۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    [​IMG] #1868
    จึงขอคุณ สมบูรณ์ ช่วยลดความเร็วลงนิดนึง เพื่อรอความพร้อมต่อไปก่อน
    อาจจะมีปัญหาการ ล้วงออก เก็บเข้า และพื้นที่เก็บกล่องพัสดุนี้
    ไม่ทราบว่าคุณ สมบูรณ์ สะดวกแค่ไหน หากมีอะไรติดขัดเรื่องนี้บอกผมได้นะครับ
    อย่างน้อยก็รอทางคุณปรีชาด้วย ที่ใช้ความพยามทำงานให้กับพวกเรา

รับทราบพร้อมปฏิบัติตามครับ แต่บังเอิญสิ่งที่ผมได้กล่าวไปนั้น ตั้งแต่ขั้น 7, 8, 9, 10 หรือแก้วครอบเชิงเทียน หรือ การเปลี่ยนวัตถุดิบเป็นทองเหลืองทั้งชุด คือว่า ผมได้กล่าวไปทั้งหมดแล้ว เรียกว่ากล่าวไปจนกระทั่งหมดเปลือก ไม่มีอะไรที่จะเพิ่มเติมไปจากที่ผมกล่าวได้อีกแล้ว ก็เอาเป็นว่าจากตรงนี้เป็นต้นไป ผมจะไม่กล่าวย้ำตรงนี้จะดีกว่า เพื่อให้ท่านที่เข้ามาอ่าน และมีศรัทธาจะทำตรงจุดใดจุดหนึ่ง หรือหลายจุด ขอให้ท่านที่มีศรัทธานั้นได้กล่าวขึ้นมาก่อน ส่วนผมจะตอบเฉพาะปัญหาที่ท่านถามและไม่กล่าวถึงขั้นตอนที่ 7 - 10 และอื่น ๆ อีกครับ

ปัญหาการล้วงออก เก็บเข้า วัดซ้ำ เทียบเคียง ขณะนี้ถือว่าผมปล่อยผ่านไปก่อน เพราะยอมรับว่างานการเป็นที่ปรึกษาให้เพื่อน ๆ กลุ่มหนึ่งขณะนี้ค่อนข้างมากและทำให้เวลาผมน้อยลง ผมอาจใช้วิธีเก็บเข้าลังไปก่อน เมื่อมีคำถามเข้ามา ผมก็ไปงัดลังออกมาวัด มาเทียบ มาอะไรต่อมิอะไรให้ก่อน เมื่อผมได้รับเม็ดแก้วคริสตัลในขั้น 7 หรืออื่น ๆ รวมทั้งวัสดุอุปกรณ์ใด ๆ เข้ามา ผมก็จะเก็บรวมไว้ก่อน พอคุณแป๋มหรือคุณณรงค์บอกผมว่า เอาละนะ เอาแค่นี้ พอที่ขั้นตอนที่ 7 หรือ 8 หรือ 9 หรือ 10 หรือจะมีแก้วครอบเชิงเทียนพร้อมเปลี่ยนจานแก้วเชิงเทียน หรือจะเปลี่ยนโลหะของโคมดวงเอกทั้งดวงให้เป็นทองเหลือง พอตรงไหน ผมก็รับตรงนั้น แล้วก็จะได้เริ่มงานของผมได้ถูกขั้นตอน

เรื่องที่เก็บโคมดวงเอกนี้ ผมยังสามารถรับได้อยู่ และยังอยากให้อยู่ที่ผมเพราะผมต้องทำการวัด เทียบ หรือแม้กระทั่งเจาะรู และอื่น ๆ อีกมาก แต่ที่ผมดึงไว้สุดท้ายค่อยทำการโมดิฟายเพราะ ผมรอจนแน่ใจว่า ผมได้ทำสิ่งที่ถูกต้องที่สุดโดยไม่ได้ทำพลาดไป เพราะทุกครั้งที่พลาดก็มีของเสีย และอาจต้องเสียเงินบริจาคของคุณณรงค์ไปซื้อมาใหม่ รอสุดท้ายแล้วทำไม่สายครับ หลังจากสุดท้ายแล้วนับไปเพียงทั้งหมดไม่เกิน 9 วัน ผมก็โมดิฟายเสร็จทั้งชุด ถอดเก็บเข้ากล่อง แล้วส่งขึ้นไปวัดได้เลย

