กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ภาพงานหล่อซ่อม ๒๐ เม.ย.-บอกบุญสร้างเศวตฉัตร หน้า ๔๖

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ชายชุดขาว, 4 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ถ้าเห็นคลิบตอนหลวงพ่อเขียนยันต์นะอาจจะไม่พอก็ได้๙๕ องค์นี้นะ

2. ชายชุดขาว

ชายชุดขาว เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    ตารางสรุป เนื้อสัมฤทธิ์ชนวน

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ชายชุดขาว

ขอให้จำหน่ายหมดยิ่งดีครับ ตอนนี้ค้างค่าแรงโรงงานอยู่ประมาณ 50,000 บาท หากเหลือจะได้แบ่งไว้ถวายทำบุญกับพระเกจิอาจารย์ตอนที่นำพระไปเสก และเป็นค่าทำกล่องใส่พระครับ

4. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

(good)ขอให้เฮงๆก่อนเน้อจะเช่าบูชาเพิ่มสัก 10 องค์ ตอนนี้ร่อแร่เต็มทนค่ะ (tm-love)

5. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    ครับอย่างนั้นสำรองไว้ก่อนก็ได้ครับ

6. พรหมณี

หลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน พระเกจิวัดตาล-นนทบุรี ​

ในยุคสมัยปัจจุบัน หากจะกล่าวถึงพระเกจิอาจารย์ชื่อดังอีกรูปหนึ่งแห่งจังหวัดนนทบุรี คงไม่มีใครไม่รู้จัก "หลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน" แห่งวัดตาล ต.บางตะไนย์ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี

ชื่อเสียงของท่าน เป็นที่รับรู้กันทั่วเมืองนนท์ถึงความขลังความศักดิ์สิทธิ์ของวัตถุมงคล ที่สามารถพลิกผันสถานการณ์อันเลวร้าย ให้กลับกลายเป็นดีได้อย่างน่าอัศจรรย์ ปัจจุบัน หลวงพ่อสิริ อายุ 69 พรรษา 49

อัตโนประวัติ หลวงพ่อสิริ เกิดในสกุล แก้วกาญจน์ เมื่อวันที่ 2 พฤษภาคม 2484 เป็นคนไทยเชื้อสายรามัญ ณ บ้านบางตะไนย์ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี เป็นบุตรชายของนายเต๊ะ กับ นางนาค แก้วกาญจน์ บิดามีอาชีพช่างไม้ มารดามีอาชีพทำนา

ในวัยเยาว์โยมบิดามารดาได้พาท่านมาฝากตัวเป็นลูกศิษย์วัดคอยปรนนิบัติรับใช้พระสงฆ์ภายในวัดตาล ทำให้ท่านมีความผูกพันกับวัด ชอบศึกษาอ่านตำราทางพระพุทธศาสนาและนั่งสมาธิปฏิบัติธรรม

เมื่ออายุได้ 14 ปี ได้บวชเป็นสามเณร ณ วัดตาล หลังจากบวชเป็นสามเณรได้เพียง 1 ปี มีเรื่องน่าประหลาด กล่าวคือ "หลวงพ่อโอภาสี" ซึ่งเป็นพระเกจิที่มีฌานสมาบัติสูงรูปหนึ่งในยุคนั้นได้ให้ลูกศิษย์พายเรือ เอาธงชาติผืนใหญ่มาฝากไว้ให้สามเณรสิริ เป็นเวลา 7 วัน ในธงชาตินั้นเขียนยันต์ล้อมรอบ เรื่องนี้ถือเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ใจต่อผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์ยิ่งนักว่าทำไมหลวงพ่อโอภาสีจึงให้ความสำคัญกับสามเณรสิริ ซึ่งบวชเป็นสามเณรได้เพียงแค่ 1 ปี ถึงขนาดนี้

ครั้นเมื่ออายุครบ 20 ปี จึงเข้าพิธีอุปสมบทเป็นพระภิกษุ ณ อุโบสถ วัดตาล เมื่อวันที่ 30 เมษายน 2504 โดยมีท่านเจ้าคุณพระอริยธัชเถระ วัดสวนมะม่วง จ.ปทุม ธานี เป็นพระอุปัชฌาย์, พระอธิการเปลือย เป็นพระกรรมวาจาจารย์ และพระปลัดกัณหา เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า สิริวัฑฒโน

ด้วยมีความสนใจศึกษาทางด้านพุทธาคมตั้งแต่ครั้งยังเป็นสามเณร เมื่อได้อุปสมบทแล้วท่านก็ได้กราบขอฝากตัวเป็นศิษย์กับท่านเจ้าคุณพระอริยธัชเถระ ซึ่งท่านเป็นลูกศิษย์สายตรงของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า หลวงพ่อสิริจึงมีโอกาสได้ศึกษาพุทธาคมสายวิชาของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า รวมทั้งศึกษาทางด้านวิปัสนากรรมฐาน และวิทยาคมต่างๆ อย่างลึกซึ้ง จนมีความแตกฉานในหลายด้าน

