กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. Attempt again

Attempt again สมาชิก

16 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณท่าน อัญญาสิทธิ์มากๆครับ ที่เข้ามาตอบให้และให้ความรู้เพิ่มเติมในสิ่งที่ไม่เคยรู้

2. adi40

adi40 Active Member

ขอเรียนถามคุณ อัญญาสิทธิ์ พระจักรพรรดิ์ ที่ว่า คือพระศรีอาริย์ ไชไหมร่างที่พระจักรพรรดิ์จะใช้ เป็นผู้หญิง หรือผู้ชาย อยู่ที่ไหนพอจะบอก ที่อยู่ อ. จ. ได้ไหมครับขอบคุณครับ

3. Sonk

Sonk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบความรู้ตำนานมหาศิลาเปรตพระพุทธบาทสี่รอย
    ขอรบกวนพี่อัญญาสิทธิ์อธิบายในประเด็น

1.ปี 2553 ช่วงนึงในเมืองใหญ่มีแต่ไฟกับไฟ กระแสศีลธรรมในองค์
    พระแก้วมรกตท่านทรงเคลื่อนย้ายไปไม่มากก็น้อย สมมุติด้วยเหตุบ้านเมืองมีอันต้องปะทุในขึ้นอีกหรือถึงคราวมีภัยพิบัติ เทวดาต่างๆและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คอยอารักขาบ้านเมืองถอย ไม่อยู่ดูแลบ้านเมือง แล้วเราจะทราบได้อย่างไรล่ะครับ
    ว่าปรากฎการณ์จากภายในออกสู่ภายนอกจะเป็นรูปแบบไหนและจะเกิดอะไรบ้างกับคนและบ้านเมืองครับ?

ตามที่ทราบว่า ถ้าพระแก้วมรกตจริงท่านเสด็จไปสู่สถานที่แห่งใหม่จากสถิติเฉลี่ยไม่เกิน300 ปีสถานที่ประทับแห่งใหม่นั้นจะมีแต่ความเจริญต่อไปในภายภาคหน้า

2.บนสวรรค์ต่างๆแต่ละชั้น มีฝ่ายเทพ (เทวดาดีๆ)กับฝ่ายมาร ต่างช่วงชิง
    ขัดแย้ง สู้รบกัน เรื่องนี้มีจริงหรือไม่ เกิดขึ้นได้อย่างไรหรือครับ

ดูไปก็เป็นเรื่องราวอมตะดีๆนั่นเอง การสู้รบก็มีกันได้ทุกๆที่และทุกๆสารทิศจริงๆครับ

3.สังเกตน่ะครับว่า พายุแกมี ลักษณะแบบแปลกๆไม่เหมือนพายุทั่วไป ก็มาถึงไทยจนได้ทั้งๆที่น่าจะไปจบลงตรงเวียดนามไปแล้ว
    พี่มีความคิดเห็นเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ แต่ผมรู้สึกว่าถ้าพูดถึงทางระบบภายใน (ไม่ใช่ทางแง่วิทยาศาสตร์) ภูมิคุ้มกัน การป้องกันในระบบ
    ภายในของเมืองไทยดูเหมือนลดลงไปก็น่าเป็นห่วงสำหรับพาุยุลูกต่อๆไปเช่นพระพิรุณ เอย หลังจากนั้นจะเป็นอย่างไรหนอครับ

4.ตามพุทธทำนายโบราณ ปีมะโรง(นี้) สรุปเราคงต้อง เจอ "คนเปลี่ยนสภาพจากเดินเป็นคลาน" มีโอกาสสูงมากแล้วใช่หรือไม่ อย่างไรครับ

ขออภัยด้วยนะครับ ถ้ามีข้อผิดพลาดในข้อมูลการนำเสนอ ความคิดใดๆ
    ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2012
  4. adi40

ขอเรียนถามว่าพระจักรพรรดิ์ ท่านประสูติแล้วหรือยัง..แล้วท่านโตตามปกติหรือไม่.ขอบพระคุณ<!-- google_ad_section_end -->

