การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. tutuan

tutuan Active Member

การเกิดคราสหรือสุริยุปราคาเป็นการเกิดแค่ช่วงสั้นนะครับ และที่รู้ก็คือบังไม่มิดครับ ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกันอยู่แล้ว สำหรับคนที่คิดว่าจะเกี่ยวข้องกับสุริยุปราคา แต่ถ้าเกิดแล้วมืดสนิท นานเป็นชั่วโมงแล้ว ไม่สว่างซะที อันนี้ของจริงแน่นอนครับ ในประเทศไทยบังแค่หน่อยเดียวครับ ยังไงก็ต้องสว่างครับ ไม่ต้องตกใจ

2. joyprueksa

joyprueksa เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2011
    ช่วงนี้ ควรรีบกดเงินสดติดกระเป๋าไว้บ้าง เผื่อฉุกเฉินหน่อยก็ดีนะครับ เพราะหากระบบการสื่อสารขัดข้อง ตู้ ATM อาจใช้การไม่ได้

3. คิดได้แค่นี้

คิดได้แค่นี้ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    ShivaRAMทีกินเหล้า เที่ยวหญิง ไม่เห็นชี้แจงให้เมียรู้เลย..555+++ (ผมเคยเป็นครับบ่อยด้วย..หมดทั้งชีวิตรวมเป็นแสน ๆ แล้ว ) หมดเป็นครั้งละหมื่น ๆ ช่างบ้างเถอะครับ กะอีแค่ทำบุญ จะจับผิดอะไรกันนักหนา ไม่กี่บาทเอง และคนที่ทำเค้าก้อไม่ได้มานั่ง เสียดาย กลุ้มใจอะไร....เค้าเรียกให้โดยสเน่หาส์....เข้าใจครับว่าคุณ iseenew หวังดีกะคนอื่น.....แต่หวังดีบางที...กลับทำให้เขม่นกันเปล่า ๆ ผมว่างั้นนะครับ......ต่างคนต่างถูกแต่ดันอยู่คนละเป้าหมาย กำ จริง ๆ ชี้แจงก็ดี ไม่ชี้ก้อไม่เป็นไร แค่นี้เรื่องเล็กน้อยครับ อย่าคิดมากเลย ;)[/QUOTE]

โห ShivaRAMเจ๋งมากนะครับผมเที่ยวครั้งละแปดร้อยเองครับแต่ไม่รู้อั้มจะสวยสู้ได้รึป่าว พอดีช่วยเหลือน้องเค้ามานานแล้วครับเลยแบบใจถึงใจ

เรื่องทำบุญสร้างก็โมทนาด้วยนะครับตอนแห่องค์ผ่านลพบุรีผมยังไปยืนดูเลยครับห้าองค์ สีเขียวใหญ่มาก ใส่รถเทรลเลอร์คันบิ๊กเบิ้มครับ สวยงามมากจริงๆน่ากราบไหว้

เกร็ดเล็กน้อยคือ อนุโมทนาคือโมทนาน้อยๆครับ เหมือนอนุภรรยาคือเมียน้อย
    ท่านจะอนุโมทนาคือโมทนานิดเดียว
    หรือจะโมทนา คือโมทนาเต็มที่ก็เลือกเอานะครับ

ขอโพนทนาครับแปลว่าบอกต่อกันไป/COLOR]

4. goldsilver

goldsilver Active Member

จะอพยพหรือไม่ก็ตาม... จะเกิดภัยพิบัติช้าหรือเร็วก็ตาม... หรือจะไม่เกิดเลยก็ตาม การปลูกผักไว้กิน เป็นเรื่องที่ควรทำครับ

คู่มือปลูกสวนผักคนเมือง

5. ma-ii

ma-ii Active Member

ยามเกิดภัยพิบัติ...สิ่งสำคัญที่พวกเราพึงจะมีคือ ความสามัคคี
    เพราะโดยลำพังแรงเพียงคน ๆ เดียวหรือครอบครัวเดียวไม่สา
    มารถที่จะฟันฝ่าไปได้อย่างแน่นอน หลายหมู่บ้านหลายชุมชน
    พิสูจน์คำ ๆ นี้ให้เห็นในช่วงน้ำท่วมใหญ่ปีที่ผ่านมา...เป็นข้อเท็จ
    จริงนะครับ

เอาเวลาที่มีค่าไปเตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อมกันดีกว่า ใครถนัด
    แบบไหนก็เตรียมแบบนั้น ไม่ว่าเหตุการณ์จะเกิดวันนี้หรือพรุ่งนี้
    หรือปีหน้า ถ้าคุณพร้อมประโยชน์ย่อมตกที่ตัวคุณเอง บางครั้ง
    ยังสามารถเป็นที่พึ่งพาของคนอื่น ๆ ได้

