การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    จาไปกันกี่โมงอ่ะจ๊ะ
    นัดๆ กันไป จะได้มีเพื่อนอ่ะ
    แฮะๆ พี่จาได้ไปด้วย ดีกว่าไปนั่งเหงาคนเดียว
    เผื่อ น้องๆ จะได้ช่วยพี่บ้าง
    หมู่นี้รู้สึก อ่อนแอ ทั้งกาย และใจ อิอิ
    *สงสัยว่ากำลังโดนสอบจิต อยู่เนืองๆ แหงเลย*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2010
  2. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    555 ใจเย็นเป็นน้ำต้มไก่ ก็เพราะว่าเย็นไม่จริงน่ะสิ
    ไม่เคยเห็นเหรอ ที่บอกว่าไม่เป็นไรๆ แต่พอโกรธ
    ก็ขุดมาหมดเลย อะไรที่เคยคับแค้นแต่ชาติปางก่อน...

แต่ดูลายเซ็นต์น้องกิ๊กสิ
    ปัญหาทุกอย่าง เกิดจาก "ตัวเรา" ทั้งสิ้น
    แล้วไหงที่วิเคราะห์ข้างบน โทษหมาหมดเลยอะ

3. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    พรุ่งนี้มีกิจกรรมอาไรหนุก ๆ มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะค่ะ

สงกะสัยจะไปได้วันเสาร์นิแหละ หุหุ..

เป็นการผจญภัยมหกรรมพลังจิตครั้งแรกเลยนะนี่

สัมผัสอาไรยังไม่ได้ คงไม่มีผลกระทบอะไรกระมัง(คิดเอาเอง55)

4. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ไปงานกัน มีอะไรสนุกๆแล้วมาเล่าให้คนไกลบ้านฟังบ้างเด้อค่ะ

5. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีตอนเช้าๆคับ ..เมื่อวานป่วย ก็ได้การเดินธาตุของพี่บาสช่วยไว้ หุหุ
    นึกว่าจะเดี้ยงซะแล้ว . . .เช้านี้ก็มีบุญมาฝากคับ ได้ร่วมโอนเงินอุปสมบท ให้กับน้อง
    ที่ฐานะยากจนมาครับ . .

6. kikky01

ยินดีในบุญและผลบุญจ้า....

7. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

ยินดีในบุญครับ........

8. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญครับ
    มาส่งการบ้านครับ
    สวดมนฆ์ บท๒ เตโชก็หลุดหลายที พยายามเร่งองค์ภวาณาให้เร็วกว่าเดิมนิดหน่อยก็พอดีขึ้นครับ บางตอนร่างจะซู่ซ่าบ่อย รู้สึกจะถูกใครผักหัวหนึ่งที
    พิจราณาชีวิตผมกับครอบครัว พรหมวิหาร4 ปัจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญแล้วออกครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

9. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ยินดีในบุญครับ

เดี๋ยววันนี้ คงจะไปตอนบ่ายๆ น่าจะเจอใครมั่งละนะ><''

10. Lazaza

ไม่ค่อยจะได้นั่งเลยอะค่ะ ช่วงนี้ งานเข้า...
    แต่ที่สำคัญ ไม่รู้เป็นไร นอนไม่หลับ..
    เซ็งอะค่ะ อยากนอน แต่นอนไม่ค่อยจะหลับ...

11. visnu

แล้วในช่วงที่นอนไม่หลับไม่คิดจะนั่งสมาธิหรือครับ

12. Lazaza

555 คือ มันไม่ได้ตื่นเต็มที่อะค่ะ
    มันหลับไม่สนิท หลับๆตื่นๆทั้งคืน
    มันก็ตี3 ตี4 ตี5 เข้าไปแล้ว
    เราก็กลัว จะง่วงในเวลาทำงาน
    ก็เลยพยามจะนอน

จริงๆก็พยามจะนั่งก่อนนอนเหมือนกันนะคะ
    เที่ยงคืน ตีหนึ่ง ตีสอง แต่เครียดกะงานมั้งคะ
    นั่งไม่ค่อยสงบ เลยนอนซะเลย 55

วนไปวนมา เลยไม่ได้ดีซักอย่าง
    เลยเซ็งอยู่นี่แหละค่ะ

13. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    เมื่อวานนี้นั่งไปเรื่อยๆค่ะ ภาวนาไปแล้วชอบมีเรื่องแวบมาให้คิดอยู่เรื่อย