5. adi40

คุณชูบดี :- พระจักรพรรดิ์ ท่านไม่ได้มาประสูติแบบคนทั่วไป ท่านจะมาโดยญาณธรรม แต่จะมีบุคคลที่มีธาตุขันธ์ที่ทำหน้าที่ำรองรับบารมีของท่าน เสมือนไข่แดงกับไข่ขาวครับ ส่วนผู้ที่จะทำหน้าที่เกี่ยวข้องกับพระจักรพรรดิ์นั้น คนเหล่านั้นจะเกิดมาพร้อมกับจักรภายในที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิดครับ

ขอถามต่อนะครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

พระจักรพรดิ์ คือพระศรีอาริย์ไชไหมครับ แล้วตอนนี้คนที่มีธาตุขันธ์รองรับบารมีท่านคือไครครับ เป็นผู้หญิง หรือชาย อายุประมาณเท่าไร ที่อยุ อำเภอ จังหวัด พอจะบอกได้ไหมครับ แล้วธาตุขันธ์รองรับบารมีท่านมีกี่คนครับ
    ถ้าเป็นไปได้ช่วยอนุเคราะห์เล่าเรื่องพระศรีอาริย์ ให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ
    ยุคปัจจุบัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2012
  6. adi40

แล้วจักรภายในที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิดคือไรครับ

7. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    น้อง Sonk :-
    1. ถ้าเหตุบ้านเมืองมีอันต้องปะทุขึ้นอีกหรือถึงคราวมีภัยพิบัติ เทวดาต่างๆและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คอยอารักขาบ้านเมืองถอยออกไป ไม่อยู่ดูแลบ้านเมืองเราจะทราบได้จากผู้รู้และจากเหตุการณ์ความรุนแรงต่างๆที่เกิดขึ้นได้โดยง่าย อย่างความขัดแย้ง ความรุนแรง ความแตกแยกต่างๆที่เรามองเห็นได้นั้น เป็นปรากฏการณ์ที่บ่งบอกถึงศีลธรรมที่เสื่อมถอย แน่นอนว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่รักษาบ้านเมืองภายในเขาก็เอือมระอามนุษย์เรา ท่านก็ทะยอยย้ายออกไปสู่เขตของความสงบ ที่ผู้คนมีศีลธรรมเขาอยู่กัน

2.บนสวรรค์ต่างๆมีฝ่ายเทพ (เทวดาดีๆ)กับฝ่ายมาร ต่างช่วงชิง ขัดแย้ง สู้รบกัน เรื่องนี้มีจริง เกิดขึ้นได้จากกรรมที่เคยสร้างกันมาทั้งจากบนโลกมนุษย์และจากโลกสวรรค์ เทวดาบางพวกก็มีมิจฉาทิฐิ ก็คล้ายๆกับคนที่มีทั้งคนดีและคนไม่ดีแหละครับ

3.พายุหมุน มีลักษณะคล้ายจักรหมุนมีนัยยะบางอย่างสำหรับผู้ที่รู้เรื่องภายใน พวกนี้เป็นเรื่องของความจริงเหนือความจริงที่มีผู้ทำหน้าที่อยู่เหนือปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ ลองไปศึกษาดูกรณีพายุลูกนึงเมื่อหลายปีก่อนที่ผู้รู้ในทางวิทยาศาสตร์หลายท่านยืนยันว่าพายุลูกนั้นจะเข้าเมืองไทยแต่สุดท้ายพายุลูกนั้นก็ไปทางอื่น พระเจ้าอยู่หัวท่านทรงตรัสในทำนองว่า นางมณีเมฆขลานำพายุไปทางอื่น พายุลูกนั้นจึงไม่เข้าเมืองไทย แต่ที่ผมกังวลก็คือต่อไปหากเป็นพายุหมุนที่เกินกำลังของนางมณีเมฆขลาหรือในกรณีนางกรณีนางมณีเมฆขลาไม่มาช่วยก็คงจะไม่มีใครมาช่วยเรา

