การล่วงรู้และมองเห็นอนาคต ใครมีประสบการณ์ด้านนี้บ้างคะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย chayanat, 22 เมษายน 2011.

1. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    เห็นอนาคตก่อนล่วงหน้า แล้วช่วยอะไรไม่ได้แบบเนี๊ยะ ถ้าเป็นดิชั้นคงรู้สึกผิดน่าดู..... เฮ้อ... ขอไม่เห็นดีกว่าค่ะ ><! :cool:

2. chayanat

chayanat สมาชิก

19 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณคะ COME&Z ใช่คะ ดิฉันติดอยู่กับความรู้สึกผิดอย่างไม่ให้อภัยชีวิตตัวเองเลยในช่วง 2 สัปดาห์แรก ไปวัดทำบุญตั้งแต่เช้า แล้วเดินมาที่ตลาดอีกรอบ รอพระสงฆ์ท่านมาใส่บาตรอีกรอบ สายมาก็ไปวัดทำสังฆทานอีก สวดมนต์ ทำบุญทำทาน แต่ท้ายที่สุดในมโนสำนึกของดิฉันตั้งแต่เด็กจนโต คุณพ่อจะสอนอยู่เสมอว่า เกิดแก่เจ็บตาย เป็นเรื่องธรรมดา และหากวันไหนที่ท่านล้มเข้าโรงพยาบาลเท่ากับว่านั้นคือวันตายของท่าน ประโยคสุดท้ายที่ท่านพูดกับดิฉันทางโทรศัพท์ "ไม่ต้องเป็นห่วงเตี่ยนะ"
    ด้วยเหตุนี้ที่ดิฉันไม่ได้ทำอะไรเลยในวันนั้น ไม่ได้คิดว่าสิ่งที่ตัวเองเห็นมันจะเป็นจริง ดังนั้นต่อไปดิฉันจึงต้องใช้ชีวิตอยู่อย่างมีสติพิจารณา สิ่งที่จะทำได้เพื่อคุณพ่อก็คือการเป็นคนดีอย่างที่ท่านเป็น

3. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    อยากบอกว่า...."เข้าใจ"คุณค่ะ^_^ คุณเข้มแข็งจัง คุณพ่อคุณต้องภูมิใจในตัวคุณมากแน่ๆเลยค่ะ บุญรักษาค่ะ(k)(k)

4. chayanat

ขอบคุณคะ (k)

