กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ภาพงานหล่อซ่อม ๒๐ เม.ย.-บอกบุญสร้างเศวตฉัตร หน้า ๔๖

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ชายชุดขาว, 4 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ชายชุดขาว

ชายชุดขาว เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    พระชัยวัฒน์ของทุกท่าน ขอส่งให้วันอังคารนะครับ :cool:

2. ชายชุดขาว

ชี้แจงเรื่องเงินกองทุนสร้างพระกริ่งฯ

จากที่ได้แจ้งวัตถุประสงค์ของการจัดสร้างพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ไว้ที่หน้าแรกข้อความโพสต์ลำดับที่ 3 ว่า เมื่อหลังหัก คชจ. ดำเนินการทั้งหมดแล้วจะนำเงินไปทำบุญเพื่อเสริมบุญบารมีให้กับเทวดาประจำองค์พระกริ่งฯ และเจ้าของพระกริ่งฯ เอง คือ
    1. สมทบทุนสร้างพระอุโบสถหลังใหม่ ณ วัดห้วยเจริญสุข จ.สิงห์บุรี และ
    2. สมทบทุนสร้างพระมหาเจดีย์สมเด็จฯ ณ วัดหลวงพ่อสดฯ จ.ราชบุรี

แต่ด้วยคณะผู้จัดสร้างยังไม่เคยผ่านงานการสร้างพระกริ่งมาก่อน ซึ่งมีต้นทุนค่าโลหะสูงมากกว่าที่คิดไว้ทั้ง ทองคำ เงิน และค่าดำเนินการอื่นๆ ที่จุกจิก (มากกว่าสร้างเหรียญหรือพระผง) ทำให้คำนวณต้นทุนเนื้อโลหะ และค่าใช้จ่ายดำเนินการผิดพลาด ซึ่งอาจจะทำให้
    (1) ขาดทุน หรือ
    (2) ไม่มีเงินเหลือ หรือ
    (3) เหลือเงินจำนวนน้อยไม่เป็นก้อนที่พอจะนำไปทำบุญ
    ตามที่ได้แจ้งให้ทราบเป็นระยะๆ ในกระทู้ตลอดมาแล้วนั้น ผมขอแจ้งตัวเลขรายรับ - รายจ่ายคร่าวๆ ให้ทราบเบื้องต้นก่อนดังนี้

สถานะการเงินของกองทุนสร้างพระกริ่ง

รายรับรวม 166,738

ค่าใช้จ่ายประมาณ 145,000 บาท (ขอแจ้งเป็นตัวเลขกลมๆ)

1. ค่าโลหะ ประมาณ 90,000 บาท
    2. ค่าดำเนินการต่างๆ (ค่ารถ ค่าของ ฯลฯ) ประมาณ 30,000 บาท
    3. ปัจจัยทำบุญถวายพระเกจิที่นำของไปเสก และในพิธี ประมาณ 25,000 บาท

คงเหลือประมาณ 20,000 บาท

โดยจะมีค่าใช้จ่ายในอนาคตอีกดังนี้

1. ค่าแรงช่างประมาณ 50,000 บาท
    2. ค่ากล่อง (ยังไม่ทราบ)
    3. ค่าปัจจัยถวายพระเกจิอาจารย์ (ยังไม่ทราบ)
    4. ค่ารถ+ค่าน้ำมันในการขนพระไปปลุกเสก (ยังไม่ทราบ)

