۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับและโมทนาด้วยครับ คุณสมบุรณ์
    ช่วงนี้ผมมีบุคคลสำคัญ มาจากเมืองไทย มาพักกับผมหนึ่งสัปดาห์ อาจจะไม่ได้เข้ามาตอบอะไรในช่วงสัปดาห์นี้นะครับ สัปดาห์หน้าจะเริ่มใหม่
    ช่วงนี้นานๆจะได้เข้ามาแป๊บนึงครับ ขอบพระคุณมากครับ
    และขออนุโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยอย่างยิ่ง

2. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมและภรรยาได้ร่วมทำบุญโคมไฟระย้าดวงเอก 200 บาทครับโดยโอนเงินมาที่

บัญชีร่วมบุญโคมไฟดวงเอก
    พระตุดี โฆสิตธัมโม
    ธ.กสิกร สาขาลี้(ลำพูน)
    ล.บ.347-2-27988-1

โอนมาในวันนี้ 22 กันยายน 2552 ครับ มาร่วมโมทนาบุญกันนะครับ
    และผมก็ขอโมทนาบุญกับคุณ Narong คุณ glassbuddha2009 คุณมหาหิน และทุกๆท่านที่มาร่วมทำบุญนี้ด้วยนะครับ

3. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

เชิญทำบุญซื้อ อิฐ หิน ดิน ทราย เหล็ก ปูน สร้างศาลาแก้วถวายสมเด็จองค์ปฐม

เชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมและศาลาแก้วพระจุฬามณี ที่ จ.นครศรีธรรมราช (สำนักสงฆ์ธรรมเจริญ)

" บุญกุศลใดที่พึงจะได้รับ ก็ขอให้ทุกท่านได้รับเช่นเดียวกันถ้วนหน้าสถาพร ทั้งโลกนี้และโลกหน้า ที่สุดถึงซึ่งพระนิพพานด้วยกันเทอญฯ สาธุ"<!-- google_ad_section_end -->

4. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    2
    ขอกราบอนุโมทนาคุณ aries<!-- google_ad_section_end --> และภรรยาที่ได้ร่วมบุญโคมดวงเอกครับ

5. Nar

กราบโมทนาในมหากุศลกับคุณ aries และภรรยา ด้วยอย่างยิ่งครับ
    ก็อยู่ในช่วงกำลังรวบรวมปัจจัยเพื่อเติมเต็มให้กับงานบุญแห่งนี้
    คนละเล็กละน้อย ตามกำลัง มีมากทำมาก มีน้อยทำน้อย กำลังใจเป็นตัวสำคัญในการสร้างบุญบารมี
    ผมมีหน้าที่เป็นสะพานบุญให้กับทุกท่านในด้าน ดูแลกระทู้บอกบุญทุกท่าน
    แต่งานบุญงานกุศลนี้ เป็นของทุกท่านครับ มหาอานิสงส์ก็เป็นของทุกท่านที่ร่วมบุญ

เราเป็นพุทธบริษัท มีหน้าที่ช่วยกันทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา ให้เจริญยั่งยืนตลอดไป
    ไม่ได้ทำเพื่อใครคนใดคนหนึ่ง ทำเพื่อพระรัตนะตรัย ในพระพุทธศาสนาขององค์ปัจจุบัน
    จึงไม่มีอะไรมาขวางกั้นศรัทธาความดีของทุกท่านได้ครับ ร่วมด้วยช่วยกันเติมความสมบูรณ์ ให้กับการสร้างองค์ปฐมพร้อมวิหารแก้วกันครับ

6. Nar

อานิสงส์ของการได้ถวายประโคมไฟระย้าดวงเอก

สวัสดีครับทุกท่านและโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ
    หลังจากที่ไม่ได้เข้ามาโพส ดันกระทู้หลายวัน ก็ทำให้กระทู้เงียบเหงาไปบ้างนะ
    ก็จะมาเริ่ม พูดคุยกันต่อไป ทำบุญไปด้วย คุยกันไปด้วยก็แล้วกันนะครับ
    บุญอันเนื่องการถวายประทีปโคมไฟดวงเอกนี้ มีอานิสงส์มิใช่น้อยเลยนะครับทุกท่าน
    หลายท่านที่ได้ประสบการณ์มาบ้างแล้ว แม้จะพูดให้ผมได้ยินหลายคน แต่ผมกับได้แต่ฟังและยินดีกับท่านที่พูดให้ฟัง
    ยังไม่ตื่นเต้นอะไรมากนัก มาบัดนี้มาได้ประจักกับตัวเองที่ได้รับผลจากการมีส่วนสร้างโคมไฟระย้าดวงเอกนี้

เมื่อครั้งคุณ แป๋ม พูดให้ผมฟังถึงความรู้สึก ที่เต็มไปด้วยความปลึ้มปีติ ที่ได้ร่วมบุญตรงนี้
    ทำให้เธอได้พบทางออกจากปัญหาที่พานพบอย่างหนัก ได้รับสิ่งที่ดีๆในวิถีชีวิต ในเส้นทางใหม่จนเกิดความสุขในที่สุด
    ก็ขอโมทนาในสิ่งที่เธอได้รับ กับความสุขความสำเร็จในชีวิตทางโลกและทางธรรม

