۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ตรงนี้ไม่ใช่อยู่ตรงนี้ ตรงนี้เรียกว่ารังผึ้ง ตัดออกก็ได้ครับ เพราะระดับนี้เฉพาะในโคมชั้นสูงมาก ๆ เท่านั้นที่จะมี ชั้นนี้ผมทำแค่จำลอง ความจริงไม่ได้ติดตั้งตรงใกล้เชิงเทียนเลย

แต่ตัดออกก็ได้ครับ รังผึ้งแก้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ยังมีอีกที่นึง เดี๋ยวผมไปธุระก่อน กลับมาจะบอกครับ

3. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอร่วมบุญfด้วยครับ
    ข้าพเจ้าและครอบครัว
    ขอร่วมบริจาคจำนวน
    500บาทครับสร้าง

โคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม
    วันที่ 29/07/52 เวลา 16:38
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด<!-- google_ad_section_end --> (ขออนุญาตยืมมาใช้)<!-- google_ad_section_end -->

4. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนจะพูดเรื่องงานที่ต้องทำ มาพูดเรื่องดีๆที่น่าอิ่มบุญกัน
    เพื่อนสมาชิก ที่ไม่ค่อยได้เข้ามาโพส แต่ได้มีโอกาสคุยกัน ทาง ไฮเวย์(msn)
    เขาบอกว่า คิดไม่ถึงเลยว่า งานบุญโคมไฟดวงเอกจะออกมายิ่งใหญ่อลังการมากมาย เป็นอะไรที่คาดไม่ถึง ทำนองนี้

ลองคิดดูนะครับ หากมีใครสักคนรับเป็นเจ้าภาพเพียงลำพัง เขาซื้อแล้วนำไปถวายทันที
    ลองวาดภาพดูนะครับ โคมดวงเอกจะได้แค่ไหน ไม่มีโอกาสขยายให้อลังการเพิ่มขึ้นได้เลย
    แต่นี่งานของพวกเรา ณ ที่แห่งนี้ สามารถขยายให้ยิ่งใหญ่ขึ้นมาเรื่อยๆ
    จนปัจจุบันยังไม่หยุด ความอลังการลงไปได้ ก็เนื่องด้วยมีผู้ที่เกี่ยวข้องในงานของเรายังมาไม่หมด

ผมยกตัวอย่างการสร้างวิหารครอบรอยพระพุทธบาท ของวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม
    องค์หลวงปู่ท่านเป็นบุคคลที่สำคัญ ในการส้รางวิหาร แต่การฉลองท่านก็ทำด้วยองค์หลวงปู่ไม่ได้
    ต้องรอให้คนที่มีส่วน ที่สำคัญมาทำต่อ จึงได้ทำการฉลองได้ภายหลัง

กับไฟดวงเอกของพวกเรา ณ ที่นี้ จะเห็นได้ว่ามีผู้มีส่วนสำคัญในงานบุญทยอยมาเรื่อยๆ
    ยังรอท่านที่มีส่วนสำคัญ มาช่วยเติมเต็ม ให้ไฟดวงเอกได้มีความสมบูรณ์แบบอลังการ อย่างสูงสุด
    เป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จพระพุทธเจ้าองค์ปฐมและทุกๆพระองค์ พระตรัยรัตน์
    ของพวกเราทุกคนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2009
  5. Nar

กราบโมทนาในมหากุศลกับคุณ หวงจื้อเซวียน ด้วยครับ
    ได้เข้ามาร่วมบุญ ด้วยหลายครั้ง ทั้งโคมไฟทั้งปิดทององค์ปฐม
    ก็ช่วยกันต่อเติม เพิ่มความสมบูรณ์ให้กับงานบุญกันไปเรื่อยๆ หากมีกำลังพอที่ทำกันได้
    เป็นการสั่งสมบุญกุศลไม่ว่างเว้นต่อการสร้างความดีครับ

6. Nar

ขอพักเรื่องวิชาการกับคุณสมบูรณ์สักครู่
    จะพูดถึงเรื่องบุญญาธิการหรือบุญฤทธิ์กันก่อน
    ท้าวความหลังกันสักนิด ถึงการได้มาของไฟดวงเอกดวงนี้
    เราหากันมาอย่างสะเปะสะปะ เพราะขาดความรู้ในตอนแรก พยามกันอยู่นานกว่าจะได้มา
    จากภาคกลาง ลงใต้ แล้วขึ้นเหนือ แต่ในที่สุดมาลงตัวที่ภาคกลาง เท่ากับทางสายกลางพอดี

