กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. nananat

nananat สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2012
    เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ
    จ.น่าน ที่ไหน ปลอดภัยบ้างค่ะ

2. eenn112

eenn112 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2012
    รบกวนอีกรอบครับ อ.วังน้ำเย็น จ. สระแก้ว มีวัดเขาป่าแก้วอยู่ สูงประมาณ 130 เมตร พอจะไหวไหมครับ ถ้าไม่ จะไปทางสอยดาว จ. จันทรบุรี หรือ ตอนเหนือ อ.วัฒนานคร จ. สระแก้ว ดี หรือถ้าขุดห้องใต้ดินเล็กๆลึกสัก 1-2 เมตร พอจะหลบพายุได้ไหมครับ

3. Thorn@Aus

Thorn@Aus เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่ซิดนีย์ครับ ตอนแรกอยู่ใกล้ทะเลเลย สูงจากระดับน้ำทำเลแค่ 35 เมตร ตอนนี้ย้ายแล้วครับ เข้ามา inland หน่อย ที่ระดับน้ำทะเล 83 เมตร ครับ ยังลุ้นอยู่เหมือนกัน ว่าคลื่นจะสูง
    ขนาดไหน

4. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ประเทศสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ ที่ทำงานผมอยู่ติดกับทะเล(อ่าวเปอร์เซีย) รัฐอาบูดาบี เป็นโครงการก่อสร้างโรงปิโตรเคมีชนิดโพลิเมอร์ขนาดใหญ่ที่สุดในภูมิภาคตะวันออกกลาง มีคนงานประมาณสาม-สี่พันคน ในแต่ละวัน (สิบกว่าบริษัทใหญ่ๆ)
    เฉพาะบริษัทที่ผมอยู่ก็ประมาณสองร้อยกว่าคน(ไม่มีพวกคนงาน มีแต่ระดับหัวหน้างานหรือผู้ควบคุมงาน วิศวกร และผู้บริหาร)

5. thaiorchid

thaiorchid Active Member

เรียนท่าน Aunyasit

พื้นที่ของ ต.เขาวง อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี กับพื้นที่ของ ต.นาเฉลียง อ.หนองไผ่ จ.เพชรบูรณ์ พื้นที่ไหนจะปลอดภัยกว่า พื้นที่ทั้งสองนี้จะเกิดภัยพิบัติอย่างไร ควรเตรียมตัวอย่างไรให้เหมาะสมกับพื้นที่นั้น

6. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ ธีรยุทธ :- หากมีภัยพิบัติให้อยู่ห่างจากฝั่งทะเลครับ ควรไปหลบภัยตามภูเขาสูง เข้าไปในเขต inland ครับ หากใช้เวลาเดินทางแค่ 30 นาที ถือว่าไม่ไกลมากครับ อย่าลืมเตรียมเสบียงไว้เยอะๆครับ

คุณ nananat :- จ.น่าน มีหลายที่ ที่พอจะเป็นที่หลบภัยพิบัติได้แต่ต้องรับผลของแผ่นดินไหวพอสมควร ให้หาที่หลบภัยตามภูเขาสูงที่เป็นเนินกว้างๆ ซึ่งกระจายอยู่ทั่วไปใน จ. น่าน แต่ต้องเตรียมเสบียงให้พร้อมครับ

คุณ eenn112 :- แนะนำทางตอนเหนือของ อ.วัฒนานคร จ. สระแก้ว จะมีความปลอดภัยระดับปานกลางครับ แต่จะดีกว่า อ.วังน้ำเย็น และ เขาสอยดาว จ.จันทบุรี

หากขุดห้องใต้ดินเล็กๆลึกสัก 1-2 เมตร ก็สามารถจะหลบพายุได้ แต่ต้องให้แข็งแรงและสามารถป้องกันน้ำได้ด้วยครับ

คุณ Thorn@Aus :- แถว inland ที่ระดับน้ำทะเล 83 เมตร จะปลอดภัยกว่าชายทะเลแน่นอนครับ หลายปีมาแล้วผมเคยถูกทางการเนรเทศไปอยู่แถว Watsons bay(ใกล้ๆ Rose bay)ปีนึง แล้วก็ย้ายไป Melbourne 3-4 เดือน และก็ไปจบลงที่ Canberra รวมเร่ร่อนอยู่ที่นั่น 5 ปี

คุณ BOROUGE3 :-ประเทศสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ แถวตะวันออกกลางก็จะประสบภัยพิบัติหนักหน่วงเช่นกันครับ หากเกิดเหตุภัยพิบัติให้ไปหลบภัยในที่สูงๆ ห่างจากชายฝั่งทะเลครับ

