การผจญภัยของกระเทยปฏิบัติธรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย กระเทย-ราคะ-กล้า, 18 มีนาคม 2009.

1. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ทำได้จนเป็นปรกติจะได้พบเจอความสุขที่แท้จริงค่ะ สาธุ

2. ragpon

ragpon เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2007
    ไม่มีข้อวัตรขอปฏิบัติตายตัว ปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆตามสถานการณ์ เอาให้ได้ไปให้ถึง ไม่มีใครได้นอกจากตัวผู้กระทำเองโดยแท้จริง ใครทำใครได้ เน้นทำกรรมดี หลีกหนี กรรมเลว แม้ตัวเราอาศัยอยู่ในห่วงแห่งกิเลส แต่หลีกหนีจากการประกอบกิจกรรมเลวได้นั้น อานิสงฆ์สูงค่าเช่นกัน ค่อยๆเดินไป เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ สาธุๆๆ

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ขอให้สำเร็จทุกๆประการนะครับ

4. theexcaribur

theexcaribur เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2007
    ดีใจด้วยครับที่คิดดีทำดี ส่วนสาเหตุที่กระเทยบรรลุธรรมไม่ได้เป็นเพราะว่ากระเทยไม่
    สามารถตัดสังโยชน์ข้อ สักกายทิฐิ ได้ ซึ่งเป็นสังโยชน์ 3 ข้อแรกของพระโสดาบัน
    ด้วยเหตุที่ว่ายังมีความหลงในเพศ คือ กายเป็นชาย แต่ใจเป็นหญิง ซึ่งเป็นสักกายทิฐิ
    แบบหยาบก็ยังสับสน แล้วธรรมะที่สูงขึ้นไปจะเข้าใจได้อย่างไร? ถ้าตั้งใจจริงคุณควร
    ขอขมาพระรัตนตรัย แล้วตั้งใจใหม่เป็นชายเต็มตัวตั้งแต่วันนี้ แล้วปฏิบัติธรรมไปเรื่อยๆ
    ถึงเวลาแล้วก็จะได้ดี

หวังว่าคุณคงจะเข้าใจสิ่งที่พระนาคเสนท่านกล่าวเอาไว้ ได้ดีขึ้นนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2009
  5. diors

diors เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    จะอย่างคุณสักกี่คนนะที่คิดได้อย่างนี้ อนุโมธนาด้วยนะครับ

อยากปฏิบัติ ลองฟัง เรื่องสังโยช 10 ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำดูครับ แล้วก็กรรมฐาน 40 สิครับ
    ผมว่าอย่างคุณนะมีกำลังใจอยู่แล้วน่าจะทำได้ไม่ยาก

สาธุครับ

6. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    จะบรรลุธรรมหรือไม่ นั่นไม่สำคัญ ให้เราตั้งมั่นอยู่ในศีล พรหมวิหารสี่
    ดูลมหายใจไปเรื่อยๆ ให้เราทำเต็มที่เต็มกำลังไม่หวั่นไหวต่อหนทางที่จะไป หากเป็นไปเรื่อยๆไม่คลอนแคลนอย่างน้อยๆก็ไปสวรรค์ พอไปสวรรค์ก็ไปฟังธรรมกับองค์บรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าต่อได้ ปฏิบัติข้างบนต่อไปได้ แต่ว่าขั้นแรกก็เอาสังโยชน์สามข้อไว้ก่อน คือตั้งใจไว้ก่อนส่วนจะได้ไม่ได้นั้นก็ทำไปให้ถึงที่สุด
    1.เห็นว่าร่างกายไม่ใช่ของเรา ร่างกายมันอาจจะตายได้ทุกเมื่อ เมื่อมันตายเมื่อไรเรากับมันขาดกัน
    2.ไม่ลังเลสงสัยในคำสอนของพระพุทธเจ้า เชื่อมั่นว่าคำสอนของพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นความจริงทุกประการไม่มีอะไรผิด
    3.รักษาศีลให้มั่นคงไม่คลอนแคลนไม่หวั่นไหว แม้ตายก็ยอม ไม่ยอมทำผิดศีลโดยเจนา

fairy3

7. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

คนส่วนใหญ่มุ่งแต่จะบวช"กาย"