5. chayanat

หลายสิ่งหลายอย่างมาจากการทำนายทายทัก เมื่อเดือนกรกฎาคม 2551 วันนั้นมีพี่สาวซึ่งรักนับถือเป็นญาติกันคะ มีน้องชายที่ออกแนวเพศที่ 3 และกลุ่มเพื่อนของเขาจะไปดูหมอกับพ่อปู่ อยู่ที่เชียงใหม่ ซึ่งอีกวันดิฉันต้องเดินทางมากรุงเทพเพื่อเริ่มงานใหม่หลังจากตกอับ:'( แต่พี่สาวก็บอกว่าแม่นนะไปดูเถอะ ปกติเป็นคนที่ไม่เชื่อเรื่องพวกนี้แต่ด้วยคำพูดมากมายเลยตัดสินใจไป ออกเดินทางไปถนนเส้นพร้าว กว่าจะไปถึงตามนัดคือบ่ายโมง ไปนั่งรอแล้วก็หลับรอที่ตำหนัก เพราะว่าท่านไปตั้งศาลบนดอยไหนไม่ทราบ จนห้าโมงเย็นกลับมา เราไปกันเกือบสิบคน ท่านทักแต่ละคนก็ต้องทำพิธีสารพัดซึ่งต้องจ่ายเงินซื้อของทำ ใจของดิฉันขณะนั้นคิดไม่ดีคะ ว่าเป็นธุรกิจจัง ไม่ละไม่เชื่อไม่ทำ ก็ไปเข้าห้องน้ำ กะว่าจะไม่ดูเด็ดขาด แต่อีกใจก็กลัวเขาว่า มาด้วยกันทำไมไม่ดู เดี๋ยวเป็นแกะดำ ท้ายที่สุดเฮ้อ! ดูก็ดู แต่ถ้าให้ทำอะไรก็บอกไปว่าค่อยทำทีหลัง พอถึงตอนทำนายปรากฏว่า ไม่ได้ทำอะไรเลย ทุกคนได้ทำหมด ยกเว้นดิฉันคนสุดท้ายที่ไม่ได้ทำ เริ่มโวยวายในใจคะ พ่อปู่คะ หนูมีเคราะห์มากๆ ช่วยคนสารพัดทั้งบริษัท ทั้งตระกูลเขา พอกลับมารวยไม่จ่ายเงินเดือนให้หนู ชีวิตหนูทำแต่สิ่งดี ทำไมเป็นแบบนี้ สารพัดคะ พ่อปู่ก็พูดว่า มันเป็นเคราะห์กรรมที่ท่านให้ลงมาจากที่สูง สารพัดที่ท่านพูด แต่ดิฉันก็ไม่ยอม ( ทีอย่างนี้ 55 อยากจะทำคะ นี้แหละมนุษย์ ) พ่อปู่ก็เงียบสักพักหันหน้าไปด้านข้างคุยกับใครไม่ทราบได้เป็นภาษาที่ฟังไม่รู้เรื่องคะ แล้วหันหน้ามาบอกดิฉันว่า ดิฉันมีองค์พระแม่กวนอิมปางพันมืออุ้มมาแต่ชาติกำเนิด จึงไม่เป็นไร นี้เป็นช่วงของกรรมเท่านั้น...อีกมากมายที่ท่านบอกมา แล้วสักวันดิฉันจะเข้าใจคำว่าเบิกเนตร นี้เป็นครั้งแรกที่ดิฉันได้รู้จักกับคำว่าองค์กวนอิมพันมือคะ ดิฉันก็ยังหัวเราะในใจอย่างไม่เชื่อ วันรุ่งขึ้นก็เดินทางมากรุงเทพคะ ตลอดระยะเวลาที่นั่งบนรถทัวร์ ใจก็ครุ่นคิด ถึงชะตากรรมตัวเอง เฮ้อ ไม่ได้นั่งรถทัวร์มาเกือบ 6 ปี แล้วก็คิดถึงคำพ่อปู่ อุ้มมาแต่เกิด ชักจะลังเลเชื่อดีไหมน๊า แล้วรู้ได้อย่างไร พี่สาวก็มาด้วยครั้งแรกไม่มีใครรู้เรื่องชีวิตของเรา คะ ดิฉันเป็นลูกคนไม่มีเงิน สมัยนั้นเรียกว่า จน ก็ว่าได้ แต่คุณพ่อรับดิฉันเป็นลูกบุญธรรมตั้งแต่เกิด ก็เลยไม่เคยพบกับคำว่าลำบากคะ...( ถ้าไม่อ่านหนังสือหลับซะก่อน เดี๋ยวจะมาเล่าต่อนะคะ )

6. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

เรื่องต่อไปนะครับทุกท่าน

เรื่องนี้เป็นเรื่องสมัยเด็กครับ สมัยมัธยม ผมเรียนอยู่ที่สตรีวิทครับ ผมเห็นภาพว่ามีเพื่อนอยู่คนนึงตรับ จะมาเขียนกระดานดำว่า"ดำรง" สุดท้ายถัดจากนั้นประมาณ 3 นาที มันมาเขียนว่า ดำรง จริงๆครับ ซึ่งมันเป็นชื่อของพ่อเพื่อนอีกคน

แต่ความจริงไม่ได้เขียนว่า"ดำรงหรอกครับ" มันเขียนคำว่าดำแล้วมีลูกศรชี้ลง
    ซึ่งผมก็เห็นภาพเป็นอย่างนั้น

ถ้าใครจะถามว่าผมฝึกวิชาอะไร ผมก็จะบอกว่า ผมฝึกกสิณแสงสว่างครับตั้งแต่ด็กแล้ว ก็จะเห็นภาพลักษณะแบบนี้ประจำครับ ถ้าใครแสวงหาวิชาแบบนี้ก็ขอแนะนำกสิณครับ ใช้ได้ผลจริงๆ ไม่ได้โม้..............

7. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

ขอบคุณมากครับที่ชอบข้อความผม

จริงๆแล้วผมก็ไม่อยากให้ใครโกรธหรอกครับ อยากให้คลายเครียดมากกว่า

ผมอยากจะบอกว่าการเห็นอนาคตล่วงหน้าเป็นเรื่องที่ฝึกกันได้ครับ ไม่อยากให้เครียด พอฝึกแล้วมันเห็นจริงๆครับ

ถ้าใครอยากฝึกผมยินดีสอนครับ แต่อย่าให้สอน ผ่าน MSN เพราะมันจะสอนกันมือหงิก

ถ้าใครสนใจก็ลงชื่อไว้นะครับ ยินดีสอน แล้วเดี๋ยวจะนัดเจอกันอีกทีครับ

------ผมมีกฎอยู่ข้อเดียวครับ ทุกสิ่งทุกอย่างจะได้มาย่อมมีการแลกเปลี่ยนที่เท่าเทียม ถ้าอยาก ได้วิชา ก็เตรียมใจที่จะแลกเปลี่ยนมาด้วยแล้วกันครับ----------

8. Dont"

Dont" สมาชิก

25 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมเคย ฝันว่า ปากซอยเข้าบ้าน มีป้าย เตือนรถไห้ "ขับช้าๆระวังเด็ก" มาปักไว้ เพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยมี

2-3วันไห้หลัง ผมกลับไปบ้านผม [ปกติอยู่บ้านแฟน] ผมก็เจอป้ายนั้นจริงๆ ทั้งสี และรายละเอียด เหมือนในฝันเหลือเกิน

