กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. Bodhisattva

Bodhisattva The Spirit of BUDDHA

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ..
    ..
    ...

ใช่ฮ่ะเฮียนพ เฮียว่ามาถูกทุกประเด็นเรย
    เสียแรงหนูสู้อุตส่าห์ทุ่มเทเเรงกายแรงใจ
    ในท้ายที่สุดกลับหักหลังเราแบบนี้
    คือช้ำจิต เสียใจมากอ่ะ
    เรื่องงานหนูคงมีวิบากหนัก
    เพราะมักเจอแต่เคสยาก
    เคสโหด เคสทำร้ายจิตใจ
    และทำให้เสียสมดุลทางจิตวิญญาณเสมอเรย555
    มักเป็นแบบนี้ตลอดอ้ะเฮีย เค้าคงเห็นหนูสายบุญ
    ว่าง่าย โอนอ่อนผ่อนตาม
    เลยคิดเอาเปรียบหนูแบบนี้
    สัญญาหนูมีทุกฉบับ
    ถ้าจะเล่นกันหนูวินตั้งแต่เดือนแรกที่เค้าไม่จ่ายค่าจ้างหนูแล้ว ใจร้ายมากเลย ผู้ใหญ่รังแกเด็กชัดๆ
    พวกนี้ล้วนข้าราชการระดับสูงๆทั้งนั้น
    แต่ไร้ซึ่งศีลธรรม จิตใจไร้เมตตา ชอบใช้อำนาจ
    หากสมาคมเกิดขึ้น แล้วมีผู้บริหารขาดศีลธรรมแบบนี้
    อนาคตสมาคมนี้คงล้มไม่เป็นท่าอย่างแน่นอน

....
    ....

ปอลิง,,
    เจ้ากล้วยจะไปเกิดเป็นคนมั้ยอ้ะเฮียย
    หนูบ่นเยอะแล้ว 555
    ขอจรลีไปภาวนาโสตัตตะภิญญา
    เพื่อเพิ่มความแข็งแกร่งทางจิตวิญญาณก่อนนะฮาฟ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2018
  2. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014
    9 ชอบมากๆครับที่ท่านอจ.นพเขียนไว้

อ่านแล้ว 2 รอบ...เดี๋ยวขอตอบก่อน...จะมีรอบ3
    มีความรู้สึกว่าท่านอจ.มีนิสัย
    และหลายสิ่งหลายอย่างคล้ายกัน

ก่อนที่จะเวียนมาเป็น Tips น่าจะ 3-4 เดือน
    (รวมทั้งล่าสุดอีกหลายๆ Tips ที่หมายไว้)
    ...ผมคงต้องเร่งสะสางTips ให้เร็วขึ้น

วันนี้ผมขอแยกย่อยลัดคิวมาคุยก่อน
    เพราะเป็นความหม่นหมองทุกข์ใจของเจ้แอม
    ถ้าช่วยได้ทางความคิดเท่าที่มี
    คือการเพิ่มเมตตาธรรม...โดยธรรมชาติ

อยากให้เจ้แอมดำเนินการเลยครับ
    อย่างน้อยเป็นการอบรมสังคมคนเห็นแก่ได้
    กดขี่คนที่อ่อนแอกว่า
    แม้เคยช่วยเหลืองาน พวกเขาก็ไม่เว้นให้

และอื่นๆตามที่อจ.นพว่าไว้...
    ...ถูกต้องและชอบแล้ว

ยิ่ง 6-7 เดือนใกล้เลือกตั้ง
    เป็นช่วงที่ระบบราชการฟิตจัด
    ปชช..คือกล่องดวงใจของข้าพเจ้า

ก่อนที่จะเดินขึ้นไปสำนักงานแรงงานจว.
    ให้ใช้วิธีไม้อ่อนก่อน คือไปคุยกับนายจ้างอีกที
    ใช้เขียนบันทึกเป็นข้อๆตามความจริง
    คือไปพบเจ้านายแล้วจะได้ไม่ต้องพูดอะไรมาก
    เพราะบารมีเจ้านายมักจะข่มลูกจ้างตามธรรมชาติ
    บอกให้ช่วยดำเนินการตามบันทึกภายใน 15 วัน
    มิฉะนั่นจะไปขอความเป็นธรรมที่แรงงานจว.
    ...ถ่ายเอกสารเก็บสำเนาไว้ด้วยนะครับ

...ใช้วิธีกึ่งร้องทุกข์ กึ่งวิงวอน
    ...ไม่ต้องประชดด้วยการกราบเท้านะครับ

3. 9@Phonlee

"...ยิ่งพวกชอบวางท่า กับลูกน้อง
    ตัวเองเป็นเจ้าของร้าน
    ขายของมีตังค์หน่อย
    ชอบวางฟอร์ม
    ป่านว่า ตัวเองเป็นเทพลงมา
    จุติยิ่งเกลียด..."