โคมไฟดวงเอกมา คุณสมบูรณ์ก็มาด้วย เท่ากับเราได้โคมไฟและองค์ความรู้มาคู่กัน
    ก็มีการเริ่มต้น ทำการแก้ไข โมดิฟาย กันใหม่ ดังนี้
    1 เปลี่ยนสายไฟที่มาจากโรงงานทั้งหมด เพราะของเก่าที่มีกระแสไฟรั่วมาก
    2 เปลี่ยนขั้วหลอดจำปา จากพลาสติก มาเป็นขั้วกระเบื้องของเยอรมัน
    3 ทำให้มีงานชิ้นโบแดง ตัวจับขั้วไฟกระเบื้อง ที่คุณปรีชาและคณะรับไปทำด้วยความพากเพียรอยู่ขณะนี้
    4 เพิ่มลูกแก้วจักพรรดิ เป็นแก้วลูกยอด ของชุดโคมไฟดวงเอก ได้มาแล้ว
    5 ไฟส่องลูกแก้ว จักพรรดิ ซึ่งคุณ แป๋มจากอเมริกา บุญจัดสรรให้ได้บุญส่วนนี้ไป
    6 การเพิ่มชุดเชิงเทียนชั้นกลาง จากเดิมมีสองชั้น มาเป็นสามชั้น เป็นเหตุให้มีข้อที่ 7

7 ความจำเป็นต้องเพิ่ม เม็ดแก้วคริสตัล เพื่อมาทำสายที่เรียกว่าผ้าม่านของโคมไฟ ที่ขาดเป็นจำนวนมาก
    ผมถือว่าส่วนนี้ เป็นส่วนที่สำคัญที่สุด หากโคมไฟชุดนี้ขาดส่วนอื่นยังพอรับได้ แต่ผ้าม่านไม่เต็มนี่ ความสวยงามไม่ต้องพูดถึง
    เพราะฉนั้นผู้ที่รับบุญตรงส่วนนี้ เป็นบุญที่พิเศษไม่ยิ่งหย่อนกว่าตรงที่อื่นเลย ส่วนตัวผมแล้วถือว่าสำคัญสุดๆ
    เป็นบุญจัดสรรให้จริงๆ ที่ คุณแป๋ม เล็งเห็นตรงนี้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทำตามกำลังที่พอทำได้นะครับ
    หากเหลือแรงแล้ว ผมอาจจะเข้าช่วย หรือไม่ก็มีเงินกองกลางอยู่ครับ
    หากสามารถรับเต็มทั้งหมด ก็ถือว่าเป็นกำลังใจ ปรมัตถบารมีในการเติมความพร่องให้สมบูรณ์

7. Nar

อานิสงส์ของการเติมเต็มความพร่องให้สมบูรณ์
    ในสมัยของพระพุทธเจ้าธีปังกร สุเมธดาบสฤๅษีผู้มีฤทธิ์เป็นพระโพธิสัตว์
    เมื่อ ออกจากสมาธิปฏิบัติแล้วก็เหาะมาจากอาศม เห็นชาวเมืองกุลีกุจอช่วยกันทำถนนหนทาง
    จึงได้ลงไปถามชาวเมือง จึงทราบความ ได้ขอแบ่งพื้นที่กับชาวบ้านที่จะทำถนนกับเขาด้วย โดยไม่ยอมใช้ฤทธิ์ที่มี
    แต่ด้วยเหตุที่เวลาไม่มี พระพุทธองค์พร้อมด้วยอรหันตสาวก 500 องค์ กำลังดำเนินมาถึงพอดี
    ตรงที่ ท่านพระโพธิสัตว์ทำนั้น ก็เสร็จไม่ทัน แถมมีบ่อโคลนตมที่เปละเปลื้อนด้วย
    เมื่อเป็นดังนั้น หากจะทำต่อไปก็ไม่ทันแน่ ท่านพระโพธิสัตว์สุเมธดาบส จึงได้ทอดกายตัวเองเป็นสะพาน ข้ามบ่อโคลนตม
    ให้ สมเด็จพระพุทธเจ้าทีปังกรพระทศพลและอรหันตสาวก 500 พระองค์ ดำเนินข้ามไป
    ด้วยการกระทำในครั้งนั้น ท่านก็ได้รับคำพยากรณ์

"เมื่อเสด็จถึงองค์สุเมธดาบส ประทับยืน ณ ที่เบื้องศีรษะ ก็ได้ตรัสพยากรณ์ว่า ดาบสนี้ทำอภินิหารปรารถนาเพื่อเป็นพระพุทธะ ความปรารถนาของดาบสนี้จักสำเร็จในอนาคตเบื้องหน้าโน้น"

