การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    คุณฐนา :- ถ้าไปทันในช่วงงานบวงสรวงในช่วงเช้า ให้คุณแม่ของคุณไปนั่งตรงด้านหน้า ใกล้ๆเครื่องบวงสรวงนะครับ เมื่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านสื่อญาณมา ผมจะร้องขอให้ท่านสงเคราะห์คุณแม่ให้ครับ<!-- google_ad_section_end -->

กราบขอบพระคุณมา ณ.ที่นี้ค่ะ เผื่อไม่ได้ขอบพระคุณด้วยตัวเองในงานเพราะเกรงจะรบกวนพิธีของท่าน

กราบอนุโมทนา สักการะเบื้องบน สิ่งศักดิ์สิทธิทุกพระองค์ ที่ทรงมีพระเมตตาต่อพุทธบริษัททั้งปวง

ขอโมทนา ผู้ร่วมบุญ ร่วมสร้าง ทั้งหมดทั้งมวลด้วยเทอญ

2. Jil

Jil สมาชิกใหม่

ขอเรียนถามคุญอ้ญญาสิทธิ์เพิ่มว่า ถ้าหลบภัยอยู่บนภูเรือ จ.เลย จะปลอดภัยมั้ยคะ
    ขอบพระคุณค่ะ

3. JITDEEJING

JITDEEJING เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ฝากเงินทำบุญไป 2 ส่วน กับคุณหมอ ปรันตป์ซึ่งจะไปร่วมงานในวันนั้น ของดิฉันเอง 2,000 บาท และอีก 900 บาท ญาติธรรมฝากมาอีกทอดค่ะ จะขอเมตตาจากท่านปู่ขาว ขอพระแก้วรัตนตรัยไว้บูชาด้วยค่ะ

4. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ ลูกเทพ :- สมุทรสาครไม่ปลอดภัยครับ ที่ปลอดภัยใกล้ๆหายากครับ ส่วนใหญ่จะจมน้ำหมดครับ

คุณ acomonline :- ภูเรือ เป็นที่สูงค่อนข้างปลอดภัยครับหาที่ราบบนภูเขาที่กว้างๆหน่อยจะปลอดภัยครับ ส่วน อ.กันทรลักษณ์ จ.ศรีษะเกษ น้ำจะท่วมครับ และจะตามมาด้วยโรคระบาดครับ

คุณ น้ำนิ่ง :- Christchurch ต่อไปแผ่นดินไหวจะหนักกว่าเดิมครับ

คุณ raininthemoon :- จ.ตรัง ที่ค่อนข้างปลอดภัยจะอยู่ตามภูเขาสูงครับ

คุณ nicklc2 :- Houston Texas จะเจอภัยพิบัติหนัก ยับเยินเช่นกันครับ

คุณ nickio :- เขาพระบาทหลวง อ. คิชกูฏ และ เขาสอยดาว อ. สอยดาว จะเจอมหาพายุหนักทั้งสองที่ครับ หากอยู่ทางทิศตะวันตกของภูเขา ตามหลืบตามถ้ำก็สามารถอาศัยหลบภัยได้ครับ

คุณ poon-pan :- การเสด็จไปวัดพระแก้วนั้น พระองค์ท่านคงจะไปเยี่ยมเยียนทอดพระเนตรสถานที่ ที่ในอนาคตก็จะไม่มีวัดที่มีรูปวาดเรื่องราวรามเกียรติ์รอบวัดให้ดูอีกแล้วครับ

คุณ Bamrung :- องค์พระเฉลิมฉลองไปแล้วครับ วันที่ 5 พ.ค. จะเฉลิมฉลองสมโภชน์องค์ยันต์เป็นการสรุปกองบุญพระพุทธเจ้า อีกวาระนึงครับ

