กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ภาพงานหล่อซ่อม ๒๐ เม.ย.-บอกบุญสร้างเศวตฉัตร หน้า ๔๖

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ชายชุดขาว, 4 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Little Dragon

Little Dragon เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน BROSNAN ให้คำแนะนำและข้อคิดที่ดีมากๆครับ ขอคารวะครับ

:cool::cool::cool::cool::cool:

2. ชายชุดขาว

ชายชุดขาว เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007

ขอบคุณพี่ BROSNAN มากๆ สำหรับคำแนะนำและกำลังใจที่มีค่าครับ อ่านแล้วทำให้หายเหนื่อยไปเยอะเลยครับ :cool:

3. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณ BROSNAN อย่างยิ่งค่ะ เคยมีประสบการณ์หล่อพระกริ่งสมปรารถนา เนื้อกรรมการหล่อดินไทย ดินขี้วัว หล่อประมาณ 250 องค์ ได้พระประมาณ 100 กว่าองค์ ที่เหลืออีก 100 กว่าองค์ผิวไม่สวย มีตำหนิต้องนำมาปัดผิวทำให้ทองคำที่เคลือบอยู่บนผิวถูกขัดออกไปจนหมดเหลือเพียงเนื้อสำริด

พระกริ่งสมปรารถนาเนื้อกรรมการนั้นเป็นเนื้อสำริด เนื่องจากใส่ทองคำลงไปมากในวันหล่อในพิธี ทองคำจะมีน้ำหนักมากทำให้ลงไปอยู่ก้นเบ้า เมื่อพระแห้งและแข็งตัวทำให้ทองคำเคลือบอยู่บนผิวชั้นนอก เลยเป็นเนื้อสำริดแก่ทองคำ การหล่อแบบดินไทยจึงมีความ classic ตรงนี้เองค่ะ

ส่วนพระกริ่งเจ้าสัวน้อยนั้นหล่อดินไทยโบราณ พระจึงมีความเรียบเนียนมากกว่าหล่อแบบขี้วัว แถมพระชุดนี้ครูบาอาจารย์ท่านจัดสรรทำให้ผิวพระออกมาเป็นทองชมพู ซึ่ง classic ไปอีกแบบนึงค่ะ

แต่อย่างไรก็ตามไม่ว่าพระจะหล่อแบบไหน ต่างก็มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว แตกต่างกันออกไป เสน่ห์ของพระหล่อดินไทยจึงออกมาแตกต่างกันแล้วแต่สูตรใครสูตรมัน ก็ต้องรอร่วมลุ้นค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      88.5 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      204.6 KB
      เปิดดู:
      54
  4. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008

แจ่มเลยครับ ดินไทยนั้นเมื่อก่อนผมไม่ใคร่ใส่ใจแต่ เจ้าสจ๊วตการบิน มันเอามาให้ดูว่าต่างกับหล่อปูน(ซึ่งทั้งสองอย่างถือเป็นหล่อโบราณเช่นกัน)เนื้อนั้นความฉ้ำของโลหะ(ที่แท้เขาเรียกความคลาสสิค)นั้นต่างกันมากจริงๆๆผมเลยศึกษาและทดลองทำด้วยตนเอง
    ถือเป็นโอกาสดีที่จะได้แสดงให้ท่านที่สนใจได้รับทราบกันครับ
    ดินไทยโบราณที่ผมลองทำด้วยตนเองคือ ใช้ดินเหนียวผสมขี้เถ้าแกลบผสมน้ำขี้วัวนี่สูตรแรก จะได้คราบเบ้าติดกับองค์พระเป็นสีดำครับ
    สูตรที่สองคือดินนวลผสมน้ำขี้วัวจะได้คราบเบ้าสีน้ำตาลสุกครับ
    ส่วนสีวรรณะองค์พระก็แล้วแต่ว่าแก่อะไรครับแต่ความฉ้ำของผิวนั้นจะงามกว่าปูนครับ
    ส่วนความคมชัดที่ผมลองมาอยู่ที่หลายปัจจัย แต่ถ้าสมบูรณ์หมดทุกองค์ประกอบ จะชัดทุกลายละเอียดเลยทีเดียว
    ปล.ถ้าเราได้รู้เรื่องนี้ไว้ เปรียบเสมือนดูเทนนิสแล้วรู้กติกาการนับคะแนนจะทำให้เราสนุกกับการชม
    แต่ถ้าเราไม่รู้การนับคะแนนดูยังไงก็ไม่สนุกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2012
  5. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