จนลืมในส่วนสำคัญนั่นคือบวช"ใจ"

8. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุ ด้วยนะเจ้าคะ ขอให้สำเร็จดังใจประสงค์ทุกประการ เมื่อจะหลุดพ้นก็ขอให้หลุดพ้นอย่างแท้จริงเจ้าค่ะ สาธุ เป็นกำลังใจให้นะเจ้าคะ ต้องสู้ ต้องสู้ จึงจะชนะ

9. pangbood

pangbood Active Member

19 ธันวาคม 2008
    ขออนุโมทนาแด่คุณด้วยคะ เป็นกำลังใจให้นะคะแหมอยากบอกว่าเจ๋งจริงๆ

10. ใฝ่ทางธรรม

ใฝ่ทางธรรม Active Member

17 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาบุญด้วยคนค่ะ พยายามเข้านะคะ ทุกอย่างอยู่ที่ใจค่ะ

11. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    เรียน ท่าน......ที่นับถือ.....

คำว่า.... "กะเทย" .....ในทาง พระพุทธศาสนา.....เรียกว่า...."บัณเฑาะว์"....แปลว่า.... กลองที่มีสองหน้า ขนาดเล็ก.... อันหมายถึงว่า.... กะเทย..... นั้น... เป็นทั้งชายและหญิง คือ มีสัญลักษณ์แห่งเพศชาย และ มีกิริยาอาการคล้ายหญิง......

ส่วน... บุคคลที่มีอวัยวะเพศทั้งสองเพศ อยู่ในร่างเดียวกัน นั้น.....เรียกว่า.... "อุภโตพยัญชนก".....

สำหรับ...วิบากกรรม...นั้น.....เป็นผลมาจาก การผิดศีลข้อที่ 3 ....(กาเมฯ).....ทำให้ต้องตกอยู่ใน... ภาวะเป็นทุกข์ในเรื่องของเพศ และ กามคุณ.....บางคนที่กรรมในส่วนนี้ ยังหนาแน่นอยู่.....จะไม่รู้ตัวและหมกมุ่นอยู่ในเรื่อง กามราคะ...อยู่ตลอดเวลา....

ถือว่า เป็น เศษกรรม....ที่ติดตัวมา.....หลังจากที่ชดใช้กรรมอยู่ใน "นรก"......มาเป็นระยะเวลายาวนาน.....เป็นเปรต....เป็นอสรุกาย....และ สัตว์เดรัจฉาน ตามลำดับ.....

เมื่อได้มาเกิดเป็น "มนุษย์".....ถ้า เศษกรรม นั้น ยังมากอยู่.....ก็จะทำให้...มีภาวะที่เบี่ยงเบนทางเพศสูงมาก....ไม่ว่า จะมาเกิดเป็นเพศ หญิง หรือ ชาย.....

แต่หาก เศษกรรม นั้น เบาบาง.....ก็จะมีประสบการณ์ทางเพศกับเพศเดียวกัน....โดยที่ ไม่มีการเปิดเผย หรือ การแสดงออกใดๆ.....

แต่อย่างไร ก็ตาม.....เนื่องจาก "กะเทย"....ที่มี ราคะแรงกล้า...จัดเป็น...อาภัพพบุคคล....(ไม่อาจซึ่งบรรลุมรรคผลได้)......พระพุทธองค์ จึงไม่ทรงอนุญาตให้อุปสมบท หรือ บวชเป็นพระภิกษุ ได้.....แต่ไม่ห้าม ในการบรรพชา เป็น สามเณร และ ในการปฏิบัติธรรม......

ส่วน จะรวมถึง ผู้ที่เป็น เกย์ หรือ ทอม ดี้......ด้วยหรือไม่นั้น ก็ต้องแล้วแต่....ความรุนแรงของความกำหนัด.....(กามราคะ).....ของแต่ละคน....ครับ....ว่าจะ สามารถควบคุมได้มากน้อยเพียงใด.....