8. Nar

อานิสงส์ของการเติมเต็มความพร่องให้สมบูรณ์
    พระเจ้าปัญจาลราช พระองค์ได้ให้ช่างแกะรูปพระพุทธเจ้าด้วยแก่นจันทน์แล้วประดิษฐานไว้ในศาลาไม้บุณนาค
    แล้วรับสั่งให้ชาวเมืองพากันมาปิดทองพระพุทธรูป ในครั้งนั้นพระโพธิสัตว์เป็นคนเข็ญใจในเมืองนั้น
    เมื่อได้ยินเสียงโฆษณาดังกล่าวแล้วตัดสินใจ อำลาลูกอำลาเมียเพื่อไปขายตัวให้เป็นทาส
    แล้วจะได้เงินมาซื้อทองปิดพระพุทธรูป แต่ด้วยความเห็นใจของภรรยา ภรรยาจึงยอมขายตนและลูกเป็นค่าทอง
    พระโพธิสัตว์นำลูกเมียไปขายในตระกูลที่มั่งคั่งแล้วนำไปซื้อทอง
    ปิดพระพุทธรูป
    เมื่อทองไม่พอจึงรำพึง "ใครหนอจักทำเนื้อมนุษย์ ให้เป็นทองได้ เราจักบริจาคตน "
    ในครั้งนั้นท้าวสักกเทวราชได้เสด็จลงมายืนอยู่ตรงหน้าแสดงตนเป็นช่างทอง ต่อพระโพธิสัตว์
    เมื่อทราบว่าช่างทองนั้นสามารถทำเนื้อให้เป็นทองได้จึงประกาศแก่เทพเทวดาขออาวุธเชือดเลือดเนื้อตกลงมา
    เมื่อได้ ศัสตราวุธแล้วพระโพธิสัตว์ก็เชือดเนื้อของตนจนตราบเท่าปิดทองสำเร็จ
    เกิดความยินดีโสมนัส สลบลงแทบเท้าพระพุทธรูป
    พระอินทร์ได้เยียวยาให้หายเป็นปรกติ แล้วเป็นผู้มีกายดุจสีทอง พระอินทร์ตรัสพยากร
    "ท่านจักได้เป็นพระศรีสรรเพชญ์ในอนาคต " แล้วพระอินทร์ก็กลับสู่วิมาน
    พระเจ้าปัญจาลราชพร้อมชาวเมือง ได้ทำการสักการบูชาแก่พระโพธิสัตว์ และแบ่งสมบัติให้พระโพธิสัตว์
    เป็นอันมาก ครั้นดับขันธ์แล้วพระโพธิสัตว์ไปบังเกิดในสวรรค์ชั้นดุสิตเสวยสมบัติอันมโหฬาร

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2009
  9. glassbuddha2009

2
    ขออนุโมทนาคุณ หวงจื้อเซวียน และครอบครัวและทุกท่านที่ร่วมบุญร่วมอนุโมทนา

ขออนุโมทนาคุณณรงค์ที่แสดงพระธรรมให้ผมได้ฟัง ได้ชื่นใจ เพราะน้อยโอกาสนักที่ผมจะได้ฟัง ได้ทราบถึงสิ่งที่คุณณรงค์กำลังแสดงพระธรรมอยู่นี้

เดี๋ยวผมขอโอกาสเขียนนิดเดียวว่า สูตรเต็ม ๆ ของโคมอย่างโคมดวงเอกนี้มีอะไรบ้าง ส่วนจะก้าวบันไดไปได้แค่ไหนนั้น ก็ขอให้เวลาและกำลังศรัทธาเป็นสิ่งตัดสิน ขณะนี้ก้าวมาถึงขั้นที่ 7 ซึ่งหากจะบอกว่า ขอหยุดอยู่ตรงบันไดขั้นที่ 7 นี้จะได้ไหม ? ก็ขอตอบว่าได้ครับ

เมื่อถึงขั้นที่ 7 ก็ครบสูตรของชั้นอีโคโนมี่ไปแล้ว

ถ้าถึงขั้นที่ 8 ( 8.0 และ 8.1 ) ก็ครบสูตรชั้นบิสิเนสคลาส

ขั้นที่ 9 เป็นสูตรชั้นเฟิร์สคลาสมี 9.0, 9.1 และ 9.2

ขั้นที่ 10 เป็นลักชัวลี่คลาส ซึ่งสูงสุดและไม่มีอะไรเกินจากนี้ไปแล้วครับ

ขอเริ่มต้นตรงที่ขั้นที่ 7 คือเม็ดแก้วคริสตัลตรงผ้าม่านรอบชั้นระหว่างชั้นกลางลงชั้นล่างทั้งหมด และชั้นกลางขึ้นชั้นบนอีกบางส่วน ตรงนี้น่าจะยังขาดปัจจัยอยู่อีกประมาณ 24,204.- บาท ดังมีรายการอยู่ดังนี้ #1770