4.ตามพุทธทำนายโบราณ ปีมะโรง(นี้) สรุปเราคงต้อง เจอ "คนเปลี่ยนสภาพจากเดินเป็นคลาน" มีโอกาสสูงมาก ผมเข้าใจว่าที่ต้องเปลี่ยนเป็นคลานก็เพราะพื้นดินไหวสั่นสะเทือนต่อเนื่อง คนจะยืน/เดินไม่สะดวกจึงต้องอาศัยการคืบคลานไป และอีกอย่างนึงเมื่อน้ำท่วมมากคนต้องหนีตายเมื่อต้องว่ายน้ำก็มีลักษณะเหมือนการคลานเช่นเดียวกัน

คุณ adi40 :- พระจักรพรรดิ์นั้นเป็นองค์ญาณรวมของหลายๆพระองค์ และองค์ญาณของพระศรีฯก็เป็นหนึ่งในนั้น ทั้งเรื่องของพระจักรพรรดิ์และพระศรีฯนั้นเมื่อถึงเวลาท่านจึงจะเปิดให้คนทั่วไปทราบ ณ เวลานี้ไม่ใช่กาลเวลาที่จะเปิดเผยเรื่องราวของท่าน ผู้รู้ทั้งหลายก็ต้องนิ่งเฉยไว้ก่อน

ส่วนคนที่จักรภายในที่ติดตัวมานั้น คือกายทิพย์ของเขาจะมีจักรเป็นสัญญลักษณ์อยู่ด้วยเพราะจักรนั้นจะทำหน้าที่เชื่อมต่อเพื่อรองรับบารมีพระจักรพรรดิ์

8. Sonk

Sonk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

ในหลวงท่านทรงมีพระปรีชาญาณ พระกรุณาธิคุณอันลึกล้ำหาที่เปรียบมิได้ในโลกใบนี้ ก็พบว่าในกรณีพายุเอนเจลล่า ประมาณปี 2538
    ท่านเคยตรัสกับดร.สมิทธทำนองที่ว่า ให้นางมณีเมฆขลาพาพายุลูกนี้ไปเขาพระสุเมรุแล้ว ไม่เข้าประเทศไทย ทั้งๆที่นักวิชาการ ผุ้เชี่ยวชาญ ทุกคน รวมถึง BBC,CNN วิเคราะห์และต่างยืนยันว่า ต้องเข้ามาในเขตประเทศไทยแต่สุดท้ายพระองค์ดำรัสไว้เป็นความจริง รวมถึงกรณีพายุนาร์กีสเมื่อไม่นานนี้ ก็เป็นอีกหนึ่งกรณี ที่ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณในทางทิพย์ เมืองไทยบางส่วนจึงรอดพ้นจากมหันตภัยนี้ไปได้เนื่องจากพระองค์ท่านเมตตาช่วยพวกเรา
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

งั้นผมขอคาดเดาได้มั้ยครับ ว่าท่านรามสูรแบ่งงาน ทำบารมีเคียงร่วมกับ
    นางมณีเมฆขลา ท่านรามสูรก็ทรงแลดูทางบ้านเมืองภาคพื้นดิน
    แต่แม่นางมณีเมฆขลาทางท้องฟ้า ท้องทะเล มหาสมุทรถ้าทั้งสององค์นี้ละไปทำบารมีที่อื่นๆหลังจากนี้
    บ้านเมืองและพวกเราคง...เอวัง..:'( ใช่มั้ยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2012
  9. adi40

ขอรบกวนถามคุณอัญญาสิทธิ์ คุณสมบัติของพระศรีอารย์มีอะไรบ้างครับ
    ปัจจุบันพระศรีอารย์ท่านมาเกิดหรือยัง
    หรือว่าท่านต้องอาศัยธาตุขันธ์คนอื่น
    ท่านจะมาปรากฎตัวก่อนหรือหลังเกิดภัยพิบัติ
    แต่ถ้าเราหาพระศรีอารย์เจอก่อน ภัยพิบัติจะเกิดไหมครับ
    ขอขอบคุณครับ