ผมเองเกือบสิบเดือนที่ผ่านมา อยู่กับความมืดมน ในวิถีทางการดำเนินชีวิต ไร้จุดหมาย ไร้ทิศทางที่จะพบทางออกจากความมืดนั้น
    ถ้าจะมองว่าเป็นธรรมดาของชีวิตบนโลกใบนี้ก็ใช่ครับ ที่มีทั้งมืดและสว่าง แต่อาจไม่เหมือนสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมก็ได้
    มาบัดนี้ผมเองมีแสงสว่างที่ทำให้มองเห็นทาง ไปสู่จุดหมายใหม่ ไปสู่จุดยืนใหม่ มองไปทางใดก็มีแต่ความสว่างไสว เพียงเราจะเดินไปเมื่อไรเท่านั้น

ผมเข้าใจว่าอานิสงส์ ของการได้มีส่วนสร้างไฟประทีปดวงเอกนี้ส่งผล เพราะพบทางเดินไปสู่จุดหมายที่ดีรอบตัวเราเลย
    สิ่งที่ดีๆอย่างอื่นเข้ามาโดยที่คาดไม่ถึง บทจะมีมาก็มาให้เราได้รับ ได้พบกับความสุข ความสมหวัง อย่างน่าอัศจรรย์
    บุญ ณ ที่ตรงนี้นับเป็นมหาบุญมหากุศล มหาอานิสงส์ ตั้งใจทำให้ดี มีความนอบน้อมเคารพในพระรัตนะตรัย
    อย่าติดในโลกธรรม แม้ไม่อธิษฐานขออะไร มหาอานิสงส์นี้ก็จะมีต่อท่านในทุกด้าน ที่ปรารถนานะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2009
  7. pomsakda

pomsakda เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ (27/9/52) กระผมและคณะได้ร่วมถวายปัจจัยสร้างโคมไฟระย้าดวงเอกเพื่อน้อมบูชาองค์สมเด็จองค์ปฐมบรมครูบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าแห่งมหามงคลอันมหาล้ำเลิศยิ่งยวดที่สุดนี้ 1,209 บาท
    ขอน้อมอนุโมทนากับคุณณรงค์ คุณสมบูรณ์ คุณมหาหิน คุณเตอร์ คุณแป๋มและทุกท่านเป็นอย่างสูงยิ่งครับ

8. Nar

กราบโมทนาในความพากเพียรสร้างบุญสร้างกุศลกับ คุณหมอศักดาและคณะ ด้วยครับ
    องค์สมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบัน ทรงตรัสไว้ถึงการสร้างความดีว่า ต้องทำให้ต่อเนื่องอยู่ตลอดเวลา เพื่อปิดกั้นอกุศลกรรม
    ผมเข้าใจว่าท่านที่พยามเติมเต็มกับไฟดวงเอกนี้ ก็ปรารถนาที่จะเห็นประทีปไฟระย้าดวงเอก มีความสมบูรณ์บริบูรณ์เต็มที่ ก่อนนำไปถวาย
    ครับผมเองก็หวังเช่นนั้น เราจะไปสู่จุดนั้นกัน

ช่วงนี้หากแม้เราจะสั่งทางเมืองจีน ทำให้ทั้งหมดเราก็ยังทำไม่ได้อยู่ดี ปัจจัยมีไม่ถึง
    และจะสั่งทำจากบ้านเมืองของเรา ก็ยังทำไม่ได้เพราะผมขาดข้อมูล ที่จะต้องดูจากของจริง ที่มีอยู่แล้ว จึงจะทำการร่างแบบที่จะทำได้
    ผมเองอยู่ในช่วงกำลังเคลียร์ตัวเองอยู่ครับ หากผมกลับไปแล้วทุกอย่างจะดำเนินไปได้
    หรือหากมีท่านใดทำได้ก็ยินดีนะครับ ในวงเงินที่มีอยู่ ต้องดีต้องสวย แข็งแรง รูปทรงไม่เปลี่ยนแปลง ไม่ขาดไม่เกิน

เป็นงานบุญกุศลในพระศาสนาครับ ช่วยกันแบ่งปันความสามารถ ช่วยตรงไหนได้ก็ช่วยกันไป
    ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ได้เข้ามาร่วมบุญกันตรงนี้ครับ

9. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2

โรงงานที่ผลิตชิ้นส่วนต่าง ๆ ในเมืองไทย ไม่ว่างานชนิดใด หากเรามีตัวอย่างให้เขาเพียง 1 - 2 ชิ้น เขาก็สามารถผลิตให้เราได้ โดยการระบุเพียงว่า ต้องการความหนาเท่าใด แต่ที่หาผู้ผลิตยาก เพราะทั้งหมดหรือเกือบทั้งหมดในประเทศไทยเป็นการผลิตในลักษณะแม๊สโปรดัก คือมีจำนวนมินิมัมออร์เดอร์ที่ต้องสั่งน้อยที่สุดเข้าหลักหลายร้อยหรือหลายพันชิ้น ( เท่าที่ผมรู้จักนะครับ เพราะผมเคยอยู่ในไลน์การผลิตโคมไฟเพื่อการส่งออกและการขายส่งขายปลีก ) จำนวนการผลิตที่น้อยเกินไป ทำให้ผู้ผลิตหรือซัพพลายเออร์ส่วนมาก หรือ อาจพูดได้ว่า ทุกราย ปฏิเสธการผลิต เนื่องจากจำนวนที่น้อยเกินไป