ด้านศาสนกิจถือได้ว่าท่านเป็นพระเกจิอาจารย์ซึ่งมากด้วยเมตตา คอยให้การอุปถัมภ์กิจกรรมของคณะสงฆ์ภายในวัดตาล และวัดวาอารามต่างๆ ที่มาขอความเมตตาจากท่าน หรือท่านพิจารณาแล้วว่ามีเจตนาดีบริสุทธิ์เป็นประโยชน์ต่อพุทธศาสนาเห็นควร ให้การอุปถัมภ์ ท่านก็จะเมตตาช่วยเหลืออย่างเต็มกำลังความสามารถทุกครั้งไป

นอกจากนี้ หลวงพ่อสิริ ยังได้นำปัจจัยส่วนหนึ่งไปพัฒนาสร้างความเจริญรุ่งเรืองให้กับวัดตาลแห่งนี้ไม่ว่าจะเป็นศาลาการเปรียญ กุฏิ เป็นต้น ทำให้วัดตาล เจริญรุ่งเรืองอย่างรวดเร็ว รวมทั้งท่านได้พัฒนาบรรยากาศภายในบริเวณวัด โดยร่วมกันปลูกต้นไม้ในวันสำคัญตลอดปี ทำให้บริเวณวัดมีแต่ความสงบร่มเย็น เหมาะสำหรับการปฏิบัติธรรมยิ่ง

ทั้งนี้ วัดตาล ตั้งอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา หมู่ที่ 1 เป็นวัดที่มีอุโบสถที่สวยงาม และเป็นศูนย์รวมของพุทธศาสนิกชนในชุมชนบางตะไนย์ ในการประกอบพิธีทางพระพุทธศาสนา

หลวงพ่อสิริ เป็นพระสุปฏิปันโน เป็นพระแท้ ที่น่าเลื่อมใสศรัทธาเป็นอย่างยิ่ง ชื่อเสียงของหลวงพ่อชาญโด่งดังมานาน เป็นที่กล่าวขวัญในหมู่ศิษย์ชาวปากเกร็ดและชาวเมืองนนท์ เป็นยิ่งนัก ถึงความขลังความศักดิ์สิทธิ์และจริยวัตรของหลวงพ่อ ทำให้ท่านได้รับกิจนิมนต์ไปนั่งปรกปลุกเสกวัตถุมงคลในพื้นที่ภาคตะวันออกและพิธีพุทธาภิเษก วัตถุมงคลสำคัญทั่วประเทศ

สำหรับวัตถุมงคลของท่านที่มีประสบการณ์และกล่าวขวัญกันถึงพุทธคุณ ประกอบด้วย พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์สิริโสฬส เนื้อนวโลหะก้นเงิน, รูปหล่อรุ่นแรก เนื้อนวโลหะขนาด 1 เซนติเมตร, ล็อกเกตรุ่นแรก อุดผงวิเศษและเกศา โดยเฉพาะเนื้อโลหะที่นำมาใช้หล่อพระ ส่วนใหญ่เป็นเนื้อนวโลหะกลับดำผสมเต็มสูตร (ผสมทองคำ 2 บาทต่อโลหะ 1 กิโลกรัม) ผสมชนวนกริ่งวัดสุทัศน์-วัดบวรนิเวศ อาวุธโบราณ เงินพดด้วง เงินโบราณชนิดต่างๆ และตะกรุดเก่าอีกหลายร้อยดอก เป็นต้น

แม้ปัจจุบัน หลวงพ่อสิริ จะมีวัย 69 ปี แต่สุขภาพร่างกายของท่านยังคล่องแคล่วแข็งแรง

ทำให้ท่านได้รับการยกย่องว่าท่านเป็นพระเกจิอาจารย์ระดับแนวหน้าของจังหวัดนนทบุรีท่านหนึ่ง

7. ชายชุดขาว

ขอบพระคุณและอนุโมทนานะครับพี่ :cool:

8. พรหมณี

พระครูสันติกัลยาณคุณ (อาจารย์แก่) วัดใหม่กบเจา อำเภอบางบาล จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
    อ้างถึง 04-09-2009, 05:19 PM #37
    teaycub2009 สมาชิก PREMIUM

แนะนำให้ไปกราบ พระอาจารย์แก่ วัดใหม่กบเจา ลูกศิษย์เอกก้นกุฏิองค์เดียวของหลวงปู่เมี้ยนวัดโพธิ์กบเจา อยุธยา เจ้าตำรับ ๕ ม. (ไม้ครู มีดหมอ น้ำมนต์ น้ำมัน ชานหมาก) และเป็นองค์เดียวที่เก็บมีดหมอที่หลวงปู่เมี้ยนได้รักษาคนโดนของ ถูกผีเข้า ไว้ครับ เคยมีพระองค์อื่น(ลูกศิษย์สายวัดดังใน กทม.)เอาไปอยู่ไม่ได้เดือดร้อนต้องเอามาคืนให้อาจารย์แก่ องค์นี้เก็บรักษาไว้ครับ
    ลองไปสัมผัสดูครับ

