การฝึกพลังจักรวาลและการรักษาความเป็นหนุ่มเป็นสาว สมุนไพรที่จะใช้ในยุคปัจจุบัน

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย ดูท่านอยู่นะครับ, 2 กุมภาพันธ์ 2009.

1. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

มีการเปิด สอนที่ไหนไหมครับ สนใจ

2. ดูท่านอยู่นะครับ

ดูท่านอยู่นะครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีการเปิดสอนครับ แต่ให้คุณฝึกเองตามที่เขียนมาครับ แล้วมีปัญหาจุดใหนหรือมีการเปลื่ยนแปลงอย่างไรให้ถามมาครับ หรือมีข้อเสนอแนะก็สามารถเขียนได้เลยครับ

3. audi1416

audi1416 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2007
    ช่วยอธิบาบการฝึกจักกระ 6 อีกที่ได้มั้ยครับ เอานิ้วโป้งซ้ายกดที่ฝ่ามือขวา นึกภาพไม่ออกครับ

4. audi1416

audi1416 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2007
    แล้วการรับพลังต้องใช้ดท่ากายบริหารอย่างเดียวเหรอครับ แล้วส่งพลังยังไงครับ
    ฝึกให้มีพลังเยอะๆหมายถึงทำกายบริหารอย่างเดียวเหรอครับ แล้วปิดการรับพลัง เปิดการ รับพลังยังไงครับ

5. ดูท่านอยู่นะครับ

ดูท่านอยู่นะครับ เป็นที่รู้จักกันดี

อันดับแรกก่อนนครับ
    1.เรานั่งสมาธิแล้วรู้ว่าพลังวิ่งผ่านตัวเราและสามารถสัมผัสพลังที่ฝ่ามือได้หรือยังครับ ช่วยแจ้งตรงนี้ด้วยนะครับ ท่าบริหารช่วยในการดึงพลังเข้ามาได้มากก็จริงแต่คุณต้องจับพลังที่เข้ามาให้ได้ก่อนครับ

2.จากนั้นเมื่อสัมผัสพลังนี้ได้แล้ว ก็ให้หันไปฝึกเปิดจักระที่ 6 หรือตาที่สามครับ ตาที่สามมันจะมีจุดสัมพันกับกลางฝ่ามือที่เรียกว่าใจที่ฝ่ามือ
    การวางมือนั้นผมไม่เน้นนะครับแต่ถ้าคุณอยากสัมผัสจุดตาที่สามหรือจักระ 6 ได้เร็วให้เอานิ้วหัวแม่มือด้านไหนก็ได้ไปวางที่กลางฝ่ามือครับ

6. ดูท่านอยู่นะครับ

การส่งพลังถ้ารักษาตนเองหรือผู้คนจะส่งออกทางฝ่ามือโดยกำหนดหรือส่งความคิดไปที่จักระที่ 7 หรือเราจะฝึกเล่นๆ เมื่อเราชำนาญแล้วคือ แค่เรากำหนดความรู้สึกไปที่จักระ 7 พลังก็จะปรากฏที่ฝ่ามือแล้วครับโดยเราไม่ต้องมานั่งสมาธิเลย
    การหยุดรับพลัง ก็เพียงแค่เราอย่าไปนึกถึงจักระ 7 ก็พอแล้วครับ

ส่วนการฝึกส่งพลังทางจิต นั้นเราจะต้องฝึกที่จักระ 6 นะครับ โดยเมื่อเรานั่งสมาธิโดยการวางมือตามที่ผมบอก ช่วงแรกเราก็หายใจเข้าให้นึกว่า ลมหายใจวิ่งไปที่จักระ 6 ครับ แล้วจากนั้นเราก็นำความรู้สึกไปจับที่จักระ 6 อย่างเดียวครับ เมื่อเราจับจักระ 6 ได้แล้ว จากนั้นเราลองส่งพลัง โดยการฝึกส่งพลังจิตออกนี้มีหลายวิธีด้วยกันผมหมายถึงพลังที่ส่งออกไปนะครับอย่างเช่นให้พลังออกเป็นลำแสงสีทอง หรือให้มันออกเป็นวงๆๆ เหมือนควันบุรี หรือให้มันกระจายออกทุกทิศทางเหมือนรังสีที่แผ่ออกไปในแนวราบเหมือนหนังกำลังภายในนั่นแหล่ะครับ
    วิีการฝึกที่ผมลองดูแลได้ผลพอสมควรคือ เมื่อเราหายใจเข้าให้เรานึกว่า ตัวเราย่อเล็กลง แล้วเมื่อเราหายใจออกก็ให้ตัวเราขยายใหญ่ขึ้น เมื่อเราฝึกได้ตรงนี้แล้ว จากนั้นเราเพียงแค่หายใจเข้าที่จักร 6 แล้วกั้นลมหายใจสักนิดจากนั้นก็หายใจออก ช่วงที่หายใจนี่ลครับให้เรานึกส่งพลังออกไปตามแต่ที่จให้มันออกไปดังที่ผมเขียนไว้นครับ