ก็ฝากให้กำลังใจกับคุณพี่ปรีชาและคณะนะครับ ที่มีความพยายามสูง และเด็ดเดี่ยวที่จะยืนยันว่า แม้แต่น๊อตและสกรูหรือโลหะชิ้นเล็กชิ้นน้อยที่ผ่านมือคุณพี่ปรีชาและคณะต้องทำจากวัสดุที่ดีที่สุดเท่านั้น คือทำจากสแตนเลสสตีล ซึ่งงานจะยากกว่าเหล็กถึง 6 - 10 เท่าตัว นี่ก็เป็นเหตุที่ทำให้ผมต้องกล่าวถึงการเปลี่ยนโลหะของโคมดวงเอกว่า จริง ๆ แล้ว โคมดวงเอกที่สร้างในยุโรป เขาใช้ทองเหลืองทั้งชุด เพราะทองเหลืองไม่ว่าจะผ่านไปกี่ร้อยปีก็ไม่เก่า ยิ่งเก่ายิ่งมีค่า แต่ก็แล้วแต่ว่าจะมีผู้ศรัทธาทำในส่วนนี้ด้วยหรือไม่ ? เพราะแพงกว่าเหล็กถึงชุดละ 1 หมื่นบาทในโคมดวงรอง ( โคมบริวาร ) และแพงกว่าเหล็กถึง 2 - 3 หมื่นห้าพันบาทในโคมดวงเอก แต่เมื่อไปเทียบกับราคาของยุโรปก็จะทราบว่า ที่ว่าแพงกว่าชุดละ 1 - 3.5 หมื่นนั้น ยังถูกเหมือนได้เปล่า ๆ เมื่อเทียบกับของยุโรปอย่างดี ซึ่งโคมดวงเอกอย่างนี้เขาขายถึงดวงละ 8 แสนกว่าบาทและ 1 ล้านกว่าบาท ถ้าใช้แก้วของแอสโฟร์อียิปต์ 8 แสน 9 หมื่นบาทต่อชุด ผมเชื่อว่าทุกท่านคงเข้าใจว่าทำไมผมกล่าวถึงบ่อย ๆ ตามหน้าที่ของที่ปรึกษาที่ดี เพราะหน้าที่และความหวังดี แต่เมื่อผลมาอย่างไร ผมก็สามารถวางอุเบกขาได้และร่วมอนุโมทนากับทุก ๆ ท่านได้อย่างเต็มที่เหมือนกัน

ผมได้เสนอขั้วกระเบื้องของ BJB ที่ดีและทนที่สุดในโลก ในราคาขั้วละไม่กี่บาท ขั้วนี้จะทำให้ส่วนนี้ทนได้เป็นร้อยปีหรือมากกว่านั้น

ส่วนที่คุณพี่ปรีชาอยากจะร่วมบุญกับเราด้วยสแตนเลส ก็ทำให้ทนมากกว่าร้อยปีแน่นอน คือต่างฝ่ายต่างทำดีที่สุดของแต่ละท่าน เมื่อรวมกันแล้ว เราอาจได้ประทีปโคมไฟที่ดีที่สุดในโลกในราคาที่ถูกกว่าของยุโรปถึงเกือบสิบเท่า แต่คุณภาพดีกว่า

โคมดวงรอง ( โคมดวงบริวาร ) ก็อาจกำลังรอดูความสำเร็จของโคมดวงเอกอยู่ว่า
    1. จะมีแก้วครอบเชิงเทียนหรือไม่ ?
    2. วัสดุจะเป็นเหล็กเหมือนเดิม หรือจะกลายเป็นทองเหลือง
    3. ขั้วไฟของโคมดวงรองจะได้รับการเปลี่ยนเป็นกระเบื้อง BJB ด้วยหรือไม่ ?

