การฝึกพลังจักรวาลและการรักษาความเป็นหนุ่มเป็นสาว สมุนไพรที่จะใช้ในยุคปัจจุบัน

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย ดูท่านอยู่นะครับ, 2 กุมภาพันธ์ 2009.

1. ปภากโร

ปภากโร สมาชิก

4 มิถุนายน 2009
    อาตมาไม่เข้าใจตรงที่ว่าให้วางไว้ตรงหว่างขานั้นก็คงจะอยู่ที่จักระ 1 แต่ทำไมโยมถึงบอกว่าให้ชิดกับจักระ 2 ล่ะครับ ถ้าวางให้ตรงกับจักระ 2 เลย เราก็วางไว้บนท้องน้อยเลยไม่ได้หรือ หรือต้องวางอย่างไร ถึงจะถูกตำแหน่ง และอีกอย่าง ถ้าเราวางตอนนอน เราวางทั้งหมดทุกอันพร้อมกันเลย และรวมที่หว่างขานี้ด้วยใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่ โยมช่วยอธิบายให้เห็นภาพอย่างง่าย ๆ ให้ด้วยว่าควรจะวางตรงใหนจุดใหนครับ

2. ดูท่านอยู่นะครับ

ดูท่านอยู่นะครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับส่งของให้วนนี้ครับ
    วางไว้ระหว่างขาตรงฝีเย็บครับ
    ส่วนจักระอื่นๆให้วางไว้ด้านข้างลำตัวก็ได้ครับในขณะที่เรานอนหรือไม่วางก็ได้ครับ

เมื่อสามารถเปิดจักระ ได้หมดแล้วไม่ว่าจะ จากอาจารย์หรือจากการใช้ศรีจักรา

ต่อไปผมจะเขียน ขั้นตอนการพัฒนาพลังจักรวาลนี้เป็นลำดับๆ จากจักระที่ 6-1-2-3-4-5-7 ตามลำดับ
    การพัฒนานี้ จะเหมาะสำหรับท่านที่มีเวลา ในการฝึกเพราะอย่างน้อยแต่ละจักรต้องใช้เวลาในการฝึก 30นาที ขึ้นไป เพื่อพัฒนาจิตเข้าสู่การสื่อสารกับจักรวาลต่อไปนะครับ และจะเขียนบางส่วนที่สามารถเปิดเผยได้ว่าจักระแต่ละจักรเปิดมาแล้วมันจะมีอาการอย่างไรบ้างนะครับ
    ผมไม่ปราถนา ให้ผู้ฝึกไปยึดติดกับฤทธิ์ ที่มันจะเกิดขึ้นนะครับ เพราะมันวางยากมากๆ

3. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

คุณดูท่านอยู่นะครับ ดิฉันได้ไปหัดเพ่งฐานที่ 6 ให้พุ่งออกมาข้างนอกคะ ทำมาได้สองสามวันแล้วปรากฎว่าตรงฐานที่6 รู้สึกตึงมากจนรู้สึกค่อนข้างปวดเหมื่อนเอานิ้วหัวแม่มือมากดบริเวณนี้ค่ะใช้ไม่ได้ใช่มั้ยค่ะจะปวดอยู่ตลอดเลยค่ะก็พยายามขึ้นไปฐานที่ 7 สลับกันค่ะแต่ตอนไม่ทำก็ยังรู้สึกปวดๆๆตึงๆๆอยู่ค่ะจะแก้อย่างไรค่ะยังไม่กระตุกนะคะ ดิฉันอยู่ไกลค่ะ

4. ดูท่านอยู่นะครับ

ดูท่านอยู่นะครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ให้คุณหายใจเข้าขยายทรวงอกออกให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วก็หายใจออกอบแฝบลงปกติครับ ทำไปเรื่อยๆๆๆๆ ความรู้สึกให้ไปที่จักระที่ 4 ครับ

5. ปภากโร

จะรู้ได้อย่างไรว่าจักระเปิดแล้วครับ จะมีความรู้สึกอย่างไร และในการฝึกมาทั้งหมดนี้ เราควรจะระวังอะไรเป็นพิเศษรึเปล่า ถ้ามีอาการอย่างไรเกิดขึ้นถึงจะเรียกว่าฝึกมาผิด เท่าที่เข้าใจในเวบที่โยมอธิบายมานี้ สาระในการฝึกมีแค่การบริหารร่างกาย และการทำสมาธิหรือนอนไปพร้อมกับศรีจักราเท่านั้น หมายถึงขั้นตอนแรกเราควรจะทำแค่ให้จักระหมุนหรือแค่ทำให้จักระเปิดให้ได้ก่อนแค่นั้นใช่ไหมครับ ส่วนการบริหารร่างกายในท่าที่ 6 นั้น เราจำเป็นต้องทำหรือไม่ เพราะดูเหมือนจะพูดถึงเรื่องอันตรายจากท่านี้กันอยู่พอสมควร อาตมาอยู่เพศบรรพชิต ไม่มีเรื่องเพศสัมพันธุ์อยู่แล้ว อย่างนี้สามารถฝึกท่าที่ 6 ได้หรือไม่
    เจริญพร

