กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. มณีกาญจน์

มณีกาญจน์ Active Member

22 ธันวาคม 2011
    ขอโทษค่ะ
    ไม่ได้กดไม่เห็นด้วย
    ไม่ทราบโผล่มาได้ไง
    ช่วยยกเลิกให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. Gardang

Gardang สมาชิก

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ

-ช่วงที่ควรจะอพยพอย่างช้าสุดยังเป็นวันที่ฟ้ามืดในช่วงกลางวันอยู่ใช่ไหมค่ะ
    -ในช่วงที่เกิดมหาพายุนั้น แผ่นดินจะไหวและทรุดเลยรึเปล่าค่ะ หรือ เหตุการณ์จะค่อยๆเกิด
    -แถวบริเวณสวนสัตว์เขาเขียว อ.ศรีราชา ชลบุรี จะปลอดภัยไหมค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณอัญญาสิทธิ์ด้วยนะค่ะ ที่เข้ามาช่วยตอบและให้ความรู้ค่ะ

3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ Gardang :-

-ช่วงที่ควรจะอพยพอย่างช้าสุดยังคงเป็นวันที่ฟ้ามืดในช่วงบ่าย ครับ

-ในช่วงที่เกิดมหาพายุนั้น จะเกิดแผ่นดินไหว แผ่นดินทรุด และแผ่นดินแยก ตามมาอย่างต่อเนื่อง ตามสถานที่ต่างๆทั้งนอกและในประเทศไทย

-แถวบริเวณสวนสัตว์เขาเขียว อ.ศรีราชา ชลบุรี ใกล้ๆยอดเขาสามารถอาศัยได้แต่ต้องหาสถานที่และทิศทางหลบมหาพายุให้เหมาะสมครับ พายุจะมาทางทิศตะวันออก ก็ควรไปหลบภัยทางทิศตะวันตกของเขาเขียวครับ ข้างบนยอดเขามีวัดป่า ผมเคยขึ้นไปภาวนา ก็มีสิ่งแปลกๆหลายอย่างบนเขานั้น

4. tu_girl

tu_girl สมาชิกใหม่

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ

ดิฉันอยู่ Los Angeles, California จะมีอะไรเป็นสัญญาณให้หนีภัยคะ (มีวันฟ้าดับเหมือนกันรึเปล่า) แล้วจะหนีไปที่ไหนดีในกรณีที่ไม่ได้กลับไทย

ขอบคุณค่ะ

5. shalaipum

shalaipum สมาชิกใหม่

12 พฤศจิกายน 2009
    ภัยพิบัติ

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์
    ประเทศเดนมาร์ก จะมีภัยพิบัติอะไรร้ายแรงบ้างไหมค่ะ
    แล้วจะเตรียมตัวอย่างไรดีค่ะ

6. Aunyasit

คุณ tu_girl :- Los Angeles, California ควรจะใช้สัญญาณแผ่นดินไหวขนาดใหญ่ในภูมิภาคเอเชีย เป็นสัญญาณครับ เกรงว่าถ้าใช้สัญญาณหนีภัยเป็นวันฟ้าดับแบบซีกโลกตะวันออก จะอพยพหนีภัยไม่ทัน สถานที่หลบภัยควรเป็นที่สูงบริเวณ inland ให้ห่างจากชายฝั่งทะเลมากๆครับ

คุณ shalaipum :- ประเทศเดนมาร์ก อยู่ในโซนยุโรป จะมีภัยพิบัติร้ายแรงเช่นกัน ธรรมชาติจะจัดหนักทั่วโลกแหละครับ การเตรียมตัวก็ให้เตรียมเครื่องยังชีพหรือปัจจัยสี่เป็นหลักเพื่อเตรียมพร้อมหากมีการอพยพครับ

7. ศิริปัญญา

ศิริปัญญา Active Member

ถ้าคนกรุงเทพและปริมณฑล หนีไปไม่ได้จะเป็นอย่างไร

คนที่หนีไม่ทัน/ ไม่ทันหนี จะมีผู้รอดชีวิตมั้ยคะ

8. A&p

A&p Active Member

คุณอัญญาสิทธิ์คะ รบกวนช่วยแนะนำจังหวัดที่ค่อนข้างปลอดภัยและอยู่ใกล้กรุงเทพให้ด้วยค่ะ ตอนนี้ดิฉันกำลังหาที่อยู่น่ะค่ะกลุ้มใจเพราะไม่ค่อยมีคนรู้จักอยู่ตจว.เลยหาข้อมูลยากจัง

9. beefairy

beefairy สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2012
    เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์คะ
    Sydney Australia เป็นยังไงคะ
    มีวันฟ้าดับเหมือนกันไหมคะ. จะได้หนีคะ

10. aeyhotmail

aeyhotmail สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2007
    เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ครับ

- อ.แม่ใจ จ.พะเยา

- อ.กัลยาณิวัฒนา จ.เชียงใหม่

ทั้ง 2 ที่ ปลอดภัยรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

11. Vking

Vking เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถาม คุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ

ที่กล่าวถึงเรื่อง มหาพายุ นั้น

ใช่เรื่องเดียวกันกับเรื่องของ พายุสุริยะ รึเปล่าคะ

รู้สึกว่า คุณอัญญาสิทธิ์ จะเตือนเน้นช่วงเดือน ธค.นี้ แบบเต็ม ๆ

และนั่นก็หมายถึงว่า พื้นที่ปลอดภัยที่คุณอัญญาสิทธิ์แนะนำอยู่นี้ เพื่อการในเดือน ธค. นี้เลยเหรอคะ