9. chayanat

เมื่อดิฉันมาทำงานกรุงเทพได้สัก 2 เดือน พี่สาวคนสนิทก็ตามมาพักด้วยเนื่องจากแชทจนได้แฟนคนต่างชาติและรอทำวีซ่าไปอเมริกา เราก็พากันไปซื้อสังฆทาน ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามีวัดที่ไหนใกล้ ตั้งแต่มาก็เช่าห้องพักติดกับที่ทำงาน ดิฉันก็เริ่มเมียงมองในร้านสังฆภัณฑ์มีองค์กวนอิมอย่างที่พ่อปู่บอกไหม เจ้าของร้านก็ถามอยากได้พระอะไร ดิฉันก็บอกไป เขาก็บอกว่า จากนี้ไปไม่ไกลมีตำหนักเจ้าแม่กวนอิมปางพันมือ ดิฉันก็อึ้งมาก เพราะก่อนเดินทางมาคำพูดพ่อปู่ยังติดอยู่ในหัว แล้วนี้มาทำงานเช่าห้องพักก็อยู่ภายใต้ร่มเงาขององค์ท่านอีก คะ นี้คือ จุดเริ่มต้นของชีวิตดิฉัน ที่มาเกี่ยวข้องกับสิ่งที่ไม่อาจหาคำตอบได้ด้วยตาเห็น...ดิฉันไปกราบไหว้องค์พระแม่กวนอิม...จากนั้นพี่สาวก็เดินทางไปอเมริกา...คืนหนึ่งดิฉันหลับก็ได้ยินเสียงสวดมนต์แล้วตัวเองก็สวดได้ในฝัน ตื่นมาก็ยังสวดได้อีก ณ ขณะนั้น แต่หลังจากนั้นก็จำไม่ได้ไม่รู้ว่าคืออะไร...แล้วก็มีเหตุการณ์มากมายและพลิกชีวิตดิฉัน สามารถเช่าตึกแถวอยู่แถวๆ สี่แยกวังหินได้ มาอยู่กรุงเทพครบ 1 ปีของความไม่มีอะไร ชีวิตเริ่มดีขึ้น ดิฉันไม่ได้หางานอื่นทำ อยู่เฉยๆ ก็มีคนมาจ้างงาน บางทีพูดแนะนำนิดหน่อย เขาก็จ่ายให้หลายหมื่นบาท หรือหลักแสนบาท แต่ชีวิตก็แค่กินข้าว ดังนั้นเงินที่ดิฉันได้มาจึงแบ่งไปทำบุญทำทานเป็นส่วนใหญ่ การเช่าพระตามที่เสียงที่ดังก้องในหัวบอกมาให้ไปไหนบ้าง และทุกเดือนต้องไปทำบุญโลงศพ ตึกแถวที่มาเช่าเจ้าที่ท่านก็แรงมาก ดิฉันนอนหลับท่านก็ปลุกให้ตื่นมาสวดมนต์ ดิฉันเริ่มสวดมนต์ที่นี้ และชีวิตดิฉันก็ได้สัมผัสถึงสิ่งเร้นลับมากมาย ซึ่งมารู้ภายหลังว่าคือ องค์ปู่เวชสุวรรณ ชีวิตของดิฉันเปลี่ยนแปลงไปจากที่มีเงินเดือนแค่จ่ายค่าห้องเช่ากินข้าวซื้อของใช้นิดหน่อย มีคนมาจ้างให้บินไปทำงานที่นครศรีธรรมราช ดิฉันก็ได้สัมผัสองค์พ่อจตุคาม ซึ่งดิฉันได้ไปรู้จักน้องคนหนึ่งที่นั้น เขาก็เซ้าซี้ถามเลขหวย ดิฉันก็ไม่รู้ว่าองค์ท่านลงบอกเลขน้องเขาไป ปรากฎว่าเลขออกจริงๆ แต่ไม่ถูก เพราะท่านบอก2ตัว แต่ไปเติมเลขซื้อ3ตัว ดิฉันได้เล่าให้คุณพ่อฟังถึงสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวดิฉัน ท่านเองก็ไม่เชื่อ กระทั่งดิฉันบอกท่านว่าได้ยินเสียงบอกเลขนี้คะ ท่านก็ไปซื้อ ปรากฎว่าถูก 5 ใบได้เงิน 2 หมื่นบาท :cool:ช่วงเวลานี้ดิฉันมักจะได้เดินทางไปไหว้พระสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองโดยที่ไม่ได้เสียเงินแต่ได้เงินได้เที่ยวเป็นประจำ...เจ้าของโรงแรมวิลล่าแห่งหนึ่งที่อ่าวนางจังหวัดกระบี่จ้างดิฉันไปทำงาน ดิฉันทำงานให้เขาคุ้มมากเขารับเงินจากลูกค้าครบถ้วนแต่จ่ายให้ดิฉันบางส่วนเบี้ยวค่าจ้างดิฉันไปอีกแสนกว่าบาท ดิฉันไม่โกรธนะคะ อนุโมทนาร่วมทำบุญไปกับชีวิตของเขาและครอบครัวคะ ชาติก่อนอาจติดหนี้เขาก็เป็นได้คะ ถือว่าดิฉันได้บินไปไหว้พระแม่กวนอิมที่วัดถ้ำเสือ ทั้งๆที่ดิฉันไม่เคยรู้ว่ามีองค์ท่านที่นั้น แต่ด้วยท่านอยากให้ไปดิฉันถึงได้มีโอกาส...จากชีวิตที่ไม่เคยเชื่อเรื่องเหล่านี้มาก่อน วันนี้ดิฉันน้อมรับด้วยใจที่เปิดกว้างคะ...และกล่าวได้ว่า เหลือเชื่อจริงๆคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2011
  10. SUGARSPAIN

SUGARSPAIN Active Member

ตลกนะคะ

11. SUGARSPAIN

สอนผ่าน Skype ได้มั๊ยคะ? พี่สอนได้จริง ๆ เหรอ?