คุณ csukasem :- 1.ในช่วงภัยพิบัติ น้ำบาดาลสามารถใช้ได้ครับ แต่ต้องเตรียมหาวิธีนำน้ำขึ้นจากบ่อ เพราะจะไม่มีไฟฟ้าใช้ จึงควรเตรียมเครื่องปั่นไฟไว้ครับ

2. เลขที่บัญชีมูลนิธิพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ถูกต้องครับ

5. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ไปหาที่พักก่อนดีกว่าครับเพราะกลางคืนหารถโดยสารยาก ถ้าไม่รังเกียจไปกับรถผมตอนเช้าก็ได้ครับ

6. boyZ

boyZ Active Member

ร่วมทำบุญครั้งนี้ด้วยนะครับ. โอนทาง บัญชี ธ.กสิกร จำนวน 500 บาท.
    และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ
    บุญรักษาทุกท่านครับ / ขอบคุณครับ

7. Sonk

Sonk เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามพี่อัญญาสิทธิ์ครับ

1.บ้านญาิติอยู่ในถนนทางเข้าบ้านไปทางเดียวกันกับ
    ลำปางรีสอร์ท ตั้งที่ 330 หมู่ 11 ถนนพหลโยธิน ตำบลชมพู อำเภอเมืองลำปาง จ.ลำปาง เมื่อเกิดภัยพิบัติหลังจากวันฟ้าปิด จะมีน้ำท่วมมาถึงมั้ยครับ รูปแบบภัยเยอะมั้ยครับ ถ้าท่วมถึงน่าจะประมาณซักกี่เมตร และคาดว่าท่วมจะกินเวลานานมั้ยครับ ซึ่งใน อ.เมือง
    ตอนบนของแผนที่ จะมีเขื่อนกิ่วลมทิศทางตั้งอยู่ เหนือ อ.เมืองด้วยแหละครับ

2.ขอถามเพิ่มเติมจากของเดิมนิดนึงครับ คือว่าเชียงใหม่จะมีอยู่เขื่อนนึงชื่อเงื่อนแม่กวงอุดธารา ซึ่งตั้งอยู่ที่ อ.ดอยสะเก็ด ทางน้ำไหลจากเงื่อนจะผ่าน อ ดอยสะเก็ด(ที่ตั้ง) ต่อไปยังอ.สันกำแพง และไหลไปต่อ อ.สารภี จนถึงลำพูน เมื่อมีภัยพิบัติ ตำบลหนองผึ้ง อำเภอสารภี จะมีปัญหาเรื่องน้ำไหลมากจากต้นเขื่อนมั้ยครับ รูปแบบภัยจะมีเยอะมั้ยครับ และถ้าน้ำท่วมจะสูงและนานเพียงใด

ถ้าเปรียบเทียบระหว่าง 2 ที่อยู่ ที่ไหนควรปลอดภัยมากกว่ากันครับ รบกวนด้วยครับ ขอบพระคุณพี่มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  8. Jil

Jil สมาชิกใหม่

เรียนคุณอัญญาสิทธิ์
    ได้อ่านที่คุณอัญญาสิทธิ์ตอบคุณ acommonline เรื่องภูเรือแล้ว เป็นคำถามที่ซ้ำกันพอดี เรียนมาเพื่อจะได้ไม่รบกวนเวลาคุณอัญญาสิทธิ์อีก ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
    พอจะรู้สึกดีขึ้นมาบ้างเพราะเป็นคนที่ต้องจัดเตรียมทุกอย่างให้ญาติๆที่มีจุดประสงค์เดียวกันแต่ติดงานประจำไม่สามารถจัดเองได้ทันมีที่ๆจะอพยพออกจากกรุงเทพน่ะค่ะ

9. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    รวมlinkของเต้าเต๋อซิ่นซีกับคำแนะนำของผู้ฝึกใหม่ในการ: รวมพลังสลายภัยพิบัติ