นอกเสียจากว่า ไปพบผู้ผลิตที่เป็นผู้ตั้งใจจะทำบุญ หากเขายอมเสียเวลามาศึกษางานทองเหลือง มาเซ็ทเครื่องจักรใหม่ หรือมาทำให้เราอย่างเสียสละแท้จริง โดยที่เราใช้จำนวนแค่หลักสิบ หรือบางอย่างแค่หลักหน่วย เขาก็จะได้บุญได้กุศล แต่เขาต้องเสียงาน และเสียเวลาที่เครื่องจักรเขาทำงาน เพราะแต่ละชั่วโมงเครื่องจักรเขาสามารถผลิตชิ้นส่วนที่ทำจากเหล็กได้หลายร้อยชิ้นแล้ว ผมจึงหวังว่า คงจะพบกัลยาณมิตรที่อยู่ในสายการผลิตชิ้นส่วนที่มีใจบุญที่จะช่วยงานเราในครั้งนี้

การสั่งโครงเรือน frame จากจีนนับว่าง่ายต่อการดำเนินการ เพราะเขาจะเป็นผู้รู้รายละเอียดทั้งหมด อีกทั้งเขารับผิดชอบทุกเรื่อง และจากประสบการณ์ของผม ครั้งนี้เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ของจีน ที่ยอมรับออร์เดอร์งานแบบนี้ในจำนวนเพียง 1 ชุดเท่านั้น ( ยากมากนะครับ ผมขอเรียนให้ทราบ เพราะผมเคยสั่งคริสตัลแชนดิเลียจากจีนเข้ามาขายส่งในไทย มินิมัมออร์เดอร์ขนาดที่เขาผลิตมาก ๆ อยู่แล้ว แต่ละโมเดลยังต้องสั่งถึง 20 - 30 ชุดเลยครับ และต้องสั่งรวม ๆ ทุกโมเดลแล้วต้องเต็มตู้อย่างน้อย 20 ฟุตคอนเทนเนอร์หรือ 40 ฟุตคอนเทนเนอร์ ไม่เช่นนั้นเขาก็ไม่จำหน่ายให้เราครับ การสั่งให้ผิดจากที่เขาผลิตแล้วไม่มีทางเป็นไปได้ง่าย ๆ เหมือนครั้งนี้เลยครับ )

10. Nar

ผมเองก็อึดอัดกับตัวเองพอสมควร ที่ไม่สามารถเคลียร์ตัวเองได้ในเวลาอันรวดเร็ว
    จะได้ไปลงมือทำในสิ่งค้างคารอคอยอยู่นี้ จะได้กระจ่างในหลายเรื่องที่จะทำ
    จึงพยามไม่ออกความคิดเห็นอะไรที่ผ่านมา ด้วยนิสัยผมไม่พูดอ้อมค้อม เอาแบบตรงไปตรงมา เป็นนิสัยของผม

เรื่องของโคมไฟดวงเอก เป็นเรื่องของทุกคนที่ร่วมบุญครับ สามารถออกความคิดแนะนำกันได้
    แล้วเราก็เอาตรงที่ดีที่สุด ทำได้มากที่สุด คุณภาพที่สุด มาเป็นงานบุญของเรา
    ผมเน้นว่าเป็นงานบุญ สิ่งที่ผมคิด หรือ คุณสมบูรณ์คิด มีสิทธิ์ผิดถูกได้เหมือนกัน แล้วเราก็เอาในสิ่งที่ถูกต้องมาทำกัน

โรงกลึงในประเทศไทย มีทั้งรับทำในจำนวนน้อย และรับทำในจำนวนมาก หากมีแต่รับจำนวนมากอย่างเดียว
    พวกโรงย่อยๆจะอยู่ไม่ได้ และผู้ที่ต้องการจะทำอะไรแค่ชิ้นสองชิ้น ก็จะหมดโอกาสที่จะทำอะไรได้
    อย่างที่ผมบอก ว่าผมไม่อยากแสดงความคิดเห็นมากในตอนนี้ เพราะผมติดกับฐานะของผมที่ยังไปทำไม่ได้
    ไม่งั้นผมก็จะไปไล่เรียงขั้นตอนต่างๆออกมาให้ดูกันครับ ตั้งแต่ค่าวัสดุ จ้างทำ ทำได้หรือไม่ได้ มีหรือไม่มี
    คุ้มหรือไม่หากทำเองได้ เมื่อไล่เรียงดูแล้ว หากมีค่าใช้จ่ายไม่มาก แต่ทำยากหน่อยก็ต้องทำครับ
    เงินทุกบาททุกสตางค์ของทุกท่านหามาด้วยความยากลำบาก ด้วยจิตศรัทธาของทุกท่าน ที่เคารพในพระรัตนะตรัย
    ยอมน้อมถวายปัจจัยมา เพื่อพระศาสนา เป็นเงินที่มีค่ายิ่ง หากเราทำเงินของท่านให้เกิดประโยชน์มากที่สุดได้ ก็จะทำครับ
    หากทำได้ในประเทศไทย เงินก็ยังอยู่ในประเทศไทยเรา หมุนเวียนอยู่บ้านเมืองของเรา
    นี่พูดถึงในกรณีที่หากเราทำได้นะครับ ถ้ามันจำเป็นจริงๆที่ต้องสั่งก็ช่วยไม่ได้
    ผมก็ไม่ได้มีอะไร นอกจากทำเพื่อพระศาสนาบูชาพระรัตนะตรัย ในฐานะเป็นส่วนหนึ่งของงานบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2009
  11. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ณ วันที่ 18 กันยนยน 2552