12. SUGARSPAIN

ขอบคุณมากค่ะ.. จิตดิชั้นว่างจริง ๆ นะคะ ว่างในที่นี้คือ "ไม่ทุกข์" เเต่ละวันที่ผ่านไปของดิชั้นขอบอกว่ามีความสุขมาก ดิชั้นไม่มีศัตรูและก็ไม่ได้เกลียดใคร.. คนเกิดวันเสาร์เค้าว่าจิตแข็ง จริงมั๊ยคะ? แต่ดิชั้นก็เกิดวันเสาร์นะ

และอีกเรื่องที่ดิชั้นชอบเจอคือ "คิดสิ่งใดไว้ก็ได้สมปราถนา" คิดล่วงหน้าสิ่งใดไว้ก็จะทำได้สมความปราถนา (แต่จะต้องเป็นเรื่องที่ดี และไม่อยู่ในฐานของความโลภนะคะ) อย่างนี้เรียกว่าเห็นอนาคต (อนาคตเป็นจริงตามที่เราคิด)หรือเปล่าคะ?

13. SUGARSPAIN

หนูคนเชียงใหม่ค่ะ แล้วก็ศรัทธาในพระแม่กวนอิมมาก ๆ พี่จะสร้างองค์ท่านเมื่อไหร่ ที่ไหน ยังไงหรือคะ?

14. chayanat

น้อง SUGARSPAIN คะ ยินดีมากๆ ที่น้องศรัทธาในองค์ท่านนะคะ ก่อนหน้านี้พี่ไม่เคยรู้จักองค์ท่านคะ หากจำได้ก็รู้จักจากการดูวีดีโอทีวีหนังจีนตอนเด็กๆ เท่านั้นคะ และมารู้จัก ได้ยินคำว่าองค์กวนอิมปางพันมือก็ตอนที่ไปดูกับพ่อปู่ที่เชียงใหม่เมื่อปี 2551 ซึ่งท่านเป็นผู้หญิง พี่มารู้ภายหลังว่าที่เรียกพ่อปู่ เพราะเป็นร่างทรงของหลวงปู่แหวนคะ จากวันนั้นถึงวันนี้พี่ก็ไม่เคยกลับไปดูอีกนะคะ ให้ไปก็ไปไม่ถูกคะ เพราะกลุ่มน้องๆของพี่สาวที่สนิทกันพาไปคะ ด้วยความที่พี่ถูกสอนให้ทำอะไรบนความดี และเห็นคุณพ่อเป็นแบบอย่าง พี่นับถือทุกศาสนาที่สอนให้คนเป็นคนดี พี่ไม่เคยมีความรู้เกี่ยวกับองค์กวนอิมหรือเทพเจ้าองค์ใดเป็นพิเศษ ไม่ว่าท่านจะพยายามส่งสัญญาณใดๆให้พี่ พี่ก็จะลังเลสงสัยอยู่ตลอดเวลา ที่เป็นแบบนี้มันบังเอิญนะ หรืออ้างนั้นอ้างนี้ในใจอยู่เสมอ จนวันหนึ่งพี่ไปกินหมูกระทะกับน้องๆ ที่ทำงาน (งานที่ทำปัจจุบันขณะนั้น จะเข้าออฟฟิศก็ได้หรือไม่ไปก็ได้คะ) พี่นั่งอยู่แล้วเห็นตัวพี่เองนั่งกิน จากนั้นก็มีเสียงดังบอกว่า ให้เลิกกินเนื้อสัตว์ทุกชนิด แล้วจะให้งานที่ได้เงินมาก...พี่ก็หลุดกลับมาเป็นปกติ เล่าให้น้องคนหนึ่งฟัง จากนั้นพี่ก็เกิดความท้าทายอยากพิสูจน์อีกสักครั้ง ทั้งๆที่พิสูจน์มาหลายครั้งก็ได้คำตอบแล้ว ดังนั้นพี่จึงไม่ยอมออกจากบ้านไปไหนจนครบเดือนไม่ได้หางานที่ไหนด้วยคะ พอถึงเวลาก็มีคนมาให้งานคนรู้จักของคนรู้จักอีกทีโทรมาโอนเงินมาให้ขอให้ทำงานให้ คะ ปัจจุบันพี่ทำงานหลายที่แต่ละที่จ่ายเงินให้ไม่ต่ำกว่า 15,000 บาทต่อเดือน ตอนนี้ลาออกไปหลายที่แล้วคะ จะทำที่เดียวเนื่องจากเจ้าของที่นี้มอบกิจการให้ดูแลและหากสำเร็จก็จะให้เป็นหุ้นส่วนในกิจการอื่นๆที่จะทำต่อไปคะ ที่พี่กล้าเล่าเพราะเห็นน้องศรัทธามากๆ ในองค์ท่านคะ พี่ขอเอ่ยนามพระอาจารย์อีกท่านนะคะ องค์ปู่เวชสุวรรณคะ ขอกราบแทบพื้นดินเอ่ยนามองค์ปู่ท่านให้ทราบเป็นสาธารณะ เมื่อก่อนพี่ก็ไม่รู้จักเช่นกัน จนท่านมาปลุกจิตพี่บ่อยเป็นประจำ หากเล่าให้อ่านอาจจะดูเหลือเชื่อเกินไปแต่คนที่เป็นเพื่อนใหม่ๆ ในกรุงเทพ จะรู้เรื่องนี้กันดีคะ ทั้งหมดที่กล่าวมาถือเป็นความเชื่อศรัทธาส่วนบุคคลจากการได้รับพรและทุกสิ่งทุกอย่างบนพื้นฐานของการกระทำความดีนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2011
  15. นายเบทร์