เอาพระกริ่งสมปรารถนาเนื้อกรรมการหล่อดินไทยที่เป็นผิวไฟ กับผิวปัดเงา จะชอบแบบไหนกันดีเพราะที่นำไปปัดเงานั้นเพราะผิวไม่สวยอย่างหนึ่งค่ะ เอาไปปัดเสียจนทองคำที่เคลือบผิวหายหมดค่ะ.....เพราะการหล่อดินไทยนั้นจะให้สวยเหมือนกันหมดทุกองค์คงเป็นไปได้ยากค่ะ

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะคะ

ขนาดไฟล์:
      734.8 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      95.6 KB
      เปิดดู:
      52
  6. BROSNAN

BROSNAN เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    นำมาให้ชมเป็นวิทยาทานเมื่อครั้ง เททองพระกริ่งพระเจ้าห้าพระองค์ หล่อดินไทยโบราณ (ดินขี้วัว) อาจจะเนื่องจากผมทำจำนวน ค่อนข้างเยอะ 299 องค์ เผื่อเสียเป็น360 องค์ เลยได้เตาเผาพิมพ์หุ่นเทียนได้ค่อนข้างใหญ่ ขี้ผึ้งแวกซ์เลยแห้งสนิท พิมพ์ค่อนข้างติดดี เสียน้อยมาก แค่ 30 องค์ จาก 360 นำภาพมาให้ชม เตาเผาหุ่นเทียน ก่อนเทหล่อ - ภาพพระกริ่งโบราณดินไทย - ภาพพระกริ้งนำไปปอกผิวไฟออก - ก้านพระกริ่ง (แต่ผมติดช่อละ 15 องค์) นำมาให้ชมเพื่อแลกเปลี่ยนกันนะครับ ในการหล่อดินไทยนั้น หน้ากริ่งและลำตัวแทบจะต้องปรับแต่งด้วยตะไบทุกองค์ อาจจะดูไม่สวยงามในตอนแรก แต่พอกลับดำ จากการสัมผัสความชื้นและเหงื่อแล้ว จะกลับดำดูสวยงาม มองไม่เห็นร่องรอยการตะไบ (แรกๆผมเองมีปัญหาผู้สั่งจองทำบุญบ่นเอาเหมือนกัน เพราะเห็นรอยตะไบนั่นเอง เพราะมันไม่เหมือน กริ่งแบบหล่อเหวี่ยงซึ่งออกมาสวยกริ๊ป) จุดนี้ครับที่อยากแนะนำ

7. BROSNAN

BROSNAN เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    ในพิธีได้ หลวงสิริ มาเป็นประธานเททอง ด้วยตัวเองสุดยอดแล้วครับ ผมเองยังเคยนิมนต์หลวงพ่อมาเป็นประะานเททอง พระบูชาอยู่รุ่นหนึ่ง แล้วก็มีประสพการณ์เสียด้วย หลวงพ่อเมตตาจริงๆ ครับ เห็นในรูปหลวงพ่อกำลังชักยันต์กลางอากาศ กำหนดจิต แบบนี้หาได้น้อยมากในเมืองไทยจริงๆ ขออนุโมทนา

8. ชายชุดขาว

ตัวผมเองก็ไม่คิดไม่ฝันว่าจะได้หลวงพ่อสิริมาเป็นองค์ประธานในงานหล่อพระครั้งนี้ คิดว่าเป็นบุญของเจ้าของพระกริ่งฯ ทุกๆ ท่านส่งมาด้วยครับ ที่ทำให้งานเกิดขึ้นได้

ในพิธีวันนั้น หลวงพ่อสิริ เป็นพระเกจิรูปสุดท้ายที่ปลุกเสกพระเสร็จ โดยพระเกจิองค์อื่นออกจากสมาธิแล้ว ในความคิดของผม คิดว่าพระเกจิรูปอื่นท่านถอนออกจากสมาธิหมด เพื่อให้หลวงพ่อสิริเป็นผู้เสกปิด เสกคลุมทั้งหมด เป็นการปิดท้ายครับ

ขณะนั้นในพิธีเงียบกันหมด ทุกสายตามองมาที่หลวงพ่อสิริ เพื่อชื่นชมบารมีของท่าน หลวงพ่อสิริท่านยังชักยันต์ เรียกธาตุ ๔ เรียกอาการ ๓๒ ให้กับพระทุกองค์อยู่ครับ เสียดายผมไม่ได้ถ่ายภาพตอนนั้นไว้ เพราะกำลังถือผ้าไตรจีวรสำหรับถวายท่านอยู่ จะเรียกคนอื่นมาถ่ายให้ก็ไม่กล้า เพราะเงียบกันทั้งงาน ถือเป็นบุญตาของผมจริงๆ ครับ ที่ได้เห็นการเรียกธาตุ ๓๒ ตามตำราวิชาโบราณขนานแท้