7. ดูท่านอยู่นะครับ

การฝึกที่เขียนมานี้นะครับ ขอให้ฝึกทีละขั้นตอนนะครับ อย่าไปข้ามขั้น เพราะวิธีการฝึกขั้นต่อไปมันนั้นจะทำให้พลังวิ่งแทรกจากข้างล่างขึ้นมาผ่านแต่ละจักระ ซึ่งช่วงที่มันวิ่งขึ้นมา จักระใหนที่ยังไม่เปิดกว้างมันจะกระแทกอยู่ตรงนั้นทำให้เราเจ็บปวดบริเวณนั้นอยู่นานเชียวนะครับและพลังมันจะแทรกซึมขึ้นมาเรื่อยๆ ระยะเวลานั้นผมไม่สามารถบอกได้ครับ บางคนทำไม่กี่วันก็วิ่งทะลุขึ้นจักระที่ 7 ได้เลยบางคนอาจต้องใช้เวลาเป็นปีเป็นเดือนนะครับ

8. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    ดันกระทู้ รอดูท่า6 ฮึ๊บๆ ผมมองผู้หญิงไม่เกิดอารมณ์เป็นอาทิตย์แล้ว
    พอจะฝึกได้ไหมพี่ สู้ๆสู้ตาย

9. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

เย้ๆกลับมาแล้วววววววววววววววววววววววววว

ไปเข้าค่ายลูกเสือมาค่ะเห็นสัจธรรมอะไรเยอะแยะเลยค่ะ หลายเรื่องราวมากๆ

ตอนพระอาทิตย์ไกล้ตกดิน ได้มองพระอาทิตย์ลูกสีแดงๆส้มๆแต่มองแล้วไม่แสบตา

รู้สึกชอบไงบอกไม่ถูกหุๆๆ

10. Baby_par

มีเรื่องแปลกอีกอย่างคื ตอนนี้ใครบางคนที่แบบว่าพอเจอหน้า อย่างเอารูปขึ้นเป็นตัวแทนตัวเองหรือรูปบนเน็ทดารา หรือหลายๆอย่างที่เป็นรูปคนสวยๆหล่อๆ

ถ้าเอารูปสวยๆหล่อๆขึ้น ภาพก้เหมืออนเดิมนะ แต่ว่าเราจะรู้สึกเหมือนเห็นผมเขาร่วง หรือแบบว่าเห็นไปถึงภาพข้างในที่มีแต่ตัวเปล่าๆ แบบว่าอะไรต่างๆที่ว่าสวยจะเปลียนแปลงๆไปจนเรียกได้ว่า เราไม่เห็นความสวยของสิ่งติ่งๆที่อยู่ในตัวคนเลย เหอๆๆ

ไม่รู้ว่าเป็นอย่างนี้ตั้งแต่มะใหร่กันนะ หุๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2009
  11. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าลูกปลาเอ๋ย ใครเลยจะมีรูปเป็นทรัพย์

