การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

คืนวันที่ ๒๔ ตุลา นั่งบทที่๑ เหมือนเดิมคือ เดี๋ยวฟุ้งเดี๋ยวสงบเอาดีไม่ได้
    -พอกลางวันวันที่ ๒๕ อยู่ๆก็เฝ้าแต่คิดว่า ไม่มีอะไรช่วยเราได้ นอกจากการนั่งสมาธิ พอตกกลางคืนนั่ง รู้สึกมีจิตตั้งมั่น นั่งได้ มีูฟุ้งเล็กๆช่วงหายใจเขาออกถึง ๒๐ หลังจากนันจิตสงบดี จนจบก็นั่งต่อเรื่อยๆ มีคนกลับบ้านทำเสยงดังโดยไม่รุ้ว่าานั่งสมาธิอยู่ เลยจบกัน
    ..ขอบคุณค่ะ

2. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    มีบุญมาฝากค่ะ วันนี้ข้าพเจ้าและครอบครัว 1.ได้โอนปัจจัยไปร่วมบุญกฐิน 119วัด ใน3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ กับทางเวป 1000บาท และน้องดาวจรัสแสง ฝากร่วมบุญด้วย 1000บาท 2. ร่วมโอนปัจจัยร่วมบุญกฐิน วัดท่าซุง กับทางเวป 500บาท น้องดาวจรัสแสงฝากร่วมบุญด้วย 500บาท

วันนี้ยังไม่สามารถส่งการบ้านได้ค่ะ เพราะซ่อมบ้านอยู่ บ้านไม่เป็นบ้าน แต่ก็ยังนั่งสมาธิบนที่นอนทุกคืนค่ะ

3. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ส่งการบ้านคืนที่สองค่ะ สวดมนต์แล้วก็เริ่มปฎิบัติภาวนา บทที่หนึ่ง วันนี้ทำได้ครบค่ะ เริ่มนับจากลมหายใจเข้า ออก100 ภาวนาพุทโธ 100 เกศา โลมา 100 และพุทโธ100 ปวดเป็นระยะ แต่พยายามคิดว่านี่ไม่ใช่กายของเรา ไม่ใช่เรา จากนั้นก็แผ่เมตตา และปลงสังขารกายนี้มีแต่ทุกข์ แบกไว้มีแต่เจ็บไข้ได้ป่วย ไม่แน่นอน ไม่เที่ยงแท้ จากนั้นก็ออกสมาธิค่ะ แผ่เมตตาแล้วก็อุทิศส่วนกุศลอีกรอบนึง รวมเวลานั่งสมาธิได้ 68 นาทีค่ะ

4. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ส่งการบ้านจ๊ะ

หลังจากอาทิตย์ที่แล้วรู้สึกหงุดหงิดในตัวเองว่าทำไมทำไม่ได้เต็มที่สักที
    อาทิตย์นี้เลยเอาน่า เอาใหม่ อย่าไปหงุดหงิดไร
    ก็ทำได้ดีกว่าอาทิตย์ที่แล้วพยายามมีสติ ไม่วอกแว้ก
    ก็ทำได้ครบสักที บทที่ 2 อาการก็ทรงคงเดิม ปวดหลัง ปวดขา นิดหน่อย
    รู้ แต่ก็ ช่างมันไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก เพราะเวลาใส่ใจมันทีไร มันเจ็บกว่าเก่าทุกที

เวลาขึ้นรถ ลงเรือ เดิน หรือในชีวิตประจำวัน พยายามจะทำสมาธิเท่าที่ทำได้คะ
    ;aa10 *ช่วงนี้อาการเปลี่ยนแปลงบ่อย เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ*

5. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    10/25
    มาส่งการบ้านครับ กลางคืน
    วันนี้หูซ้ายมีลม ฮู๊ดๆ ฮู๊ดๆ เสียงวี๊ดๆในหัวตั้งแต่กลางวันจนจบการปฏิบัติ วันนี้มาปวดที่หลังคอและหลังด้านขวาครับเมื่อวานปวดตอนด้านซ้าย
    บทที่๑ หายใจเข้าออกา ครบ ๑๐๐ พุทโธ ๑๐๐ เกสา แบบเร็วไปได้ดีจนครบร้อย
    ต่อพุทโธอีก๑๐๐ ปัจจเวทณ์แผ่เมตตา เกสา-ปฐวีเร็วๆ สักพัก แล้วนั่งเฉยๆต่อ
    บท๑มีอาการซู่ซ่านิดหน่อยแทบจะไม่เกิดเลยครับ
    บท๒ พุทโธ ๑๐๐ เตโช ๑๐๐ พุทโธ เดี๋ยววิ่งไปเตโชอีก กลับ พุทโธ จนครบ๒๐ วาโย อาโป อย่างละ ๑๐๐ผิดๆถูกๆงงไปหลายเที่ยว พุทโธ ๒๐ ปฐวี ๑๐๐ พุทโธ ๒๐ ปัจจเวทณ์แผ่เมตตา นั่งเฉยๆสักพัก
    ขึ้นบท๓ หายใจเข้าออกสักพัก พิจราณา เมตตา-อุเบกขา ปัจจเวทณ์แผ่เมตตา พิจราณา เมตตา-อุเบกขา ต่อจนเลิก ปัจจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญ
    10/26
    บท๑ หายใจเข้าออก ถึงเจ็ดสิบ บนหน้าผากคล้ายยุงกัดเจ็บๆแผ่เมตตา อาการเจ็บก็หายไป หายใจต่อจนครบร้อย พุทโธ ๑๐๐ ขาดๆหลุดๆ เกสา พอไปได้ พุทโธ ๑๐๐ ปัจจเวทณ์แผ่เมตตา นั่งเฉยๆ
    บท๒ พุทโธ๑๐๐ หลุดไปหลุดมา เตโช พุทโธ วาโย อาโป พุทโธ ปฐวี หลุดๆไปทุกองค์ภวาณา พุทโธตอนสุดท้ายดีขึ้น มีอาการปวดก้นด้านขวา
    ต่อบท๓ หายใจเข้าออกสักพัก พิจราณา เมตตา-อุเบกขา ปัจจเวทณ์แผ่เมตตา พิจราณา เมตตา-อุเบกขา จบ ปัจจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญมีอารปิติเกิดขึ้นอย่างแรงครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

6. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    งานเยอะตอบไม่ทันเลยเอาเป็นว่าตั่งใจ ย้ำนะครับอย่าสนใจอาการอย่าติดนำมาเป็นสงสัยไคล่รู้

ละวางนะครับ

7. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    เมื่อวาน นั่งได้แค่บท 1 แบบไม่ไหวครับ ฮ่ะๆ

ร่างกายไปไม่ไหว จะวูบอยู่หลายรอบ

วันนี้คงลองนั่งใหม่ เหมือนไม่ได้นั่งมานาน แล้ว ติดอาการทางกายเกินไปละมั่งฮะ

8. Aloness

Aloness เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์บาสมาตอบแล้ว T-T ขอบคุณมากครับ

ละวาง ละวาง ใช้ได้ผลมากเลยครับ วิธีของอาจารย์ ขอยคุณที่แนะนำครับ ^^

9. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ส่งการบ้าน...ค่ะ

- เมื่อคืนลุกขึ้นมานั่งสมาธิตอนตี 3 กว่าๆ(เดาว่า..น่าจะโดน เพราะวิธีที่ปลุกมันทำให้หลับต่อไม่ลง...เลยยยย)
    - ลองลุกนั่งดูว่ามันจะได้ยังงัย ทั้งที่ยังมีความง่วงอยู่.....แต่ผิดคลาดอ่ะ รู้สึกดีมาก ชุ่มเย็นแบบสบายๆพอประมาณทั้งตัว จบด้วยอาการเกร็งนวด ตามจุดต่างๆ เหมือนตอนที่ฝึกบทที่ 3 ตอนปลายๆ...หักปีก ดัดหลัง ส่ายและสะบัดนิดหน่อย เป็นอยู่อย่างงี้ประมาณ ครึ่งชั่วโมง
    - นั่งไปประมาณ 1 ชม. แล้วหลับต่อสบายยยยย...ค่ะ

10. visnu

เยี่ยมครับ อยากรู้เรื่องต่างๆหรือยัง หรือเป็นอย่างนี้ดีแล้ว

11. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    คำตอบ......ยังงัยก้อด้าย รู้สึกเฉยๆ แล้วแต่ครูบาอาจารย์นำสิ่งที่ดีมอบให้ค่ะ

12. herun

herun เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากปฏิบัติเหมือนกันครับ แต่ภาระรับผิดชอบยังมากอยู่ยังมีปัญหามากเลยครับ
    อยากให้คุณวิศนุช่วยแนะนำด้วยครับ