รวมพลังอธิษฐานจิตสลายภัยพิบัติ

<table border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" align="center" width="100%"><tbody><tr></tr><tr> <td background="img/border/br_brown01_02.gif">
    </td> <td background="img/border/br_brown01_03.gif" height="10" width="20">
    </td> </tr> <tr> <td background="img/border/br_brown01_04.gif">
    </td> <td bgcolor="#FFFFFF"><table border="0" width="100%"> <tbody><tr> <td height="144" width="100%">
    <table border="0" width="100%"> <tbody><tr> <td bgcolor="f8e1af"> 27 สิงหาคม 2554 ณ หอประชุมใหญ่ มหาวิทยาลัยศรีนรินทรวิโรฒ ประสานมิตร

123456

</td> </tr> <tr> <td bgcolor="f8e1af"> รวมเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันเพื่อความอยู่รอดของมวลมนุษยชาติและสรรพชีวิตใน ไตรภพ ภาระหน้าที่นี้ มิใช่เป็นหน้าที่ของใครคนใดคนหนึ่ง เพราะคนๆ เดียวไม่สามารถเปลี่ยนแปลงทุกอย่างให้กลับคืนได้ แต่คนนับแสนนับล้านต่างหากจึงจะมีพลังมากพอที่จะช่วยกันได้</td> </tr> <tr> <td bgcolor="#FF66FF">ข้อมูลจากชาวเต้าซิ่น</td> </tr> <tr> <td bgcolor="#FFE6FF"> [​IMG] หนังสือเล่มเล็ก: รวมพลังสลายภัยพิบัติ ฉบับที่ 1 เดือนสิงหาคม 2554 [​IMG] [​IMG]</td> </tr> <tr> <td bgcolor="#FFD7FF"> [​IMG] หนังสือเล่มเล็ก: รวมพลังสลายภัยพิบัติ ฉบับที่ 2 เดือนพฤศจิกายน 2554[​IMG] </td> </tr> <tr> <td bgcolor="#FFE6FF"> [​IMG] หนังสือเล่มเล็ก: รวมพลังสลายภัยพิบัติ ฉบับที่ 3 เดือนเมษายน 2555[​IMG] </td> </tr> <tr> <td>
    </td> </tr> </tbody></table> ​
    </td> </tr> </tbody></table></td> <td background="img/border/br_brown01_06.gif">
    </td> </tr> <tr> <td background="img/border/br_brown01_04.gif">
    </td> <td bgcolor="#FFFFFF"> <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" align="center" width="100%"> <tbody><tr> <td align="center" valign="top"> [​IMG] </td> </tr> <tr> <td align="center" valign="top">
    <table class="catTbl" border="0" cellpadding="1" cellspacing="1" width="100%"> <tbody><tr> <td bgcolor="#CC9999" align="center">วัน</td> <td bgcolor="#CC9999" align="center">เวลา</td> <td bgcolor="#CC9999" align="center">สถานที่</td> <td bgcolor="#CC9999" align="center">#post</td> <td bgcolor="#CC9999" align="center">โบว์ชัวร์ 1 </td> <td bgcolor="#CC9999" align="center">โบว์ชัวร์ 2 </td> </tr> <tr bgcolor="#FFFFDF"> <td style="cursor: default;" width="89"> </td> <td style="cursor: default;" width="85">
    08.00 - 12.00 น. ​
    </td> <td style="cursor: default;" width="396"> มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ประสานมิตร </td> <td style="cursor: default;" width="35">
    0
    </td> <td style="cursor: default;" width="42">
    </td> <td style="cursor: default;" width="42">
    </td> </tr> <tr bgcolor="#F0F0FF"> <td style="cursor: default;" width="89"> </td> <td style="cursor: default;" width="85">
    13.00-15.30 น. ​
    </td> <td style="cursor: default;" width="396"> โรงเรียนเจ้าพระยาวิทยาคม </td> <td style="cursor: default;" width="35">
    0
    </td> </tr> <tr bgcolor="#FFFFDF"> <td style="cursor: default;" width="89"> </td> <td style="cursor: default;" width="85">
    6.30 - 10.30 น. ​
