กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ภาพงานหล่อซ่อม ๒๐ เม.ย.-บอกบุญสร้างเศวตฉัตร หน้า ๔๖

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ชายชุดขาว, 4 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ชายชุดขาว

ชายชุดขาว เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    วัดที่ 2 วัดโพธิ์เย็น อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี

วัดนี้เป็นวัดจีนสายทิเบตวัดแรกของประเทศไทย เป็นวัดแรกที่ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมาจากในหลวง สามารถบวชพระสงฆ์จีนได้เป็นวัดแรกในประเทศไทยเช่นกัน

เมื่อผมยกพระชัยสิริวฑฒฺณ และคณะได้นำวัตถุมงคลไปขอเมตตาจากเจ้าอาวาสวัดโพธิ์เย็น ให้ท่านทำพิธีให้ ท่านบอกว่า ขณะนี้เป็นเวลาทำวัตรเย็นแล้ว ให้นำพระตั้งไว้กลางโบสถ์ระหว่างการทำวัตรเย็นได้เลย ท่านจึงให้พระลูกวัดยกโต๊ะมาตั้งที่กลางโบสถ์ คณะของเราจึงช่วยกันจัดเรียงวัตถุมงคลครับ

ในคณะบุญนี้ มีคนที่เคยบวชพระจีนตั้งแต่เป็นเณรจนบวชเป็นพระ แล้วสึกมาเป็นฆราวาสอยู่ด้วย ท่านนั้นบอกว่า ตั้งแต่บวชมา 20 ปี ไม่เคยเห็นหลวงพ่อท่านอนุญาตให้ใครทำแบบนี้เลยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2013
  2. ชายชุดขาว

ภาพพิธีทำวัตรเย็น และไคกวง ของพระจีน ตั้งแต่เวลา 15.45 น. - 16.40 น. ใช้เวลาไป 55 นาที ครับ

ผมเองเพิ่งจะได้เข้าพิธีทำวัตรเย็นของพระจีนครั้งนี้เป็นครั้งแรก รู้สึกแปลกตา และประทับใจ รวมถึงมีศรัทธากับพระสายมหายานมากขึ้น ดูจากจารวัตรของหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านเป็นพระที่มีเมตตาสูงมากทีเดียว

พระที่วัดท่านได้ตักผงธูปจากกระถางธูปใหญ่ที่บูชาพระประธานในโบสถ์ใส่ถุงมาให้ พร้อมน้ำมนต์ ซึ่งจะนำมาผสมอุดใต้ฐานพระชัยวัฒน์ครับ

มีคลิป VDO ด้วย แต่ต้องนำไปลง Youtube ก่อน เดี๋ยวจะนำลิงค์มาแปะให้ชมกันครับ ขลังทีเดียวเลย สาธุ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2013
  3. ชายชุดขาว

เจ้าอาวาส 2 รูปก่อน นั่งสมาธิมรณภาพ สังขารของท่านแห้งไปเอง ทางวัดได้นำทองคำเปลวมาปิดร่างท่านไว้

รูปแรก ท่านเย็นกวนเถระ มรณะภาพแล้วแต่ท่านยังยิ้มอยู่

รูปที่สอง ท่านเย็นกวงเถระ มรณะภาพขณะสวดมนต์นับประคำ

4. ชายชุดขาว

5. ชายชุดขาว

วันนี้นำพระชัยสิริวฑฺฒณ ไปฝากไว้ที่วัดบางกุฎีทอง ขอหลวงพ่อชำนาญ เสกให้ ๗ วันครับ

และจะนำพระไปเข้าพิธีสะเดาะเคราห์ เจริญพระกรรมฐาน ถวายสังฆทาน และอธิษฐานขอเงินพระพรหม วันอาทิตย์ที่ 13 มกราคม 2556 ด้วย

เวลา 16.00 น. เชิญผู้ร่วมพิธีทุกท่านจุดธูป-เทียน บูชาหลวงพ่อเคราะห์หายคลายทุกข์ หลวงพ่อผาสุกมีทรัพย์ ถวายเครื่องสักการะ ท้าวมหาพรหม
    เวลา 17.19 น. เริ่มพิธีสะเดาะเคราะห์ ท่านเจ้าคุณพระสุเมธมุนี ประธานสงฆ์ให้ศีล พระพิธีธรรมเจริญพระพุทธมนต์ (บทสะเดาะเคราะห์แบบรามัญ)
    เวลา 18.19 น. ทำพิธีบังสกุลตาย และบังสกุลเป็น
    เวลา 18.49 น. ถวายจตุปัจจัย เครื่องไทยธรรม พระสงฆ์ทั้งนั้นอนุโมทนา รับพร
    เวลา 18.59 น. หลวงพ่อชำนาญ เป็นประธานในพิธี
    - ร่วมกันกล่าวสมาทานศีลกรรมฐาน
    - หลวงพ่อชำนาญ นั่งอธิษฐานจิตแผ่อธิษฐานบารมีแด่ท่านที่เข้าร่วมพิธี
    - ท่านผู้ที่เข้าพิธีนั่งสมาธิ เจริญพระกรรมฐาน
    เวลา 19.30 น. นำกล่าวถวายสังฆทาน เริ่มถวายสังฆทาน ท่านที่เข้าร่วมพิธีถวายสังฆทานตามอัธยาศัย
    เวลา 20.00 น. นำกล่าวอุทิศส่วนกุศล นำกล่าวอธิษฐานขอเงินจากพระพรหม หลวงพ่อชำนาญประพรมน้ำพระพุทธมนต์