10. Aunyasit

น้อง Sonk :- คาดว่าเป็นไปตามนั้นแหละครับ

คุณ adi40 :- เรื่องพระศรีอาริย์นั้น เป็นเรื่องเฉพาะสำหรับผู้ที่เกี่ยวข้องเท่านั้นจึงจะสามารถเข้าไปรู้เรื่องของท่านได้ ก็อย่างที่บอกนั่นแหละ หากอยากรู้เรื่องพระศรีฯก็ต้องรอดูในยุคพระจักรพรรดิ์ ใครได้มีชีวิตอยู่จนถึงเวลานั้นก็จะเข้าใจได้เอง ยุคนี้พวกมารยังเยอะอยู่หากพระศรีฯท่านเปิดเผยออกไปผู้ที่ทำหน้าที่เกี่ยวข้องกับพระศรีฯก็จะทำงานกันยากและพวกมารก็ตามหาพระศรีฯเพื่อต้องการทำลาย

ส่วนที่ว่าหากเราหาพระศรีอารย์เจอก่อนแล้วภัยพิบัติจะไม่เกิดนั้นไม่เป็นความจริงแต่อย่างใด เพราะการเกิดภัยพิบัตินั้นเป็นเรื่องระดับจักรวาล การเปลี่ยนแปลงของโลกเป็นไปตามกฏจักรวาล พระศรีฯท่านไม่มีบารมีขนาดที่จะไปเปลี่ยนแปลงภัยพิบัติเหล่านั้นไม่ให้เกิดได้ ดังนั้นการตามหาพระศรีฯไม่มีประโยชน์แต่อย่างใด และมนุษย์ในสมัยปัจจุบันนี้จะไปในยุคพระศรีฯได้น้อยมากๆเพราะคนส่วนมากไม่ได้ปฏิบัติเพื่อปรารถนาไปในยุคศาสนาของพระศรีฯและส่วนใหญ่สร้างบารมีมาไม่เพียงพอที่จะไปในศาสนาของท่าน พวกเทพเทวดาเขาปรารถนาจุติไปในยุคพระศรีฯกันมาก บางพวกจะไปบรรลุธรรมในยุคนั้น ส่วนมนุษย์เรานั้นไปได้น้อยครับ

11. ตาที่สาม

ตาที่สาม Active Member

ทำไมกระทู้เงียบจัง

12. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ท่านมีสูติกาล และประสูติแล้ว เมื่อไม่กี่ปีผ่านมานี่เอง ท่านทรงเพศชาย ผิวขาวเหลือง ลักษณะดีงดงาม พร้อมด้วยบริวารแห่งมหาโพธิสัตว์อันมีพระโพธิสัตว์กลุ่มหนึ่งและมหาเทพ เทพเทวดาส่วนหนึ่ง ก็ได้พร้อมใจกันลงมาช่วยกู้ภัยและพื้นฟู มนุษยชาติให้ยืนหยัดต่อไปได้ครับ

ส่วนแก้วรัตนะรัศมีโชติ ของพระองค์ มีพระโพธิสัตว์อีกพระองค์เป็นผู้รักษาไว้ให้ เมื่อถึงเวลาก็จะถวายให้ท่าน เพราะเป็นของๆท่านมหาโพธิสัตว์ครับ

13. TPC

พระมหาโพธิสัตว์ผู้ที่จะมาช่วยเรานั้น กระผมไม่ขอกล่าวว่าท่านมีนามว่าอะไร แต่ไม่ใช่พระอชิตะหรือพระศรีอาริยะ แน่นอน เพราะเหตุการณ์ครั้งนี้ยังไม่ถึงวาระ ภาระหน้าที่ของท่านพระศรีอริยะ

