กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ภาพงานหล่อซ่อม ๒๐ เม.ย.-บอกบุญสร้างเศวตฉัตร หน้า ๔๖

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ชายชุดขาว, 4 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    ได้รับพระชัยสิริวฑฺฒณแล้วครับ มีสายสิญจน์มาให้ด้วย
    สายสิญจน์ที่อยู่ในวันหล่อพระกริ่งเจ้าสัวน้อยใช่ไหมครับ

2. ชายชุดขาว

ชายชุดขาว เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    ถูกต้องครับผม เป็นสายสิญจน์ที่โยงภายในพิธีครับ :cool:

3. jomaker

jomaker เป็นที่รู้จักกันดี

พระชัยสิริวฑฺฒณ พร้อมทั้ง สายสิญจน์ได้รับแล้วครับ
    พระชัยมีประกายม่วง น้ำเงินด้วย สวยงามครับ

4. ชายชุดขาว

พระชัยที่แจกนี้ ผมนำมาแช่ในโถน้ำมนต์ที่ใช้แช่เจ้าน้ำเงินอีกที จนคืนก่อนวันที่จะส่งพระให้จึงค่อยนำขึ้นมาครับ :cool:

5. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

:z8เพิ่งกลับจกงานหล่อพระประธานวัดถ้ำกูป คนแน่นป่าเลยจ้า รถแทบจะไม่มีที่จอด ปลื้มปิติจริงค่ะ

เอาบุญมาฝากทุกท่านจ้า

6. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

7. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    ขอชมพระด้วยครับ อยากเห็นหลังจากแปรงแล้ว

8. ชายชุดขาว

อนุโมทนาด้วยนะครับ ลืมฝากเงินไปทำบุญเลยครับพี่ เดี๋ยวโอนให้นะครับ
    และลืมนัดเจอคุณลภ เพื่อมอบชนวนไปหล่อพระอีก
    สัปดาห์ที่ผ่านมางานยุ่งจริงๆ จนไม่ได้นึกคิดอะไรเลย
    :cool:

พรุ่งนี้กลับจากทำบุญ จะลองแปรงดูครับ ตอนนี้แช่น้ำไว้ 2 วันแล้วให้ดินยุ่ย :cool:

9. ชายชุดขาว

พระที่หล่อซ่อมคงต้องรอนานหน่อยครับ เนื่องจากคิวงานของโรงงานค่อนข้างยาว และอีกเหตุผลหนึ่งคือ การหล่อดินไทยจะต้องพอกดินและปล่อยให้ดินแห้งหลายวันกว่าดินฝรั่งครับ

ผมเองก็ต้องการให้พระหล่อซ่อมเสร็จไวๆ เหมือนกัน เพราะว่าผมไปทัวร์บุญตลอด เสียดายที่ไม่ได้นำพระกริ่งไปขอเมตตาจากครูบาอาจารย์ท่านเสกให้ แต่ก็ไม่อยากไปเร่งงานเขา งานจะได้ออกมาประณีตทุกชิ้นครับ

10. ชายชุดขาว

วันนี้เดินสายนำพระชัยสิริวฑฺฒณ ไปปลุกเสกครับ เหนื่อยมากๆ เพราะต้องนั่งถือบาตรน้ำมนต์ใส่พระชัยวัฒน์ ตั้งแต่ปทุม - สระบุรี - อยุธยา - ลพบุรี จนกลับมา กทม. นั่งประคองบาตรน้ำมนต์ไม่ให้น้ำมนต์หก ไม่ได้เอนหลังเลยครับ และจะต้องคอยบอกทางคนขับ เป็นเพื่อนคุยไปตลอดทาง

ทุกอย่างทำจากใจ เพื่อมอบสิ่งดีๆ ให้ทุกท่านจริงๆ ครับ ส่วนภาพถ่ายขอเป็นพรุ่งนี้ เพราะผมลืมหยิบกล้องถ่ายรูปไป ตอนปลุกเสกพระจึงขอให้เพื่อนเอา iphone ถ่ายให้ น่าจะพอชัดอยู่ครับ

11. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ ทำจากใจจริงๆค่ะ................