6. ดูท่านอยู่นะครับ

หลวงพี่ท่านสามารถฝึกได้เลยครับ

ต่อไปผมจะเขียน ขั้นตอนของการปลุกแต่ละจักระ เพื่อพัฒนาและฟื้นฟูจักระให้เกินร้อยครับ
    เมื่อฝึกแล้วความรู้สึกที่เราจะได้รับก็จะเขียนให้ทราบครับ สามารถฝึกได้ตลอดเวลาที่เรามีเวลาครับ

1.อันดับแรกขอให้ฝึกเปิดจักระที่ 6 ตามที่เขียนไว้ข้่างบนครับแต่ให้เพิ่มการนั่งสมาธิฺ ดังนี้ครับ

ให้เรานั่งสมาธิโดยให้ส้นปลายเท้าซ้ายอยู่ที่ฝีเย็บ(ระหว่างอวัยวะเพศกับทวารหนัก)ส่วนเท้าขวาให้วางนั่งเหมือนสมาธิปกติ ก็คือให้เรานั่งบนส้นเท้าซ้ายนั่นแหล่ะครับ
    การวางมือให้วางมือทั้ง 2 ข้างบนหัวเข่าเอาปลายนิ้วชี้ม้วนมาวางที่โค่นนิ้งโป้งส่วนนิ้วอื่นๆให้เหยีอดออกไปตามปกติ
    หมายเหตุการวางมือ สามารถวางได้หลายท่าตามแต่เราถนัด เช่นวางขวาทับซ้าย หรือวางมือแบบพนมมือ หรือวางมือแบบประสานมือ ครับ

เมื่อเสร็จแล้วนั่งตัวตรงอย่าเกร็ง ปล่อยตามปกติ หายใจเข้า นำความรู้สึกไปที่ด้านหลังศรีษะ หายใจออกดันความรู้สึกออกมาที่ด้านหน้าผาก การหายใจให้หายใจลึกๆ พอประมาณ อย่าเครียดเกินไป ทำสัก 10 นาที
    จากนั้น ในขณะที่เราหายใจเข้านอกจากดึงความรู้สึกไปที่จักระ 6 ด้านหลังศรีษะแล้วให้เราทำการขมิบตรงรอยฝีเย็บไปพร้อมกัน หายใจออกก็ดันความรู้สึกออกทางด้านหน้าผากพร้อมคลายการขมิบที่รอยฝีเย็บออกด้วย ทำเช่นนี้อย่างน้อย 20 นาที
    ความรู้สึกที่ได้ จะทำให้จักระ 6 ตรึงและพร้อมที่รับพลังงานจากจักระ 1 และถ้าฝึกไปนานๆจะเกิดความร้อนที่จักระ 1 ตรงรอยฝีเย็บครับ
    ในขณะที่เรานั่งสมาธิให้วางศรีจักราตรงจักระที่ 2 และด้านหน้าตรงจักระ 1 ครับมีเยอะก็วางให้เยอะๆไปเลย
    เมื่อเรานั่งไปเรื่อยๆ ถ้าทนไม่ไหวให้หยุดก่อนนะครับหมายความว่า มันร้อนมากเกินไป มันตรึงมากเกินไป หรือว่าจะหันไปกำหนดจักระ 7 โดยการนึกให้มีสายไฟสีทองวิ่งกระทุ้งเข้ามาที่จักระ 7 ครับ

ความรู้สึกที่เราจะได้รับหลังจากฝึกท่านี้ เราจะรู้สึกมึนๆ เหมือนเมากัญชาทำนองนั้นครับ เหมือนไม่ได้นอนแต่ร่างกายมันก็ยังปกติสามารถที่อยู่ได้อย่างปกติ และสิ่งที่ต้องระวัง ก็คือ อารมณ์ที่เปลื่ยนแปลงง่ายๆของเราครับ ช่วงนี้ต้องระวังให้ห่างผู้คนเข้าไว้นะครับ เพราะมันอาจจะระเบิดอารมณ์ออกมาสู่คนข้างๆได้ง่ายครับ ช่วงที่เราฝึกพัฒนาจักระที่ 1 -3 เป็นช่วงสำคัญเรื่องการควบคุมสติให้ดีครับ คนข้างๆเขาไม่เข้าใจ เขาจะรับไม่ได้ครับ