ยอดเงินบุญ รวมทั้งสิ้น 104,138.68 บาท

ขอน้อมโมทนา สาธุการ ยินดี ในบุญ ในอานิสงส์
    กับพวกเรา ทุก ๆ ท่าน

ที่มีโอกาศได้ร่วมในงาน อภิมหาบุญ
    ยอดอานิสงส์ ในครั้งนี้

อย่างยอดยิ่ง

...............................................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

12. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ณ วันที่ 18 กันยนยน 2552

ยอดเงินบุญ รวมทั้งสิ้น 104,138.68 บาท

ขอน้อมโมทนา สาธุการ ยินดี ในบุญ ในอานิสงส์
    กับพวกเรา ทุก ๆ ท่าน

ที่มีโอกาศได้ร่วมในงาน อภิมหาบุญ
    ยอดอานิสงส์ ในครั้งนี้

อย่างยอดยิ่ง

...............................................................................................................<!-- google_ad_section_end -->

เนื่องจากมีกิจหลายประการ
    ทำให้นาน ๆ เข้ามาที....

ตามบุญ ไม่ใคร่ทัน....

วันที่ 17 กันยายน 2552
    ยอดเงินบุญ 77,009 บาท

บุญอันใหญ่ยิ่ง.. ของใครหนอ....
    ขอน้อมโมทนาในบุญ ในอานิสงส์ อันยอดยิ่ง

...............................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2009
  13. glassbuddha2009

2
    ผมต้องขออภัยที่อาจพูดถึงโรงงานในระบบแม๊ส ทำให้คุณณรงค์อึดอัดในเรื่องจำนวน ทั้งนี้เป็นเพราะว่าผมคุ้นเคยกับโรงงานต่าง ๆ ที่ผลิตชิ้นส่วนโคมไฟในระบบนั้นมาตั้งแต่ผมเกิด เพราะคุณพ่อคุณแม่ผมท่านติดต่อกับโรงงานเหล่านี้ตั้งแต่คุณแม่ผมเริ่มตั้งครรภ์ผมตั้งแต่ปี พ.ศ. 2498 แม้ต่อมาคุณพ่อคุณแม่ผมมีโรงงานอบสีโลหะ ต่อมามีโรงงานกัดผิวแก้วด้วยกรดเอซิค ต่อมามีโรงงานหลอมแก้ว แต่ก็พบว่ายังต้องติดต่อกับโรงงานต่าง ๆ อีกหลายแขนง หลายสายงาน โดยผมเห็นถึงความยากในแต่ละสายงาน เช่น

1. โรงงานพับเหล็กแผ่นให้เป็นแป๊บ เขาถนัดในการพับเหล็กแผ่นขนาดต่าง ๆ กัน พับให้มีรูปร่างสี่เหลี่ยมจตุรัสบ้าง สี่เหลี่ยมผืนผ้าบ้าง มีความยาวตั้งแต่ไม่กี่เซ็นติเมตรไปถึงความยาวเป็นเมตรเศษ ๆ หรือ 2 เมตรก็อาจมี อาจเป็นได้ ( ในกรณีโคมดวงเอกเราใช้ขนาดประมาณตั้งแต่ 1 ฟุตไปถึงประมาณเกือบ 1 เมตร จำนวนอย่างละไม่กี่ชิ้น เช่นบางขนาดความยาวต้องการ 10 ชิ้นบ้าง อย่างมากที่สุดไม่เกิน 16 ชิ้น ) เมื่อพับเสร็จเป็นแป๊บแล้ว ทางโรงงานจะมีเครื่องเชื่อมด้วยไฟฟ้า เชื่อมจากภายในท่อแป๊บสี่เหลี่ยมออกมาภายนอก หมายความว่า ไม่มีรอยขรุขระให้เกิดขึ้นภายในท่อแป๊บสี่เหลี่ยมนั้น เมื่อเชื่อมตลอดทั่วถึงทั้งท่อนแล้ว เขาต้องแต่งผิวขรุขระภายนอกที่เกิดจากการเชื่อมให้เรียบ หลังจากนั้นเขาต้องนำท่อแป๊บสี่เหลี่ยมนี้ไปฝังโลหะตัน ๆ ( ในกรณีโคมดวงเอกคือทองเหลืองตัน ) ทั้งด้านหัวและด้านท้ายของแป๊บนี้ แล้วเชื่อมโลหะตัน ๆ นี้ให้เป็นเนื้อเดียวกันกับแป๊บสี่เหลี่ยม จากนั้นแต่งผิวเรียบอีกครั้งนึง แล้วนำท่อแป๊บสี่เหลี่ยมนี้ไปเจาะต๊าฟเกลียวขนาด 3 หุ๋นละเอียดที่เป็นเกลียวภายในทั้งสองด้านคือหัวและท้าย จากนั้นนำไปล้างน้ำมันเพื่อทำความสะอาดหรือใช้กรดกัดภายในให้สะอาด ( รอชิ้นงานส่งชุบทองเคที่โรงงานชุบทองเค ) เสร็จขั้นตอนของเรื่องแป๊บสี่เหลี่ยม