    </td> <td style="cursor: default;" width="396"> สวนจตุจักร (นาฬิกาดิน) </td> <td style="cursor: default;" width="35">
    0
    </td> </tr> <tr bgcolor="#F0F0FF"> <td style="cursor: default;" width="89"> </td> <td style="cursor: default;" width="85">
    9.00 - 16.00 น. ​
    </td> <td style="cursor: default;" width="396"> ศูนย์ฝึกอบรมเมืองวัฒนธรรม เหลาจื่อเต้าเต๋อซิ่นซีสากล </td> <td style="cursor: default;" width="35">
    0
    </td> </tr> <tr bgcolor="#FFFFDF"> <td style="cursor: default;" width="89"> </td> <td style="cursor: default;" width="85">
    06.30 - 09.30 น. ​
    </td> <td style="cursor: default;" width="396"> สวนหลวง ร.๙ </td> <td style="cursor: default;" width="35">
    0
    </td> </tr> <tr bgcolor="#F0F0FF"> <td style="cursor: default; background-color: rgb(249, 200, 251);" width="89"> </td> <td style="cursor: default; background-color: rgb(249, 200, 251);" width="85">
    6.30-10.30 ​
    </td> <td style="cursor: default; background-color: rgb(249, 200, 251);" width="396"> วัดอินทรารามวรวิหาร </td> <td style="cursor: default; background-color: rgb(249, 200, 251);" width="35">
    0
    </td> <td style="cursor: default; background-color: rgb(249, 200, 251);" width="42">
    </td> <td style="cursor: default; background-color: rgb(249, 200, 251);" width="42">
    </td> </tr> <tr bgcolor="#FFFFDF"> <td width="89"> </td> <td width="85">
    07.00-9.00 น. ​
    </td> <td width="396"> อุทยานเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี </td> <td width="35">
    3
    </td> <td width="42">
    </td> </tr> <tr bgcolor="#F0F0FF"> <td width="89"> </td> <td width="85">
    7.00 - 11.00 น. ​
    </td> <td width="396"> สวนเฉลิมพระเกียรติ์ เกียกกาย </td> <td width="35">
    0
    </td> </tr> <tr bgcolor="#FFFFDF"> <td width="89"> </td> <td width="85">
    8.00 - 12.00 น. ​
    </td> <td width="396"> มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ประสานมิตร </td> <td width="35">
    4
    </td> </tr> <tr bgcolor="#F0F0FF"> <td width="89"> </td> <td width="85">
    8.30 - 17.00 น. ​
    </td> <td width="396"> โรงเรียนสตรีภูเก็ต </td> <td width="35">
    3
    </td> <td width="396"> หมู่บ้านชวนชื่นพาร์ควิลล์ </td> <td width="35">
    0
    8.00 - 11.00 น. ​
    </td> <td width="396"> สรรพากร สำนักงานใหญ่ </td> <td width="35">
    0
    7.00 น. – 11.30 น. ​
    </td> <td width="396"> คณะแพทย์ศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดี </td> <td width="35">
    0
    6.15 - 9.30 น. ​
    </td> <td width="396"> หมู่บ้านชัยพฤกษ์ (บางบัวทอง) </td> <td width="35">
    0
    8.00 - 11.30 น. ​
    </td> <td width="396"> มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ </td> <td width="35">
    0
    6.30 - 9.00 น. ​
    </td> <td width="396"> สนาม Golden Goal Football Club </td> <td width="35">
    0
    วันที่ 21-23 มกราคม 2554 ​
    </td> <td width="396"> ศูนย์อบรมเหลาจื่อเต้าเต๋อซิ่นซีสากล </td> <td width="35">
    0
    6.30 - 9.30 น. ​
    </td> <td width="396"> จุดรำมวยสวนจตุจักร </td> <td width="35">
    0
    </td></tr></tbody></table>​
    </td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table>