หมายเหตุ
    ถึงแม้ไม่เปลี่ยนขั้วเป็นกระเบื้องของ BJB ก็อาจใช้ขั้วเดิมได้ เพียงแต่ว่าหากเปิดนานมากต่อวัน หลาย ๆ ปีเข้าก็คงได้เปลี่ยนขั้ว แต่ถ้าขณะนั้นมีขั้วพลาสติคดี ๆ เข้ามา และถ้าผมรู้ข่าว ผมก็จะบอกให้ทันแก่เวลาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมาคิดพิจารณาดูแล้ว กับความเพียรพยามจนเกิดความสำเร็จ ในสิ่งที่ทำได้ยากยิ่งนี้
    ต้องใใช้ทั้งสติ ปัญญา ความอดทน อดกลั้น อย่างสูงมากทีเดียว ถึงผ่านมาได้
    กับเวลาที่ใช้ จนประสบผลสำเร็จ นับว่าเป็นผลงานอันน่าภาคภูมิใจอย่างยิ่ง
    และผลงานที่ออกมา ก็เป็นองค์พระพุทธรูป ซึ่งเป็นองค์แทนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    นี่เป็นสิ่งที่น่ายินดีอย่างสูงสุดนะครับ พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ว่า

"เมื่อพระพุทธปฏิมากรประดิษฐานอยู่ในโลกตราบใด โลกก็เชื่อว่าไม่ว่างเปล่าจากพระพุทธเจ้าตราบนั้น พระพุทธปฏิมากรนี้ได้ชื่อว่ายังพระพุทธศาสนาให้ตั้งมั่นถาวร อีกประการหนึ่ง "

สาธุ..กราบอนุโมทนาความสำเร็จในการสร้างองค์พระพุทธรูปด้วยแก้วตันแท้ๆนี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2009
  3. Nar

บัญชีร่วมบุญโคมไฟดวงเอก
    พระตุดี โฆสิตธัมโม
    ธ.กสิกร สาขาลี้(ลำพูน)
    ล.บ.347-2-27988-1
    ...
    <!-- google_ad_section_end -->​

ทั้งองค์ปฐม วิหารแก้ว โคมไฟระย้าดวงเอก ยังร่วมเก็บเกี่ยวบุญกุศลได้ตลอดครับ<O[​IMG]</O[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2009
  4. Nar

นับตั้งแต่ ข้าพเจ้า ได้เข้ามาแสวงบุญสร้างกุศล โดยใช้อินเตอร์เน็ตเป็นสะพาน
    ก็นับว่านานพอสมควร สามารถร่วมทำบุญกับสถานที่ต่างๆได้ทุกทิศ ทุกภาคของประเทศไทย
    เป็นความสุข ความเพลิดเพลิน ที่ได้สร้างความดี อันเป็นเสบียงให้กับดวงจิต ที่ต้องเดินทางอีกยาวไกล

นอกจากบุญกุศล อันเป็นผลโดยตรง ที่เราได้รับ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ตามมาคือวัตถุมงคล อันเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ
    เป็นสิ่งแทนคุณพระรัตนะตรัยให้เราระลึกถึง เป็นความอบอุ่นทางใจได้ระดับหนึ่ง
    แต่บางท่านมองว่าเป็นเรื่องงมงาย ทำบุญด้วยการหวังสิ่งตอบแทน ได้บุญลดลงทำนองนี้
    แล้วแต่ใครจะคิดนะครับ หากไม่เป็นผลดี ผมเชื่อว่า พ่อแม่ครูบาอาจารย์ จะไม่สร้างมาให้เราได้เห็นครับ

พระพุทธเจ้าตรัสว่า "เจตนาหัง ภิกขเว กัมมัง วทามิ ดูก่อนภิกษุทั้งหลายเรากล่าวว่า เจตนาคือกรรม"

<O:pมโนปุพฺพงฺคมา ธมฺมา ...มโนเสฏฺฐา มโนมยา
    ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นหัวหน้า มีใจประเสริฐที่สุดสำเร็จแล้วที่ใจ

ครับการทำบุญขึ้นอยู่กับเตนาของเรา ตั้งใจไว้อย่างไร ย่อมได้อย่างนั้น
    การทำบุญแล้วรับวัตถุมงคล เป็นผลบุญสองต่อ
    1 ดีใจที่ได้ทำบุญ
    2 ดีใจได้วัตถุมงคล สร้างความสุข ได้ต่อเนื่องมาอีก พุทธา ธัมมา สังฆา นุสติ