สำหรับเรื่องการหล่อพระดินไทย - เนื้อพระ แบบต่างๆ ลำพังผมเองบอกเสียงเดียวคงไม่หนักแน่นพอ คงต้องอาศัยพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ในงานหล่อพระกริ่งมาแล้ว ช่วยชี้แนะแนวทางและบอกกล่าวให้กับเจ้าของพระทุกคนเข้าใจตรงกันครับ

ต้องขอบพระคุณทุกท่านที่มาช่วยแลกเปลี่ยนความรู้และความคิดเห็นซึ่งกันและกันอย่างจริงใจ ตรงไปตรงมา อย่างไม่มีผลประโยชน์อื่นใดแอบแฝงครับ
    :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2012
  9. ชายชุดขาว

แจกพระชัย สิริวฑฒณ

มี 25 องค์ ตอนนี้เหลืออยู่ 11 องค์ นำมาแจกคนในเว็บที่ไปร่วมงานหล่อ แต่จะมอบให้ 3 ท่านที่ไปร่วมแต่กลับก่อน ไม่ทันได้เปิดโถใส่พระ

1. คุณเอกชัย papapoko
    2. คุณอณัฐซัง
    3. เพื่อนคุณอณัฐซัง

หาก 3 ท่านนี้มาลงชื่อขอรับจะคงเหลือ 8 องค์นะครับ แจกฟรีเป็นทานบารมี ช่วยค่าส่ง 50 บาทครับ ลงชื่อได้เลย

ปล. สำหรับพระชัยวัฒน์อุดผง + เทียนชัย ที่แจกให้กับผู้ร่วมบริจาคมวลสาร ขอเสกอีก 7 ครั้งแล้วจะทะยอยส่งให้ครับ

ขนาดไฟล์:
      159.8 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      109 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      41.9 KB
      เปิดดู:
      26
  10. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ลงชื่อขอรับพระชัยวัฒน์ครับ

11. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    ขอลงชื่อจองรับพระชัยวัฒน์ด้วยคนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2012
  12. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ขอบพระคุณพี่ๆๆที่มาช่วยตอบคำถาม
    ที่ผมสงสัย

13. jomaker

jomaker เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพระชัยวัฒน์ด้วยครับ

14. เทพสิริ

เทพสิริ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2012
    ขอลงชื่อรับแจกพระด้วยคนครับ....ขออนุโมทนา สาธุ............มาแวะเวียนชมพระตั้งแต่เริ่มท๋าหุ่นพระกริ่ง......

15. ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง

ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ
    เป็นครั้งแรกที่ได้มีโอกาสเข้ารวมพิธีพุทธาภิเษก เข้มขังมากๆๆครับ สุดยอดเลย

16. รัช

รัช เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อรับแจกพระชัยวัฒน์ด้วยคนครับ

17. สมชาย2520

สมชาย2520 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อรับแจกพระชัยวัฒน์ด้วยคนครับ หากยังทันนะครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

18. Kasm

Kasm เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2011
    มาลงชื่อเยี่ยมชมครับ ไม่รับพระ (smile)

19. Namo027

Namo027 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    เป็นงานสร้างพระหล่อพระที่น่าประทับใจมากค่ะ ถึงจะเป็นงานเล็กๆแต่ ทุกท่านได้มีโอกาสได้ร่วมกันสร้าง ร่วมกันแสดงความคิดเห็น ได้ร่วมกันบริจาคมวลสารสำคัญ มวลสารอันเป็นมงคลมากมาย ด้วยเจตนาอันบริสุทธิ์ หลังจากงานเททองแล้ว ยังมีความรู้มากมายที่ทุกๆท่านได้แบ่งปันซึ่งกันและกันอีก เป็นประโยชน์มากค่ะ ขอร่วมอนุโมทนากับทางคณะผู้ร่วมจัดสร้างและทุกๆท่านด้วยค่ะ

20. ชายชุดขาว

เหมือนจะได้รับแล้วหรือเปล่าครับ อิอิ

เห็นด้วยกับพี่นะโม ยินดีที่ได้ร่วมบุญและขออนุโมทนากับทุกๆ ท่านด้วยครับ :cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้