12. ชายชุดขาว

พระชัยสิริวฑฺฒณ

เสกครั้งที่ ๑ ในพิธีหล่อพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ วันพุธที่ ๓๑ ต.ค. ๕๕

โดยพระเกจิอาจารย์ ๔ รูป
    ๑. หลวงพ่อสิริ สิริวฑฺฒโณ
    ๒. พระอาจารย์แก่ วัดใหม่กบเจา ศิษย์หลวงปู่เมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา อยุธยา
    ๓. พระอาจารย์พิจารย์ วัดโพธิ์ผักไห่ อยุธยา
    ๔. พระอาจารย์ ........ (ท่านเก็บตัวจึงไม่ประสงค์ให้เอ่ยนามและไม่อนุญาตให้ถ่ายภาพ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      193.9 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      699.7 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      89.9 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      92.3 KB
      เปิดดู:
      29
  13. ชายชุดขาว

เสกครั้งที่ ๒

ได้ฝากขันน้ำมนต์ใส่พระชัยฯ ไว้กับพระอาจารย์ ............ เสก ตั้งแต่วันหล่อพระ ๓๑ ต.ค. ๕๕ โดยในตอนกลางคืนมีพิธีเสกพระอีกครั้งด้วย และปลุกเสกเรื่อยมา จนผมเดินทางไปรับมาวันอาทิตย์ที่ ๑๑ พ.ย. ๕๕ นับเป็นเวลา ๑๐ วัน ๑๐ คืนเต็มๆ

โดยเมื่อตอนเช้าเดินทางไปรับพระชัยฯ นั้น ได้สังเกตเห็นว่ามีพระธรรมธาตุเสด็จในขันน้ำมนต์และขอบขันน้ำมนต์ ผมจึงไม่ต้องการที่จะเทน้ำมนต์ออก ปล่อยให้อยู่แบบเดิมดีกว่า และยอมถือขันน้ำมนต์ตลอดการเดินทางทริปนี้ทั้งวันครับ

(ภาพที่ถ่ายนี้ถ่ายหลังจากเดินทางกลับบ้านมาแล้ว ซึ่งน้ำกระฉอกออกด้วย ถ่ายตอนกลางคืนด้วยทำให้มองไม่ชัดเท่าไหร่ครับ)

ขนาดไฟล์:
      229.2 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      216.8 KB
      เปิดดู:
      42
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2012
  14. มังกรสีทอง

มังกรสีทอง Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2012
    กราบๆๆๆๆๆๆครูบาอาจารย์......สาธุๆ บอกได้เลยว่าสุดยอดจริงๆ

อนุโมทนาบุญด้วยครับสาธุ

15. ชายชุดขาว

เสกครั้งที่ ๓

หลวงพ่อเผย วัดบึง ต.วังแดง อ.ท่าเรือ จ.อยุธยา​

ท่านเป็นศิษย์ผู้พี่ของหลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ ที่ส่วนกลางรู้จักท่านน้อยกว่าหลวงพ่อเอื้อน แต่สมาธิจิตของท่านไม่น้อยหน้ากว่าแน่นอนครับ โดยผมได้รับคำแนะนำจากพระอาจารย์ของผมว่า หลวงพ่อเผยนั้น มีสมาธิจิตสูงมากๆ ต้องหาโอกาสไปกราบให้ได้ ผมจึงเดินทางนำพระชัยฯ ไปขอเมตตาจากท่านเสกให้

เมื่อไปถึงที่วัด ได้เข้าไปที่กุฏิของท่านพบท่านนอนจำวัดอยู่ ซึ่งคุณตาที่เป็นกรรมการวัดบอกว่า ขอให้ท่านนอนพักผ่อนเสียหน่อยเพราะมีแขกมาหาท่านหลายคณะแล้ว ผมและเพื่อนจึงนั่งรอท่านอยู่สักครู่ใหญ่ท่านก็ตื่นครับ เมื่อท่านครองผ้าเสร็จ ท่านก็เดินมาหาผมและเพื่อนที่นั่งรออยู่ ผมนำขันน้ำมนต์ใส่พระชัยฯ วางตรงหน้าท่าน

หลวงพ่อเผย: นี่อะไร ?
    ชายชุดขาว: พระชัยวัฒน์ครับ สร้างไว้จะนำไปแจกคนทำบุญสร้างพระเจดีย์ฯ ที่ราชบุรี (หมายถึง พระมหาเจดีย์สมเด็จฯ วัดหลวงพ่อสด) ผมนำมาขอเมตตาหลวงพ่ออธิษฐานจิตครับ