2. แป๊บกลม แป๊บกลมนี้ในเมืองไทยอาจหาพบหรือไม่พบที่ทำจากทองเหลือง หากไม่พบ ต้องไปซื้อท่อนทองเหลืองกลมตัน ๆ จากเชียงกงนิวโอเดี่ยน นำท่อทองเหลืองกลมมาเจาะทะลุทั้งหัวทะลุท้ายเพื่อร้อยสายไฟได้ ( หากมีท่อแป๊บกลมก็ง่ายขึ้น ) จากนั้นนำท่อแป๊บกลมที่ตัดขนาดต่าง ๆ ในกรณีโคมดวงเอกมีความยาวตั้งแต่ 1.5 นิ้ว ถึงเกือบ 1 เมตร บางขนาดใช้เพียง 2 ชิ้น บางขนาดใช้มากที่สุด 16 ชิ้น จากนั้นนำไปต๊าฟเกลียวนอกซึ่งต้องรับกันได้กับเกลียวในที่ต๊าฟไปแล้วของแป๊บสี่เหลี่ยมทั้งหัวและท้าย ลบคม แล้วก็ทำความสะอาดด้วยน้ำมันคือกรด ( แล้วรอส่งโรงงานชุบทองเค )

3. housing เรื่องเฮ้าส์ซิ่งมีหลายขนาด ในโคมดวงเอกมีประมาณ 6-8 ขนาด แต่ละขนาดต้องใช้แม่พิมพ์เหล็กดุนแผ่นโลหะที่หนาประมาณ 3.5-5.5 ม.ม. เพื่อขึ้นรูปเป็นเฮ้าส์ซิ่ง แม่พิมพ์เหล็กดุนนูนลึกมาก คือลึกประมาณตั้งแต่ 5 - 20 ซ.ม. ไม่ใช่เรื่องที่โรงกลึงจะทำได้ ต้องโรงงานที่มีความชำนาญทางด้านนี้โดยเฉพาะ แต่ละขนาดใช้เพียง 1 - 2 ชิ้น แม่พิมพ์ตัวละประมาณ 5 - 8 หมื่นบาท โดยเฉพาะเฮ้าส์ซิ่งตัวฝาครอบเพดานใช้แม่พิมพ์พิเศษที่ต้องดุนทั้งหนาทั้งลึกและมีลวดลายมากกว่าเฮ้าส์ซิ่งเรียบ ๆ ก็ประมาณว่าแม่พิมพ์ตัวนี้ขาดไม่กี่บาทก็หนึ่งแสนบาท เราใช้ชิ้นเดียว เมื่อดุนนูนสูงมากถึงสูงมากและลึกมากพิเศษเรียบร้อยแล้ว นำไปเจาะรูให้แป๊บขนาด 3 หุ๋นเกลียวละเอียดรอดผ่านได้แต่ไม่ให้ติดเกลียว ในกรณีเฮ้าส์ซิ่งตัวล่างทั้งหมด ส่วนเฮ้าส์ซิ่งตัวฝาครอบเพดาน ต้องนำไปทำการเชื่อมวงแหวนยึดฝาครอบเพื่อทำการเชื่อมน๊อตยึดและคลายฝาครอบเพดาน แล้วส่งไปโรงกลึงต่อเพื่อทำการทดสอบการยึดกับแป๊บกลมที่มีหัวหล่อพิเศษกลึงทำตัวโตงเตงที่ต้องต๊าฟแบบรูทะลุอีก 2 ด้าน เมื่อเสร็จทั้งหมดเรื่องเฮ้าส์ซิ่งนี้แล้ว ทำความสะอาดด้วยน้ำมันหรือกรด แล้วรอส่งโรงชุบทองเค

ที่กล่าวมาเบื้องต้นนั้น 3 โรงงานหรือ 4 โรงงานแล้วนะครับ ซึ่งเป็นโรงงานที่มีความชำนาญต่างกัน มีเครื่องไม้เครื่องมือไม่เหมือนกันเลย

4. แผ่นปั๊มนูนต่ำเส้นรอบวง ไปโรงงานปั๊มลายนูนต่ำก็ได้ หรือ ไปว่าจ้างช่างตอกลายนูนต่ำก็ได้ ที่ช่างสิบหมู่ กรมศิลปากร มีส่วนนี้อยู่ ผมทำงานประสานงานกับกรมศิลปากรบ่อย ๆ พอเรียกใช้ได้อยู่ แต่ราคาไม่ถูกเลยครับ

ในกรณีแผ่นปั๊มนูนต่ำเส้นรอบวงนี้ในอิตาลีเขามีขายส่งอยู่ที่อิตาลี แผ่นนี้ราคาไม่แพงมาก หากเราซื้อจำนวนมาก เมื่อซื้อน้อย เขาอาจไม่ขาย เพราะไม่ใช่การผลิตในไลน์อุตสาหกรรม ที่ประเทศสเปญที่ผมเคยสั่งโคมคริสตัลแชนดิเลียเข้ามาขายปลีกขายส่งก็มี แต่ก็อยู่ในเงื่อนไขเดิม คือ เขาจะขายเฉพาะกับผู้ที่อยู่ในอุตสาหกรรมไลน์นี้ที่ต้องซื้อจำนวนมากเพื่อนำมาผลิตโคมไฟ เพราะเซลล์แมนของเขาบินค้าขายระหว่างประเทศ นอนโรงแรม 5 ดาว ค่าใช้จ่ายของเขาครั้งหนึ่ง เรียกกันเป็นทริป ทริปละหลายแสนบาทครับ แต่ถ้าท่านใดมีความสามารถซื้อจำนวนน้อยได้ ผมก็ขออนุโมทนาครับ