แต่กระผมบอกกล่าวได้เพียงว่าพระมหาโพธิสัตว์ผู้นี้ มีความสามารถนำพาขนหมู่เหล่าสรรพสัตว์ผู้ตกยาก ผู้มีทุกขเวทนาในนรกให้หลุดพ้นมามากมายนับไม่ถ้วนแล้ว ในสถานการณ์ที่จะเกิดขึ้น ท่านดำริว่า ท่านสามารถประคับประคองและเยียวยาทุกอย่างให้ดีขึ้นได้ สิ่งที่ยากยิ่งกว่านี้ท่านยังสามารถรับมือและสร้างบารมีมามากนักแล้ว ท่านจึงมีพระมหาเมตตาเป็นที่สุดในการที่จะมาโปรดสรรพสัตว์และสืบทอดพุทธศาสนาให้ดำรงอยู่และเจริญรุ่งเรืองต่อไปครับ สาธุ

14. Aunyasit

บางครั้งสิ่งที่เรารับรู้มานั้น อาจจะเป็นพียงความคิด ความเห็นจากคนอื่นๆ สิ่งที่ดีที่สุดก็คือ ภายในเราเองต้องเข้าให้ถึงพระศรีฯให้ได้ด้วยตนเอง จะมีประโยชน์มากกว่าเพราะการจะเข้าถึงได้จริงนั้นเป็นการบ่งบอกถึงบุญญาบารมีที่สั่งสม และบารมีสัมพันธ์กับพระศรีฯมาครับ

15. TPC

พระโพธิสัตว์ย่อมรู้และเข้าใจในวิถีแห่งพระโพธิสัตว์ด้วยกัน

แต่การสร้างบารมีนั้นต่างกัน พระโพธิสัตว์ ทุกพระองค์ต่าง เดินตามพระพุทธเจ้าและพระโพธิสัตว์ผู้มีบารมีมากกว่าเป็นแบบอย่างและเป็นต้นแบบเสมอ ส่วนหนึ่งก็ต่างกันตามวาสนาบารมีที่ตนปราถนาด้วย

เรากล่าวเช่นนี้เพราะเราเคยปราถนาพระพุทธภูมิ และเข้าใจในความเป็นพระโพธิสัตว์ดีพอสมควร

16. Jexxy

Jexxy เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ค่ะ

Jexxy เปิดกลุ่ม facebook ชื่อว่า

..X-Men Thailand งานเฉพาะกิจ ต้อนรับภัยพิบัติ..

เพื่อรวบรวมพลเหล่าท่านผู้มีพลังจิตค่ะ

ตามรายละเอียดตามกระทู้นี้
    http://palungjit.org/threads/x-men-thailand-งานเฉพาะกิจ-ต้อนรับภัยพิบัติ.364174/

หากท่านใด้สนใจเข้าร่วมกลุ่มได้เลยค่ะ ร่วมด้วยช่วยกันนะคะ :) ขอบพระคุณค่ะ

17. abzap001

abzap001 สมาชิกใหม่

16 พฤศจิกายน 2012
    ขอถาม 2 ที่เลยนะครับ

- อ.ศีขรภูมิ จ.สุรินทร์ จะพออยู่ได้จบภัยพิบัติจบสิ้นรึเปล่าครับ ควรเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

- อ.เมือง จ.ยโสธร จะปลอดภัยรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2012
  18. พลอยรุ้ง

พลอยรุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนถามด้วยคนนะคะ อยากทราบว่าอยู่ที่ อ.กันทรวิชัย จ.มหาสารคาม เป็นพื้นที่ลุ่มใกล้น้ำชีด้วย น้ำท่วมนาเกือบทุกปี ต้องทำนาปรัง ไม่ทราบว่าปลอดภัยหรือไม่คะ และมีที่ปลอดภัยที่ไหนที่ใกล้เคียงบ้าง
    และอยากทราบว่า กระทู้ก่อนหน้าของคุณอัญญาสิทธิ์เกี่ยวกับเรื่องภัยพิบัติ ชื่อว่าอะไร จะได้ตามไปอ่านค่ะ
    ขอบคุณมากๆค่ะ

19. maxico

maxico เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณอัญญาสิทธิ์
    สาเหตุที่ฟ้ามืด 7 วัน 7 คืนนี่เกิดจากสาเหตุอะไรครับ

