การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. june_cl

june_cl เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอรบกวนเรียนถามว่าอำเภอป่าซาง จังหวัดลำพูน จะปลอดภัยหรือไม่คะ (บริเวณตรงข้ามที่ว่าการอำเภอป่าซาง)

2. wee2010

wee2010 เป็นที่รู้จักกันดี

กลางวันเป็นกลางคืนตามคุณอัญญาสิทธิ์บอกคงจะประมาณนี้ จะได้สังเกตุกัน
    พายุถล่มอาร์เจนตินา เปลี่ยนกลางวันเป็นกลางคืน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2012
  3. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    อยากถามเหมือนกันแต่ ไม่รู้ว่าจะรู้ไปทำไม(โดยส่วนตัวนะคะ) ขอติดตามอ่านดีกว่าเป็นความรู้ค่ะ

4. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ kaninw :- อนุโมทนาด้วยครับ อ.ศีขรภูมิ จ.สุรินทร์ แรกๆจะน้ำท่วมและเสียหายมากจากมหาพายุครับ หากผ่านไปได้แล้วก็พอจะอยู่ได้ครับ แต่จะขาดแคลนปัจจัยดำรงชีพถ้าไม่ตุนไว้ก่อน

คุณ janpa :- อ.สันทรายและ อ.เมือง จ. เชียงใหม่ ในช่วงแรกของภัยพิบัติน้ำจะท่วมบ่าและไหลแรง (ไม่เกิน 1 เดือน)ส่วน อ.แม่วางจะกระทบจากน้ำน้อยหน่อยปลอดภัยกว่า อ.สันทรายและ อ.เมือง แต่โดยรวมทั้งจังหวัดเชียงใหม่จะเกิดแผ่นดินไหว ดินไหล่เขาพังทลายและแผ่นดินแยกหลายที่
    และจะตามมาด้วยโรคระบาด และบางพื้นที่(ที่สูง)จะหนาวจัดด้วยครับ ช่วงแผ่นดินไหวควรหาเต็นท์อยู่ในที่โล่งๆครับ

คุณ buddhpunjat :- อ.ทุ่งหัวช้าง จ.ลำพูน จะมีน้ำไหลท่วมบ่าเป็นบางพื้นที่ในช่วงสั้นๆ และจะกระทบจากแผ่นดินไหวด้วยครับ แต่จะไม่เสียหายมากเท่าใน จ. เชียงใหม่

คุณ Puwadolk :- อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง น้ำจะท่วมบ่าและไหลแรง แต่จะท่วมอยู่ไม่นาน และก็มีแผ่นดินไหวกระทบบ้างแต่ไม่รุนแรงมาก พออาศัยอยู่ได้ครับให้อยู่ห่างจากทางน้ำไหลและหาที่ปลอดภัยอยู่ชั่วคราวในช่วงที่เกิดแผ่นดินไหว

คุณ yokkry :- จังหวัดตาก โดยรวมไม่ค่อยจะปลอดภัยครับ น้ำจะไหลท่วมบ่ารุนแรง และจะมีแผ่นดินไหวและแผ่นดินแยกด้วยครับ

คุณ pm :- อ.ฉวาง กับ ต.ช้างกลาง อ.ช้างกลาง จ.นครศรีธรรมราช ตามที่สูง เช่น ตามเนินเขาก็พอจะอาศัยอยู่ได้ครับ แต่พื้นที่ส่วนใหญ่จะจมน้ำเพราะแผ่นดินจะทรุดลงในน้ำครับ

5. boon04

boon04 Active Member

26 สิงหาคม 2011
    ขอรบกวนถามคุณ aunyasitกรุงเทพและปริมนฑนจมหมดเลยหรือเปล่าคะ่ขอบคุณคะ่

6. ออร์กะ

ออร์กะ เป็นที่รู้จักกันดี

ธรณีสูบยักษ์สูบ ....ของออร์กะ เพิ่มข้อมูลล่าสุดครับ ลองพิจารณาดูครับ ขอบคุณครับ อ อ ร์ ก ะ