[ #1770
    ดังนั้นจึงเหลือแต่รายการที่ 1. ถึง 9. ดังด้านล่างนี้
    1. 168 เส้นคูณ 20 เม็ด 3360 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 13,440.- บาท
    2. 56 เส้นคูณ 20 เม็ด 1120 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 4,480.- บาท
    3. 112 เส้นคูณ 5 เม็ด 560 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 2,240.- บาท
    4. 22 เส้นคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 2.5+18มม. @ 28.- บาท = 616.- บาท
    5. 22 เม็ดคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 1.5 นิ้ว @ 18.- บาท = 396.- บาท
    6. 5500 อัน กิ๊บโบว์ @ 0.30 บาท = 1,650.- บาท
    7. 44 อัน กิ๊บปีกเครื่องบิน @ 0.50 บาท = 22.- บาท
    8. 1200 เส้น เส้นลวดทองเคปิดหัวท้าย @ 0.30 บาท = 360.- บาท
    9. 2000 อัน กิ๊บโบว์ใหญ่ @0.50 = 1,000.- บาท

ทั้งหมดเป็นเงิน 24,204.- บาท

เพราะฉะนั้น คุณณรงค์ครับ เม็ดแก้วและอุปกรณ์ร้อยเม็ดที่ยังต้องซื้อ 24,204.- บาทครับ ]

ผ่านชั้นอีโคโนมี่ไปแล้วนะครับ

8.0 คือมาลัยหรือสร้อยคอที่ห้อยอยู่ระหว่างก้านเชิงเทียน ห้อย 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียนก็เพียงพอ งบประมาณ 36 คูณ 120.- บาท = 4,320.- บาท 2 เส้น = 8,640.- บาท

8.1 คือเม็ดแก้วรูปหยดน้ำ 2.5 และ 1.5 นิ้วสลับใต้แก้วครอบมงกุฏรวม 44 รู งบประมาณ 44 คูณ 30.- บาท = 1,320.- บาท

9.0 ผ้าภู่ห้อยตั้งแต่เหนือแก้วครอบมงกุฏขึ้นไปถึงสุดโซ่ติดเพดาน งบประมาณแล้วแต่ความยาวโซ่ คาดว่าใช้ผ้าจีวรห่ม หรือใช้ผ้ายี่ภู่หลาละ 190.- บาทก็ทำได้แล้ว

9.1 แผ่นแกะสลักลายหลุยส์หรือลายไทย ใช้ติดที่ฝ้าเพดาน เมื่อใช้ผ้ายี่ภู่หรือผ้าจีวรห่มถึงสุดโซ่และฝาครอบที่บังตัวตะขอแล้ว แผ่นนี้ควรต้องใหญ่พอให้คนเห็นได้ งบประมาณ 500.- ถึง 750.- บาท

9.2 สปอตไล้ท์ที่ติดอยู่บนฝ้าเพดานห่างจากแผ่นแกะสลักลายเล็กน้อยเพื่อให้แสงไฟสาดส่องผ้ายี่ภู่และสาดส่อง 10.0 งบประมาณ 1,000.- ถึง 2,000.- บาทแล้วแต่เลือกสปอตไล้ท์

10.0 รังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัล เป็นรังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัลที่ใส่ไว้รอบนอกสปอตไล้ท์ที่ฝ้าเพดาน โดยรังผึ้งนี้จะมีสปอตไล้ท์หรือหลอดไฟที่ติดอยู่ใกล้ ๆ กันสาดส่องเพื่อให้ความสว่างไสว เส้นผ้าศูนย์กลางของวงแหวนยักษ์ที่ใช้ทำที่ยึดรังผึ้งคือ 50 ซม. ( วงแหวนยักษ์มีอยู่แล้ว ) งบประมาณเม็ดแก้วเพื่อทำรังผึ้งประมาณ 3 รัง 4,500.- บาท

รายการขั้นที่ 7 ต้องมี ไม่มีไม่ได้

รายการตั้งแต่ขั้นที่ 7 ขึ้นไปมีรายละเอียดดังนี้
    รายการขั้นที่ 8.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 8.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้นที่ 8.0 ไม่มี 8.1 หรือจะมีเฉพาะ 8.1 ไม่มี 8.0 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาด ผมขาด 8.1 ควรมี 8.0 คือควรมีมาลัยหรือสร้อยคอ 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียน

รายการขั้นที่ 9.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.2 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้น 9.0 ไม่มี 9.1 และ 9.2 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.2 ไม่มี 9.1 และ 9.0 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.1 ไม่มี 9.0 และ 9.2 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาดอย่างใดอย่างหนึ่งหรือ 2 อย่าง ผมเลือกเอาว่ามี 9.0 คือมีผ้ายี่ภู่ก่อน เลือก 9.2 เป็นรองคือให้มีสปอตไล้ท์ และแผ่นแกะสลักไว้หลังสุด