คุณ thaiorchid :- แนะนำ ต.นาเฉลียง อ.หนองไผ่ จ.เพชรบูรณ์ จะปลอดภัยกว่าครับเพราะหากมีภัยพิบัติ จ.สระบุรีจะมีน้ำเค็มมาเต็มไปหมด จะทำการเกษตรได้ยาก ส่วนที่ ต.นาเฉลียง ให้หาที่สูงๆ ไกลจากทางน้ำผ่าน และควรเตรียมปัจจัยสี่ให้พร้อมเสียตั้งแต่ตอนนี้ครับ

7. ตึงได

ตึงได เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2012
    เรียนท่าน Aunyasit ติดตามกระทู้มานานแล้ว ชื่นชม และเห็นด้วยในหลายข้อ
    แต่ขออณุญาติ ขัดแย้งทางความคิด(ส่วนตัว)สักข้อนะ ที่กล่าวว่า

ครูบาอาจารย์ท่านให้เตรียมอพยพในช่วง ธ.ค. เราก็ต้องเตรียมพร้อมเพื่อความไม่ประมาทครับ ผมเข้าใจการเวลาของภัยพิบัติจะไม่มีการเลื่อนออกไปอีก 2-3 ปีครับ ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าภัยทุกอย่างมาจ่อรออยู่หมดแล้ว สามารถเกิดได้แบบทันทีทันใดครับ
    สิ่งที่ครูบาอาจารย์เห็นนั้นอาจเห็นจริง แต่สิ่งที่เห็นนั้นมิใช่ของจริง เพราะจะไม่มีภัยพิบัติร้ายแรงใดใดเกิดขึ้นในเดือน ธันวาคม ๒๕๕๕ นี้
    ถ้าจะเกิดจะเป็นเพียงว่าเตือน หลังเดือน ธันวาคม เรามาดูกัน
    (ข้อความดังกล่าวนี้ไม่เกียวกับการเมืองนะจ๊ะ)

8. Maelook3

Maelook3 Active Member

คุณอัญญาสิทธิ์ขา
    ขอเรียนถามน้องสาวดิฉัน 2 คนจะบินกลับเมืองไทยช่วง คริสต์มาสนี้จากออสเตรเลีย และเยอรมันนี ซึ่งเสี่ยงมาก ดิฉันควรให้เขามาเร็วขึ้นซักวันไหนดีคะโปรดแนะนำ

ขอขอบพระคุณมากค่ะ

9. เขารูปช้าง

เขารูปช้าง เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2012
    จากการที่ท่านอัญญาสิทธิ์ได้ชี้แจงว่า"คุณ มณีกาญจน์ :- ต.เขารูปช้าง อ.เมือง จ.สงขลา ให้เล็งแถวใกล้ๆที่สูงแถวสวนสัตว์ก็น่าจะดีครับ แต่ให้หาทางไปอาศัยในทางทิศตะวันตกเพราะลม/ฝนจะกระหน่ำมาทางทิศตะวันออกครับ"

ทำให้ผมคลายวิตกจริตไปมากทีเดียวครับ เพราะบ้านผมอยู่บนตีนเขาด้านตะวันตกของเขารูปช้าง มีกำลังใจที่จะออกไปสะสมเสบียงอาหารและยารักษาโรคไว้ให้เร็วที่สุดแล้ว เพื่อไว้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่กำลังจะเดือดร้อนอย่างแสนสาหัสและรอดจากภัยพิบัติมาได้ครับ
    ผมตั้งใจจะทำการใหญ่ครั้งนี้เพื่อเป็นพุทธบูชาครับ
    ผมใช้ชื่อสมาชิก"เขารูปช้าง" ตามสถานที่อยู่ของผมเลยครับ
    ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2012
  10. Aunyasit

คุณ Maelook3 :- ประมาณกลางเดือน ธ.ค. น่าจะปลอดภัยกว่าปลายเดือนครับ

คุณ เขารูปช้าง :- ดีแล้วครับที่ได้เตรียมการไว้แต่เนิ่นๆ บนเขาคอหงส์ ที่สวนสาธารณะหาดใหญ่มีพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ประดิษฐานอยู่ด้วย ผมร่วมกับญาติธรรมคนนึงที่หาดใหญ่ได้จัดสร้างไว้เมื่อสามปีก่อน หากมีโอกาสก็ให้ไปสักการะ อธิษฐานขอบารมีท่านคุ้มครองครับ