ที่มา กำหนดการ...พิธีสะเดาะเคราะห์ 2556 - Powered by phpwind

6. ชายชุดขาว

จากนั้นจะนำพระชัยสิริวฑฺฒณ มาอุดเทียนชัยพุทธาภิเษก ผงพุทธคุณ น้ำมันอ.ชุม ไชยคีรี ฯลฯ และนำออกจำหน่ายหาทุน โดยมีวัตถุประสงค์ดังนี้

1. ทำบุญร่วมสร้างพระมหาเจดีย์สมเด็จฯ วัดหลวงพ่อสด จ.ราชบุรี

2. ทำบุญอื่นๆ ทั่วไป

3. นำเงินไปชำระค่าจ้างสร้างพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ให้เสร็จสิ้นไป

7. Hanumanan

Hanumanan สมาชิกใหม่

28 ธันวาคม 2012
    แจ้งให้ทราบนะครับ ทางโรงงาน ได้หล่องานตามสั่งดังนี้
    1.พระกริ่งเจ้าสัวน้อย
    2.พระชัยวัฒิ
    3.หลวงปู่ทวด
    4.หอยสังข์
    5.น้ำเต้า
    6.พระพนัสบดี
    7.พระกริ่ง

เสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ตั่งแต่ช่วง กลางเดือนพฤศจิกายน 2555 จนถึงปัจจุบันนี้ทางผู้จัดทำยังไม่ได้มารับของเลย ทางโรงงานจึงขอให้ทางผู้เกี่ยวข้องมาดูแลด้วย ถ้าท่านไม่มารับสินค้าภายในสิ้นเดือน ทางโรงงานอาจจะจำเป็นจะต้องยุบพระที่หล่อ และนำเนื้อที่หล่อไปสกัดเอา เงินกับทองคำออกมา เพราะค่าใช้จ่ายโรงงานมีเยอะมาก ถ้าข้อความนี้เป็นการรบกวน หรือเบียดเบียนใคร ทุกฝ่ายทุกด้าน ทางโรงงงานต้องขอโทษมา ณ.ที่นี้ ทางโรงงานไม่ได้มีเจตนาที่ไม่ดี แต่ไม่รู้จะหาช่องทางไหนที่จะให้มาชำระค่าแรง และทางโรงงานขอรับรอง ว่ารูปพระที่ท่านเห็นทุกองค์นั้น ไม่ว่าจะที่ทางคณะจัดสร้าง หรือ รูปที่โรงงานนำมาลงนั้น เป็นรูปจริง มีมวลสารจริง ทางโรงงานพยายามทำพระออกมาให้ดีที่สุด เพื่อให้คณะผู้จัดสร้าง และผู้ที่นำไปบูชา เอาไปใช้ได้คุ้มค่าที่สุด ไม่หลอกลวงแน่นอนครับ รับประกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2013
  8. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    เอ๊าเกิดอะไรขึ้นครับนี่....พี่นาวีมาอะบายด่วน

9. Hanumanan

นั้นสิผมก็อยากรู้

10. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วทำไมวันหล่อพระถึงไม่ตรงกันครับ..งงอีกคนบอกวันที่30..อีกคนบอกวันที่31..

11. Hanumanan

แจ้งให้ทราบครับ ทางโรงงานยังไม่ได้รับค่าแรงใดๆทั้งสิ้น ได้รับเพียงค่าเนื้อเงิน 34440 บาท

12. ชายชุดขาว

ขอแจ้งให้กับผู้ร่วมสร้างพระชุดนี้ทราบก่อนว่า ผมตั้งใจสร้างมาเพื่อทำพระไว้บูชาในกลุ่มปัจจัยที่เหลือก็สำหรับงานบุญครับ

ขอให้ผู้ร่วมสร้างพระครั้งนี้วางใจได้นะครับ เอาปืนมายิงให้ตายไปตอนนี้ก็ยังยืนยันคำเดิมครับ

ผมได้แจ้งกระทู้เสมอๆ ว่าผมจะหาปัจจัยไปจ่ายให้ทางโรงงานนะครับ ดูอย่างโพสต์แรกของหน้านี้ก็น่าจะทราบได้แล้วครับผม

แต่จริงๆ โรงงานที่ทำงานไม่ได้ไม่ตามสัจจะที่ได้ให้ไว้ก็ไม่น่าจะมา Discredit แบบนี้นะครับ เพราะตอนคุยกันก็เป็นเรื่องของธุรกิจซึ่งอยู่หลังบ้าน แต่ตอนนี้คุณมาก้าวล่วงเรื่องงานบุญ ซึ่งอยู่หน้าบ้าน

