กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติภาคเหนือ จ.เชียงราย (อัพเดทตลอดที่หน้า 1)

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 10 สิงหาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wut208

wut208 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ขอรับไว้ซัก2เหรียญได้ไหมครับ

ผมจะนำไปใส่ที่แม่นำ้ปิงของเชียงใหม่ เหรียญหนึ่งและขอเก็บไว้บูชาเหรียญหนึ่งครับ

อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ

วุฒิชัย ว่องประเสริฐ
    199/513 หมู่2 หมู่บ้านสวนนทรี ซอย3/10
    ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย เชียงใหม่ 50210

2. ธรรมะบารมี

ธรรมะบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

10/12/2552
    วันนี้ได้ถวายพระบรมสารีริกธาตุบรรจุในเจดีย์แก้ว 1 ชุดพร้อมกับพระธาตุข้าวบิณฑ์แบบแพ็ค จำนวน 120 ซอง ให้กับหลวงพ่อเจ้าอาวาส วัดมิ่งเมือง ต.เวียง อ. เมือง จ.เชียงราย พร้อมกันนี้ท่านได้กล่าวกับผู้ถวายว่า ท่านกำลังจะเดินทางไปอัญเชิญพระไตรปิฎกฉบับภาษาญี่ปุ่น ในอีก 2 วัน กำลังคิดก่อนฉันเพล อยู่ว่าจะนำสิ่งใดไปมอบให้ญาติโยมคนไทยในญี่ปุ่น ถือเป็นเรื่องอัศจรรย์ใจอย่างมากที่ทางกลุ่มใดนำพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุข้าวบิณฑ์มาถวายไว้ ท่านบอกว่าธรรมะช่างจัดสรรจริงๆ ท่านจะได้นำพระธาตุข้าวบิณฑ์มอบให้กับเหล่าพุทธบริษัทในญี่ปุ่น เพื่อให้เหล่าพุทธบริษัทที่นั้นเจริญศรัทธาในพระพุทธศาสนายิ่งๆขึ้นไป

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2009
  3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ไปขอที่กระทู้นี้ครับ

http://palungjit.org/threads/แจกเหรียญทำน้ำมนต์เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ-ทั่วประเทศไทย.142323/

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    สาธุๆ อนุโมทนาครับพี่แขม :cool:

5. Specialized

23
    อัพเดทการสร้าง 'พระผงจักรพรรดิ' เพื่อสาธารณประโยชน์ทั้งทางโลกและทางธรรมของคณะครับ

11/12/2552

ยอดรวมทั้งหมด = 11,314 องค์

บรรจุเพื่อสืบพระศาสนา ณ สถานที่ต่างๆดังนี้
    (พึ่งมาคิดได้ว่าควรเก็บสถิติ บรรจุไปหลายที่แล้วแต่ก็ลืมหลายที่ครับ)

- วัดป่าปฐมพุทธาราม - พระจุฬามณี, พระพุทธรูป 4 ศอกหลายองค์, พระนอน = หลายพันองค์ และยังทำบรรจุเรื่อยๆ
    - วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม - ในพระธาตุเจดีย์ = หลายร้อยองค์
    - วัดพระธาตุสันขวาง - ในพระเจดีย์ = หลายร้อยองค์
    - วัดพระธาตุหมอกมุงเมือง - ใต้มณฑปข้อพระหัตถ์ = 1 ไห หลายร้อยองค์
    - วัดขัวแคร่ - ฐานพระประธาน = 1 ไห 1,111 องค์
    - วัดป่าสิริสมบูรณ์ จ.บุรีรัมย์ = 300 องค์
    - บรรจุท้าวรณกาจพนาสูรย์ พระเสื้อเมือง เชียงใหม่
    - เจดีย์ศรีเวียงชัย จ.ลำพูน = 350 องค์
    - บรรจุใต้ฐาน ลป.ทวด วัดดีหลวง = 905 องค์
    - บรรจุเจดีย์ศรีเวียงชัยเพิ่ม = 400 องค์ +
    - บรรจุสมเด็จองค์ปฐมปางเปิดโลก วัดถ้ำเมืองนะ = 100 องค์ +