11. dol_by

dol_by เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามคุณ Aunyasit ที่วัดพระธาตุแหลมลี่ อ.ลอง จ.แพร่ ปลอดภัยรึป่าวครับในยามเกิดภัยพิบัติ

12. chatchai74

chatchai74 เป็นที่รู้จักกันดี

ต.เขาสามยอด อ.เมือง จ.ลพบุรี ปลอดภัยไหมครับ

13. เขารูปช้าง

เขารูปช้าง เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2012
    ท่านอัญญาสิทธิ์ ครับตามที่ท่านได้กรุณาแนะนำให้ไปสักการะ อธิษฐานขอบารมีพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ท่านคุ้มครอง ปกติผมไม่ค่อยได้ขับรถไปหาดใหญ่นานแล้วเพราะไม่ชอบความวุ่นวายในตัวเมือง แต่คราวนี้ ธอส. มีหนังสือมาแจ้งให้ไปรับเงินที่หักไว้เกินคืน
    เพราะหนี้เงินกู้หมดแล้ว เสร็จธุระที่ ธอส.แล้ว ผมไปที่สวนสาธารณะทันที เป็นการขับรถขึ้น
    เขาคอหงส์ครั้งแรกของคนสงขลา ก่อนนี้นานแล้วเดินขึ้นตอนเรียนอยู่ มอ.
    ครั้งนี้เหมือนกับว่าเหตุและปัจจัยหลายอย่างมาประจวบเหมาะกันทำให้ผมได้ทำสิ่งที่เป็นมงคลกับชีวิตมากครับ
    ขอขอบคุณกัลยาณมิตรเช่นท่านเป็นอย่างสูงครับที่กรุณาแนะนำ

14. Praipana

Praipana Active Member

เรียน คุณอัญญาสิทธิ์
    รบกวนถามค่ะ ลูกชายเรียนอยู่แถว มหิดล ต.ศาลายา อ.พุทธมณฑล นครปฐม ถ้าเขื่อนแตก จะหนีทันไหมคะ จะเตรียมตัวอย่างไรดี กว่าจะจบก็ปลายเดือน ก.พ.55
    เป็นห่วงค่ะ

15. จ.ม.จ.พ

จ.ม.จ.พ Active Member

16 พฤษภาคม 2009
    ผมขออนุญาต ถามครับ
    บริเวณอ่างเก็บน้ำป่าแดง อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์
    ปลอดภัยหรือเปล่า หรือหากมีภัยจะมากน้อยขนาดไหนครับ

16. heng405

heng405 สมาชิก

27 พฤศจิกายน 2008
    เรียนสอบถาม คุณอัญญาสิทธิ์
    ผมอยู่กรุงเทพ อยากจะทราบว่าที่คุณอัญญาสิทธิ์ได้แจ้งให้ทราบว่ากรุงเทพจะเกิดภัยพิบัติและมีน้ำท่วมสูง
    ผมอยากทราบเพื่อว่างแผนอะไรหลายๆอย่างครับจึงขอรบกวนให้คุณอัญญาสิทธิ์ ช่วยชีแนะให้หน่อยครับ คำว่าน้ำท่วมนี่คือท่วมแบบถาวรเลยใช่ไหมครับ ถ้าไม่ถาวรนานไหมครับกว่าจะปรกติ และอย่างช้าสุดของการย้ายออกจากกรุงเทพเป็นประมาณ วันที่/เดือน ไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

17. ศิริปัญญา

ศิริปัญญา Active Member

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ ว่า แถว ๆ เชิงดอยสุเทพหลังมช. หรือวัดอุโมงค์ หรือแถววัดร่ำเปิง จ.เชียงใหม่ พอจะอาศัยอยู่ได้หรือไม่คะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

18. Aunyasit

ขออภัยญาติธรรมทุกท่าน ยังไม่สะดวกมาตอบครับ

ช่วงนีี้กำลังเข้ากรรมฐานถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ

พระองค์ท่านทรงแผ่พระบารมีเพื่อพิทักษ์รักษาพวกเราและทรงเหน็ดเหนื่อยมามากแล้วครับ

ท่านใดที่เตรียมตัวเรื่องภัยพิบัติ ก็ให้เร่งรีบ ครับ

19. naichain

naichain เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2012
    เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ครับ
    จ.สตูล ที่ไหน ปลอดภัยบ้างครับ ถ้าไม่มี แล้ว ผมควรไปที่ไหนใกล้ที่สุด ครับ

20. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนถามด้วยคนนะคะ
    ว่าอำเภอเลิงนกทา จังหวัดยโสธร มีความปลอดภัยจากภัยพิบัติมากน้อยเพียงใดคะ