ตอนฟ้าดับนี่จะเกิดเสียงดังขึ้นอีกหรือไม่ครับเนื่องจากสาเหตุอะไร พอจะทราบไหมครับ

จะเกิดช่วงสิ้นปี 2557 ใช่หรือเปล่าครับ เดือนไหนพอจะทราบไหมครับ

ประเทศสวิสเซอร์แลนด์เป็นไงบ้างครับ

ทองผาภูมิจะเหลือไหมครับ

จังหวัดตากครับ

จังหวัดเพรชบูรณ์ อำเภอศรีเทพครับ?

ขอบพระคุณมากน่ะครับ โปรดช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ

20. Aunyasit

คุณ abzap001 :- อ.ศีขรภูมิ จ.สุรินทร์ ไม่น่าอยู่ในยุคภัยพิบัติเพราะมีแนวโน้มของแผ่นดินทรุดตัวลงสูง ครับ หากไม่สามารถหาที่หลบภัยได้ก็ให้หาที่สูงๆอยู่ครับ และต้องเตรียมเรื่องของปัจจัยสี่เพื่อการยังชีพให้พร้อมและควรอยู่กันเป็นหมู่คณะ ไม่ควรอยู่เป็นครอบครัวเดี่ยวครับ

อ.เมือง จ.ยโสธร ก็ไม่ค่อยปลอดภัยครับ ในช่วงที่ภัยพิบัติกำลังชุกชุม จังหวัดใกล้เคียงอย่าง จ.ร้อยเอ็ด โดยเฉลี่ยน้ำจะท่วมถึงคอ(ประมาณ 1.5 เมตร) ดังนั้น จ.ยโสธร ก็จะท่วมไม่ต่ำกว่า 1 เมตร เช่นกัน หลังจากนั้นก็จะตามมาด้วยความอดอยากและโรคระบาดครับ หากเราเตรียมตัวไม่พร้อมก็จะอยู่ยาก เพราะภัยนึงก็จะนำมาสู่อีกภัยนึง

คุณ พลอยรุ้ง :- อ.กันทรวิชัย จ.มหาสารคาม เป็นพื้นที่ลุ่มใกล้น้ำชี น้ำท่วมนาเกือบทุกปี เป็นที่ต่ำเกินไปจะไม่ปลอดภัยครับ หากจะหาที่ปลอดภัยที่ใกล้เคียง เบื้องต้นให้หาที่สูงๆไว้ก่อนครับ

คุณ maxico :- สาเหตุที่ฟ้ามืด 7 วัน 7 คืนนี่ไม่ทราบสาเหตุที่ชัดเจน แต่เข้าใจว่าเป็นปฏิกริยาของท้องฟ้าที่จะเกิดขึ้นจากความมืดที่เกิดจากมหาพายุที่จะเกิดขึ้น ส่วนเสียงดังนั้นก็จะเป็นเหมือนการเปลี่ยนแปลงของประจุไฟฟ้า ทำนองเดียวกับฟ้าผ่าครับ

ส่วนช่วงเวลาของการเกิดนั้น ตอนนี้ผมยังไม่แน่ใจว่าเราจะผ่านปลายปีนี้ไปได้หรือเปล่า เอาเป็นว่าสามารถเกิดขึ้นได้ทุกเวลาตั้งแต่ ธ.ค. 55 นี้เป็นต้นไป

ประเทศสวิสเซอร์แลนด์ เข้าใจว่าส่วนใหญ่จะจมหายไปครับ

อ.ทองผาภูมิและจังหวัดตาก ส่วนใหญ่เละเทะจากแรงแผ่นดินไหว แผ่นดินแยก

อำเภอศรีเทพ จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยรวมไม่ค่อยปลอดภัยครับ ในสมัยโบราณแถวศรีเทพ เกิดโรคระบาด คนตายกันไปค่อนเมือง และต่อไปในช่วงภัยพิบัติก็จะเกิดเหตุการณ์ของโรคระบาดขึ้นอีกวาระนึงครับ