จะเห็นว่าเป็นผลดีมากกว่าเสีย ด้วยเหตุนี้ การทำบุญที่ยาวนานของข้าพเจ้า ทำให้ได้มาซึ่งวัตถุมงคลที่มากมาย
    ก็ไม่ได้มีจิตใจที่ยึดติดแบบเกาะกุมไว้ไม่ปล่อย คิดอยู่เสมอว่าจะเอามาเป็นประโยน์ต่อพระศาสนาต่อไป
    จึงได้เอาวัตถุมงคลที่มี ออกมาให้บูชาร่วมทำบุญอยู่เนืองๆ กับกระทู้บุญต่างๆ

( มีต่อ)

</O:p

5. Nar

จากวัตถุมงคลที่ผมมี น่าจะใกล้เคียง หลักพันองค์(ชิ้น) ทั้งที่บ้านวังน้ำเย็นและที่อยู่กับผม
    ก็จะทะยอยออกทำบุญไปเรื่อยๆตามจังหวะโอกาส สถานที่ กับผู้ที่ยอมรับ นะครับ
    โดยเงินที่ได้จาก ให้บูชาวัตถุมงคลทำบุญทั้งหมดทุกบาททุกสตางค์

ข้าพเจ้า มีแนวคิดไว้ว่า และประกาศต่อสาธารณะชน ไว้ตรงนี้ว่า
    ท่านใด วัดใด ที่สร้างวัดทำนุบำรุงพระศาสนา อยากได้วัตุมงคล ที่เป็นของครูบาอาจารย์ ท่านสร้างไว้
    ผมยินดี มอบให้เพื่อร่วมบุญ แต่มีข้อแม้ว่า เพื่อพระศาสนาเท่านั้น เพราะเจตนาของข้าพเจ้าตั้งไว้อย่างนี้

การทำบุญผมไม่จำกัดว่าเป็นที่ใด ของใคร เพื่อพระศาสนาผมให้ได้หมด
    ไม่ว่าวันนี้ หรือหลายปีข้างหน้า พระวัตถุมงคลของผมเพื่อพระศาสนาเท่านั้น
    หากแม้นบูชากับผมโดยตรง เงินที่ได้ผมก็จะเอาถวายพระศาสนา ทั้งหมดครับ
    สามารถติดต่อ กับผมได้ที่
    ณรงค์ เพ็งลาภ 301/1 หมู่ 1 ต.วังน้ำเย็น อ.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว 27210

ด้วยลมหายใจที่มีอยู่ ด้วยเจตนาที่จะไม่ยึดติด กับสิ่งที่มีให้มากเกินไป ความตายเป็นของเที่ยง แต่ไม่รู้เมื่อไร
    สิ่งที่ควรทำไว้ คือบุญกุศล ทำให้ได้มากเท่าที่มีโอกาสกับที่เกิดมาเป็นมนุษย์พบพระพุทธศาสนา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 สิงหาคม 2009
  6. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

7. Nar

คุณ นาคา นี่เท่าที่ผมติดตามลูกแก้วดวงนี้มา คุณ นาคา เป็นผู้มีส่วนอย่างมาก กับแก้วดวงนี้
    ผมย้อนไปหาดวงแก้วนี้ได้ก็ คุณ นาคา นี่แหละครับ
    และเท่าที่ติดตามดูกระทู้ ของคุณเก๋คุณต้อย คุณ นาคา มีความชื่นชมแก้วดวงนี้เป็นระยะๆ
    จนวันนี้ ก็ยังตามมาชื่นชม ถึงที่นี่อีก ผมเข้าใจว่า คุณนาคา จะต้องมีความผูกพันธ์กับแก้วดวงนี้มาก่อน
    เพราะไม่งั้นไม่ติดตามมาจนทุกวันนี้
    แก้วดวงนี้ จะถูกประดับกับโคมไฟดวงเอก บูชาพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ มีองค์ปฐมเป็นประธาน
    ก็ขอบุญกุศลทั้งมวล จงบังเกิดกับคุณ นาคา จงทุกประการ เทอญ สาธุ...