การปฏิบัติธรรม นั้น ย่อมดีสำหรับทุกเพศและทุกวัย.....และกับ "มนุษย์"....ทุกคน บนโลกใบนี้.....ยิ่งหากเรารู้ตัวเอง ถึงวิบากกรรมเก่าของตนเองแล้ว.......ยิ่งต้องพากเพียรปฏิบัติ.....ให้มากที่สุด เท่าที่เราจะพึงทำได้.......เพื่อปรับปรุงแก้ไข และ นำความดีงามมาสู่ตนเอง......จนกว่า จะถึงซึ่งความพ้นทุกข์ โดยแท้จริง......ขออนุโมทนา.....

แต่การปฏิบัติ นั้น.......จำต้องประเมิน กำลังใจ และ ความพร้อม.....ของตนเองก่อน......จะดีที่สุด......การเร่งรีบ หรือ การตั้งใจทำ......ที่มากเกินไป......หากทำไม่ได้ ดังที่ตั้งใจไว้.....จะทำให้เสียสัจจบารมี....และ เสียกำลังใจตนเองได้......เดินทางสายกลาง.....จะดีที่สุด......

ขอความเจริญในธรรม....จงมีแก่ทุกท่าน เทอญ....

พุทโธ ธัมโม สังโฆ.....

ธรรมะสวัสดี.....

หมอพล.....

12. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆๆ
    โมทนากับการปฏิบัติธรรมนะครับ

จากเท่าที่อ่านๆดู ไม่ใช่อย่งาที่ทุกท่านเข้าใจนะครับ คือคุณคนนี้แก บวชจิต คือจิตแกเป็นพระ แต่รูปภายนอกเป็นคนปกติ แต่ในจิตของแก แกได้ขอบวช น่ะครับ เรื่องการบวชจิตบวชในนี่ ครูอาจารย์หลายท่านรับรองครับ เช่นหลวงปู่ดู่ ก็กล่าวว่า การบวชจิตบวชใจเป็นการบำเพ็ญเนขัมบารมีอันอุกกฤษ คือกระทำได้ยากยิ่ง

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า เกิดมาเป็นมนุษย์แล้ว คนทุกคนมีศักยภาพเท่าเทียมกัน
    เราอย่าไปกีดกันเลยครับ เค้าเป็นแบบนี้ แต่เค้าใฝ่ในทางธรรม มั่นคงในพระศาสนา

ยังดีกว่าชายจริง หญิงแท้บางคนที่เป้นเพียงชาวพุทธตามบัตรประชาชน

13. โอวาทปาติโมกข์

โอวาทปาติโมกข์ สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2007
    คนที่มีความคิดวนเวียนอยู่ในกองกิเลส แต่มีความเพียรอย่างแรงกล้า ก็สามารถพบสัจธรรมได้
    ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้นะครับ

14. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาในความคิดดี อย่างน้อยก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการปฏิบัติค่ะ

15. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    มีโอกาสเป็นคนแล้วเชื่อว่า ทำได้ค่ะ ขอให้ความปรารถนาในสิ่งดีนี้
    สำเร็จผลตามที่ท่านต้องการด้วยนะค่ะ ดิฉันก็ต้องพยายามเช่นกัน *_*

16. namaste

namaste Active Member

อนุโมทนาค่ะ กำลังพยายามบวชใจอยู่บ้านเหมือนกัน
    แต่จะสำเร็จไม่สำเร็็จอย่างไรก็พยายามต่อไปนะคะ
    อย่ายอมแพ้ต่ออุปสรรคทางเพศเลยค่ะ
    กระเทย ทอม ผู้หญิง ผู้ชาย มันก็สมมติบัญญัติเหมือนกันค่ะ ^^

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

17. คุณจ๋า

คุณจ๋า เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2008
    ขอร่วมอนุโมทนาสาธุกะคุณด้วยค่ะ บุญรักษานะคะ

18. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
    ขอเป็นกำลังใจค่ะสู้ๆค่ะ

19. nui_sirada

nui_sirada เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งมั่นและศรัทธาค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ ขออนุโมทนาให้คุณประสบผลสำเร็จ

20. Sun smile

Sun smile เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับดวงจิตที่ตั้งมั่นดีแล้วด้วยค่ะ
    และขอให้มีกำลังใจเข้มแข็งอย่างแรงในการปฏิบัติ
    เพื่อไปให้ถึงจุดหมายตามที่ตั้งใจไว้ สาธุ สาธุ สาธุ