ประมาณคร่าวๆ แล้ว น่าจะอยู่ที่ 80,000 บาท

ดังนั้น ติดลบอยู่ 60,000 บาท และยังไม่มีเงินเหลือทำบุญครับ

ทั้งนี้ คชจ.ข้อ 4. ค่ารถ+ค่าน้ำมันในการขนพระไปปลุกเสก ผมคงต้องขอพึ่งใบบุญจากญาติธรรมทั้งหลายในการพาผมนำพระเครื่องไปปลุกเสก หากเป็นเช่นนั้นได้จะประหยัดค่าใช้จ่ายส่วนนี้และมีเงินเหลือทำบุญอีกหลายบาทเลยครับ หรืออาจจะอำนวยความสะดวกขับรถให้โดยผมออกค่าน้ำมันให้ก็ยินดีครับ โดยผมจะนำพระใส่กระเป๋าเดินทางใบกลางๆ ซึ่งสามารถใส่กระโปรงหลังรถได้ครับ :cool:

*** แต่ยังมีพระที่จำหน่ายไม่หมดอีก ***

1. กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ เนื้อสัมฤทธิ์ชนวน 95 องค์ x 1,000 = 95,000 บาท
    2. พระพนัสบดี เนื้อสัมฤทธิ์ชนวน 103 องค์ x 1,000 = 103,000 บาท
    รวม 105,300 บาท

หากจำหน่ายหมด (ซึ่งไม่ทราบว่าจะหมดตอนไหน) จึงจะมีเงินไปจ่ายโรงงาน ฯลฯ และที่เหลือจากนั้นสามารถนำไปทำบุญได้ครับ

3. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    สำหรับผมนะครับผมว่ากล่องไม่จำเป็น เพราะได้กล่องมาก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว

4. ชายชุดขาว

ยอดค่าใช้จ่ายในข้อ 3. ปัจจัยทำบุญถวายพระเกจิที่นำของไปเสก และในพิธี ประมาณ 25,000 บาท

ถ้าดูจากยอด คชจ. ข้อ 3. นี้ ผมได้ถวายปัจจัยแด่พระเกจิอาจารย์ผู้ทรงศีล สมาธิ และฌาณ ไปแล้วไม่ต่ำกว่า 20 รูป ตั้งแต่การไปกราบท่านเพื่อขอเมตตาจากท่านให้จารแผ่นยันต์ และถวายปัจจัยในพิธีหล่อพระเมื่อวันที่ 31 ต.ค. ที่ผ่านมา

ขอให้ผู้ร่วมสร้างพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ทุกท่านรับทราบการกระทำบุญนี้และร่วมอนุโมทนาด้วยเถิดครับ หากงานนี้ทำจนเสร็จแล้วพระจำหน่ายไม่หมด อย่างน้อยเงินร่วมสร้างพระกริ่งฯ ของท่านทั้งหลายก็ได้ทำบุญสำเร็จเสร็จสิ้นแต่เบื้องต้นนี้แล้ว

5. ชายชุดขาว

ขอแจ้งยอดใหม่ครับ ไม่อยากไปแก้ข้อความเดิม

*** แต่ยังมีพระที่จำหน่ายไม่หมดอีก ***

1. กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ เนื้อสัมฤทธิ์ชนวน 95 องค์ x 1,000 = 95,000 บาท
    2. พระพนัสบดี เนื้อสัมฤทธิ์ชนวน 103 องค์ x 1,000 = 103,000 บาท
    รวม 198,000 บาท

6. ชายชุดขาว

ทำบุญสร้างพระมหาเจดีย์สมเด็จฯ

จากปัจจัยที่เหลืออยู่ประมาณ 20,000 บาทนี้ ในวันนี้ผมตัดสินใจนำไปทำบุญก่อน โดยปวารณาร่วมสร้างพระมหาเจดีย์สมเด็จฯ ณ วัดหลวงพ่อสดฯ จ.ราชบุรี เป็นเงิน 5,000 บาทครับ

เพื่อให้เทวดาทั้งหลายได้ร่วมอนุโมทนา เป็นการเบิกทางช่วยให้งานนี้สำเร็จเสร็จสิ้นตามที่ได้ตั้งเป้าหมายไว้ เพราะการสร้างพระมหาเจดีย์สมเด็จฯ เป็นงานบุญใหญ่จริงๆ เมื่อโครงการจบมีปัจจัยเหลือจะนำมาร่วมถวายต่อไปอีกเรื่อยๆ จนครบ 100,000 บาท (คงต้องมีโครงการสร้างพระต่อไปอีกสัก 1-2 โครงการ)