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนา เพื่อ พระอริยมรรค พระอริยผล ครับ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2009
  6. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ขอร่วมอนุโมทนาครับ __^/|^__

โครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุทั่วทุกวัดฯ ทั่วภาคเหนือตอนล่าง
    โครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุทั่วทุกวัด สำนักสงฆ์สำนักปฏิบัิติธรรม ทั่วภาคเหนือตอนล่าง<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

7. Specialized

23
    13/12/2552

วันนี้เดินทางไปทำสังฆทานและถวาย พระบรมสารีริกธาตุ ที่ สำนักสงฆ์ถ้ำตุ๊ปู่ พร้อมกับได้ถวาย ลป.ทวด หน้าตัก 5 นิ้วที่สร้างเองพร้อมกับ พระผงจักรพรรดิ จำนวน 1 ไห ถวายแด่ หลวงพ่อสอน เจ้าอาวาสสำนักสงฆ์ เพื่อฝากกระแสและสืบพระศาสนาต่อไปครับ

ขนาดไฟล์:
      155.5 KB
      เปิดดู:
      721
      ขนาดไฟล์:
      153.6 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      143.5 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      191.3 KB
      เปิดดู:
      524
      ขนาดไฟล์:
      156.2 KB
      เปิดดู:
      254
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2009
  8. Specialized

23
    จากนั้นแวะไป โบราณสถานถ้ำพระ และถวาย พระบรมสารีริกธาตุ พร้อมกับ พระธาตุข้าวบิณฑ์ กับ หลวงพ่อชัยวัฒน์ เจ้าอาวาสวัด ซึ่งท่านปิติยินดีเป็นอย่างยิ่งในการถวายครั้งนี้ ท่านได้ปรารภว่าในอนาคตตั้งใจจะสร้างพระธาตุเจดีย์ไว้บนยอดเขาแห่งนี้ เมื่อถึงเวลานั้นคงได้ร่วมบุญกับท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      238.1 KB
      เปิดดู:
      519
      ขนาดไฟล์:
      200.9 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      211.6 KB
      เปิดดู:
      455
      ขนาดไฟล์:
      113.7 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      186.5 KB
      เปิดดู:
      58
  9. Specialized

23
    หลวงพ่อชัยวัฒน์ ท่านได้นำ พระบรมสารีริกธาตุ ที่ท่านได้รับจาก องค์สมเด็จพระสังฆราช แห่งประเทศเนปาล มาให้เราได้ชมและนมัสการองค์ท่าน ซึ่งหลวงพ่อท่านเล่าว่าเมื่อ 2 เดือนก่อน เกิดไฟไหม้ถ้ำแห่งนี้ มีเพียง พระบรมสารีริกธาตุ นี้เท่านั้นที่ยังคงสภาพเดิมไม่โดนเพลิงเผาทำลายแต่อย่างใด ท่านได้นำผอบเดิมที่บรรจุพระธาตุให้เราดูด้วย ผอบจะดำไปหมด มีช่องเล็กน้อยไม่โดนเผา ซึ่งเป็นจุดที่พระธาตุอยู่พอดีเป็นเรื่องอัศจรรย์ แต่พอดีว่าไม่ได้ถ่ายไว้เลยไม่ได้นำมาให้ชมกันครับ

พระบรมสารีริกธาตุ ที่ประทานจาก องค์สมเด็จพระสังฆราช ประเทศเนปาล

และหลวงพ่อท่านเมตตานำพระธาตุที่พวกเรานำมาถวาย แบ่งใส่ผอบของท่านเพื่อให้ญาติโยมได้สักการะไปพร้อมกันครับ สาธุๆ

จบทริปครับ อัพเดทการทำงานหน้าแรกนะครับ

ขนาดไฟล์:
      192.1 KB
      เปิดดู:
      660
      ขนาดไฟล์:
      150.9 KB
      เปิดดู:
      541
      ขนาดไฟล์:
      228.7 KB
      เปิดดู:
      491
  10. Specialized