10. wariya251

wariya251 สมาชิกใหม่

วันที่ 28 คงอยู่ที่เยอรมันนีค่ะ ไม่ใช่ไม่เชื่อคุณอัญญาสิทธิ์นะคะ แต่มีความจำเป็นจริงๆ ถ้าพอมีบุญอยู่บ้างก็ขอให้มีโอกาศได้แก้วพระรัตนตรัยไว้บูชา แล้วแต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์และคุญอัญญาสิทธิ์จะเห็นสมควรค่ะ

กราบอนุโมทนาบุญกับคุญอัญญาสิทธิ์และหมู่คณะทุกคนค่ะ

11. dang_sa

dang_sa Active Member

รบกวนถาม คุณอัญญาสิทธิ์ อีกทีนะคะ ถ้าเกิดภัยพิบัติขึ้น คิดว่าจะอพยพไปอยู่ที่ อ.เชียงยืน จ.มหาสารคาม ไม่ทราบว่า พอจะปลอดภัยมั๊ยคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอคุณพระคุณเจ้าคุ้มครองทุกท่านให้ปลอดภัยนะคะ

12. Aunyasit

คุณ Dearaker :- 1.ถึงเวลานั้นสนามบินสุวรรณภูมิจะไม่มีที่ปลอดภัยครับ ถ้าไม่หนีออกจากสนามบินก็ต้องไปอยู่ในน้ำครับ
    2. หากอยู่แปดริ้ว ควรหาที่สูงๆอยู่ เช่นตามภูเขาที่ใกล้ที่สุดครับ
    3.หากให้มหาพายุมาก่อนแล้วจะไปโคราช คงจะหาทางไปไม่ได้แล้วครับ ว่าแต่ผู้ที่ประสบกับเหตุการณ์โดยตรง จะมีน้อยคนมากที่มีชีวิตรอดโดยไม่สติวิปลาสครับ

คุณ Jaynarol :- หากมาเครื่องบิน ถึง จ. อุดรธานีในตอนค่ำๆ รถตู้จากสนามบิน ไป จ. หนองคาย คงจะหมดระยะเวลาเดินรถแล้ว ทางเลือกที่มีก็คือ เช่ารถจากสนามบินขับไป จ. หนองคาย หรือหาคนมารับ หากเช่ารถจากสนามบินขับไป จ. หนองคาย เมื่อขับรถออกจากสนามบินแล้วให้เลี้ยวซ้าย ไปหน่อยนึงเจอไฟเขียวไฟแดงให้เลี้ยวขวา จากนั้นขับตรงไปเรื่อยๆ ผ่านประมาณ 4 สี่แยกไฟแดงแล้วจะเจอแยกที่มีป้ายเขียนไป จ. หนองคาย เลี้ยวตามป้ายไปแล้วขับตรงอย่างเดียวจนถึงสี่แยกเมืองหนองคาย(ที่มีพญานาคคู่อยู่ตรงซุ้มสี่แยก) ให้เลี้ยวขวาไปอีกประมาณ 20 กม. ก็จะถึงถนนทางเข้าพุทธสถานฯ (จะมีป้ายบอกทาง ตามแผนที่ครับ) ขับตรงไปอีกประมาณ 1 กม. ก็ถึงพุทธสถานครับ

คุณ dang sa :- ผมจะหาแนวทางในการแก้ปัญหา สำหรับญาติธรรมที่ไม่สามารถจะมารับลูกแก้วได้ด้วยตนเองว่าจะทำอย่างไร หากส่งทางไปรษณีย์จะสมควรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจะอนุญาตหรือไม่ แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  13. Brand

Brand Active Member

สวัสดีคับคุณ Aunyasit

วันที่ 21/4/55 เวลา 10.38 ได้โอนเงินไปร่วมทำบุญมูลนิธิพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ เป็นจำนวนเงิน 600 บาท ครับ
    และผมมีความประสงค์ที่จะขอแก้วพระรัตนตรัยไว้บูชาด้วยครับ ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