รวยล้นฟ้า หล่อ/สวยดั่งดารา

มีตาทิพย์ หูทิพย์ อิทธิฤทธิ์มากมาย

มีงานตำแหน่งสูง เพื่อนฝูงก็มาก

จิตใจงาม ขาวจั๊ว บริสุทธิ์

มนุษย์สัมพันธ์ เป็นเลิศ

เก่งไปเสียทุกอย่าง

จิตใจงดงาม เปี่ยมคุณธรรมสูง

เป็นที่รักใคร่ ของคนในเว็บ อิอิ

สุดท้าย ก็คือมนุษย์เหมือนกัน

เดินบนดิน กินข้าวทางปาก

และต้องถ่ายทุกข์ เหมือนกัน

บางอย่าง เขาดีกว่าเรา

แต่หลายอย่าง เขาสู้เราไม่ได้

ก็ขอให้ภูมิใจ ในค่าแห่งตัวตน

ที่เกิดมา ในชาตินี้ หนนี้

แต่ละคน เขาก็มีดีอยู่ เฉพาะตัว

12. Baby_par

ค่ะคุณพ่อมังกร แต่ที่แน่ๆปลาไปป่วนกระทู้เขาซะแล้ว แหะๆๆ

ต้องรียยยเผ่นก่นเจ้าของกระทู้เขาจะมาแล้ว

แวบบบ....

13. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    โหย มีคนอนุโมทนาด้วยอ่ะ เขินเป็นบ้า งั้นขอทำความดีบ้าง
    พอดีได้ไปฟังท่าน อ.มงคล และจากที่ท่าน ดูท่านอยู่นะครับ
    กล่าวที่ว่าให้เปิดจักระด้วยตัวเอง(หน่ะเป็นไปได้ไหม)

จากที่มือซ้ายผมจับสัมผัสการหมุนจักระผู้คนได้หน่ะครับ
    คนที่ฝึกพลังจักรวาลแล้ว หรือไม่เคยฝึกนั้นเดิมทีจักระหมุนทุกคนอยู่แล้วครับ
    เพียงแต่คนที่ไม่ได้ไปให้ อ.เปิดจักระจะหมุนเบา(บางคนเบามาก)
    แปลว่าดึงพลังปราณจักรวาลได้น้อย

ส่วนท่ากายบริหารนั้นทำให้จักระหมุนแรงและเร็วครับ แหะ แหะ ฝึกทุกวันเลย
    พอฝึกเสร็จตัวจะโปร่งๆโล่งๆ สบายตัวดี

และแน่นอนคนที่ไปให้อ.เปิดจักระแล้วไม่ค่อยนั่งสมาธิดึงพลัง ไม่หมุนจักระ
    หรือส่งพลังบำบัดคน จักระจะหมุนอ่อนลงแน่นอน

คือจะบอกว่าเริ่มฝึกด้วยกำลังใจเต็มที่ได้เลยไม่ต้องรอใครมาเปิดจักระเท่านั้นแหละครับ

14. มังกรบูรพา

มีอยู่หลายท่าที่ อ. มงคลสอน เป็นท่าง่าย ๆ เคลื่อนไหวพร้อมเดินลม

กำหนดจิต ไปตามจักกระ จะเพิ่มพลังกาย ขับปราณร้าย และเพิ่มพลังจิต

รักษาโรคแบบอัตโนมัติ ได้สารพัด หมั่นฝึกให้ดี ฝึกให้มาก แล้วจะเข้าใจ

อนุโมทนา สาธุ

15. ดูท่านอยู่นะครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ที่เข้ามาให้ข้อคิดต่างๆ ฝึกแล้วผลเป็นยังก็มาเล่าสู่กันฟังนะครับ
    ความสำคัญในการฝึกพลังอยู่ที่การหายใจครับ สูดลมหายใจเข้าลึกๆ ยาวๆพลังก็จะมากขึ้นครับ
    การสัมผัสพลังให้ได้นั้นสำคัญมากๆ ครับ ถ้าเราสัมผัสได้แล้วความมั่นใจในการฝึกขั้นต่อไปจะมีมากขึ้นนะครับ
    ใครที่ได้ไปฟัง คุณพี่ มงคล ในวันเสาร์ที่ผ่านมา จะมีวิธีการหมุนจักระด้วยครับ
    เมื่อเราออกกำลังกายตามที่เขียนไว้ได้พอสมควรแล้ว เมื่อเรานั่งสมาธิ ให้ทำการกำหนดความรู้สึก ไล่จากจักระที่ 7 ลงไป 6 ลงไป 5 ลงไป 4 ลงไป 3 ลงไป 2 ลงไป 1 แต่ละช่วงก่อนที่จะเปลื่ยนไปอีกจักระเราจะต้องรู้สึกถึงความร้อนที่เกิดขึ้นบริเวณจักระนั้นซะก่อนแล้วก็สูดลมหายใจลึกๆพร้อมเคลื่อนความรู้สึกลงไปอีกจักระ นะครับจนลงไปที่จักระที่ 1 จากนั้นให้มาเริ่มจากจักระที่ 7 ใหม่ อาจใช้เวลาหลายวันหรือเป็นแค่ 10 นาทีแล้วแต่ละคนนะครับ ขอบอกว่า อย่าข้ามขั้นตอนนะครับ