ในกรณีแผ่นโลหะลายนูนต่ำนี้ ถ้าออกแม่พิมพ์มาปั๊มเองเพื่อหลีกเลี่ยงค่าแรงของสิบหมู่ที่แพงมาก ค่าแม่พิมพ์ก็หลายหมื่นเช่นกัน ประมาณว่าเลย 4 - 5 หมื่นบาทต่อฟุตเป็นขั้นต่ำสุด กรณีโคมดวงเอกเราใช้เส้นรอบวงถึง 9 ฟุตขึ้นไป

กล่าวมาถึงแค่นี้ก็ปาเข้าไป 4 โรงงานแล้วเป็นอย่างต่ำ

5. ก้านเชิงเทียน ( เราสามารถซื้อวุ้ยล้งในซีรีส์ชั้นสูงของเขาได้ เขาหล่อไว้สำเร็จรูปเพื่อใช้ในไฟกิ่งข้างฝาซีรีส์ชั้นสูงของเขา ซึ่งเขาเคยบอกผมว่า เขาจะถอดก้านมาใช้กับโคมดวงเอกของเรา ) กรณีก้านเชิงเทียนทองเหลืองนี้ สามารถหล่อเมืองไทยก็ได้ เราใช้ทั้งหมด 36 ก้านเชิงเทียน

6. แก้วจานเชิงเทียน เช่นเดียวกับข้อ 5 คือซื้อวุ้ยล้งได้ หากทำเองยากมากและแม่พิมพ์ก็ปาเข้าไป 5 หมื่นกว่าบาท อีกทั้งการผลิตน้อยทำไม่ได้เลย เพราะแยกโรงงานที่ถนัดเฉพาะแก้วตันขนาดเล็ก

7. แก้วครอบเชิงเทียน เช่นเดียวกับข้อ 5 แยกโรงงานที่มีความชำนาญเฉพาะแก้วเป่าปากด้วยปอดที่มีความบางและถนัดเรื่องการกดปาก ผมขอเตือนนะครับตรงนี้ว่า โรงงานแก้วเขารับงานโดยไม่มีความรับผิดชอบนะครับ ทำไปแล้วล้มเหลว หมดไปแล้วหลายแสน อาจไม่ได้อะไรที่เราต้องการออกมาเลยก็ได้ ข้อนี้รวมทั้งข้อ 6 ด้วย ซึ่งเสียเวลาไปแล้วหลายเดือน รออยู่นั่นแหละครับ บางครั้ง 1 ปีก็ไม่แล้วครับ

8. โรงงานแป๊บเกลียวตลอด เพื่อใช้ขันเกลียวเชื่อมต่อเกลียวนอกเกลียวในที่เราทำไว้ในข้อแรก ๆ โดยในที่นี้คือทองเหลือง ปัจจุบันผมไม่เห็นมีโรงงานต๊าฟเกลียวตลอดไหนยอมทำทองเหลืองในจำนวนน้อยครับ แต่ในข้อนี้ผมเชื่อว่า คงมีโรงงานต๊าฟเกลียวตลอดบางโรงงานยอมรับ

9. น๊อตตัวเมีย นี่แยกอีกโรงงานนึง ก็เช่นเดียวกับข้อ 8. คือน่าจะหาได้ แต่อย่างที่คุณพี่ปรีชาเคยบอกกับผมว่า ค่าแรงขั้นต่ำตรงนี้ มีอัตราที่ประมาณ 1.5 หมื่นบาทต่องานน๊อตแค่นี้เองนะ ในข้อ 8. ก็เช่นเดียวกัน ค่าแรงขั้นต่ำที่ช่างฝีมือเขารับก็ประมาณ 1.5 หมื่นบาทต่อของไม่กี่ชิ้นที่เราต้องการ

10. สกรู ( ใช้วิธีซื้อสกรูสแตนเลสที่คลองถมที่ผมเคยซื้อไปให้คุณพี่ปรีชาทำ ตอนนั้น 24 ก้านเชิงเทียน ใช้สกรูไป 2,500.- บาท คราวนี้ 36 เชิงเทียนก็คงประมาณ 3,500.- บาทได้ )

11. ชิ้นส่วนอื่น ๆ อีก เช่น ตัววงแหวนตันเพื่อห้อยเม็ดแก้ว นี่แยกอีกโรงงานหนึ่ง อันนี้ไม่ยากเท่าใดนัก

12. ตัววงแหวนกลวง อันนี้ยาก เพราะถ้าทำจากทองเหลือง วงแหวนกลวงนี้ ในเมืองไทยคงไม่มีใครเชื่อมได้ในราคาต่ำ เพราะเส้นผ่าศูนย์กลางแค่ไม่กี่มิลลิเมตร