ผมจะไม่เสียเวลามาต่อล้อต่อเถึยงกับคุณนะครับ ขนาดคุณโทรคุยตอน 15.30 น.ไว้อย่างหนึ่ง พอไปหาคุณที่โรงงานตอน 16.30 น. คุณก็พูดอีกแบบหนึ่ง

13. Hanumanan

ผมเขียนตามวันที่ผมลงบิลค่าใช้จ่ายในงานครับ อาจจะคลาดเครื่อนได้

14. Hanumanan

ยังไงครับ คุณบอกว่า จะมาจ่ายก่อนครึ่งหนึ่ง แล้วคุณนำเงินมาจ่าย 14000 บาท จากยอด 80000 กว่าบาทเนี่ยนะครับ ครึ่งนึง

15. open_your_eye

เห็นพี่นาวีบอกว่าพระจะหล่อซ่อมเสร๊จสมบูรณืเดือนกุมภา...แต่โรงงานบอกว่าหล่อเสร๊จตังแต่เดือนพศจิกาปลายๆเดือน....มันงงตรงนี้ล่ะครับตกลงมันยังไงกันแน่

16. Hanumanan

แล้วทางคุณนาวี จะเอายังไง ถ้าที่เราคุยกันวันนนั้น คุณบอกผมว่า จะมาจ่ายก่อนครึ่งนึง พอมาแล้วคุณจ่าย 14000 บาท ซึ่งผมรับไม่ได้ เพราะยอดเงิน รวมแล้วยอดมันคือ 85410 บาท ครึ่งนึงก้อต้องมี 40000 บาท จริงไหมครับ แล้วผมก้อบอกว่า ถ้าจ่ายครึ่งนึงก้อเอาของไปครึ่งเดียว ไม่ใช้ ครึ่งนึง จ่าย 14000 บาท ชัดเจนนะครับ ผมไม่ได้ผิดคำพูด แต่ผมว่าคุณนาวี น่าจะจำได้นะครับ ว่าคุณนาวีเลื่อนนัดผมกี่รอบ โทรไปหาก้อไม่รับ ถ้าผมไม่หาเบอร์แปลกๆโทรไปคงไม่ได้คุย สุดท้ายมันเลยเป็นเรื่องเป็นราวนี่แหละครับ เพราะว่าทางโรงงาน ก้อมีค่าใช้จ่าย คุณมาทำกันแบบนี้ถูกแล้วหรือ หรือว่าคุณมีปัญหาส่วนตัวยังไงหรือเปล่า ผมไม่รู้ แต่ผมทำงานแบบจริงใจ ครับ

17. ชายชุดขาว

ผมขออนุญาตให้เครติตตัวเองนะครับ ที่ทำงานบุญมาในเว็บนี้มากว่า 2 ปี

จริงๆ การสร้างพระนั้น มีผิดพลาดและการโกงของโรงงานเกิดขึ้นตลอด แต่มันจะเป็น "เรื่องหลังบ้าน" ที่ต้องยอมรับและหาทางแก้ไขปัญหากันต่อไปครับ

ผมเองไว้ใจโรงงานนี้มากๆ เพราะเป็นเพื่อนกับพระอาจารย์ที่ผมเคารพมาก
    แต่กลับเจอกับคนที่ ไม่มีสัจจะ ครับ ก่อนเทพระ ตกลงราคานึง พอเทออกมาแล้ว เขียนบิลให้อีกราคานึง ตอนนี้เป็นเรื่องของธุรกิจที่ทำผิดสัญญาแล้วครับ

วันนี้ ตอนนี้นำเรื่องมา Discredit กันแบบนี้ ก็ไม่เป็นไรครับ ผมถือว่าผมเป็นเหมือนผ้าขี้ริ้วที่ใครจะมาเหยียบย่ำทำอะไรก็ได้ ไม่ถือสา

พรุ่งนี้ขอเวลาว่างๆ โพสต์ราย-รับจ่ายให้ทราบนะครับ

18. ชายชุดขาว

จริงๆ คำตอบผมโพสต์ไปรวมแล้ว หากยากทราบโทรมานะครับ ผมไม่อยากโพสต์ทำลายอีกฝ่ายหรอกครับ

19. Hanumanan

20. open_your_eye

ผมว่าชว่ยตอบคำถามทีล่ะข้อที่สงสัยจะดีกว่าไหมครับ....อยากให้พี่นาวีตอบเคลียเป๊นข้อๆๆที่โรงหล่อเขามาตั้งคำถามน่ะครับผมว่าที่เหลือแต่ล่ะคนคงใช้วิจารณญาณเอาเองได้ว่าใครผิดใครถูก....หรือไม่ช่วยเล่ารายละเอียดว่าปัยหามันมีอะไรบ้าง....ผมไมไ่ด้เข้าข้างใครผมอยากฟังความทั้ง2ฝ่ายเท่านั้นเองครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้