16. มังกรบูรพา

อาจมีบางท่าน ที่เคลื่อนลม/จิตมาที่จักระ 1 แล้วเกิดอาการร้อน หรือปวดแสบ

ให้รีบส่ง p.m. เข้ามานะครับ ขอย้ำว่า มีน้อยมากจริง ๆ ที่จะสัมผัสขุมพลังอัน

มหาศาลจากจุดนี้ ผมก็ไม่อยากอธิบายอะไรมาก แค่นี้ดีกว่าครับ

17. ดูท่านอยู่นะครับ

เมื่อเราเคลื่อนพลังลงไปจนชำนาญแล้ว ต่อไปก็ขอให้กลับมาฝึกเพื่อเปิดจักระที่ 6 ต่อไปนะครับ
    การเคลื่อนย้ายพลังทำได้ทุกวันยิ่งดีนะครับ แต่บางคนอาจจะติดปัญหาอยู่บ้าง อย่างเช่นท่านที่สูบบุหรี่ หรือ กินเหล้า จักระที่ 5 จะไม่ค่อยผ่านครับ อาจจะทำให้เรารู้สึกแสบที่ลำคอหรือคอแห้ง ก็ขอให้ฝึกนะครับอย่ารีบร้อนค่อยๆทำไป ประมาณ 10 นาทีจากนั้นก็กำหนดเอาลมหายใจเข้ากำหนดที่จักระ 6 จนกว่าจะพอใจนะครับ
    ทำไปเรื่อยๆ หรืออาจจะกำหนด 7 เพื่อเช็คพลังของเรา่ว่ามันยังวิ่งเข้าอยู่หรือไม่
    ให้ทำไปเรื่อยๆนะครับ เพราะการฝึกต่อไปเราจะเคลื่อนพลังสวนทางกับที่กล่าวมาแล้ว มันสำคัญและอันตรายพอๆกันนะครับ ถ้าเรายังไม่สามารถฝึกการเคลื่อนพลังที่บอกมาและการออกกำลังกายที่ทำให้ร่างกายพร้อมรับพลังที่จะพุ่งขึ้นมาเพื่อเป็นคนที่เหนือคนต่อไป
    ฝึกต่อไปนะครับ ช่วงว่างๆก็ฝึกได้เลย เมื่อเราออกกำลังกายตามที่เขียนไว้ เราสามารถฝึกพลังตัวนี้ได้ทุกเวลา ไม่จำกัดเวลาครับ แต่ต้องฝึกท่าออกกำลังกายไปด้วยนะครับ ขอย้ำ

18. ดูท่านอยู่นะครับ

ที่ผ่านมา จากการสังเกตุการเปิดรับพลังที่ผมได้ถ่ายทอดให้กับคนอื่น พลังจักรวาลจะเป็นพลังร้อน ส่วนพลังดูดทรัพย์จะเป็นพลังเย็นครับ จะรู้สึกได้ทั้งผู้ถ่ายพลังและผู้รับการถ่ายพลังในขณะที่ถ่ายพลังนั้นเลย เพราะผมถ่ายพลังให้ทั้งพลังจักรวาลและพลังดูด ติดต่อกันเลย
    บางท่านยังงงเลยครับ ความร้อนที่แผ่จากศรีษะไล่ลงไปจนถึงก้นกบเมื่อสักครู่หายไปไหนแล้วมีพลังความเย็นเข้ามาแทนได้ยังงัยในเวลาไม่ถึง 1 นาทีเขาว่ายังงั้นก็เลยบอกเขาไปว่า ช่วงที่เริ่มเย็นนั้นผมถ่ายพลังดูดทรัพย์ให้ครับ

19. ดูท่านอยู่นะครับ

คุณพี่ไม่ต้อง PM เขียนบอกได้เลยก็ได้มั่งครับ เพราะถือว่าเป็นการแชร์ความรู้จะดีกว่านะครับ

20. sarissa

sarissa เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    มารอท่าที่หกหลายวันแล้วค่ะ