รู้สึกสับสนมาก ๆ ค่ะ ด้วยตามข้อมูลของกลุ่มอื่น

ที่บอกว่าช่วงนี้... จะรุนแรงเฉพาะต่างประเทศ

ส่วนประเทศไทย ยังจะไม่รุนแรงเพราะว่ามีการขยายเวลาไปอีก 3 ปี

และเข้าใจว่า อาจจะหนักเฉพาะที่กรุงเทพฯ และจังหวัดใกล้เคียงกรุงเทพฯ รวมถึง ภาคใต้

พอจะอธิบายเพิ่มเติมในส่วนนี้บ้างได้มั๊ยคะ

ขอบคุณค่ะ ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2012
  12. joponpan

joponpan สมาชิก

28 มิถุนายน 2010
    เรียนคุณ Aunyasit
    ต.ดอนฉิมพลี อ.บางน้ำเปรี้ยว จ.ฉะเชิงเทรา พออยู่ได้มั้ยครับ
    หรือต้องอพยพครับ...ขอบคุณครับ

13. sanchanka

sanchanka สมาชิกใหม่

เรียนถาม คุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ
    อยู่โกเบ(Kobe)ค่ะ ญี่ปุ่นจะหายไปทั้งเกาะไหมคะ
    ขอบคุณค่ะ

14. jiya

jiya สมาชิก

เรียนคุณ Aunyasit
    อ.อู่ทอง จ.สุพรรณบุรี ปลอดภัยไหมค่ะ
    แล้วถ้าหนีขึ้นไปบนภูเขาบริเวณนั้นจะไหวใหมค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

15. nut_20036

nut_20036 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เรียน คุณ Aunyasit ทำไมตอบคำถามเพื่อนสมาชิกช้ามากๆ

16. Thorn@Aus

Thorn@Aus เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นสิครับ สงสัยกำลังเตรียมตัวรับภัยพิบัติอยู่น่ะ:cool:

17. visa2505

visa2505 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    อย่าลีมเตรียมตัวรับสถานการณ์ก่อนกำหนด

18. Aunyasit

ขออภัยทุกท่าน ช่วงนี้ภาระกิจค่อนข้างยุ่งครับ รวมทั้งการเตรียมสถานที่และด้านอื่นๆให้พร้อมสำหรับรับภัยพิบัติ

คุณ A&p :- จังหวัดที่ค่อนข้างปลอดภัยและอยู่ใกล้กรุงเทพฯ ก็หาแถวโคราช ตั้งแต่เขตเขาใหญ่ขึ้นไปและไม่อยู่ในเขตชุมชน ครับก็จะปลอดภัยระดับนึง ถ้าเป็นเขตอีสานเหนือ หลายจังหวัดจะปลอดภัยสุดครับ

คุณ beefairy :- Sydney Australia ก็ไม่ค่อยปลอดภัยเพราะอยู่ใกล้เขตน้ำลึก(คลื่นจะใหญ่มากหลังจากเกิดแผ่นดินไหว) ทางซีกโลกใต้อย่าง Australia ก็จะสามารถเห็นฟ้ามืดเช่นกัน ครับ หากจะหลบภัยให้ไปในเขต inland ให้ห่างจากฝั่งครับ

19. Aunyasit

คุณ JSgood :- - อ.แม่ใจ จ.พะเยา กับ อ.กัลยาณิวัฒนา จ.เชียงใหม่ ไม่ค่อยปลอดภัยครับ สองที่นี้จะได้รับผลกระทบจากแผ่นดินไหว แผ่นดินแยกและดินถล่มค่อนข้างแรงครับ

คุณ Vking :- ครูบาอาจารย์ท่านให้เตรียมอพยพในช่วง ธ.ค. เราก็ต้องเตรียมพร้อมเพื่อความไม่ประมาทครับ ผมเข้าใจการเวลาของภัยพิบัติจะไม่มีการเลื่อนออกไปอีก 2-3 ปีครับ ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าภัยทุกอย่างมาจ่อรออยู่หมดแล้ว สามารถเกิดได้แบบทันทีทันใดครับ

คุณ jopongpan :- ต.ดอนฉิมพลี อ.บางน้ำเปรี้ยว จ.ฉะเชิงเทรา ไม่ค่อยปลอดภัย ไม่แนะนำให้อยู่ยามภัยพิบัติ หากมีที่ไปให้หาที่ปลอดภัยกว่า ทางภาคอีสานครับ

คุณ sanchanka :- ญี่ปุ่นจะหายไปทั้งเกาะ ครับ

คุณ kimji ji :- อ.อู่ทอง จ.สุพรรณบุรี ไม่ปลอดภัยจากภัยพิบัติ ถ้าหนีขึ้นไปบนภูเขาบริเวณนั้นจะสามารถอยู่ได้เพียงชั่วคราวเท่านั้นครับ

ท่านที่จะเตรียมพร้อมสำหรับภัยพิบัติ ก็ควรรีบตัดสินใจและเตรียมสถานที่ รวมทั้งสิ่งของจำเป็นให้เสร็จโดยเร็วครับ

20. ธีรยุทธ

ธีรยุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่ เมือง Brisbane ครับ ไม่ทราบว่าจะถูกคลื่นมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะถ้าดูจาก Google Map แล้ว จะเห็นว่ามีเกาะขวางกั้นเมืองไว้ แต่ไม่ได้อยู่ใกล้เขตน้ำลึกเหมือน Sydney และที่ผมอยู่สูงจากน้ำทะเลแค่ 17m แต่ถ้าผมขับรถไปที่ภูเขา ซึ่งสูงจากระดับน้ำทะเล 282m ต้องใช้เวลา 30 นาทีครับ