14. ปารามิตราราชาวดี

ปารามิตราราชาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

PM ให้ที่อยู่คุณอัญญาสิทธิ์ เพื่อขอรับลูกแก้วไปแล้วนะคะ ขอถามที่ บริเวณ สาริกา นางรอง(มีเขื่อนท่าด่านอยู่ด้วย) ติดเขาใหญ่ ที่อยู่ในเขต จ.นครนายก และบริเวณติดเขาใหญ่ จ.ปราจีน ปลอดภัยมั้ยคะ เพราะดูแล้วยังไม่มีใครถามเลย

15. พ้นเกิด

พ้นเกิด Active Member

14 ธันวาคม 2005
    หลังจากเกิดภัยพิบัติแล้วคณะผู้ปกครองไม่แน่ว่าอาจเสียชีวิตทั้งหมด เพราะประมาทหนีไม่ทัน แล้วใครจะเป็นคนออกคำสั่งในประเทศเราละครับ หรือจะอยู่กันแบบปกป้องตัวเองกันไป คล้ายหนังMAD MAX ของเมลกิ๊บสัน
    ถ้ามันแรงขนาดภาคใต้เหลือเป็นเกาะแก่ง ใครมาออกคำสั่งผมเองคงไม่ฟังแล้วละ นอกจากเอาปืนมาจี้ให้ทำ

16. nicklc2

nicklc2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ รบกวนอีกนิดนึงครับ หากดูจากแผนที่แล้ว มีที่ไหนพอจะหลบภัยได้บ้างครับที่ใกล้ๆ houston, texas

17. Aunyasit

คุณ Sonk :- ทั้งสองที่ไม่น่าอยู่ครับ น้ำจะทะลักจากเขื่อนมาท่วมทั้งสองที่แล้วก็กวาดเอา บ้านเรือน ทรัพย์สิน สัตว์เลี้ยง ไปกับน้ำครับหากจำเป็นต้องอยู่ให้ไปอยู่ที่ระดับความสูงจากระดับพื้นดินปัจจุบันไม่ต่ำกว่า 5 เมตร ครับ และก็จะโดนผลกระทบจากแผ่นดินไหวด้วยครับ
    <O:p
    คุณ ปารามิตราราชาวดี :- บริเวณ สาริกา นางรอง(เขื่อนท่าด่าน) ติดเขาใหญ่ที่อยู่ในเขต จ.นครนายก ไม่แนะนำครับ ยิ่งใกล้เขื่อนยิ่งอันตรายและบริเวณติดเขาใหญ่ จ.ปราจีน จะปลอดภัยกว่าครับ<O:p
    <O:p
    คุณ Brand :- หลังจาก 28 เม.ย. จะจัดการเรื่องแจกลูกแก้วให้กับญาติธรรมครับ

คุณ nicklc2 :- ลองดูแถวเนินเขา ที่ใกล้ที่สุดในย่านนั้นนะครับ<O:p

18. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

มีใครอยู่ทางชลบุรี จะเดินทางไปทำบุญ วันที่ 28 นี้บ้างครับ อยากติดรถไปด้วยครับ

19. CHEQ

CHEQ Active Member

ผมร่วมทำบุญกับพุทธสถานฯ ผ่านเวบบอร์ดนี้ ลำดับที่ 1061 หน้า 54 หากสิ่งศักดิ์สิทธิ์อนุญาตผมจะขอรับลูกแก้วพระรัตนตรัยด้วยครับ ที่อยู่ ผมแจ้งทางเมล์คุณ Aunyasit ไว้แล้วครับ

20. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบพระคุณมากครับ ผมก็เดาๆเอาเอง อย่างที่อาจารย์ให้ความเห็นน่ะครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันผิดสังเกตุอย่างไรก็ไม่รู้

สาธุในบุญของอาจารย์ด้วยครับ