9 มีความรู้สึกเช่นนี้ตั้งแต่วัยคะนอง
    ถ้าเป็นอินทรีแดงได้จะลงแซ้หวดให้ครบทุกราย

แต่ก็ยอมรับว่านายจ้างที่ดีๆก็มีมากเหมือนกัน
    ที่ลูกจ้างพบปัญหาบ่อยๆ
    มักจะเจอระดับรองๆลงมา
    เช่นผจก.ฝ่าย หัวหน้าแผนก และอื่นๆ
    ซึ่งเป็นลูกจ้างเหมือนกัน แต่ทำตัวเป็นเจ้าของ
    จุ้ยไม่จำกัด...วางอำนาจยิ่งกว่าเจ้าของ
    ขาดความเมตตาต่อลูกน้องที่ใกล้ชิด
    ชื่อเสียงองค์กรก็พลอยเสื่อมเสีย

ถ้าระดับกลางๆ...นอกจากเก่งคุณภาพ
    บริหารงานด้วยเมตตาธรรมบ้าง
    องค์กรนั่นๆก็เจริญรุดหน้า
    เพราะระดับล่างๆลงมา...สุดภารโรง
    ย่อมทุ่มเทในการทำงาน

9 เคยทำงานหน้าที่ระดับกลางๆในองค์กรหนึ่ง
    จะให้ความรักและให้ความยุติธรรม
    แก่....ลูกน้องผู้ใช้แรงงานมาตลอด
    (ร้อยละ 80 เป็นเพื่อนชาวอีสาน)

รักมากกว่าเจ้าของ...มากกว่าผจก.โรงงาน
    มากกว่าที่จะกลัวว่าจะถูกไล่ออกจากงาน
    ด้วยเจ้าของอาจมองได้ว่า"เข้าข้างคนงาน"

...สุดท้ายความภูมิใจที่ได้รับกลับมาคือ
    โล่ที่วางไว้บนตู้จนถึงทุกวันนี้
    (55 ไม่รู้นำภาพมาลงจะน่าเกลียดไหม ?)
    จุดประสงค์เพื่อให้เห็นว่า...

*เมตตาธรรมต้องอยู่เคียงข้างความยุติธรรมเสมอ*

4. 9@Phonlee

...อ่านแล้วขนลุกเลย

"...เพราะการหนุนส่งจากเมตตาล้วนๆส่วนหนึ่ง
    แว๊บแรกเท่านั้นนะครับที่น่าเชื่อถือเพราะ
    แอบได้การหนุนจากครูบาร์อาจารย์ที่มองไม่เห็น
    แว็บสองจะมาเป็นการคิดร่วมทันที..."

สิ่งที่ผมขาด(อย่างยิ่ง) คือ
    บกพร่องในการหมั่นสวดภาวนา
    คือไม่เข้มข้นเหมือนที่ฟังมาจากหลายๆท่าน
    บทยาวๆผมไม่เคยสวดเลย
    ยิ่งการนั่งปฏิบัติสมาธิกรรมฐาน
    ไม่เคยต่อเนื่องติดต่อกันทุกวัน

ทั้งๆที่รู้ว่า หรือลึกๆพอรู้ว่า"สิ่งนี้มีจริง"
    อ่านจากที่ท่านอจ.นพเขียนมาสั้นๆวันนี้
    เสมือนเพิ่มแรงใจได้มากมาย...โดยไม่รู้ตัว

"จะพยายาม จะพยายามครับท่าน"

5. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2017
    รู้สึกเศร้าใจกะน้องแอมจริงๆ ทำงานแบบเหนื่อยยากมาตั้งนาน จะไม่ให้เงินเดือนซะงั้น