รายการขั้นที่ 10 รังผึ้ง มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

ส่วนการเพิ่มแก้วครอบเชิงเทียนหรือไม่ ถือเป็นการเปลี่ยน model ไปเลย ทำได้ครับ โดยเฉพาะถ้าคาดว่า ดวงรองหรือดวงบริวารต่อ ๆ ไปจะเลือกซื้อรุ่นที่มีแก้วครอบเชิงเทียน ดวงเอกหากได้ดวงที่มีแก้วครอบเชิงเทียนก็จะดีครับ

ชิ้นส่วนทั้งหมดมีทั้งรุ่นเหล็กและทองเหลือง โคมดวงรองหรือดวงบริวารจะสั่งทำเป็นทองเหลืองทุกชิ้นส่วนก็ได้ ราคาไม่แพงนัก หรือแม้แต่โคมดวงเอกนี้ก็สามารถทำได้เช่นกัน

นี้คือทั้งหมดที่ผมแถลงได้แสดงไว้โดยไม่มีความเคลือบแคลงสงสัยต่อไปว่า จะมีอะไรเพิ่มอีกหรือไม่ ? คงมีเพียงเท่านี้ครับ ตามตำรับตำราของโคมคริสตัลแชนดิเลียที่ปรากฏ หน้าที่ผมคือแสดงให้หมดจรด เมื่อหมดจรดแล้วจะมีเหตุปัจจัยเข้ามาอย่างไรหรือไม่ ? ก็สุดแล้วแต่ แต่ถ้าไม่แสดงให้หมดจรด ก็อาจจะเท่ากับว่าผมบกพร่องต่อหน้าที่ ก็เพียงเท่านี้ครับ

ในอดีตที่ผ่านมา ผมเคยสั่งโคมไฟคริสตัลแชนดิเลียเข้าทั้งจากยุโรป จากฮ่องกง ไต้หวันและจีนแดง ผมกล้าพูดได้ว่า โคมดวงเอกนี้มีราคาไม่แพง พวกเราได้ของที่ราคาถูกที่สุด การที่พวกเราได้ทำการเพิ่มเติมเพื่อเพิ่มความเต็มเหล่านี้ ไม่ได้ใช้เงินมากเลย หากจะพูดถึงราคาของโคมดวงเอกจากบริษัทอื่น ๆ ที่ทำจากจีนแดงด้วยกัน ก็ยังพูดได้ว่า ราคาที่เราซื้อนี้ ถูกกว่าทุกบริษัทในไทยที่มี ( ขออนุญาตพูดตรง ๆ นะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดทั้งสิ้น และยิ่งไม่ต้องนำไปเทียบกับของยุโรปที่ราคาแพงกว่าถึง 7 - 8 เท่าเศษ ๆ ขึ้นไป )

ขออนุโมทนาทุก ๆ กำลังแรงกาย แรงใจ กำลังความคิด กำลังสติปัญญา ผู้ร่วมทำบุญ ร่วมอนุโมทนา ทุก ๆ ความคิดเห็น ทุก ๆ สิ่งของที่ร่วมน้อมถวายเข้ามาไม่ว่าจะเป็นสิ่งของหรืออะไรก็แล้วแต่ ขอโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  10. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ ได้โอนเงินจำนวน 100 บาท เพื่อร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ
    ขออนุโมทนาด้วยครับ ( งบน้อยแต่ใจรักอยากทำบุญด้วยครับ )

11. glassbuddha2009

2
    "เมื่อเสด็จถึงองค์สุเมธดาบส ประทับยืน ณ ที่เบื้องศีรษะ ก็ได้ตรัสพยากรณ์ว่า ดาบสนี้ทำอภินิหารปรารถนาเพื่อเป็นพระพุทธะ ความปรารถนาของดาบสนี้จักสำเร็จในอนาคตเบื้องหน้าโน้น"<!-- google_ad_section_end -->

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ ท้าวสักกะเทวราชและพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย มีท้าวสักกะเทวราชและพระยายมราช พระพรหม ท้าวเวชสุวรรณ พญานาคราชทั้งปวง พระแม่ธรณี พระแม่โพสพ จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด<!-- google_ad_section_end --> (ขออนุญาตยืมมาใช้)

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

12. Nar

กราบโมทนาในมหากุศลอันสว่างไสวกับ คุณชายเสรี ด้วยครับ
    เจตนาอันดีของเราเป็นตัวกำหนด ในบุญกุศล
    ก่อนทำตั้งใจไว้ดีมีความสุข ขณะทำก็อยู่ก็มีความสุข ทำสำเร็จแล้วนึกถึงเมื่อไรใจก็เป็นสุข สาธุ...