เอาใจเขามาใส่ใจเรา...โลกจะได้น่าอยู่นะครับ:z3

6. โลกุตร

โลกุตร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับแก้วพระรัตนตรัยแล้วครับ ขอขอบคุณ คุณ Aunyasit และ ทีมงานทุกท่านนะครับ ผมจะตั้งใจบูชาแก้วพระรัตนตรัย และอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤษภาคม 2012
  7. doramon11

doramon11 Active Member

เลื่อน ดีแล้ว

8. Famnakub

Famnakub เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007
    ได้รับลูกแก้วพระรัตนตรัยแล้วค่ะ ขอบพระคุณนะคะ กราบขอพรพระฯขอให้คุณอัญญสิทธิ์และทีมงานทุกท่าน เจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

9. เอกทัต

เอกทัต Active Member

4 พฤศจิกายน 2011
    อย่าว่าอย่างโน้น อย่างนี้ อย่างนั้น เลยนะครับ ผมพิมพ์ไปแบบเป็นกลางน่ะครับ คือการที่จะให้คนทำบุญลูกแก้วเยอะ ๆ ต้องนำเอาเรื่องภ้ยพิบัติมาเป็นข้ออ้างป่าว ถ้าทำให้ใครไม่พอใจขออภัยด้วยครับ ถ้าไม่เป็นจริงก็ขอโทษ แต่ถ้าเป็นจริง ผมมองว่าไม่ถูกต้องครับ เพราะการที่คนจะอพยพ ยิ่งถ้าคนมีครอบครัวน่าเห็นใจเขาน่ะครับ

10. gijjij

gijjij เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2012
    โลกในยุคนี้
    ก็โลกมี3 มิติ ขาดมิติอันไหนก็ไม่ได้มันจะกระทบกระเทือนถึงกันหมด แต่ถ้าใครอยากเห็น มิตินรก มิติสวรรค์ ง่ายมากหาอาวุธที่สามารถทำลายโลกใบนี้ การเชื่อมต่อระหว่างมิตินรกและสวรรค์จะต้องถูกเปิดเผยแน่นอนเพราะถ้าสัตว์นรกหมดกรรมในนรกแล้วต้องมาเกิดที่มิติโลกหรือที่มิติสวรรค์หรือเทวดาบนมิติสวรรค์หมดบุญต้องมามิติโลกหรือมิตินรก แต่ถ้าแกแล็คซี่นี้ไม่มีมิติโลกแล้วคิดดูคงไม่ต้องมีการเกิดแก่เจ็บตายอีกแล้ว อินฟินิตี้ ไม่มีวันจบถ้ายังมีมิติโลกอยู่
    ขอขอบคุณข้อมูลซาตาน
    ต้องทำลายโลกอย่างเดียวถึงจะจบแก่นแท้แห่งการค้นพบ<!-- google_ad_section_end -->
    อาเมน<!-- google_ad_section_end -->
    พวกมนุษย์ตัวเล็กๆในโลกเอ๋ยจะมัวมาห่วงและหวงโลกกันทำมัยทำลายกำแพงนี้ให้ได้แล้วจงมาเป็นส่วนหนึ่งของมิติอินฟินิตี้ กันเถอะ
    อาเมน<!-- google_ad_section_end -->

11. Nongnoni

Nongnoni เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2011
    หากใครไม่ได้รับลูกแก้วไม่ว่าจะเหตุผลใดๆก็ตาม
    แล้วคิดว่า จิตมันฟุ้งซ่านมาก กลัวมาก ต้องการสิ่งยึดเหนี่ยวใจ
    แนะนำอีกทางเลือกนึงค่ะว่า พระผงจักรพรรดิ์ ของหลวงปู่ดู่ ที่หลวงตาม้า ท่านได้อธิษฐานจิตไว้เช่นกัน
    ขอรับได้ฟรีค่ะ วัดถ้ำเมืองนะ เชียงใหม่ ลองติดต่อดูนะคะ
    แต่ถ้ากำลังใจดี ความดีของเราก็จะคุ้มครองเราเองค่ะ
    ความกลัวเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ พิจารณาด้วยปัญญาให้หนัก
    ถามและคาดคั้นว่ากลัวอะไร ต้นเหตุของการกลัวคือ เพราะอะไร
    สุดท้ายถ้ามันจนมุม คุณจะพบทางออก ใจก็จะสงบลง
    อย่าให้ความกลัวมาฆ่าเรา แต่เราควรฆ่ามันด้วยปัญญาก่อนมันจะฆ่าเรา
    (น่ากลัวไปไหมคะ ฆ่าฟันกันแบบนี้)
    เป็นกำลังใจให้ทุกท่านค่ะ

12. Qwes

Qwes สมาชิกใหม่

10 พฤษภาคม 2012
    วันนี้ฟ้าใส๊ ใส สรุปฟ้ามืดหรือเปล่าล่ะเนี้ย ?