8. Nar

ช่วงนี้แผ่นดินไหวติดต่อกันค่อนข้างแรงที่ญี่ปุ่น แม้ว่าเป็นเรื่องปรกติของญี่ปุ่น
    แต่ปีนี้ ญี่ปุ่นประสบภัยทางธรรมชาติค่อนข้างมาก มีข่าวให้เห็นทุกวันครับ
    เขาถล่มทับบ้านเรือนเสียหาย ตายกันแทบทุกที่ ชีวิตเป็นของไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง
    นึกดูเถอะกำลังนอนอยู่ในบ้าน ก็เกิดดินถล่มทับ หลับต่อแบบไม่ต้องตื่น ฟื้นอีกที่ก็อยู่คนละโลกแล้วทำนองนี้
    ทำบุญสร้างกุศลกันไว้มากๆน่ะดีแล้วครับ ทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2009
  9. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    คุณณรงค์ยังต้องอยู่เป็นผู้นำบุญของพวกเราต่อไปนะครับ ห้ามเป็นอะไรไป โคมดวงรอง โคมดวงบริวารก็ยังไม่เสร็จ

หลายวันนี้งานผมค่อนข้างชุก แน่นไปหมด ตอนนี้ผมก็จะเก็บโคมดวงเอกลงกล่องไว้ก่อน เมื่อได้ metal bracket และ hood จากคุณพี่ปรีชาแล้ว จะได้นำขึ้นมาใหม่ เพื่อทำการติดตั้ง และวัดว่าปลอกแท่งเทียนที่ต้องทำใหม่นั้นมีขนาดเท่าใด ( จำเป็นต้องติดตั้ง metal bracket และ hood เสร็จก่อนจึงจะวัดขนาดความยาวของปลอกแท่งเทียนใหม่ได้ )

ระหว่างนี้ผมอาจเข้ามาน้อย หรือคุยด้วยน้อย ขอให้คุณณรงค์ดำเนินการในกระทู้โคมดวงเอกต่อไปก่อนนะครับ แล้วผมจะแวะมาให้กำลังใจเป็นระยะ ๆ

10. glassbuddha2009

2
    ระหว่างที่งานผมแน่นมาก ชุกมาก ไม่มีเวลาไปหาอะไหล่สำหรับโคมดวงเอกนี้ ผมขอแจ้งสิ่งที่ต้องใช้เมื่อเปิดกล่องโคมดวงเอกกลับมาอีกครั้งนึง อะไหล่ส่วนนี้จำเป็นต่อการป้องกันไม่ให้สายถูกบาดในท่อของโคมดวงเอกมาก เพราะจากที่ผ่านมา สายไฟในโคมดวงเอกถูกบาดมาแล้ว ทำให้เกิดไฟฟ้ารั่วออกมาที่ตัวเรือนโลหะ เป็นอันตรายอย่างมาก อาจถึงขั้นเสียชีวิตได้ อะไหล่นี้คือ ท่อหดสีใสครับ ถ้าได้ของ

UNITUBE Heat shrinkable tubing
    600 Volt 125 องศา C หรือ 105 องศา C
    E 157822, VW-1 LR 89935, XLPO
    Type KUHS-225 Size 1.5 และ [ 2.5 มิลลิเมตร ( 2.5/1.25 ) ]
    Color Clear
    Length ( ความยาว ) 100 EA [ 1 เมตร ]
    Lot. No ( อะไรก็ได้ )
    Date ( อะไรก็ได้ )
    จำนวนที่ต้องการขณะนี้
    ขนาด 1.5 มิลลิเมตรประมาณ 1 ห่อ ( ห่อละ100 เส้น เส้นละ 1 เมตร )
    ขนาด 2.5/1.25 อีก 1 ห่อ ห่อละ 100 เส้น เส้นละ 1 เมตร

