การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ส่งการบ้านบทที่ 2

นับตกหล่นบ้าง ประครองสติได้น้อยกว่าเมื่อวาน วูบไปหน่อย ยังฟุ้งซ่านอยู่ แผ่เมตตา ออกจากสมาธิ อุทิศบุญค่ะ

ขอคำแนะนะด้วยค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ

2. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ส่งการบ้านบทที่สามค่ะ. วันนี้นั่งนานหน่อยค่ะ. วอกแวกฟุ้งซ่านยังมาเป็นตัวประกอบเช่นเดิมค่ะ. ปฏิบัติไปเรื่อยๆ ตามสภาวะค่ะ

3. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ส่งการบ้านครับ
    วันนี้สวดมนต์ แล้วก็นั่งภาวนาตามปกติ ปล่อยตามสบาย คอยดูอย่างเดียว ฟุ้งนิดหน่อยแล้วก็กลับเข้ามาปกติ . .หายเป็นพักๆ กลับมาก็ภาวนาต่อครับ นึกว่านั่งแป๊บเดียว นานเหมือนกัน

4. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ส่งการบ้านบทที่ 2 ค่ะ

นับตกหล่นมากหน่อย สติไม่ค่อยมี ฟุ้งมากมาย ภาพต่าง ๆ เยอะ
    แต่วันนี้แปลกกว่าทุกครั้ง ตอนที่ภาวนา เตโช วาโย อาโป ปฐวี

ตอนท้าย อยู่ ๆ ทุกอย่างดับพรึ่บ เห็นแต่สีเทา นั่งดูไปสักพัก
    ก็ออกจากสมาธิ ใจอยากนั่งต่อ แต่ต้องไปใส่บาตร

เมื่อวานนี้ตอนเย็นๆ นั่งเฉย ๆ ไม่ภาวนาอะไร นั่งดูไปเรื่อย
    แต่มันเถียงกันอยู่ในใจระหว่างนั่งดูเฉย ๆ แม้นจะมีอะไรมาให้คิดก็ดูเฉยๆ
    กับถ้ามีอาการฟุ้งซ่าน ให้เราบอกตัวเองว่าเฮยคิดอะไรไปใหญ่แล้ว

เราจะทำอย่างไร กับอาการเหล่านี้ดีค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ

5. Ariya:

Ariya: เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ นั่งบทสาม ต่อเลยครับ

6. Ariya:

สำหรับท่านที่ขึ้นบทที่สามแล้ว

ผมอาจจะไม่ค่อยได้ตอบ เพราะก็คงรู้ด้วยตัวเองกันอยู่แล้วครับ

7. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ส่งการบ้านบทที่สามค่ะ. สวดมนต์ภาวนาตามปรกติ. สองสามวันนี้ปวดหัวมากค่ะ. ถ้าช่วงระหว่างนั่งสมาธิอาการปวดทุเลาลงแต่พอออกก็ปวดมากเหมือนเดิม ทานยาก็ไม่ทุเลาเท่่าไร. พอเช้านี้นั่งสมาธิ ก็เลยอธิฐานจิตขอให้ช่วยรักษาอาการให้. รู้สึกดีขึ้นเยอะค่ะ ทุเลาเยอะเลยยังมีบ้างแต่ไม่หนักเหมือนเดิม. เหมือนได้กลิ่นหอมดอกมะลิด้วยค่ะวันนี้

8. กะทิจันทร์

ส่งการบ้านบทที่สามค่ะ. สวดมนต์ภาวนาตามลำดับ วันนี้รู้สึกนั่งสมาธิได้สงบมากขึ้นค่ะถึงแม้จะมีวอกแวกฟุ้งซ่านแต่น้อยกว่าทุกครั้ง. ยังเพียรพยายามปฏิบัติค่ะ. จะยากก็ตอนจะลุกขึ้นมาตอนเช้ามืดนี่แหละค่ะต้องหาเหตุผลร้อยแปดพันเก้าดึงตัวออกมาให้ลุกขึ้นมาปฎิบัติ. ยังมีเกี่ยงงอน. สักแป้ปเหมือนเห็นในจิตค่ะว่ามีใครมารอปฏิบัติด้วยหรือมาตามเนี่ยแหละค่ะ. เลยเกิดอาการละอายรีบลุกมาปฏิบัติจนได้. เรื่องของการปลุกตัวเองให้ตื่นมาตอนเช้านี่คือมารตัวแรกค่ะที่ต้องเอาชนะให้ได้ สู้กันทุกเช้าเลย.

9. CHAI WAN

CHAI WAN สมาชิก

10 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณครับ
    ตามมาอ่าน

10. wisarutt_pon

wisarutt_pon สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณนะครับ

11. กะทิจันทร์

ส่งการบ้านบทที่สามค่ะ. สวดมนต์ภาวนาตามปรกติเร่ิมต้นสมาธิเร่ิมสงบแต่ไม่นานเช่นเคยค่ะ ความฟุ้งซ่าน เรื่องราวตามมาเป็นสาย. สงบบ้าง. ฟุ้งบ้าง ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง. จบการปฎิบัติเร็วกว่าเดิมนิดหน่อยค่ะ.

12. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    น้องภูมมีเวลาว่างๆก็ดูให้พวกพี่ๆท่านเถอะครับ อาว่ายังไม่รู้หรอก

13. Ariya:

ครับอา ผมใช้คำผิดไป

ความหมายจึงคลาดเคลื่อน

คือหมายถึง สิ่งที่ผมจะบอกเขาคงรู้อยู่แล้วประมาณนี้น่ะครับ

14. ขอจิตว่าง

ขอจิตว่าง Active Member

21 พฤษภาคม 2012
    ขอส่งการบ้านค่ะ
    กราบบูชาพระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ ปวงเทพเทวา เจ้าที่ทั้งปวง
    สวดมนต์
    พุทโธไปเรื่อยๆ รู้สึกตัวสั่นน้อยๆแบบกระตุกนิดๆตั้งแต่เริ่มเลยค่ะ
    ก็ตั้งจิตให้อยู่กับพุทโธเท่านั้นและสังเกตอาการทางกายไปพร้อม
    ตัวสั่นแรงขึ้นชัดเจน ก็บอกตัวเองว่าเราจะไม่สนใจกาย ขอจิตอยู่ที่พุทโธเท่านั้น
    ตัวก็กระตุกแรงขึ้นๆๆๆๆ ผมสบัดไปรอบทิศหัวเหมือนจะหลุดออกไป ตัวเหมือนจะหมุนไปรอบพร้อมทั้งขย่มไปทั้งตัว ไม่ทราบว่านานแค่ไหน แต่อยู่จะหยุดก็หยุดเลย ก็คิดว่าอ้าวหยุดแล้วและรู้สึกเห็นแสงเทียนสว่างมาก(เพราะหน้ามาจ่ออยู่ที่เทียนค่ะ) แต่ก็พุทโธต่อ
    แต่ถูกขัดจังหวะลูกน้องขึ้นมาตามเพราะมีช่างแอร์มาตรวจเช็คแอร์ค่ะ
    ก็เลยมาส่งการบ้านทันทีเพราะจะขอคำแนะนำจากอาจารย์ว่าควรทำเช่นไรคะ
    ขณะที่พิมพ์ก็รู้สึกกล้ามเน้อล้าไปหมด มือยังสั่นชาอยู่เลยค่ะ หมดแรง
    รบกวนอาจาร์ยทุกท่านนะคะ

15. Ariya:

เวลาฟุ้งก็ขอให้มีสติครับ

16. กะทิจันทร์

ส่งการบ้านค่ะ. ปฏิบัติสวดมนต์ภาวนาตามปรกติ. เร่ิมต้นสมาธิเข้าง่ายขึ้นแม้จะมีเรื่องมาเข้าในหัวแต่ก็ดึงสติมาอยู่กับคำภาวนาไปได้เรื่อยๆค่ะ. มาหลุดบ้างปลายๆแต่ก็ประคองไปได้เรื่อยๆค่ะ. ยังตั้งใจอยู่ค่เ

17. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ส่งการบ้านครับ
    วันนี้ สวดมนต์ แล้วก็นั่งตามปกติ . .นับภาวนาไปเรื่อยๆ ไม่ค่อยฟุ้ง รู้สึกเวลาผ่านไปไวมาก เหมือนนั่งได้แป๊บเดียว

18. Ariya:

เมื่อเริ่มฝึกมาได้ระยะหนึ่งเป็นธรรมดาที่จะเจอ

บททดสอบอย่างหนักหน่วง มาบั่นทอนกำลังใจ

เมื่อจิตได้รับการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง จะมีกำลังมากขึ้น

เมื่อจิตมีกำลังมากขึ้น เวลาเราทำบุญผลบุญจะส่งผลเร็วขึ้นมาก

เวลาเจอปัญหาอุปสรรคต่างๆ ใครทำอะไรเราไว้ ไม่ต้องไปสนใจ

เพราะมันจะกลับไปหาเขา อย่างรวดเร็วเช่นเดียวกัน

19. Ariya:

ทุกอย่างเป็นธรรมชาติ

ธรรมชาติคือสิ่งที่ไม่อาจเปลี่ยนแปลง

แต่ ธรรมชาติก็เปลี่ยนแปลงทุกสิ่งไป

อย่ายึดติดอะไร และอย่ายึดติดในความไม่ยึดติด

อยู่ให้เหนือการยอมรับหรือปฏิเสธ

ธรรมชาติไม่เคยสูญเสียสิ่งใด เพียงแค่เปลี่ยนไปตามกาลเวลา

20. กะทิจันทร์

สาธุค่ะ. และขอบคุณมากสำหรับการดูแลและคำแนะนำ. เป็นกำลังใจที่ดีค่ะ

ส่งการบ้านค่ะ. บทที่สาม ปฏิบัติตามปรกติ เวทนาสังขารปวดเมื่อยเข้ามาให้พิจารณาไปตามสภาวะ. มันเป็นเช่นนั้นเอง ก็วางลง. ฟุ้งซ่านตามบ้าง สมาธิไปได้เรื่อยๆ สติประคองไปด้วยไม่ให้หลงตามความคิดเรื่องวอกแวกต่างๆที่เข้ามา. อบรมตัวเองไปตามเรื่องที่เข้ามา. ขอบคุณค่ะ