13. Aloness

ช่วงนี้ปัญหาชีวิต ถาโถมเหลือเกินครับ ไม่ว่าจะเรื่องเรียน จะสอบ ความรัก ( ไอ้ความรักนี่ไม่เคยสมหวังอยู่แล้ว ปลง สงสัยกรรมเยอะ ) เรื่องเงินอีก

จะพยายามนั่งให้ผ่านให้ได้ครับ แต่ทุกข์ใจมากช่วงนี้คับ ไม่รุ้เพราะอะไร T-T

14. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    สู้ๆนา เกิดมาเพื่อเรียนรู้ ท้อได้แต่อย่าถอยละ

ตามคอนเซปครับ เรียนรู้ เข้าใจ และ ละวาง

ถ้าทำได้ เรื่องที่คล้ายๆกัน เกิดขึ้นอีก จะไม่ทุกข์ครับ แต่เรื่องใหม่ๆก็เช่นเดิมครับ

ตามความคิดผมนะ ฮ่าๆ

ปล. หวาย หน้าใหม่เลย=///= ไร้สาระซะด้วย แย่แล้วเรา= =

15. Aloness

ขอบคุณคับพี่ แหะๆ

ว่างๆจะเข้าไปที่บูธด้วยครับ เผื่อจะได้อะไรดีดีมากอีก

16. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

การนั่งคืนวันที่ ๒๖
    บทที่๒ ประมาณ ๑ ชั่วโมง โดยรวมจิตไม่ค่อยนิ่ง แต่ดีขึ้น ยังแว่บคิดโน่นนี่บ้าง พุทโธ รอบสุดท้ายก็เริ่มปวดขา
    ว่าจะนั่งเก็บลูกชิ้น ก็เป็นอันพ่ายแพ้แกความเจ็บปวดจนได้ แผ่เมตตตาแล้วออก...ขอบคุณค่ะ

17. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้าน บทที่ 3 ค่ะ (แบบเดิม)

ตั้งแต่เริ่มภาวนา จนถึงออกสมาธิ ลมหายใจเบา ละเอียด เหมือนคนนอนหลับ อาการอื่นๆไม่มีค่ะ วันนี้นั่งได้ 1 ชั่วโมงครึ่ง (แต่ในความรู้สึกเหมือนจะนานมากค่ะ)

18. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ส่งการบ้านครับ
    คืนนี้แย่กว่าเมื่อคืนอีกตั้งแต่เรื่มเลยครับ สู้กับบทหนึ่งจนจบแบบร่อแร่ บทสองถึงกับต้องเปลี่ยนจากนั่งมาเป็นคุกเข่าสองที ไม่ได้เจ็บมากนัก แต่นั่งไม่ได้ครับ? กัดฟันสู้จนจบบทสามครับ สอง ช.ม แย่ๆมากๆเลยครับ เมื่อคืนนึกว่าแย่ที่สุดแล้ว คืนนี้ยิ่งกว่าเมื่อคืนเสียอีก หมดแรงแล้วครับ พรุ่งนี้สู้ต่อครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

19. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ส่งการบ้าน

หลังจากที่หงุดหงิดกับบทที่ 2 ว่าทำไมนั่งไม่ได้สักที สับไปสับมา ท่องผิดถูก
    เลยเริ่มปลง และวาง ปล่อยมัน แค่ให้มีสติมากที่สุด นึกไรออก ก็เอาแค่นั้น

เลยไม่พะวง ก็รู้สึกสบายๆ มากขึ้น ต่อบทที่ 3 ต่อเลย
    ทีนี้ นิ่ง ดิ่ง ลงไป ทีแรกคิดว่าวูบ แต่พอมีสติ ก็ได้ยินคำภาวนาของตัวเองอยู่
    นั่งต่อสักพัก ได้ยินเสียงนั่นนี่ แ่ต่ไม่สนใจ ก็นั่งได้ยาวหน่อย
    น่าจะประมาณ 1 ชม. 45 นาที

พอเริ่มทำบทที่ 2 มีอาการคอแห้งมาก พอกลืนน้ำลายเกิดเจ็บคอขึ้นมา
    เจ็บหลังมาก ปวดขาซ้าย แล้วก็ปวดข้อเข่าขวา
    ตอนอยู่ในสมาธิไม่สนใจมันก็เลยไม่ได้รู้สึกอะไร
    รุ้สึกได้เมื่อตอนออกสมาธิ

20. visnu

ใช้บทที่ 3กับ2 นะครับไม่ต้องไปบทที่1แล้ว กำลังของจิตมันเยอะแล้วแต่ไปกดด้วยจำนวนนับก็เลยเป็นแบบนี้ครับ