หากท่านใดขณะนี้พอจะช่วยจัดส่งให้ผมได้บ้างนะครับ
    ชื่อและที่อยู่ทางไปรษณีย์
    สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล
    3/391 หมู่ 11 ถนนลาดพร้าววังหิน ซอย 68 ต/อ ลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230
    กรุณาอย่าส่ง EMS นะครับ
    ส่งแบบไปรษณีย์ธรรมดา
    หรืออย่างมากก็แบบลงทะเบียนธรรมดาก็พอครับ
    ถึงแน่นอน

11. glassbuddha2009

2
    Type KUHS-225
    หรือ
    Type KUHS-105 ก็ได้ทั้งสอง Type ครับ
    Size 1.5 จำนวน 1 ห่อ ห่อละ 100 เส้น เส้นละ 1 เมตรความยาว
    และ [ 2.5 มิลลิเมตร ( 2.5/1.25 ) ]
    Size 2.5 จำนวน 1 ห่อ ห่อละ 100 เส้น เส้นละ 1 เมตร

หากได้ของยี่ห้อ
    UNITUBE ก็จะดี เครื่องหมายการค้า UNICHEM
    แต่หากไม่ได้ยี่ห้อนี้ก็ยี่ห้ออื่นที่สเป็คใกล้เคียงก็ได้ครับ
    หากสีใสไม่มีก็สีอื่นก็ได้ หากแต่ว่า ถ้าเป็นสีอื่น ก็ขอสีละ 50 เส้นต่อขนาด ( ขอ 2 สีเพื่อแยกสายไฟและสายนิวตรอนครับ ) สีที่ดีที่สุดสำหรับโคมดวงเอกขณะนี้คือสีใส แต่ถ้าไม่มีก็ขอสีดำและแดงครับ

12. Nar

บัญชีร่วมบุญโคมไฟดวงเอก
    พระตุดี โฆสิตธัมโม
    ธ.กสิกร สาขาลี้(ลำพูน)
    ล.บ.347-2-27988-1

ทั้งองค์ปฐม วิหารแก้ว โคมไฟระย้าดวงเอก ยังร่วมเก็บเกี่ยวบุญกุศลได้ตลอดครับ<O[​IMG]</O[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2009
  13. Nar

พระประธานในวิหารแก้ว
    ณ บริเวรปู่แก้วมาเมือง
    วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

๔๙๙ หมู่ที่ ๘ตำบลนาทราย
    อ.ลี้ จ.ลำพูน ๕๑๑๑๐
    <!-- google_ad_section_end -->

14. Nar

[​IMG]<!-- google_ad_section_end --> ​

โคมดวงรอง
    ขนาด 8 ก้านเชิงเทียนพร้อมแก้วครอบ
    หลอดจำปาส่วนกลางอีก 10 หลอดรวมเป็น 18 หลอด e14
    เส้นผ่าศูนย์กลาง 850 มม.
    ส่วนสูงไม่รวมโซ่ 900 มม.
    model no! เดิมคือ WL 61507-8 KG

รุ่นเชิงเทียน 8 ก้าน มีหลอดส่วนกลางต่างหาก ชุดละ 25,000.- บาท

รุ่นแก้วครอบเชิงเทียน 8 ก้านมีหลอดกลาง ชุดละ 35,000.- บาท

ทั้ง 2 ชุดนี้ หากต้องการทำให้วัสดุทั้งชุดทั้งหมดเป็นทองเหลืองล้วน ๆ เพิ่มชุดละ 10,000.- บาท

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2009
  15. glassbuddha2009

2
    ขอตอบคุณณรงค์กับคุณแป๋มผ่านด้านนี้แล้วกันนะครับ เพราะไม่แน่ใจว่าเวปเป็นอะไร หรือผมใช้ไม่เป็น เรื่องการส่งเม็ดแก้วคริสตัลจำนวนเกินกว่าที่เจ้าพนักงานเขามีดุลพินิจ เขาก็สามารถสั่งให้ไปเสียภาษีก่อน คราวนี้ภาษีของเม็ดแก้วนี่ 30% จากราคาที่เขาเชื่อหรือไม่ก็พนักงานจะหาราคากลางซึ่งจะแพงกว่าราคาที่เขาเชื่อครับ