ยังมีอีกครับ แต่ที่ผมกล่าวมานี้ ไม่ใช่ว่าจะทำลายความตั้งใจของคุณณรงค์นะครับ หากคุณณรงค์ตั้งใจจะทำด้วยตนเอง ผมขอให้คิดให้รอบคอบก่อนว่า องค์ประกอบทั้งหมดมีมากกว่า 12 ชนิด ยังมี hood อีก มีตัวสต๊อปเปอร์อีก ที่ยังกล่าวไม่หมดยังมีอีกครับ แล้วก็โรงงานชุบทองเค แยกความชำนาญกัน 12 ชนิดโรงงานเป็นอย่างน้อยนี้ หากเราทำไปได้ถึง 10 อย่าง ขาดไป 2 อย่าง ก็อาจกล่าวได้ว่าฟาวนะครับ

ที่ผมกล่าวมานี้ ไม่มีเจตนาให้ท่านใดนึกว่า ผมคงไปกินค่านายหน้าเขามานะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผมผิด จะเป็นบาปเป็นกรรมต่อตัวท่านเอง ผมพูดจากอดีตที่คุณพ่อคุณแม่ผมทำกิจการประเภทนี้มา และผมเห็นตลอดชีวิตว่า มันไม่ง่ายอย่างที่คุณณรงค์กล่าว หรือทำได้ง่าย ๆ ในเงินงบประมาณไม่เกิน 1 แสนเศษ

แต่ถ้าหากคุณณรงค์อยากทดลอง ผมก็ตอบสนองครับ บอกให้ผมไปโรงงานไหน ไปทำอย่างไร ผมทำให้ แต่ถ้าไม่สำเร็จ ผมขอบอกว่า ผมได้บอกแจ้งรายละเอียดจากประสบการณ์จริง ๆ ที่ผมเห็นมาตลอดชีวิตว่า มันเป็นอย่างนี้ ทดลองได้ครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมผ่านมาแล้ว ผมไม่ทดลองครับ เพราะรู้ผลอยู่แล้ว

ขออภัยถ้าหากทำให้ท่านใดอ่านแล้วขุ่นข้องบ้าง แต่พูดความจริงครับ

14. glassbuddha2009

2
    คงเพราะว่าผมเป็นคนที่เคยเห็นขั้นตอนการผลิตที่ค่อนข้างยุ่งยาก มีความต่างกันโดยสิ้นเชิงของสายการผลิตหลายหลากชนิด จึงทำให้ผมและเพื่อน ๆ ที่เกิดมาอยู่ในสายการผลิตโคมไฟต่าง ๆ แปรผันตนเองไปเป็นผู้สั่งทำชิ้นส่วนแล้วนำมาประกอบ แทนที่จะผลิตด้วยตนเองเหมือนรุ่นพ่อแม่

ส่วนผมนั้นแปรผันตนเอง แทนที่จะสั่งชิ้นส่วนมาประกอบเหมือนเพื่อน ๆ หลายคน ผมกลับสั่งสินค้าจากต่างประเทศ นับตั้งแต่ สเปญ อิตาลี เยอรมัน ต่อมาก็เป็นฮ่องกง ไต้หวัน แล้วก็จีนแดงในที่สุด และตลอดเวลาที่สั่งสินค้าสำเร็จรูป อันมีคริสตัลแชนดิเลียเป็นหนึ่งในสินค้าที่ผมทำตลาดอยู่ด้วยนั้น ผมยังแลกเปลี่ยนความรู้กับผู้ผลิตโคมไฟในระบบแอสเซ็มบลี่แฟคทอรี่ คือสั่งทำชิ้นส่วนมาประกอบ หรือแม้แต่โรงงานแก้วในไต้หวันที่ผมสนิทกัน หลายคนเป็นเพื่อนกับผมเป็นการส่วนตัวคือไม่คุยธุรกิจ และผมเดินทางไปดูงานที่ไต้หวัน จีนแดง ฮ่องกง มาเลเซีย ครั้งละนานเป็นเดือน และรับรู้สายงานการผลิตจากประเทศต่าง ๆ มา

ถ้างานนี้ผมอยู่ไต้หวัน หรือ จีนแดง ไม่ยากเลยครับ แค่ยกหูโทรศัพท์เรียกเซลล์ของแต่ละซัพพลายเอ้อร์มาพบ เอาแค๊ททาล๊อคหรือสเป็คของแต่ละโรงงานมาดู แล้วสั่งซื้อตามนั้น หากไม่มีทองเหลือง เราก็เพียงถามว่า ถ้าทองเหลืองรับไหม ? ถ้ารับ รับในราคาเท่าใดในจำนวนเท่านี้เท่านั้น แค่นี้ก็ได้ของมาใช้แล้วครับ แต่ในเมืองไทยผมไม่อยากจะกล่าวถึงครับ ยังล้าเขาหลายสิบปี ก็ดูของที่คุณพี่ปรีชารับไป เพียงแค่ metal bracket กับ hood ถึงป่านนี้ยังไม่มีวี่แววเลย ขออภัยคุณพี่ปรีชาครับ