9. ชายชุดขาว

ก็แปลกดีครับเรื่องราคาทอง :cool:

10. ชายชุดขาว

พระชัยวัฒน์ที่แจกเหลือ 1 องค์ ผมมอบให้คุณ Patsd44

สำหรับคุณ victorvee ได้เคยมอบมวลสารมาร่วมสร้างพระ ดังนั้นขอให้รอพระชัยวัฒน์ชุดอุดผงที่ผมทำไว้แจกผู้บริจาคมวลสารนะครับ จะได้รับแจกกันอย่างทั่้วถึง :cool:

11. พรหมณี

ส่วนหลวงพ่อพิจารย์ วัดโพธิ์ผักไห่ สุดยอดเกจิอยุธยาในยุคนี้ พรุ่งนี้ดิฉันก็จะเดินทางไปเข้าพิธีสร้างพระพิชัยสงครามที่วัดโพธิ์ผักไห่ ขอเชิญทุกท่านเลยนะคะ พิธีเริ่ม 5 โมงเย็นพรุ่งนี้......ไปค้างคืนที่วัดได้ค่ะ

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าพระพิชัยสงคราม

http://www.watphophakhai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539338748

http://www.watphophakhai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539256506&Ntype=2

ครูบาอาจารย์เรา

ขนาดไฟล์:
      231.8 KB
      เปิดดู:
      25
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2012
  12. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    ครับผมคุณนาวี พอดีได้ใบโพธิ์จากพุทธคยามา คนให้บอกว่าเป็นรุ่นที่4ของพระศรีมหาโพธิ์ สามารถใช้เป็นมวลสารได้ไหมครับ แต่มีใบเดียวนะครับ ถ้าได้เดี่ยวนัดเจอครับ

13. ชายชุดขาว

สามารถนำมาบดเป็นผงและบรรจุใต้ฐานพระได้ครับ

ผมเองก็รอดินจากสังเวชนียสถาน ๔ ตำบล เดือน ธ.ค.นี้อยู่

ขออนุโมทนาครับ

14. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมเห็นตอนหลวงพ่อท่านชักพระยันต์แล้ว ผมก็หันซ้ายหันขวาดูว่าใครจะเก็บภาพไว้บ้าง ก็ไปเห็นพี่อาทิได้ถ่ายรูปไว้ พอจบพิธีผมรีบเข้าไปหาพี่อาทิเพื่อขอคลิปด้วย ขอด้วยนะครับ

15. ชายชุดขาว

ช่วงระหว่างรอพระซ่อมเสร็จ

การสร้างพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ครั้งนี้ ทำให้ผมได้ประสบกับสิ่งดีๆ หลายๆ สิ่ง ทั้งการยกระดับจิตใจ
    และข้อคิดข้อธรรมของตนเองให้เพิ่มขึ้น เท่าที่ปัญญาอันน้อยนิดจะโยนิโสมนสิการได้

"ดูให้รู้ ฟังให้มาก พูดให้น้อย ลงมือทำให้เป็น และฝึกฝนจนชำนาญ เพื่อถ่ายทอดให้ผู้อื่นได้"

เมื่อจบกระบวนการเรียนรู้ข้างต้นแล้วทำให้เกิด "ปัญญา" เมื่อนั้นก็ได้เวลา "ละวาง"

****************************​

16. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    2. พระพนัสบดี (เจ้าแห่งทรัพย์) เนื้อนวะโลหะ สูตร อ.เทพย์ สาริกบุตร เทดินไทยโบราณ แก่ทองคำ นำฤกษ์
    ..................................
    แจ้งการโอนเงินครับ
    พระพนัสบดี 2,600บาท
    ค่าจัดส่งพระชัย 50บาทครับ ที่อยู่จะPM ไปให้ครับ

17. ชายชุดขาว

รับทราบครับผม

จะส่งพระชัยวัฒน์ให้ก่อนนะครับ
    :cool:

18. kayasid

kayasid เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญครับ ขอให้โครงการสำเร็จทุกประการครับ :cool:

19. ชายชุดขาว

ช่วงนี้ได้แต่รอพระที่ตัดช่อเสร็จแล้ว เลยทำให้ไม่มีอะไรมา update ให้ทราบ ทำให้เงียบเหงาไปหน่อย

พรุ่งนี้ผมไปร่วมงานทอดกฐินที่วัดหลวงพ่อสดฯ จ.ราชบุรี นะครับ จะแวะอีก 2 วัดด้วย น่าจะมีอะไรดีๆ มาฝากกัน

บุญรักษาครับทุกท่าน

20. รัช

รัช เป็นที่รู้จักกันดี

4/11/55 โอนค่าส่ง 50 บาทแล้วครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้