนรู้ด้วยคนนะครับ

สวัสดีครับ อาจารย์ตาที่สาม
    ผมเคยมีโอกาสไปหาอาจารย์ที่บูธมา 3 ครั้ง ไปกับ ตัวกลมนะครับ
    วันนี้มีโอกาสเข้ามาในนี้ ขออนุญาต เรียนรู้ศึกษาด้วยนะครับ
    แล้วก็สวัสดีพี่ๆน้องๆ ทุกๆคนด้วยนะครับ มีโอกาสคงได้เจอกันนะครับ

15. ตัวกลมๆ

พาไปครั้งแรก แล้วก็คิดว่า คงไม่ได้สนใจอะไร เพราะว่าพื้นฐานครอบครัวแนววิทยาศาสตร์
    คงแค่อยากรู้อยากเห็น ไปครั้งแรกเจอะแจ็คพ็อค อ.ทักว่าตาย 69ปี เอ่อ ก็สั้นเป็นโรคมะเร็ง
    หลอดลมตาย เท่าที่รู้มาไม่สูบบุหรี่ คุยไปคุยมา unclenonเคยกินน้ำข้าวเป็นอาทิตย์ๆ
    ไอต่อเนื่องไม่หยุดเป็นเวลานาน หาต้นเหตุจริงๆไม่ได้ เคยดูกรรมทางอีเมล์กับคุณศศิ
    ทราบว่า สมัยอดีตชาติเคยให้ยาเพื่อนหญิงที่ไม่รักตอบ จนเธอเจ็บปวดถึงขั้นฆ่าตัวตาย
    พอถามอาจารย์ อ.เลยว่า สงสัยจะยาเสน่ห์ 555555 ชาิิตินี้เลยเจ็บป่วย ตอนนี้ยัง
    ไม่สะดวกแก้กรรมของตัวเอง

แต่จากนั้นก็แนะนำเพื่อนคนอื่นไปหาอาจารย์บ้าง ในรอบ 7เดือนไปหาอ.3-4ครั้ง
    ครั้งสุดท้ายเมื่อเดือนพ.ค.ให้อาจารย์ดูใหม่ ปรากฏว่า อายุกลับยืนถึง90กว่าปี แก่ตาย
    แถมเปลี่ยนเทพที่รักษาจาก หนุมานเป็นพญานาค 5เศียร จากบุญแค่อกกลายเป็น
    บุญท่วมหัว จนอาจารย์สามตา้อนุโมทนา

เอ....ทำไมถึงได้เปลี่ยนแบบนี้ ไอ้เราเลยนัดไปคุยกับอาจารย์อีกรอบ เลยได้รู้ว่า เวลาที่ผ่านมา
    แค่6-7เดือนนั้น คุณunclenon แอบไปทำบุญอย่างใหญ่ จากคนที่ไม่เคยสวดมนต์
    ก็หาเวลาสวดมนต์ทำสมาธิ เคยไปนอนวัด และวัดที่ไป ท่านมีบารมีเก่า เจ้าของที่วัดนั้น
    (ประมาณกษัตริย์เก่า และเป็นนาคเก่า) เรื่องพญานาคนั้น เคยมีช่างไปเห็นมาแล้ว
    และยังช่วยหลวงพี่ทำแปลนสร้างอาคารสมุนไพร ซึ่งหลวงพี่บอกตอนนั้นว่า
    โยมมีวิบากกรรมเรื่อง สุขภาพ ทำอย่างนี้จะช่วยได้ และยังกระตุ้นคุณแม่ให้ไหว้พระสวดมนต์
    ขอให้คุณพ่อคุณแม่ถือศิล 5 พาไปปล่อยสัตว์ใหญ่(กระบือ) ยังได้ยาจากอาจารย์สุวิ
    มารักษา พญานาคที่มารักษาก็คงมาจากทางหลวงพี่ ต้องการส่งเสริมบุญบารมี

เรื่องนี้ทำให้รู้สึกดีใจ ตรงที่ทำดี ได้ดี กรณีนี้เห็นผลเร็วทันใจ สมที่พุทธองค์สอนว่า
    ปัจจุบันมาจากอดีต อนาคตดูจากปัจจุบัน ดูดวงในอนาคตไม่ตรงร้อยเปอร์เซ็นต์
    (ยกเว้นคำทำนายของพุทธองค์) เพราะเร่งบุญ เร่งกรรมอย่างหนัก

ขอบคุณเจ้าของเรื่องคุณunclenon และอนุโมทนาบุญค่ะ

16. วิมลรัตน์

วิมลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    ได้ความรู้ดีมาก จะลองทดลองดูดดยใช้ลมหายใจกระทบตามคำแนะนำของคุณมังกรบูรพา
    ขอบคุณค่ะ

17. unclenon

ใครเอาความจริงมาบอก

ไม่เห็นขออนุญาติเจ้าของเรื่องเลยนะ อย่างนี้ต้องเก็บค่าลิขสิทธ์ย้อนหลังให้เข็ด

ยังไงก้อฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆอีกครั้งนะครับ

18. ตัวกลมๆ

ขออภัยคร้าบบบบ กราบๆๆๆคุณลุง อันใดที่ข้าน้อยล่วงเกิน ขออภัยอย่างมากมาย
    ไหนๆก็เข้ามาอ่านแล้วก็ลองฝึกดู หากอยากเรียนการรักษาตนเอง พี่ดาวทะเลทราย
    มีกระทู้แนะนำ การเรียนพลังยูเรอัสนะขอรับ แล้วอาจไม่มีกำหนดสอนระดับพื้นฐานอีก
    หาเวลาก็ไปเรียนโลด สุขภาพยิ่งไม่เหมือนชาวบ้าน กระทู้เรื่องเล่าก่อนนอนด้านล่าง
    ไม่ได้ปักหมุด ก็หาเวลาอ่านเอาเน้อ ไม่อยากแนะนำมาก เดี๋ยวหาว่าต๊อง อ่านเองแล้วกันขอรับ

19. ดาวทะเลทราย

ใครจะ กล้าไปว่า คุณตัวกลมๆ ว่า
    บ๊องส์................. ได้ เนอะ ....55

อย่าง ตัวผม เอง เคย มีคนเค้า ว่า บ้า 500 จำพวก

ขอเถียง อย่าง เต็ม ปาก เต็มคำ

ว่า ไม่ถึง 500

แค่ 400 กว่า เท่านั้น เอง.................. 555

20. unclenon

จริงๆแล้ว ผมไม่มีความรู้เรื่องพลังต่างๆ เลยแม้แต่นิดเดียว ไม่เคยขวนขวายไปเรียนรู้เลยครับ ถ้าคิดว่าป็นกุศลที่ได้สอนคนไม่รู้ให้รู้ได้ ก็ขอความกรุณาสั่งสอนด้วยนะครับ ตอนนี้ใจผมเปิดรับในทุกๆด้าน แม้แต่ด้านที่ไม่เคยเชื่อถือมาก่อนในชีวิต ครับ