แต่ถ้าอยากทดลอง ผมจะตอบสนองให้ครับ ผมกล่าวอย่างเต็มใจอย่างยิ่ง เพราะงานนี้เราทำถวายพระพุทธเจ้าตั้งแต่องค์ปฐมถึงองค์ปัจจุบัน ไม่มีทางที่ผมจะทำด้วยโทสะจริตครับ เพียงแต่พบเห็นมาอย่างไร ก็บอกกล่าวไปอย่างนั้น หากเราทำไปได้ 70% ขาดไปไม่กี่อย่าง ก็จะเท่ากับฟาวหรือเฟลนั่นเองครับ

ขอให้คุณณรงค์สั่งการผมมาได้เลยครับ ไปโรงกลึงไหน อย่างไร ผมทำให้หมดตามสั่งครับ หากประสบความสำเร็จขึ้นมา ผมยกให้เลยครับว่า ชั้นหนึ่งจริง ๆ ครับ

15. glassbuddha2009

2

ภาพโรงงานวุ้ยล้งโคมไฟในจีนแดง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      46.1 KB
      เปิดดู:
      329
      ขนาดไฟล์:
      63.9 KB
      เปิดดู:
      359
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  16. glassbuddha2009

2
    โรงงานวุ้ยล้งในจีนแดงนับว่าเป็นโรงงานแอสเซ็มบลี่แฟคทอรี่ ( สั่งชิ้นส่วนมาประกอบเป็นสินค้าสำเร็จรูป ) ขนาดไม่ใหญ่โตนักแห่งหนึ่งของจีนแดง อย่างไรก็ดี การที่วุ้ยล้งทางเมืองไทยซึ่งผมรู้จักเจ้าของฝ่ายบริหารที่เป็นคนจีนของเขา และเขาสามารถให้บริการเราได้ครั้งนี้ ผมถือว่า ไม่ใช่เรื่องง่ายเท่าใดนักครับ

17. Nar

ขอกราบโมทนาในมหากุศลกับคุณ pap42 ด้วยครับ
    กับบุญกุศลที่มีอานิสงส์สว่างไสว ไฟดวงเอก บูชาพระรัตนะตรัย สมเด็จองค์ปฐมเป็นประธาน

ขออารธนาคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่การ ร่วมสร้างโคมไฟดวงเอก ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาลให้ คุณ pap42 ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2009
  18. glassbuddha2009

2

ผมมาคิด ๆ ให้รอบคอบอีกทีหนึ่ง หากเราทำไปได้ 70% ของปริมาณชิ้นงานทั้งหมดแล้ว ที่เหลืออีก 30% ก็ถอดเอาชิ้นส่วนงานที่ทำจากเหล็กของโคมดวงเอกชุดเดิมมาใส่สิครับ น่าจะเป็นทางออกอีกทางหนึ่ง

คือถ้าในงบประมาณที่ไม่สามารถสั่งซื้อจากเมืองจีนได้ เราก็ทำเท่าที่จะทำได้ ผมลองทบทวนดูดี ๆ ถ้ายอมให้มีชิ้นส่วนเหล็กที่ทำได้ยาก เนื่องจากเราไม่มีแม่พิมพ์เหล็ก stamp หรือคนไทยชอบเรียกกันว่า ปั๊ม หรือจะเรียกว่า ดันนูนต่ำ ดันนูนสูง หรือบางอย่างก็เป็นการขึ้นรูปเหมือนขึ้นรูปหม้อหุงข้าวไฟฟ้าขนาด 1.2 ลิตร อะไรประมาณนั้น เพียงแต่ต้องทำจากทองเหลือง มันทำไม่ได้เพราะแม่พิมพ์เหล็กแต่ละชิ้นแต่ละขนาด ซึ่งเราต้องใช้หลายขนาดมาก แต่ละชิ้นหลายหมื่นบาทแล้ว เราก็เพียงแต่ยอมใช้ชิ้นส่วนเดิมคือทำจากเหล็กที่ติดมากับโคมดวงเอกเดิม เพียงเท่านี้เราก็สามารถได้ชุดใหม่ที่มีทองเหลืองเป็นส่วนใหญ่

ปิ๊งไหมครับ ? ไอเดียนี้ ยอมรับว่า ให้ใช้ชิ้นส่วนเดิมที่ทำจากเหล็กได้บ้าง

:cool:(kiss)(f)(sing)

หมายเหตุ
    ถ้าอนุมัติ สั่งมาคำเดียวครับ ผมจะได้รายงานผลการลองหาโรงงานต่าง ๆ ต่อไป เพื่อให้ได้ชิ้นส่วนที่ทำจากทองเหลืองมากที่สุดเท่าที่จะมากได้ แต่ยังไม่รับปากนะครับ เพราะผมห่างจากโรงงานพวกนี้มาหลายปีมากแล้วด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  19. pomsakda

pomsakda เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ (1/10/52) กระผมและคณะได้ร่วมถวายปัจจัยสร้างโคมไฟระย้าดวงเอกเพื่อน้อมบูชาองค์สมเด็จองค์ปฐมบรมครูบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าแห่งมหามิ่งมงคลอันมหาล้ำเลิศยิ่งยวดที่สุดนี้ 3,609บาท
    ขอน้อมอนุโมทนากับคุณณรงค์ คุณสมบูรณ์ คุณมหาหิน คุณเตอร์ คุณแป๋มและทุกท่านเป็นอย่างสูงยิ่งครับ<!-- google_ad_section_end --> (*)(*)(*)

20. glassbuddha2009

2
    thaxx ขออนุโมทนาคุณหมอศักดาและคณะครับ

;aa43