คราวนี้ถ้าหิ้วเข้ามาเอง ถ้าไม่โดนเรื่องน้ำหนักเครื่องบิน เวลาเดินผ่านด่าน มีหลายคนไม่โดน หรือบางคนโดนตรวจ เราขอเขา เขาอาจให้หรือไม่ให้ก็แล้วแต่ความใจดีในวันนั้น ๆ ครับ แต่ผมเชื่อว่า ถ้าเราบอกว่าเป็นของทำบุญจะไปให้วัด ตามกฏหมายเขามีสิทธิขอให้เสียภาษี แต่ผมคิดว่าคนไทยมักใจดีครับ

อย่างไรก็ดี คุณแป๋มลองเทียบราคาว่าวุ้ยล้งแพงกว่าเขามากไหมครับ ? ถ้าเท่ากันก็อาจซื้อวุ้ยล้งจะค่อนข้างสะดวกครับ แต่ก็แล้วแต่ผู้ต้องการบริจาคทำบุญนะครับ คงขอให้เป็นเรื่องของศรัทธาก็แล้วกันครับ

เม็ดแก้วคริสตัลรูป 8 เหลี่ยมแบน ขนาดที่ผมต้องการเสริมให้ดูสวยเต็มที่ 12, 14, 16, 18, 20, 22, 24, 28, 32, 40 มม. จะตรงกับช่องว่างที่ใหญ่ของโคมดวงเอกเพราะความจริงเขาเตรียมไว้เช่นนั้น แต่เนื่องจากเหตุผลทางราคาและคนงานจึงทำให้เขาตัดขนาดอื่น ๆ ออกเหลือแต่ 12, 14 และ 16 มม. ตามที่ผมได้อธิบายไว้ในข้อความ PM แล้วครับ

16. glassbuddha2009

2
    SAGA CRYSTAL CRAFT FACTORY

ลองเข้าไปดูตัวอย่างการร้อยเม็ดแก้วเพื่อหลายวัตถุประสงค์นะครับ ในที่นี้สามารถนำมาห้อยโคมคริสตัลแชนดิเลียได้ด้วย ยิ่งห้อยให้หลากหลายยิ่งสวยงาม สมพระเกียรติยิ่งยศองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตั้งแต่ปฐมวงศ์กระทั่งปัจจุบันพระสัมมาสัมพุทธะขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2009
  17. glassbuddha2009

2
    อ้อ ต้องเข้า SAGA CRYSTAL CRAFT FACTORY ก่อน แล้วค่อยไปคลิกที่หน้า crystal beads SAGA CRYSTAL CRAFT FACTORY แต่ถ้ากดแถบที่มีเบอร์14ตรง ๆ อาจไม่ติดหน้าเรื่องการร้อยเม็ดแก้วหลายวัตถุประสงค์ครับ

18. glassbuddha2009

2
    lmajchrowski - Nowe
    เม็ดแก้วรูปหัวใจสีเงินใส silver crystal นี้ แบบมีรูเพื่อการร้อยให้เป็นเม็ดปลาย เสริมเพิ่มได้หลายหลากตำแหน่ง

19. glassbuddha2009

2
    lmajchrowski - heart vitrail light.jpg
    เม็ดแก้วรูปหัวใจสีรุ้งเข้ม ทำให้โคมทั้งชุดเมื่อถูกแสงไฟกระทบ จะมีแสงจากส่วนสีรุ้งเข้มนี้ทำปฏิกิริยาให้ทั้งชุดถูกกระตุ้นเป็นรุ้งไปด้วย จะเหมือนกับการที่ทั้งชุดใช้เม็ดแก้วของ Swarovski มีเงาสะท้อนยิบยับสวยทั้งชุด

20. glassbuddha2009

2
    lmajchrowski - heart bermuda blue.jpg
    สีน้ำเงินจะทำให้ทั้งชุดเป็นสีที่มีส่วนเหมือนถูกแสงไฟ day light ซึ่งก็สวยไปอีกแบบ แต่สีรุ้งจะให้ผลดีกว่ามาก ( ในบางประเทศอาจถือว่าสีน้ำเงินเมื่อแสงถูกกระทบแล้วส่งให้ทั้งชุดมีผลเป็นสีฟ้านั้น มีความสุภาพ )