การพนันเป็นอาชีพได้จริงหรือไม่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์เซียน, 25 ตุลาคม 2009.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    แนะนำสั้นๆว่า เงินไม่ใช่คำตอบของชีวิตนะครับ

อะไรที่ไม่ใช่ของเรา ถึงเวลาก็จะมีเหตุให้เสียทรัพย์ไป

เก็บบุญไว้ดีกว่าครับ ชัวร์กว่า เงินไม่ต้องมีมาก ก็มีความสุขได้

ขอให้ท่านได้คำตอบที่ถูกต้องนะครับ

โมทนา

2. ศิษย์เซียน

ศิษย์เซียน สมาชิก

วันนี้ผมทดลองดูแล้วผมทำได้ครับ เงินเป็นปัจจัยสำคัญสำหรับผมตอนนี้ครับเป็นสิ่งที่ผมต้องทำจริงครับเพื่อให้แม่ผมได้ท่านจะได้เลิกเล่นบาร์ผททำเองดีกว่าครับ

3. Mckaforce

Mckaforce Active Member

26 กรกฎาคม 2006
    ไม่น่านะครับ หนทางสู่ความเสื่อมแบบนั้น
    คุณเป็นเจ้าให้คุณทำรายได้มากมาย ก็เป็นรายได้จากผู้ที่หลงเข้ามาทางสายนี้

ไม่งั้นคนเล่นหวยก็คงเป็นอาชีพได้
    เพราะเห็นมีสูตรนู่นนี่ นั่งคิดทั้งวัน

4. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    แง่คิดในด้านการลงทุน

การพนันไม่ใช่การลงทุน เพราะการลงทุนผลที่พึงได้รับ หากเรามีศักยภาพและโอกาสดีก็คือกำไร ไม่มุ่งไปที่โชคหรือดวงเป็นสำคัญ นะครับ และที่สำคัญหากขาดทุนก็คือ ยังเหลือเงินลงทุนอยู่บ้าง ไม่มากก็น้อย หากพยายามบรรเทาผลร้ายจากการขาดทุน ก็คงไม่หมดตัวเป็นหนีแบ็งค์กันโดยส่วนใหญ่ เว้นเสียแต่ไม่สนใจ ละความพยายามใธระกิจเดิม ฟุ้งซ่านหันไปทำอย่างอื่นต่อ ทำ ๆ เลิก ๆ ไม่เป็นเรื่องเป็นราว ปล่อยดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ

** การพนัน มี ได้ กับ เสีย ไม่มีเหลือเพราะแพ้เดิมพัน ในแต่ละนัด ๆ เฉกเช่นการลักลอบนำเข้าผิดกฏหมาย ไม่ถือเป็นการลงทุนเพราะเมื่อถูกทางการจับได้ ของก็จะถูกยึดหมด ไม่เหลือต้นทุนใด ๆ ไว้ให้เสี่ยงคราวต่อไป ต้องร้อนรน เมื่อมีชีวิตอยู่ก็ต้องไปหาทรัพย์มาใช้จ่ายต่อไป อย่างไม่ทราบเหตุว่าทำไม่ถึงร้อนใจ และมีโอกาสผิดเรื่องอื่น ๆ ได้ง่ายต่อไป เรื่อย ๆ ....เพราะเป็นอบายมุขหก เหตุทำให้ร้อนใจ เมื่อร้อนแล้ว ศีลก็รักษาเอาไว้ไม่ได้ ครับ ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2012
  5. begn_

begn_ Active Member

เห็นด้วย กับ ความคิดเห็นนี้ครับ

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ลองพิจารณาดูครับ ผมคงได้แค่เตือนครับ

โมทนาครับ

ปล.ที่อโคจร ย่อมที่แต่คนพาลนะครับ ระมัดระวังตัวนิดนึง

ฝากเอาไว้นะครับ "กฎของเซียน"

เล่นได้ "ไม่ผิด" แต่ถ้าเล่นได้เยอะ ถือว่า "ผิด"

7. Baramee

Baramee เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ถ้าคิดว่าจะยึดเอาการพนันเป็นอาชีพ ก็คิดผิดตั้งแต่ต้นแล้ว
    เงินนั้นใครก็ต้องการ แต่วิธีการหามานั้นต้องถูกต้องในวิถีของธรรมด้วย
    ทำอาชีพอะไรก็ได้เงินทั้งนั้น แต่ถ้าทำงานเป็นพนักงานบริษัท
    มันก็ไม่มีทางรวย แต่ก็พออยู่ได้
    ถ้าอยากรวยก็ต้องเป็นเถ้าแก่เอง และอาจจะเจ๊งเองด้วย
    แต่ถ้าคุณกลัว คุณก็ไม่มีทางรวย

อยากรวยจริงก็ไม่ยาก
    ใส่บาตรพระทุกวัน วันละ 10 องค์ ไม่เกิน 10 ปี รวยครับ
    ผมได้ยินมาอย่างนี้จริงๆ

8. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

หากคิดจะอยู่ในวงการพนัน คิดจะทำเป็นอาชีพ ต้องใจแข็ง มีวินัยการเงินอย่างมากที่สำที่สำคัญต้องรู้จัก คำว่า "หยุด" และ "พอ" ในที่นี้คือ เสียถึงลีมิตที่กำหนดไว้แล้วต้องยอม ต้องเลิก วันหลังแก้ตัวใหม่ ได้ตามเป้าที่กำหนดแล้วต้องรู้จักหยุด ใจไม่แข็งพอก็อยูให้ห่างๆสิ่งเหล่านี้เถิดนะ
    พวกที่เสียขายบ้านขายรถ เดือดร้อนคนอื่นๆ เป็นเพราะเขา เสียแล้วไม่ยอมหน้ามืด ไม่รู้จัก "หยุด และ พอ" ไม่มีตรงนี้ เสียก็ไปกู้ดอกเบี้ยโหดๆ ไม่มีจ่ายหนักเข้าก็เอาทรัพย์สินไปขาย ถูกบีบให้ทำเรื่องแย่ๆ
    รุ่นน้องเราบางคน คนต่างชาติ มันเล่น( POKER )เป็นอาชีพ ออกจากโรงเรียนตั้งมาตั้งแต่ก่อน20 ตอนนี้อายุเพิ่งยี่สิบต้นๆมีเงินเก็บเกินสิบล้านไปแล้ว มันให้เหตุผลว่าเราเรียนหนักก็เพื่อเข้าโรงเรียนดีๆ จะได้มีงานดีๆ มีรายรับดีๆ แต่เคสมันเนี่ย มันมีอาชีพที่สามารถทำเงินให้มันได้เยอะแล้ว มันจึงหยุดเรียน และพวกนี้ มันก็เป็นอัจฉริยะในสิ่งที่ทำอยู่ ที่ไม่ได้มีกับทุกคน และไม่ควรจะเอาเยี่ยงอย่าง

หากยังมีทางเลือกอื่นก็อย่าข้องแวะกับตรงนี้เลยพี่น้องเอ๋ย เท่าที่เห็นในร้อยคนจะมีคนที่รอด สามารถยืนระยะอยู่ได้ ไม่ถึง5 คนหรอกนะจ๊ะ .........แบบว่าถนนสายนี้มันลื่นอ่ะจ๊ะ หุ หุ หุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2009
  9. บัวสีม่วง

บัวสีม่วง Active Member

27 กันยายน 2009
    อ่านกระทู้นี้แล้วเลยอยากทราบว่าพนักงานที่ทำงานในคาสิโน เป็นบาปมั้ยคะ

10. ลุงตุ๊

ลุงตุ๊ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    การพนันจะสร้างทุกข์ 3 อย่างคือ
    ทุกข์แรกคือ ความอยากเสี่ยง คนที่เล่นจะต้องขวนขวายหาเงินมาเพื่อจะมาเล่น อาจจะด้วยวิธีที่ถูกหรือไม่ถูกทำนองคลองธรรม เพราะกิเลสในใจมันคอยยั่วยุเร่งเร้า

11. ลุงตุ๊

ลุงตุ๊ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ทุกข์ที่สองคือความหวังได้ เมื่อลงทุนไปแล้ว ก็จะเกิดความอยากที่จะได้คืนจนกลายเป็นความหวัง คิดแต่จะได้ จนลืมเตือนตัวเองซึ่งโอกาสผิดพลาดล้มเหลวก็จะมีสูง เพราะขาดสติ
    ทุกข์ที่สามคือความผิดหวัง เมื่อผลที่เราพนันไว้ไม่ตรงกับที่เราแทง ความฝันความหวังก็จะพินาศพังทลาย เงินที่มีอยู่หมดไป ซึ่งอาจจะเป็นเงินที่ใช้ประทังชีวิต แต่ก็ต้องมาเสียไปง่าย เป็นเพิ่มปัญหาขึ้นมาอีก คราวนี้ก็จะเกิดทุกข์เพิ่มขึ้นอีก
    คนที่มาเล่นการพนัน ผมเชื่อว่าต้องมาเล่นเล่นเพื่อหวังได้ แต่ในความเป็นจริงไม่มีใครได้ทุกคน ทุกคนต่างมีโอกาสได้หรือเสียเท่าๆกันทั้งนั้น
    การพนันจะเป็นความสนุกสนานได้ก็ต่อเมื่อ คนเล่นมีเงินมากเสียจนไม่เสียดายเงินที่เสียไป แต่สำหรับคนมีรายได้น้อย การพนันย่อมเป็นทางไปสู่ความลุ่มหลง ผิดหวัง และไปจนถึงการหาทางออกด้วยวิธีผิดๆ
    ผมเชื่อว่าถ้าจะหาเงินเพื่อช่วยแม่คงไม่ได้มีวิธีนี้วิธีเดียวครับ

12. oct1010

oct1010 สมาชิกใหม่

กฎแห่งกรรม คือ กฎแห่งการกระทำ หรือกฎแห่งธรรมชาติ ในความคิดของผมนะคับ กฎแห่งธรรมชาติเป็นกำหนด กฎแห่งการกระทำเป็นตัวลิขิตว่าเราได้รับผลของการะทำอย่างไร อะคับ

13. ศิษย์เซียน

ศิษย์เซียน สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเตือนสติและช่วยชี้แนะนะครับ อาชีพนักPOKERถ้าผมลองแล้วทำได้ก็ทำทำไม่ได้ก็เลิกครับผมไม่ดื้อดึงครับ อย่างที่คุณiofeast ว่าไว้ถ้าผมเป็น1ใน5ของคนที่ยืนระยะอยู่ได้ทำก็จะหาเงินทุนมาซักก้อนก็เลิกครับ และเมื่อเงินทุนที่ได้งอกเงยแล้วผมจะคืนทุนที่ได้จากPOKERกลับไปให้สังคมครับ