7. ดูท่านอยู่นะครับ

ต่อไปให้ฝึก พัฒนาจักระที่ 1 ต่อไป
    โดยให้เราเปลื่ยนการนั่งมานั่งแบบคุกเข่า สองเขาแยกจากกันเล็กน้อย ฝ่ามือทั้ง 2 ข้างวางบนหน้าขาทั้งสองข้าง หลับตาแล้วส่งความรู้สึกไปที่ปลายจมูก มองให้เห็นปลายจมูก อยู่ตลอดเวลา ประมาณ 2 นาที ให้ลืมตามองปลายจมูกเช่นเดิมประมาณ 2 นาที ทำสลับไปมาอย่างนี้ประมาณ 10-20 นาที
    จากนั้นให้หลับตาเพ่งความรู้สึกไปที่จักระที่ 1 บริเวณรอยฝีเย็บ พร้อมกับเกร็งและคลายกล้ามเนื้อบริเวณนี้สลับกันไปโดยที่ความรู้สึกยังคงเพ่งที่ตำแหน่งนี้อยู่ ทำไปราวๆ 30-1 ชั่วโมง แล้วคลายออกจากสมาธิ เตรียมทำจักระที่ 2 ต่อไป

ถ้าทำการปลุกจักระที่ 1 ตื่นมาแล้วจะรู้สึกอาการง่วงนอนซึมๆ ไม่ค่อยรู้สึกตัว

8. ดูท่านอยู่นะครับ

ศรีจักรา ให้สอบถามก่อนนะครับที่จะสั่ง เพราะว่า ทางร้านที่ทำ เขาหยุดทำให้แล้วครับ
    ตอนนี้ผมกำลังหาร้านใหม่อยู่ครับ ได้เรื่องยังงัยจะแจ้งอีกทีนะครับ

9. ปภากโร

อาตมาขอ Tracking Number EMS หน่อยครับ วันนี้ยังไม่ได้รับของเลยครับ
    เจริญพร
    ต้องขออภัยด้วยนะครับ ได้แล้วครับ พอดีหลวงพ่อหน้าวัดท่านพึ่งเอามาให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2009
  10. ดูท่านอยู่นะครับ

ผมมีการทำผ้าปิดจมูก หน้ากากอนามัย ป้องกันโรคไข้หวัด2009 กาฬโรคปอด
    ขายส่ง โหลละ 100 บาท ค่าส่ง 50 บาทถ้าจำนวนเยอะก็สามารถลดได้อีกครับ

ขายปลีกชิ้นละ 25 บาทค่าส่ง 50.0 บาท

เลือกตามรูปครับ

11. ดูท่านอยู่นะครับ

12. ดูท่านอยู่นะครับ

<table style="padding-bottom: 10px;" width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td><table align="left" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td style="padding: 5px;">[​IMG]</td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table>

13. ดูท่านอยู่นะครับ

<table style="padding-bottom: 10px;" width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td><table align="left" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td style="padding: 5px;">[​IMG]</td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table>

14. ดูท่านอยู่นะครับ

ต่อไปจะแนะนำการฝึกพัฒนาจักระที่ 2

จักระที่ 2 ตั้งอยู่กระดูกก้นกบ ให้นั่งสมาธิให้ส้นเท้าข้างหนึ่งอยู่บริเวณฝีเย็บ และส้นเท้าอีกข้างหนึ่งอยู่บริเวณใต้ท้องน้อยตรงล่างสุดแนวเดียวกับสะดือ สองมือวางบนเข่า เอานิ้วหัวแม่มือแตะกับนิ้วชี้ เหยียดสามนิ้วที่เหลือหงายฝ่ามือขึ้น
    หลับตาเพียงแผ่วเบา ไม่เคลื่อนไหวร่างกาย ส่งสมาธิไปที่ท้องน้อย หายใจเข้าท้องน้อยค่อยๆพองขึ้นช้าๆ หายใจออกท้องน้อยค่อยๆแฟบลงช้าๆ ให้มีความรู้สึกว่า กล้ามเนื้อท้องน้อยโดยที่ไม่ต้องบีบรัดบริเวณรอยฝีเย็บ ทำช้าๆ ฝึกเช่นนี้ 15 นาที