นายเบทร์ Active Member

มันคือความจริงครับ
    .....................

16. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยนะครับ เห็นอนาคตจากความฝัน จะเป็นเหตุการณ์ที่บอกเป็นนัยยะ ซึ่งทำให้เรารู้ได้ว่าจะเกิดอะไรในอนาคต หรือไม่ก้เป็นภาพเหตุการณ์นั้นๆ เลยครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นการเตือนให้ระวังสิ่งที่จะเกิดขึ้น (กับคนอื่น) แต่ผลกระทบนั้นจะตกถึงเราด้วย ซึ่งเราสามารถรู้ได้ แต่ไม่สามารถยับยั้งไม่ให้เกิดเหตุกรณ์นั้นๆ ได้ทั้งหมดครับ เพราะเราทำได้แค่การเตือน แต่ถ้าคนๆ นั้น เค้าไม่เชื่อเรา หรือเค้าไม่สามารถทำอะไรได้ ก็ต้องปล่อยให้เป็นไปตามนั้นครับ

17. The Jude

The Jude เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010

ข้อนี้อธิบายเป็นสองแบบแล้วกัน

แบบแรกที่คุณคิดแล้วได้สมตามปราถนา เพราะแรงปราถนาของคุณมันแน่วแน่และเข้มแข็งพอที่จะดึงดูดสิ่งที่คุณปราถนาเข้ามาให้พบเจอและเป็นจริงได้ (คงเป็นเพราะคุณเป็นคนจิตแข็งและจริงจัง เวลาคิดอะไรกำลังของกระแสจิตจึงมีแรงมากพอ)

ส่วนแบบที่สอง คุณคงทำบุญมาเยอะน่ะครับ คุณเลยทำอะไรได้สมความปราถนา สิ่งศักดิ์สิทธิ์และบุญกุศลคงช่วยให้คุณได้สมตามที่คิดไว้

ต้องขอชมด้วยนะครับที่คุณบอกว่า การขอต้องเป็นเรื่องที่ดีและไม่อยู่ในฐานของความโลภ แสดงว่าคุณมีระดับสติในการแยกแยะสิ่งที่ดีและไม่ดีได้ดีทีเดียว มิน่าล่ะ ถึงได้สมปราถนาตั้งหลายครั้ง

อนุโมทนาครับ

18. chayanat

ขอบคุณนะคะ ที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ (deejai)