หวังว่าคงไม่เลื่อน ด้วยเหตุผล ท่องนู้น สวดนี่ สร้างนั้น นะ

13. boy9999

boy9999 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าถ้าเลื่อนก็ดีเเล้วละครับ ผมจะได้มีเวลาใช้ชีวิตอย่างมีความสุขไปได้นานอีกสักหน่อยครับ

14. นายนิว

นายนิว สมาชิก

โลกทั้งโลก จะเลื่อนจะหยุดภัยพิบัติเพราะคนกลุ่มเดียว หรือหยิบมือเดียว ?

มันขาดตรรกะและเหตุผลไปไหมครับ

คิดให้ดีๆครับ

ผมเห็นหลายๆ อย่างมันก็แฝงมาด้วยเรื่องเงินทอง ที่ดิน ทั้งนั้น เป็นมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว

คนจะปฏิบัติ อยู่ในธรรมต้องมายึดถือกับวัถตุด้วยหรือ? สร้างโน่น สร้างนี่ โดยเอาเหตุผลแนวนี้มาเป็นสิ่งชักนำ

เอาเวลาไปทำดีที่เป็นรูปธรรมในชีวิตไม่ดีกว่าหรือ คนรอบข้าง ตัวเอง สังคม สิ่งแวดล้อม ไม่ใช่วันๆ มาสะสมเสบียง เตรียมหนี นั่งมองท้องฟ้า

ไม่รู้คนเหล่านี้คิดอะไรอยู่

บางท่าน ไม่ยุ่งทางโลก ของจริง เข้าถึงแล้ว แต่วันๆ เข้ามานั่ง chat ทุกวี่ทุกวัน ว่างๆก็ยกกล้องถ่ายหลอดไฟ เอามาโพสเล่น สร้างปาฏิหารย์ คนพูดไม่เข้าหูก็ถากถางไปเรื่อย สุดท้ายก็ยังวนเวียนในนี้ไม่ถึงจริงซักราย

บอกเพื่อให้เตรียมพร้อม ไม่กลัว ไม่แตกตื่น เตรียมตัวเตรียมใจ แต่ทราบไหมหลายๆอย่างที่มันเริ่มต้นมา ทั้งหมดก็มาจากการโพสกระทู้เหล่านี้ทั้งนั้น

ปล. เงินก็เข้าบัญชีทุกวัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2012
  15. REX

REX เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2006
    มันจะมีหรือไม่มีอยู่จริง.....
    คนก็ไปสมมุติมันขึ้นมา.....
    ว่าเป็นวันนั้นวันนี้....ว่ามีอยู่จริง......

มันมีแต่ยังไม่ใช่เวลานี้.....หรือวันนี้...
    เมื่อถึงเวลา..........ก็รู้ได้เอง......นั้นละ

16. noway

noway เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงเวลาจ่ายหนี้ ก็ขอเลื่อนไปก่อน
    เลื่อนมากไป ระวังดอกเบี้ยทบต้นนะครับ

17. boy9999

กลัวว่าต่อไประบบทุกๆอย่างจะล่มหมด ไม่มีเหลือเลยอะครับเเม้เเต่หน่วยงานราชการก็คงไม่มีใครมาช่วยเรา ถ้าเกิดภัยพิบัติใหญ่

18. นิติทอง

นิติทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกแก้วพระรัตนตรัยนั้น เขามีเงื่อนไขให้คนที่ไปร่วมและคนที่ทำบุญก่อนจะได้ทราบว่ามีลูกแก้ว ปล.ถ้ายังไม่อ่านให้หมด กรุณาอย่ามาทำให้ผู้อื่นเสียหายครับ

19. boy9999

ใช่เเล้วครับ มีอีกหลายท่านที่อยากได้ลูกเเก้วพระรัตนตรัย เเต่ไม่มีโอกาสที่จะได้นะครับ

20. womenbrown

womenbrown สมาชิก

ฟังข่าวจากวิทยุมาค่ะ ว่าแผ่นดินไหวที่เชียงใหม่ รู้สึกว่ารอบสองแล้วนะ แล้วก็ที่พม่าด้วยศูนย์กลางห่างจาก จ.กาญจนบุรี 300 กม และถ้าฟังไม่ผิดญี่ปุ่นด้วยค่ะ