7. wariya251

wariya251 สมาชิกใหม่

ขอบคุณค่ะ เราคงเป็นอยู่คนเดียว

ขอบคุณค่ะ
    ใช้ Firefox ค่ะ หน้าอื่นเปิดได้หมด แต่หน้าเปิด 38 ไม่ได้ แปลกดีเหมือนกัน

ตอนนี้เปิดได้แล้วค่ะ ใช้ Midori เปิดค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2012
  8. shela

shela เป็นที่รู้จักกันดี

เมตตาบอกให้ทราบด้วยคนค่ะ จะไม่เผยแพร่ต่อที่ไหนค่ะ

9. shela

shela เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ จะไม่เผยแพร่ต่อที่ใด จะพยายามอย่างที่ท่านปู่เมตตา แต่ทว่าทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับกรรมว่าจะถึงหรือไม่ สาธุค่ะ

10. bluecrescent

bluecrescent Active Member

สอบถามหน่อยครับ อยากรู้เพิ่มเติมครับ พื้นที่ในส่วนใดของจังหวัดนครศรีธรรมราชปลอดภัยมั้งครับ

11. อุดมสุข

อุดมสุข สมาชิกใหม่

ขอสอบถามคุณอัญญาสิทธิ์ช่วยตอบพื้นที่ข้างต้นชี้แนะเป็นแนวทางด้วยคะ

12. Aunyasit

คุณ bluecrescent :- ส่วนใหญ่ที่ปลอดภัยใน จ. นครศรีธรรมราช จะอยู่แถวภูเขาครับ เช่น แถวเขาหลวง เขาเหมน เป็นต้น ส่วนในเมืองนครฯนั้น เท่าที่รู้เห็นนั้น พระธาตุนครฯนั้นถูกล้อมรอบด้วยน้ำแทบไม่มีสิ่งก่อสร้างอื่นเหลืออยู่เลยครับ

คุณ shela :- สิ่งศักดิ์สิทธิ์ล้วนเมตตา มหาเมตตาทั้งนั้นครับ ที่จริงหลายๆพระองค์ท่านก็มาเตือนเรื่องภัยพิบัติครับ แต่ทุกๆพระองค์ก็จะไม่ก้าวล่วงในสิ่งที่ปู่อชิตะท่านเมตตาบอกไว้ แต่ทุกพระองค์ก็บอกให้เตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อมสำหรับภัยพิบัติ ทั้งปู่ขาวมหาราช(พระพุทธเจ้าวิปัสสี) พระกกุสันโธ พระโกนาคม พระศรีอริยเมตตรัย และปู่ทวด ท่านก็มาเตือนเรื่องภัยพิบัติทั้งสิ้น โดยเฉพาะคำสอนอันลึกซึ้งที่แต่ละพระองค์เมตตาสอนตามวาระต่างๆ รวมทั้งเกร็ดต่างๆเกี่ยวกับการสร้างบารมีในพระพุทธศาสนาล้วนเป็นสิ่งสูงค่า ส่วนเรื่องอื่นๆที่ท่านเมตตาบอกกล่าวถือว่าเป็นเรื่องเฉพาะตนและเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับท่านผู้ทรงบารมีท่านอื่นๆ ที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านบอก ถือว่าท่านเมตตาสอนเฉพาะตน ผมจะเปิดเผยเท่าที่จำเป็นเท่านั้นครับ

คุณ boon04 :-กรุงเทพและปริมณฑล รวมทั้งอยุธยา จมมิดไม่มีเหลือครับ

คุณ june_cl :- อ.ป่าซาง จ.ลำพูน จะมีสภาพคล้ายกันกับ อ.ทุ่งหัวช้าง จ.ลำพูน ที่ผมตอบไปก่อนหน้านี้แล้วครับ

ขอบคุณ คุณ wee2010 ที่นำตัวอย่างฟ้ามืดกลางวันเป็นกลางคืนมาให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

13. Plapersia

Plapersia เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านของจังหวัดอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่หน้า 25-26 นะค่ะ #เครดิตคุณ diya ค่ะ:cool:

14. Aunyasit

คุณ อุดมสุข :- ต.ผานกเค้า อ.ภูกระดึง จ.เลย ปลอดภัยครับ ส่วน บางนา-กม4.5 อยู่ในเขตอันตรายครับ คลื่นจะมาทางนั้นด้วยครับและรวมไปถึงสนามบินสุวรรณภูมิด้วย ถ้าถึงเวลานั้นจะไม่สามารถใช้สนามบินได้ครับ วันที่ฟ้ามืดเครื่องบินทุกชนิดไม่สามารถบินได้ครับ

15. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามว่าที่ อ. วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว ปลอดภัยใหมคะ

16. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ขอรบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ คือ นับจากฟ้ามืด อย่างช้านานเท่าไรถึงจะออกจาก กทม. ได้ทันท่วงทีครับ อีกประการคือเส้นทางไหนที่จะปลอดภัยในการออกจากกทม. เพื่อไปพื้นที่ปลอดภัยทางเหนือหรืออิสาน และสภาพบ้านเมืองหลังจากนั้นจะอยู่กันแบบไร้การปกครองจากส่วนราชการ ทุกคนต้องช่วยเหลือตัวเองไปอีกนานเท่าไรครับ จึงขอเรียนถามและขอบพระคุณที่ตอบมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ

17. wachirawich

wachirawich สมาชิกใหม่

ได้อ่านแล้ว ขอบพระคุณ คุณ Aunyasit มากครับ

รบกวนอยากถามคุณ Aunyasit ว่าที่ ต.บ้านเพชร อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ ปลอดภัยมั้ยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

18. Aunyasit

คุณ kratium :- อ. วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว ไม่ปลอดภัยเพราะเป็นทางผ่านของมหาพายุครับ

คุณ ยาล้างตา :- นับจากฟ้ามืด อย่างช้าไม่เกิน 8 ชม.จะต้องออกจาก กทม. ถ้าเกินนั้นความปลอดภัยจากภัยพิบัติจะน้อยลงเรื่อยๆครับ สำหรับเส้นทางที่จะไปทางภาคอีสานนั้นก็ไปได้ทุกทางครับ แต่ยิ่งนานไปการเดินทางก็จะยิ่งโกลาหลมากขึ้น บางคนจะขับรถมาด้วยความกลัวหรือขาดสติ การเดินทางบนท้องถนนก็จะไม่ปลอดภัยและไม่ราบรื่นครับ

สภาพบ้านเมืองหลังจากภัยพิบัติจะอยู่กันแบบไร้การปกครองจากส่วนราชการ(เพราะระบบราชการก็จะหายไปกับภัยพิบัติ) จึงต้องเริ่มต้นกันใหม่ ทุกคนต้องช่วยเหลือตัวเองไปอีกเป็นปีครับ การเป็นอยู่จะอยู่กันเป็นกลุ่มๆอย่างเกื้อกูล เอื้ออาทรและแบ่งปันกัน ซึ่งคนดี มีศีลธรรมก็จะสามารถอยู่ร่วมกันอย่างสันติได้ครับ

คุณ wachirawich :- อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ ตามที่ดอนและที่สูงค่อนข้างปลอดภัยครับ แต่ในส่วนของที่ราบ น้ำจะท่วมขังเป็นเวลานานเป็นเดือนๆครับ

19. toplus99

toplus99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามคุณ Aunyasit ให้หายข้องใจหน่อยเถอะครับ

ว่า รูปแบบขององค์พระพุทธรูป ที่จัดสร้างในยุคภัยพิบัติทำไม?
    จึงมีรูปแบบพุทธลักษณะ..เป็น พระแก้วมรกต

และ พระแก้วมรกต กับพระอินทร์ เกี่ยวข้องกับภัยพิบัติ หรือไม่/อย่างไร?

รอฟังคำตอบอยู่ครับท่าน ขอบคุณครับ..

20. yutthana promnaimuang

yutthana promnaimuang เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2005
    มีนัยครับเพราะที่ศรีสะเกษหลวงปู่เณรคำก็สร้างพระแก้วใหญ่ที่สุดในโลกครับ
    และจัดสร้างวิหารใหญ่มากๆ เหมือนเตรียมช่วยเหลือผู้คนอพยพ