19. chayanat

SUGARSPAIN :cool: ขอบคุณนะคะ ที่ถามคำถามนี้คะ อาคารพาณิชย์หลังนี้อยู่ที่ตลาดสันติสุข บนถนนเส้นดอยสะเก็ดคะ ตรงข้ามหมู่บ้านฟลอล่าวิล ตอนนี้ให้เขาเช่าเปิดขายอะไหล่มั๊งคะ เพราะพี่ให้เพื่อนจัดการให้คะ สัญญาปีต่อปีคะ ปลายปีนี้พี่จะประกาศขายถ้าได้ราคาตามที่ตั้งใจนะคะ เพราะพี่ได้มองที่ดินแปลงหนึ่งไว้ที่จังหวัดแพร่คะ จำนวน 21 ไร่และส่วนองค์ท่านนั้นจะเป็นลักษณะองค์ยืนเด่นบนฐานบัวเท่าตัวคนคะ นั้นคือความตั้งใจคะ ส่วนพื้นที่ดินก็จะทำเป็นสวนหรือแปลงผักเพื่อให้คนที่อยากมาอยู่ดูแลองค์ท่านได้ใช้ทำมาหากินต่อไปคะ ก่อนหน้านี้พี่ถามตัวเองเสมอว่า ฉันจะทำได้เหรอ บ่อยครั้งคือความลังเลสงสัย แต่ท้ายที่สุดด้วยจิตสัมผัส...พี่หมดความสงสัยในตัวเองคะ
    ค่อยเล่าต่อนะคะ ด้วยอำนาจบุญบารมีแห่งองค์ท่านขอให้น้องพบแต่สิ่งที่เป็นมิ่งมงคลแห่งชีวิตนะคะ<!-- google_ad_section_end -->

20. chayanat

น้อง SUGARSPAIN ขอเล่าเพิ่มเติมนะคะ พี่คิดจะสร้างด้วยเงินของพี่เองทั้งหมด ซึ่งก็มาจากสิ่งที่พี่สูญเสียไปหมดแล้วแต่กลับได้คืนมาและองค์ท่าน...ขอละไว้ ในฐานที่เข้าใจนะคะ เวลาที่พี่ไปไหนองค์ท่านจะให้พี่แบ่งเงินส่วนหนึ่งสำหรับเช่าบูชาพระเก็บไว้และไปถวายวัดบ้างตามแต่โอกาส เพื่อนของพี่คนหนึ่งมักจะเบรคพี่ไว้เสมอว่าหยุดเช่าได้แล้ว มีพระดีๆ เก็บไว้ไม่กี่องค์ก็พอ แต่ผ่านไปสักระยะพี่ถึงได้เข้าใจ เมื่อเพื่อนๆในกลุ่มคนหนึ่ง กล่าวว่าแกจะสร้างเองโดยไม่ให้ใครทำบุญร่วมด้วยเลยเหรอ ทันใดนั้น พี่ถึงได้เข้าใจว่า ทำไมองค์ท่านถึงให้พี่เช่าพระเก็บไว้เวลาที่มีโอกาสไปสักการะบูชาตามสถานที่ต่างๆ หากใครมีจิตศรัทธาร่วมทำบุญก็จะมอบพระที่เคยเช่ามามอบให้ไปคะ ไม่ว่าร่วมทำบุญมากน้อย ขึ้นอยู่กับว่าองค์ท่านมอบให้ใครด้วยคะ เพราะว่าพระที่มีอยู่ บางองค์ก็เลี่ยมทองแท้เลี่ยมเงินแท้ไว้แล้ว ตรงนี้บางส่วนเช่ามาจากคุณสรัลทิพย์ซึ่งให้เช่าพระพร้อมกรอบทองแท้เงินแท้เท่านั้นคะ พระบางองค์ก็เป็นพระกรุ เช่น พระคงลำพูน พระนางพญา... ตรงนี้ต้องบอกว่าขึ้นอยู่กับวาสนา ว่าใครจะได้รับ และที่เล่ามาไม่ได้เปิดให้เช่าพระหรือประกาศให้ใครร่วมทำบุญ ณ เวลานี้ด้วยคะ ถ้าว่างๆ จะโพสท์รูปมาให้ดูนะคะ;37