13. Nar

.
    เรื่องสายไฟนี้กลับเป็นปัญหาใหญ่ ที่ยืดเยื้อมานาน อันเนื่องจากทางโรงงานผลิต ไม่คำนึงถึง การใช้ไฟที่แท้จริง
    โคมไฟชุดนี้ใช้กระแสไฟค่อนข้างหนักมากทีเดียว มีหลอดไฟเป็น 100 หลอดในชุดเดียว
    เพราะไม่เช่นนั้นท่อแกนหลักคง ออกแบบมาใหญ่กว่านี้ สามารถใส่สายไฟได้ตามที่ควรจะเป็น

มาบัดนี้เราตัดสินใจแน่นอนแล้ว ว่าเดินสายใหม่นอกท่อแกนหลัก สิ่งที่ตามมาคือความสวยงามลดลงไป
    แต่ก็พยามแก้ไขให้ดูดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ผมก็ขอให้คุณสมบูรณ์แบ่งรับแบ่งสู้กับผมด้วย เพราะเป็นผู้ทำ

ชั้นบนสุด ซึ่งมีพื้นที่น้อย แต่สายไฟมีเต็มอัตรา การจะให้สายไฟมุดรูทั้งหมดผมก็เป็นห่วงอยู่เหมือนกัน
    เพราะรูที่ต้องเจาะมีขนาดใหญ่ ตามที่คุณสมบูรณ์บอกว่า แป๊บ 6 หุน
    ผมขอแสดงความคิดเห็นอย่างนี้ก่อนนะครับ เจาะเฉพาะที่ต้องมุดสายใช้ในชั้นนี้เท่านั้น
    ส่วนสายที่ต้องลงไปใช้ชั้นกลางและชั้นล่าง ให้เดินแนบหักมุมกับ housing ลงไปที่หัวเสาแกนท่อนกลาง
    ผมบอกแล้วให้แบ่งรับแบ่งสู้กับผมนะ คือต้องทำใจตรงที่เห็นสายไฟตรงนี้ อาจมีวิธีอำพรางการมองเห็นได้ครับ

ชั้นกลาง สายไฟถูกลดจำนวนลงไปบ้างแล้ว แต่ก็ยังมีมากอยู่ ใจผมก็ยังอยากใช้วิธีเหมือน ชั้นบนสุดอยู่ครับ
    เพราะจำนวนรูผมคิดไม่ถึงว่าจะใช้มากขนาดนี้ เห็นจำนวนรู และ ขนาดของรู ก็อดคิดไม่ได้เหมือนกัน
    บางทีจำเป็นต้องแลกกันบ้างครับ ความสวยทุกกระเบียดนิ้ว กับความแข็งแรง

ชั้นล่าง มาถึงตรงนี้แม้จะยังมีสายไฟเยอะอยู่ แต่พื้นที่ถูกกระจายแบ่งกำลัง ผมไม่ห่วงแล้วครับ
    .............................................................................

ขอทราบข้อมูลเพิ่มครับ
    1 สายไฟเมน ที่ใช้ จริงแล้วมีกี่เส้นตั้งแต่แรกเริ่มบนสุด ไล่ลงมา
    2 เหตุที่เจาะ แป๊บท่อทองแดงน้ำยาแอร์ 6 หุ๋นต้องรอดผ่านได้สบาย ๆ

เป็นการปรึกษากันไปนะครับ ผมก็ไม่ใช่เก่งจนเกินเหตุ คุณสมบูรณ์อยู่กับหน้างาน ประสบการมากกว่าผม
    หากเดินสายไฟ อย่างผมว่า แม้จะเห็นสายไฟบ้าง ก็ต้องทำใจกันบ้างนะครับ
    หรือหาวิธีปิดเฉพาะด้านใต้ ด้วยแผ่นทองเหลืองชุบทองก็ได้นะครับ
    ความคิดของผมไม่ได้ถูกต้องเสมอไป แก้กันไปอย่างนั้นดี อย่างนี้ดี ก็ว่ากันไป

14. glassbuddha2009

2
    ตอบคุณณรงค์ครับ ตัว housing คือตัวที่เหมือนกระป๋องนมครึ่งซีกคว่ำหน้าลง ตัวที่ผมเรียกว่า plate คือตัวที่เหมือนฝาปิดกระป๋องนม แต่กลับปิดอยู่ในตำแหน่งปิดหงายขึ้น ดังนั้น การเจาะที่ housing อาจบั่นทอนกำลังของโลหะได้ โดยเฉพาะชั้นบนและชั้นกลาง วิธีที่ผมคิดและเตรียมไว้คือ เฉพาะชั้นบนและชั้นกลาง ผมอาจขอเจาะ plate แทนการเจาะ housing ส่วนชั้นล่างซึ่งมีเนื้อที่มาก ผมเจาะที่ตัว housing เลย