จากนั้นท่านก็ใช้สองมือของท่านจับขันน้ำมนต์และอธิษฐานภาวนาเสกพระชัยฯ เป็นเวลาประมาณ 5 นาที

เมื่อเสกพระเสร็จท่านก็ชวนคุยครับ

หลวงพ่อเผย: ขอดูหน่อย องค์นึง
    ชายชุดขาว: (ผมหยิบให้หลวงพ่อดู ๒ องค์)

หลวงพ่อเผย: เป็นพิมพ์อะไร ?
    ชายชุดขาว: ถอดพิมพ์มาจากพระชัยวัฒน์ชินบัญชร หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ครับ ฐานก็เจาะรูไว้อุดผงครับ

หลวงพ่อเผย: จะเอาอะไรอุดล่ะ มีอะไรอุดหรือยัง
    ชายชุดขาว: ผมจะนำผงฯ ที่ญาติโยมมอบให้มาผสมแล้วอุดครับ (ระหว่างนั้นเพื่อนผมขอเทียนชัยจากหลวงพ่อ ท่านก็เมตตาให้คุณตาโยมวัดเดินขึ้นไปห้องพระชั้น 2 เพื่อหยิบสีผึ้งให้ปั้นหนึ่ง)

หลวงพ่อเผย: เอ้า เอาไป (แล้วหลวงพ่อก็มอบให้โดยประคองมือผมไว้ แล้วอธิษฐานจิตอีกครั้ง)
    หลวงพ่อเผย: จริงๆ น่าจะมีพระกริ่งด้วยนะ

ชายชุดขาว: พระกริ่งมีครับ เทไว้แล้วตอนนี้ต้องเทซ่อมใหม่อยู่ที่โรงงานครับ

หลวงพ่อเผย: ดีๆ ........ ขอพระนี้ให้กรรมการวัดเขาไว้หน่อยสิ

ชายชุดขาว: ได้ครับ (ตอนนั้นมีคุณตาอยู่ในกุฎิท่าน 2 คน แต่ผมนับมอบไปให้ 10 องค์ เพราะเห็นว่ามีโยมคอยช่วยงานวัดอยู่หลายคน

จากนั้นผมจึงลาท่านกลับมาครับ ผมและเพื่อนมีความปีติเป็นอย่างมาก ที่ได้กราบหลวงพ่อเผย ซึ่งท่านเป็นผู้สมถะ เรียบง่ายและเป็นกันเอง ซึ่งไม่ต้องมีพิธีรีตองใดๆ ท่านมีเมตตามากจริงๆ ครับ

และที่สำคัญ ท่านเอ่ยปากขอพระเพื่อมอบให้กับคุณตาโยมวัดไว้บูชา ผมว่าไม่ธรรมดาแน่นอนครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      36
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2012
  16. ชายชุดขาว

ครั้งที่ ๔

หลวงพ่อเพี้่ยน วัดเกริ่นกฐิน จ.ลพบุรี​

จากนั้นผมได้เดินทางไปยังวัดเกริ่นกฐิน โดยได้เข้าไปกราบหลวงพ่อเพี้ยน และเรียนท่านว่าพระในขันนี้จะนำไปแจกคนทำบุญฯ ท่านก็เมตตาประคองขันน้ำมนต์และปลุกเสกพระให้ประมาณ ๓ นาที โดยท้ายสุด ท่านได้นำมือลงไปคนพระในขันน้ำมนต์ ๓ รอบด้วย เมื่อเสกเสร็จท่านบอกว่า "ดี ดี"

เพื่อนผมไม่ทันได้ถ่ายภาพตอนที่ท่านใช้มือคนลงในขันน้ำมนต์ครับ คราวหน้าจะถ่ายคลิป VDO มาให้ชมกันเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      382.3 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      369.7 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      373.3 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      407.2 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      402.2 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      395.9 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      400.7 KB
      เปิดดู:
      29
  17. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ได้รับพระชัยสิริวฑฺฒณ พร้อมทั้ง สายแล้วนะครับ

ขอบพระคุณมากนะครับ

โมทนาบุญด้วยครับ

18. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    แจ่มมาก หลวงพ่อของผมเคยบอกลักษณะแบบนี้ว่า ไอ้คนตั้งใจจริง
    โมทนาครับ สาธุ

19. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

ขออนุโมทนาสาธุครับผม...:cool::cool::cool:

20. ชายชุดขาว

ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจครับ :cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้