จากนั้นให้ส่งสมาธิไปที่ท้องน้อยขยายวงกว้างรวมไปถึงอวัยวะเพศและอัณฑะในเพศชาย หรือรังไข่ในเพศหญิง หายใจเข้ากล้ามเนื้อทั้งหมดบีบตัว หายใจออกให้กล้ามเนื้อทั้งหมดคลายตัว ทำอย่างช้า ฝึกท่านี้นาน 30 นาที ถึง 1 ชั่วโมง

เมื่อฝึกท่านี้ จะทำให้รู้สึกง่วงนอนไม่รู้สึกตัว

15. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    คุณดูท่านอยู่ครัย ผมมีความร้อนผ่านบริเวณจุดจักระที่ 1 และมีพลังไม่ดีไหลวนอยู่ ซึ่งจะมีมากในวันพระครับ จึงคิดว่ามันเปิดอยู่

ส่วนจุดจักระที่ 6 ที่ถูกปิดอยู่เป็นเพราะผมไปมองเอาภาพราหูภาพนึงเข้าครับ ตอนนี้มองไม่เห็นอะไรแล้วครับ ใช้ 2 ตาแทน

การนั่งสมาธิก็ไม่ก้าวหน้าเหมือนเดิมครับ ส่วนการดึงจักระที่ 7 มาใช้เป็นไปไม่ได้เลยครับ มันเชื่อมกับจักระที่ 6 อยู่ครับ

โดยเฉพาะวันพระ ผมโดนเล่นงานที่จักระที่ 1 เต็มๆ จนปวดท้องน้อยต้องนอนคู้ตัวเลยครับ มีทางรักษามั้ยครับ เพราะผมถามอ.สุวิ ท่านบอกให้ผมไปหาหมอนวดสวยๆ เพราะท่านคิดว่าผมแกล้งถามครับ ...กลุ้มครับ กลุ้ม

16. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    คุณดูท่านอยู่คะ
    ไม่ทราบยังมีศรีจักราอีกรึปล่าวคะ
    ต้องการอันเล็ก 7 อัน อันใหญ่ 1 อันค่ะ
    รวมค่าส่งเป็นเงินทั้งสิ้น 2550 บาท
    ถูกต้องมั๊ยคะ ถ้ายังมีรีบตอบกลับด้วยนะคะ
    ดิฉันจะได้โอนเงินไปให้พรุ่งนี้เลยค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

17. ดูท่านอยู่นะครับ

ต้องขออภัยครับตอนนี้ หมดจริงๆครับ ทางร้านที่ทำก็หายไปแล้วติดต่อยังไม่ได้ครับ มาเพิ่มจะแจ้งให้ทราบนะครับ

18. ดูท่านอยู่นะครับ

เอาอย่างนี้ครับ คุณฝึกตามที่ผมเขียนไว้นี้ ได้ความยังงัย ก็แจ้งมานะครับ
    ส่วนที่คุณบอกว่า เจ็บท้องน้อยมาก นั้นผมคาดว่าจักระที่2 3 4 5 6 ของคุณยังไม่เปิดเต็มที่ ให้คุณฝึกการพัฒนาจักระที่ 2 3 4 5 6 ตามลำดับนะครับ
    อย่าไปสนใจจักระที่ 1 ก่อนในช่วงนี้ให้คุณสนใจจักระที่ 2 3 4 5 6 ตามลำดับครับ ถ้าไม่ได้ความจริง ก็มาหาผมได้นะครับ

19. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    น่าเสียดายจัง หมดซะแล้ว มาช้าไปหน่อย

เมื่อเดือนที่แล้วมีไปเรียนพลังกายทิพย์
    กับคุณย่าเยาวเรศมาค่ะ คุณย่าสอนออกกำลังกาย
    และนั่งสมาธิเพื่อชาร์ทจักระ ให้กำหนดที่จักระ 7
    ก็มีทำบ้างไม่ทำบ้าง เลยไม่เห็นผลเท่าไหร่
    อยากได้ศรีจักราไปวางรอบๆตัวตอนทำสมาธิค่ะ
    จะได้ทำให้ทำสมาธิได้ดีขึ้น
    ยังไงถ้ามีมาอีกรบกวนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ
    หรือว่าตอนนี้พอมีเหลือแบ่งมาซัก 1 อันได้มั๊ยค่ะ
    ขอมาใช้ซักอันก่อน.. ขอบพระคุณมากค่ะ

20. ดูท่านอยู่นะครับ

ยอมเขาเลยละ
    เหลืออันใหญ่ 3 อันครับ