23
    14/12/2552

วันนี้ส่งพระผงที่สร้างไว้เองจำนวน 220 องค์ ร่วมบรรจุพระธาตุเจดีย์ วัดร่องเปา อ.ป่าแดด จ.เชียงราย เชิญร่วมอนุโมทนากันครับ

ขนาดไฟล์:
      124.9 KB
      เปิดดู:
      523
  11. ไวยวัฒน์

ไวยวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาสาธุครับ
    ดังที่เคยได้คุยครับอยากทราบว่าจะโอนเงินร่วมทำบุญสร้างพระที่ท่านสร้างไปบรรจุกันได้ที่บัญชีอะไรครับเห็นมีบอกรายละเอียดเกี่ยวกับพิมพ์แล้วก็ปูนครับ

12. Specialized

23
    อนุโมทนาด้วยครับ ถ้าอยากร่วมบุญค่าปูนหล่อพระก็ได้ที่บัญชีนี้นะครับ

อนุพงศ์ อินต๊ะวงศ์
    ธ.กรุงศรีอยุธยา
    110-1-59205-5
    ออมทรัพย์ สาขาเชียงราย

ถ้าโอนแล้วกี่บาทรบกวนแจ้งด้วยครับ เพราะผมจะได้จัดแจงเงินถูกครับ อนุโมทนาบุญครับ :cool:

13. tanakorn_ss

tanakorn_ss ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยทุกประการทั้งอดีต ปัจจุบัน และอนาคตนะครับ

14. Specialized

23
    บอกบุญรวบรวมพระธาตุครับ มาร่วมกันสร้างบุญกันนะครับ

ขอเชิญร่วมบุญสร้างตู้พระธาตุ และ ร่วมส่งพระธาตุเพื่อมาประดิษฐาน ณ วัดมิ่งเมือง จ.เชียงราย

http://palungjit.org/posts/2738556

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2009
  15. ธรรมะบารมี

ธรรมะบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้รับพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม จำนวน 74 องค์จากคุณรุชชานนท์ แล้วครับ จะได้กระจายไปยังอำเภอต่างๆในเชียงรายต่อไปครับ

16. Saisawan

Saisawan เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2009
    แวะมาเยี่ยมพี่น้องจาวเหนือเจ้า ขยันทำงานกันดีค่ะเอาใจช่วย อย่าลืมรักษาสุขภาพด้วยน่ะค่ะ อากาศหนาวมากเลยตอนนี้ หมอกก็เยอะ

17. Specialized

23
    เช่นกันครับ :cool:

24/12/2552

วันนี้ไปถวาย พระธาตุข้าวบิณฑ์ จำนวน 50 ชุด แก่ หลวงพ่อสมบูรณ์ วัดป่าปฐมพุทธาราม จ.เชียงราย ให้ท่านไว้แจกแก่ญาติธรรมที่จะมาทำบุญปีใหม่กับท่านครับ และฝากเพื่อนไปแจกญาติธรรมทางใต้อีก 20 ชุด อนุโมทนากันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      107.1 KB
      เปิดดู:
      529
  18. คนมีองค์

คนมีองค์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ขอร่วมเป็นเจ้าภาพผอบด้วยนะคะ

พรุ่งจะโอนไปให้ค่ะ 145 บาทนะคะ

โมทนาบุญด้วยค่ะ

19. Specialized

23
    สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่ ยังไม่เคยมีใครร่วมบุญซื้อผอบกับทางคณะมาก่อนเลยครับ ควักกันเองตลอดครับ

ผมอัพรูปผอบให้ดูใหม่ครับ รูปเดิมเสีย

20. chakapong

chakapong เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    เพิ่งมีโอกาสได้เปิดดูกระทู้ในวันนี้ พี่เป็นคนที่รับพระบรมสารีริกธาตุจากทางชมรมโดยน้องแขม ได้อาสานำไปถวายทุกวัดในอำเภอแม่จัน ตอนนี้เพิ่งได้ 18 วัด เพราะงานรัดตัว คาดว่าเริ่มต้นปีหน้าจะเริ่มทะยอยนำไปถวายให้ครบทุกวัดครับผม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้