ตลาดร้อยปี สามชุก พี่เคยไปเที่ยวมาแหละ หากมีเวลาก็อยากมาเที่ยวอีกครับ

6. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

เอ เหมือนว่าน้องแอม จะรับราชการนะครับ ไม่ใช่ลูกจ้างร้านค้านะครับ

7. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12
    ขอให้เจ้ากล้วย อายุยืนยาว ไปซัก 20ปีเลยนะคะ ^_^
    นิสัยเสียของดิฉันก็มี ขอเล่านิสสสสสนึง สมัยก่อนตอนทำงาน ดิฉันจะเป็นประเภทที่ว่า สอนงานมักสอนทุกอย่างให้ลูกน้องทำได้เองให้หมด ยิ่งการแก้ปัญหางาน ยิ่งแล้วใหญ่ เหมือนจะดีเนอะ !555 มาคิดได้ทีหลังคือ สอนจนหมด งั้นเราก็ไม่มีความจำเป็นในสายงานนั้น ลูกน้องเลยข้ามหัว ไปดิวตรงกับผจก. เลย ToT
    แต่ไม่ได้คิดอะไรนะคะ ก็คิดว่า เราคงไม่เหมาะกับงานพวกนี้ อย่าซะเลย ทำมาหากินเองดีกว่า
    ปมปัญหาอีกอย่างคือ ตอนเด็กๆ เรามักเป็นลูกไล่เค้า ใครใช้อะไร คือ ทำๆๆๆ จนเกิดปมว่า ฉันเป็นเบ้เหรอ ใช้กันจัง พอโตมาเลยไม่ค่อยชี้นิ้วใช้ใคร ถือคติว่า ทำเองได้ เราทำเอง และอีกอย่างคือ เราเข้าใจคนถูกใช้ ที่ไม่เป็นใจให้ใช้ เลยกลายเป็นว่า คนอื่นมองเราว่า ไม่กล้าใช้ใคร ?
    เรื่องการสมาคม คบ คนนี้ก็น้อยมาก เรียกได้ว่า จะเหลือตัวคนเดียวก็ว่าได้
    ยิ่งเจอพวกเห็นแก่ตัว ยิ่งไม่ชอบ แต่ก็ได้แต่อดทน เก็บมันไว้ 5555++ ว่าแล้วเศร้า ...นิสัยพวกนี้ มองเผินๆเหมือนจะดี แต่จริงๆ มันกลับทำให้เราอยู่ในสังคมยากขึ้น ทำให้เราเหมือนเป็นคนโลกส่วนตัวสูง อันนี้ฝากเป็นแง่คิดไว้ ดิฉันคงสอบตกเรื่องการเข้าสังคม บริหารคน ..

8. หนุ่มโชคชัย

การสอนให้คนอื่นทำเป็น ช่วยตัวเองได้ ถือเป็นกุศลครับ
    ของผมก็สอนให้ลูกน้องทำเองเป็น ช่วยตัวเองได้ เว้นแต่ไม่ผ่านจริงๆ ผมถึงลงไปช่วย
    ผมก็เลยสบาย สั่งอย่างเดียวครับ 55555

9. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    เคยเจอประเภทแบบนี้ ชนิดอาการหนักมากครับ ประนึง เทวดามาจุติ กาแลคซี่ต้องหมุนรอบตัวเองทุกอย่าง ไม่พอใจอะไรก็ท้าต่อยตี พูดไม่เป็น เหมือนสุนัขเป็นโรคกลัวน้ำ อายุอานามก็จะใกล้วัยกลางคนแล้วยังทำตัวเหมือนเด็กมัธยมคะนอง เข้ากับใครไม่ได้ เปลี่ยนงานเป็นว่าเล่น เพราะทำงานแล้วทะเลาะกับเจ้าของกิจการ นึกจะมาก็มา จะหยุดก็หยุด โดนเขาไล่ออก ก็พาล ไปดักต่อยเขาที่หน้าบ้านอีก โดนหวดกลับมา ครวญหยั่งกะแมว แถมยังจะพาพวกไปรุมเขาอีก เฮ้อ ได้แต่สงสารลูกเมียเฮีย จะต้องแต่งชุดดำวันไหนไม่รู้

10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เด่วออกไปหาคนมาขุดหลุม
    ฝั่งเจ้ากล้วยก่อน
    ไปตอนสามโมงเช้า
    ตามอายุ เทียบกับคน
    คือ อายุ ๑๕๖ ปี ถือว่านานแระ ^_^

11. วงกรตน้ำ

12
    ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ ทั้งๆที่ อ.นบต้องดูแลเจ้ากล้วย ดิฉันยังไปให้คุณนบแบ่งเวลาช่วยเจ้าถุงทองอีก ขอโทษด้วยค่ะ..

12. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อายุมัน ๑๕ ปีแล้วววว
    ตามสภาพ ไม่มีไรหรอก
    เคยช่วยมัน แต่ร่างกายมันก็รับไม่ได้
    ร้องเอิ๊กๆ ทนไม่ไหว
    เพราะภายในมันเริ่ม
    เสื่อมไปตามสภาพแล้ว

จะมีปัญหาแต่ตอนออกไป
    หาคนขุดหลุมนี่หละ ๕๕๕

13. หนุ่มโชคชัย

เมื่อวันอาทิตย์ ผมก็ขุดหลุมฝังไปตัวนึงครับ ไม่รู้หมาใคร ตัวใหญ่มากๆ
    มานอนตายในคูน้ำในสวนครับ ไม่น่าจะจมน้ำตาย แต่สงสัยว่า อาจจะถูกงูเห่ากัดตายครับ
    เพราะในสวน น่าจะมีงูเห่าหลายตัวครับ เพราะเจอคราบงูเห่าเรื่อยๆครับ

14. หนุ่มโชคชัย

ดูๆแล้ว คุณวงกรตน้ำ เป็นคนที่รักสัตว์นะครับ คนที่รักสัตว์ มักเป็นคนที่จิตใจอ่อนโยนครับ

15. Bodhisattva

Bodhisattva The Spirit of BUDDHA

1
    ..
    ..
    ไม่ใช่งานราชการค่ะเฮียหนุ่ม
    เเต่เป็นงานสมาคม เป็นนิติบุคคล
    คือ คุณลุงของหนูเป็นบอร์ดผู้บริหารในสมาคมนั้นค่ะ
    เลยดึงหนูเข้ามาช่วยงาน
    เเล้วคุณลุงเห็นความไม่เป็นธรรมเกิดขึ้นกับหนูหลายประเด็น
    เช่น งานทุกอย่างมากองตกที่หนู
    หนูทำงานกลับบ้านดึกๆ ดื่นๆ ทุกวัน
    เงินเดือนหนูเค้ายังไม่ออกให้ เเละยังไม่ได้รับสักที
    โอทีไม่มีโอเคหนูไม่ว่า เเต่ที่มันเกินไปคือ
    คุณลุงบังเอิญเห็นหัวหน้างานจิกหัวใช้หนูเยี่ยงทาสในเรือนเบี้ย 555
    ขึ้นมึง ขึ้นกู ขู่ตะคอก ลั่นห้องทำงาน
    เลยเรียกหนูมาถามว่า หนูไหวไหม ตอนนั้นหนูเครียดจนไมเกรนขึ้น อยู่ 3-4 วัน
    ภาวนาปรับธาตุยังไงก็ไม่หาย คุณลุงของหนูซึ่งท่านก็นักปฏิบัติเช่นกัน
    มองเกมเเล้วดูท่าจะส่งลูกหลานไปให้เค้าเชือด เลยให้หนูเขียนใบลาออก
    เเล้วคุณลุงก็หาคนอื่นมาทำงานตำแหน่งหนูแทน
    เเต่หัวหน้างานหนู กับทนายสมาคม กลับเล่นเเง่ไม่ยอมจ่ายเงินเดือน
    เเต่จะจ่ายค่าจ้างหนูเป็นรายวันแทน

หนูมองว่าที่ผ่านมาหนูทำงานช่วยสมาคมด้วยใจ
    เเต่พอหนูไม่ไหวจะลาออก กลับเล่นเเง่กับหนูเเบบนี้
    คุณลุงเห็นว่าไม่เป็นธรรม จึงให้หนูเขียนหนังสือร้องเรียน
    นายกสมาคมอ่ะค่ะ

คือ ที่ผ่านมาหนูคิดว่าการทำงานตรงนี้เป็นการสร้างบารมี
    เลยอุทิศตน เเละใช้เมตตานำทาง เเต่สิ่งที่ได้รับกลับตรงข้าม
    หนูคงเมตตากับคนผิดประเภท
    ก็เลยคิดว่าเรื่องนี้คงต้องถึงครูอังคณาค่ะ 555555

16. Bodhisattva

1
    ..
    ..
    ..
    ใช่คร้า เฮีย 9 คงต้องเรียกร้องความเป็นธรรมบ้างไรบ้าง
    ว่าเเต่ยังไม่เเซยิดใช่ไหมค้าา 55555

17. Bodhisattva

1
    ..
    ..
    มาจิๆๆ เฮียหนุ่ม ตลาดโบราณย้อนยุค
    ของกินเยอะเเยะไปหมดดด

18. วงกรตน้ำ

12
    วันก่อนเห็นโปรโมท "ตลาดน้ำกลางป่าไผ่ " ในเฟส ดูน่าเที่ยวมาก คล้ายอยู่ริมคลอง ริมลำธาร ตรงป่าไผ่ มีซุ้มเป็นศาลาริมน้ำ และแม่ค้าพายเรือแจว จานใส่อาหารทำจากกระปอกไม้ไผ่ (รู้สึกเปลืองทรัพยากรเลย) แต่สวยดี...เห็นว่าอยู่แถวแม่กลองนี่แระ