วัดหลวงพ่อสดธรรมกายารามนี้ เป็นวัดที่ไม่ได้ไปหลอกให้คนมาทำบุญ ไม่ได้หลอกลวงให้หลงเชื่องมงาย ถึงแม้ปวารณาทำบุญไว้หากไม่พร้อมมาขอยกเลิกได้ ทุกคนทำบุญกันตามกำลังทรัพย์กำลังศรัทธา ตอนแรกผมเองก็ไม่ได้เข้าวัดนี้แต่มีเหตุให้ได้เข้ามาสัมผัสจนเคารพศรัทธาในองค์หลวงป๋า ซึ่งเป็นพระสุปฏิปัณโณ ผู้ทรงศีลและฌาณรูปหนึ่งในปัจจุบันที่หาได้น้อยเต็มที

พระมหาเจดีย์สมเด็จฯ นี้สร้างเพื่อเป็นหลักชัยของพระศาสนา และเป็นการอุทิศถวายแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ เป็นพระเจดีย์ที่สร้างเพื่อค้ำชูดวงประเทศไทยและพระพุทธศาสนา

เมื่อผมนำเงินกองทุนสร้างพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ไปทำบุญปวารณาเสร็จแล้ว ขณะเดินทางกลับ มีความรู้สึกว่าเทวดาท่านอนุโมทนาบุญครั้งนี้มากกว่าครั้งไหนๆ ผมเองไปทำบุญมาเป็นร้อยๆ วัด ไม่เคยเจอเหตุการณ์ประหลาดเช่นวันนี้มาก่อนเลย (คงอธิบายเป็นคำพูดไม่ได้)

ขอให้ทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญนี้ร่วมกันเถิด ขอให้ข้าพเจ้านายนาวี ทองสะอาด ได้ถึงซึ่งพระโพธิญาณในอนาคตกาล และขอให้ทุกท่านที่ปรารถนาพระนิพพานจงถึงพระนิพพานด้วยกันทั้งสิ้นตามความปรารถนาของแต่ละคนเทอญ.

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2012
  7. ชายชุดขาว

ถ้าเป็นพระเนื้อนวะโลหะเห็นด้วยครับ เพราะแต่ละองค์จารึกชื่อ - วดป เกิดของเจ้าของไว้ ควรจะนำมาห้อยคอ ไม่ควรวางไว้เฉยๆ แต่เนื้อสัมฤทธิ์คงต้องทำครับ

ไว้องค์พระเสร็จจะมาซาวเสียงกันอีกทีนะครับ
    :cool:

8. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    โมทนากับความตั้งใจจริงครับ

9. ชายชุดขาว

ค่อยๆ ทำ ค่อยๆ เรียนรู้อย่างรอบคอบและรอบด้าน พิจารณาให้ถ้วนถี่จนเกิดปัญญา

อนุโมทนาสาธุครับพี่

10. jomaker

jomaker เป็นที่รู้จักกันดี

โอนค่าส่งให้แล้วครับ รายละเอียดทาง PM ขออนุโมทนาบุญครับ

11. ชายชุดขาว

รับทราบครับผม จะไปแพ็คให้คืนนี้และทะยอยส่งให้พรุ่งนี้เป็นต้นไปครับ :cool:

12. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009

ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. เทพสิริ

เทพสิริ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2012
    แจ้งโอนค่าจัดล่งวันนี้5/11/12เวลา.18.47จํานวน..50บาท ที่อยู่ อดิเรก เพชรเขียว 5/193หมู่5 ซ.นนทบุรี 42 ต.บางกระสอ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000......ขอขอบพระคุณครับ...............