แต่พอกลับมาก็ไม่แน่ใจบ้างว่านับซ้ำรึเปล่า ก็ภาวนาจนจบบทที่หนึ่งค่ะ

ไม่ค่อยมีอะไรเปลี่ยนแปลง แต่รู้สึกว่าถ้าทานยาปลูกเตโชก่อนภาวนาจะมีความร้อนข้างในกายในท้องอยู่ตลอดค่ะ
    ไม่รู้จะมีผลอะไรรึเปล่า เวทนาไม่มีค่ะ และก็ปัจจเวทแผ่เมตตาปกติค่ะ

14. suja

suja เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ อ.บาส เข้างานวิทย์ฯ ที่งามวงศ์วาน ฯ หรือเปล่าครับ

15. visnu

ไปวันเสาร์ อาทิตย์ ครับไปแบบเล่นตัวด้วย 5-5-5

16. daGaz

ไว้จะรอคนมาเล่าละกันครับ 555 วันนี้ไปมา เดินวนดูนั่นนี่กับพี่กลม 1 รอบ

พอเลยครับ มึนดี ก็ไปนั่งเล่นครับ คนมาเรื่อยๆเลยครับ เห็นอาสุวิไม่ได้พักเลย แหะๆ

17. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    อืมนะ....คนมีดีก็งี้แหละเนอะ 555 หมั่นใส้จิงๆเล้ยยยยยย

แล้วพี่ๆน้องๆ ไปกันวันใหน บ้างอะ alline,tantawan นัดกันไปวันอาทิตย์ จ้า
    ...อ.บาสจะอยู่ทั้งวันป่าวอะ เผือมีไรสงสัยจะได้ถาม

อ้าว...คนที่ไปมาแล้วเล่าให้ฟังหน่อย เจอไรกันบ้างน้อ.......

18. daGaz

เล่าหน่อยก็ได้ฮะ แต่ไม่รู้จะเล่าอะไร ไม่ได้ทำอะไรกันเลย แค่เดินๆ คุยๆกันเอง

เพราะ อาสุวิไม่ว่าง คนมาต่อคิวเรื่อยๆครับ ก็ถ้าเอาตามเอิทเที่ยวก็

ได้ลองเล่น หินภูเขาไฟ ของอาวัตฮะ แบบมีพลังพุทธะ ความรู้สึก เป็นร้อนแบบเย็นๆ ต่างกับ หินคราวที่แล้ว จับแล้ว เหมือนอยู่ข้างเตาอบ

และก็มีไปเดินเล่นกับพี่กลมและน้องตี้ เดินๆไป ก็แน่นหน้าอกบ้าง แต่เดินไปถึง โซนหนึ่ง ถึงกับต้องไอออกมาเลย เมื่อกลับมา ได้ลงความเห็น กับ พี่กิ๊ก กับ moondance ก็ว่าเป็นตามนั้น 5555

ถ้าอยากรู้ว่าเป็นตรงไหน ก็ลองไปดูกันเองครับ ผมว่าถ้าจับกันได้ ก็รู้กันเองแหละครับ เอาไว้สนุกๆครับ ส่วนคนที่ไม่สามารถไปได้ ไว้เดี๋ยวพรุ่งนี้ พี่ๆที่เหลือที่ได้ไปพรุ่งนี้ คงมาเฉลย และเพิ่มเติม หลากหลายแน่นอนฮะ-0-

เสียดายไม่ได้ไปพรุ่งนี้ พรุ่งนี้คงครื้นเครง ฮ่าๆๆ

19. kikky01

อ่า...พี่บาสจะไปไงหว่า "ไปแบบเล่นตัว" 5555 สงสัยจะตลกน่าดู

วันนี้ อ.สุวิ คงเหนื่อยน่าดู ไม่ได้หยุดเลย ดีจ๊ะ คึกคักดี
    แรกๆ ก็หลบหลัง อ.สุวิ ดีๆ กันอยู่หรอก ทนกันไม่ไหว ก็ออกไปเดินเล่น
    ภายในงาน มีทั้งขายของ มีทั้งดูออร่า พลังนั่นนี่ เยอะไปหมด แปลกดีเพราะเพิ่งเคยมางานนี้ครั้งแรก ไปคนเดียวด้วย
    เดินวนสักพักก็ทยอยกันกลับมานั่งที่บูท ความเห็นตรงกันว่าตรงนั้นนะ มีอาการ....55555
    ... อยากรู้กันว่าตรงไหนก็ต้องไปลองเดินสัมผัสกันดูนะจ๊ะ ...

20. kikky01

เอารูปมาฝากจ้า จะได้ดูบรรยากาศ
    แต่ว่า ... แค่นิดหน่อยนะจ๊ะที่เอามาให้ดู

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2010