19. 9@Phonlee

ความลับ ๕ ข้อ ของบุคคลที่พญานาคอยู่ด้วยแล้วจะพาร่ำรวย! #๑แชร์เป็นธรรมทาน
    Publish 2017-09-07 16:42:47

FacebookTwitterGoogle+LineShare

ข้อคนที่พญานาคอยู่ด้วยแล้วจะพารวย
    แชร์เท่ากับ ๑ธรรมทาน

๑.ผู้ที่มีความเชื่อศรัทราต่อพญานาคด้วยใจที่บริสุทธิ์

ไม่ใช่เป็นเพียงการท้าทาย หากตั้งมั่นที่จะมีทรัพย์ ให้ขอทรัพย์ควบคู่ไปกับการสร้างบุญ เพียงท่านใช้จิตละลึกถึงพญานาค ท่านจะเข้ามาปกปักรักษาในทันทีและร่วมประทานพรสร้างบุญร่วมกับผู้ที่มีความศรัทรา บางคนเกิดอัศจรรย์ฝันเห็นงูฝันเห็นพญานาคบ่อยครั้ง (ให้ท่านขอพรละลึกถึงและทำบุญท่านจะได้พรอันประเสริฐ)

๒.เป็นคนที่มีสัจจะในคำพูดวาจา

หากทำได้ถือสัจจะวาจาตนอย่างที่ตั้งมั่นไว้ จะได้รับคุณมหาศาลจากพญานาค บารมีในกายเหลือล้นผู้คนยกย่องชะตาสูงขึ้น สามารถเป็นใหญ่เป็นโตได้ในอนาคต และสิ่งที่ขอพรไว้จะสำเร็จโดยพลัน

๓. คนที่มีศีลคิดดี

ตั้งมั่นจิตตนอยู่ในบุญกุศลและคุณงามความดี ไม่เอาเปรียบเบียดเบียนหรือคิดร้ายผู้อื่น ไม่ขอพรท่านให้ช่วยเหลือในสิ่งที่เลวร้าย เพราะพญานาคท่านคือเทพที่กำเนิดมาเพื่อสร้างบุญและอยู่กับคนที่จิตใจดี

๔.ผู้ที่ระลึกถึงท่านเสมอ
    หากทำกิจการการค้า ทำงานทุกอาชีพ ให้ละลึกถึงท่านขอพรท่านเหมือนญาติผู้ใหญ่เหมือนพ่อแม่ กล่าวให้ท่านช่วยเหลือขอสิ่งที่ต้องการให้สำเร็จทีละอย่าง เมื่อได้ตามที่หวัง ให้ทำบุญถวายท่านหรือปฏิบัติธรรมถวายพญานาคที่คุ้มครอง ความสำเร็จ ความมงคลในชีวิตจะบังเกิดมหาศาลอย่างที่ท่านคาดไม่ถึง และเป็นการเสริมบุญบารมี ให้พญานาคที่คุ้มครองเรา ให้ท่านมีบุญเหลือล้นในการคุ้มครองและประทานพร ขอพรท่านให้เป็นมหาเศรษฐีนักบุญสร้างบุญในพระพุทธศาสนาร่วมกัน

๕. ทุกการทำบุญให้ละลึกถึงองค์พญานาค
    หมั่นสวดมนต์เสริมชะตาชีวิตตน และปฏิบัติธรรมอย่างน้อยปีละครั้ง เป็นการเปิดความรุ่งเรืองตั้งแต่แก่นแท้ภายในจิตใจ สร้างกุศลให้ชีวิตปรับดวงใหม่ให้เป็นเศรษฐีแล้วความสำเร็จรอบด้านจะเกิดขึ้นกับคุณอย่างที่คุณไม่คาดคิด
    ด้วยพุทธคุณแห่งความดี พุทธคุณของพญานาค

คนรักพญานาค สามารถติดตามเรื่องราวดีๆ ต่างๆเกี่ยวกับพญานาคได้ที่ พญานาค

เรียบเรียงโดย
    อุทัย เลิกสันเทียะ

(ที่มา www.tnews.co.th/contents/355825)

20. วงกรตน้ำ

12
    ฝังเจ้ากล้วยแล้ว อ.นบ ตามดูมันต่อรึเปล่าคะ
    เคยอ่านผ่านๆว่า สัตว์เมื่อตายแล้ว ดวงจิตจะกลายเป็นคน ที่จริงไหม ?