14. ชายชุดขาว

รับทราบครับผม พรุ่งนี้จะเริ่มทะยอยส่งให้นะครับ :cool:

15. ชายชุดขาว

วันนี้ลืมหยิบซองใส่พระชัยวัฒน์ออกมาจากบ้าน ทำให้ไม่ได้ส่งพระให้ใครเลยนะครับ

ขออภัยด้วยครับ

ส่วนพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ผมนัดกับโรงงานไว้ว่าพรุ่งนี้จะขอองค์พระที่ตัดก้านเสร็จแล้วอย่างละ 1 องค์มาถ่ายภาพให้ชมกันครับ

เรื่องกำหนดการหล่อซ่อมเสร็จอีกครั้งจะแจ้งให้ทราบพรุ่งนี้พร้อมๆ กันครับ ถ้าไม่มีอะไรคลาดเคลื่อน

16. ชายชุดขาว

พระที่ตัดก้านเสร็จแล้วจะมีลักษณะดังนี้

1. ตัดก้านและทำฐานให้เรียบเพื่อปิดฝาได้

2. ดินไทยที่ติดอยู่ตามซอก ไม่เอาออก หากใครอยากเอาออกให้ขัดเอาเองนะครับ

3. เนื้อเกินต่างๆ ไม่ตะไบออก ให้เป็นไปตามธรรมชาติครับ

รอลุ้นอยู่เหมือนกันว่าพรุ่งนี้จะเป็นยังไงครับ :cool:

17. ชายชุดขาว

สรุปว่า คุณ g_banman ยืนยันสิทธิ์นะครับ

ขอให้ทุกท่านติดตามกระทู้เรื่อยๆ นะครับ หากพระหล่อซ่อมเสร็จแล้ว ท่านใดต้องการทำก้นทองคำ จะเพิ่มเงินประมาณ 1,500 - 2,000 บาท (ราคาร้านทอง ไม่เอากำไรส่วนต่างใดๆ)

จากนั้น ท่านที่ยังไม่ให้ชื่อ - นามสกุล วดป เกิด ผมจะ PM ไปอีกครั้ง เพื่อขอเมตตาจากพระอาจารย์ลงจารที่แผ่นปิดก้นให้ เมื่อแผ่นปิดก้นเสร็จ เวลานำพระไปเสก จะนำแผ่นปิดก้นไปเสกพร้อมกันด้วยครับ :cool:

18. ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง

ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบตามนี้เลยครับ สุดยอดดดดดด :cool:

19. ชายชุดขาว

กริ่งสัมฤทธิ์ชนวนล้วน VS กริ่งนวะแก่ทองคำ

ตัวอย่างพระกริ่งเนื้อนวะโลหะแก่ทองคำ​

องค์ที่โรงงานมอบให้มาถ่ายรูปก่อนนั้น พระพักตร์ท่านเทไม่เต็มดีเท่าไหร่ครับ แต่ส่วนอื่นสวย ไม่ต้องกังวลนะครับ ผมจะคัดพระที่พระพักตร์สมบูรณ์ให้ทุกท่านครับ แต่ส่วนอื่นๆ ขององค์พระอาจจะแตกต่างกันบ้างคงเป็นที่ บุญจัดสรรให้นะครับ เพราะธรรมชาติของการหล่อดินไทยจะเป็นแบบนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      755.8 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      702 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      664.6 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      703 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      351.3 KB
      เปิดดู:
      25
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2012
  20. ชายชุดขาว

เมื่อนำนิ้วขัดบริเวณฐานบัวจะเห็นเนื้อในขององค์พระเป็นกระแสทองชมพูเหมือนกับตอนหล่อเสร็จใหม่ๆ ครับ

ดูให้ละเอียดทุกซอกทุกมุมกันไปเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      649.1 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      319.9 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      356.8 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      396.2 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      637.2 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      711.3 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      690.9 KB
      เปิดดู:
      23
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2012
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้