ผมขออธิบายดังนี้ครับ ว่าทำไมสายไฟต้องมากคู่

ชั้นล่างสุดมีเนื้อที่มาก ผมจะขอเจาะที่ housing โดยมีคู่สายสีใสทอง 4 คู่สาย 4 รู 2 คู่สายรับโหลดของไฟหรี่ 2 คู่สายรับโหลดของไฟหลัก เมื่อสายทะลุ housing ขึ้นไปผมอาจขอให้คุณสมศักดิ์มาทำท่อทองแดงขนาด 6 หุ๋นต่อรู เมื่อสายทะลุพ้นรู ตรงระหว่างรูอาจเกิดช่องว่างขึ้น คือรูท่อทองแดงกับสายไฟ ผมอาจใช้ฟิลม์หดสีเหลือง ทำการหดฟิลม์เพื่อป้องกันแมลงเข้าไปอยู่ใน housing ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่พึงประสงค์ สายก็วิ่งตรงกับท่อแกนหลักขึ้นไป พาดผ่าน plate และ housing โดยอ้อมออกด้านนอกของชั้นกลางและชั้นบนไปเลย

ชั้นกลาง เนื้อที่ housing เริ่มน้อย ผมก็จะขอเจาะตรง plate แทน เอาสายไฟสีใสทองออกทาง plate 4 คู่สายเหมือนเดิม 2 คู่สายไปรับโหลดไฟหรี่ อีก 2 คู่สายไปรับโหลดไฟหลัก ตอนสายไฟรอด plate ก็เหมือนกันคือเอาท่อทองแดง 6 หุ๋นยื่นออกมาสั้น ๆ แล้วก็เอาฟิลม์หดหุ้มสายกับท่อ

ชั้นบนก็เช่นกันแต่สายไฟลดลงเหลือแค่ 2 คู่สาย

ทั้งชั้นกลางและชั้นบนก็เอาสายไฟออกจาก plate ซึ่งอยู่ด้านล่าง แล้วพาดขึ้นบน ขณะนี้ทั้ง 3 ชั้นก็รวมแล้ว 10 คู่สาย

พอสายไฟมาถึงแก้วครอบมงกุฏก็พาดผ่านขึ้นไปถึง 10 คู่แล้ว

สายไฟตรงแก้วครอบมงกุฏอีก 2 คู่สาย รวมเป็น 12 คู่ จากตรงนี้สายไฟถึงแม้จะเป็นสีใสทอง แต่จำนวนที่มากถึง 12 คู่สายจะทำให้เริ่มถือว่าเข้าข่ายใหญ่จนน่าเกลียด จึงเห็นว่า น่าจะใช้ผ้าจีวร หรือ ผ้ายี่ภู่ หรือภู่ห้อย มาปกปิดจำนวนสายที่มากเกิน

สายไฟที่มากเพราะว่า แต่ละคู่สายมีขนาด 2X2.0 ต้องใช้แต่ละชั้น 4 คู่ เพราะ 2 คู่ไปรับโหลดได้เพียงแต่ละอย่าง นี่ผมคำนวนหยาบ ๆ ไว้ก่อนนะครับ ถึงเวลาถ้าลดได้ก็คงลดได้ชั้นละ 1 คู่สายเท่านั้นในสายคู่ที่เป็นโหลดไฟหรี่

วันก่อนผมปรึกษาวิศวกรไฟฟ้าปริญญาโทเทคโนโลยี่พระจอมเกล้าพระนครเหนือ เขาบอกผมว่า ในกรณีอย่างของเรานี้ เนื่องจากเราต้องการหรี่ไฟได้ 1 สวิท และไฟแรงอีก 1 สวิท ทำไมเราไม่เอาแรงเลยสวิทเดียว แล้วไปเลือกซื้อหม้อไฟที่สามารถหรี่ได้เกิน 4500 วัตต์แทน จะลดจำนวนสายไฟลงได้มาก คือเปลี่ยนไปใช้สาย 2X10 ตรม. เลยเพียงคู่เดียว วิธีพรางตาก็คือใช้ฟิลม์หดสีเหลือง ปิดผ้ายี่ภู่ ก็จะไม่น่าเกลียดและไม่ต้องเจาะรูมากมายขนาดนี้ ผมตอบวิศวกรไปว่า ผมทำตามสั่งนี่อย่างหนึ่ง และผมเองก็ไม่สามารถจัดสรรหางบประมาณหม้อ 4500 วัตต์สำหรับหรี่ได้ เพราะหม้อตัวนี้คงแพงมาก อาจเกิน 20,000.- บาทหรือเปล่าไม่ทราบได้ ? อีกประการหนึ่ง หม้อพวกนี้เสียได้ เมื่อเสียทางวัดต้องเสียค่าไฟแพงมาก ทางคุณณรงค์จึงอาจเลือกวิธีนี้ ผมมีหน้าที่ทำตามคำสั่งเท่านั้น วิศวกรคนนั้นจึงบอกผมว่า ถ้าเช่นนั้นก็แล้วไป แต่ขอให้ยึดหลัก 1 เส้นไป 1 เส้นกลับ ซึ่งผมเข้าใจสิ่งที่เขาพูด ( เป็นหลักวิชาไฟฟ้าขั้นไม่สูง แต่ขออนุญาตไม่อธิบายเพราะเริ่มยาวแล้วครับ ) และวิศวกรคนนั้นยังได้พูดถึงเรื่อง fluk อีก ก็ขอยังไม่อธิบายจนกว่าจะถึงเวลานั้นอีกทีนะครับ ขออนุญาตและขอขมาหากท่านใดฟังแล้วไม่ชัดเจน ผมรับรองว่า ไม่มีเจตนาในทางลบเด็ดขาดครับ

15. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนากับความร่วมแรงร่วมใจของทุกๆท่านด้วยค่ะ

วันนี้เล่าเรื่องบุญโคมไฟกระทู้นี้ให้คุณแม่ฟัง ตั้งแต่เริ่มว่าเป็นยังไงจนถึงตอนนี้ว่ามีหลายๆคนเข้ามาช่วยเหลือกัน คุณแม่ทึ่งมาก ยิ้มแล้วบอกว่าดีแล้วๆ

16. Nar

โมทนาบุญกุศลร่วมกันนะครับ มหาอานิสงส์สว่างไสวกับประทีปโคมไฟดวงเอก
    สิ่งที่กำลังทำอยู่ตอนนี้ คือ งานในส่วนของ คุณปรีชา ขาจับขั้วไฟกระเบื้องหลอดจำปา
    คุณปรีชาและคณะ รับงานอันทำได้ยากนี้ไปทำ ด้วยความพยามสุดความสามารถ
    ไม่ได้เรียกร้องค่าใช้จ่ายมาทางงานบุญเลยนะครับ ทำทั้งงานประจำ ทำทั้งงานบุญ
    ทราบว่าทำด้วยความยากลำบากครับ ต้องขอโมทนาในความเพียรพยามอย่างยิ่งนี้ด้วยครับ
    ทำตามสบายครับ กับกาลเวลา

ส่วนเรื่องสายไฟ เป็นของคุณสมบูรณ์ ที่ต้องทำต่อไป ตรงนี้ผมเข้าไปยุ่งเกี่ยวมากไม่ได้
    เอาแค่เป็นที่ปรึกษา ในส่วนเกี่ยวข้องเล็กน้อยเท่านั้น หากผมได้ไปสัมผัสด้วยตัวเองก็อาจปรึกษาได้มากกว่านี้
    และการปรึกษาหากจะให้สำเร็จ ก็ต้องเคารพเหตุผลที่ถูกต้องของส่วนรวม จึงปรึกษากันได้
    งานบุญเป็นสาธารณะกุศล ทุกคนร่วมกัน จึงใช้คำว่าปรึกษาหารือกัน ไม่มีคำสั่งใดๆทั้งนั้นครับ

สิ่งที่ต้องทำและจำเป็นต้องทำ ที่สำคัญอีกจุดหนึ่ง เม็ดแก้วผ้าม่าน ที่คุณสมบูรณ์ได้รวบรวมข้อมูลมาให้แล้ว
    ที่ต้องใช้งบประมาณมากพอสมควร สองหมื่นกว่าบาท ผมเข้าใจว่าเงินกองกลางมีพอครับ
    แต่ก็รอทางคุณ แป๋ม จะตัดสินใจทำตรงนี้ได้แค่ไหน ความพร้อมตรงนี้เราพร้อม
    ก็ให้เป็นไปตามกาลเวลา ของบุญจัดสรรครับ ทุกอย่างจะเป็นไปตามเหตุปัจจัยที่ควรจะเป็น
    พวกเราได้ร่วมแรงร่วมใจ กันมาได้ถึงขนาดนี้ นับว่ายิ่งใหญ่ในพลังศรัทธาอันเป็นมหากุศลยิ่งแล้ว

ผมก็จะเป็นเพียงสะพานให้ทุกท่านได้ใช้เดิน สร้างบุญบารมีกัน
    เป็นสะพานให้ท่านได้สร้างกุศล เพื่อไปสู่ความพ้นทุกข์ ตามที่ท่านปราถนา
    แค่นี้ผมก็สุขใจแล้วครับ โมทนากับทุกท่านด้วยอย่างยิ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 สิงหาคม 2009
  17. glassbuddha2009

2
    คุณแป๋มหรือท่านที่จะร่วมทำบุญตั้งแต่รายการที่ 7 ถึง 10 นั้น สามารถทำบุญได้ทั้งวิธีร่วมบริจาคเป็นเงิน หรือจะสั่งซื้อจากแหล่งใดก็ได้ แล้วให้ส่งสินค้าคือเม็ดแก้วมาที่ผม ผมจะจัดการให้ ไม่ว่าเม็ดแก้วนั้นจะเป็นรุ่นใด ยี่ห้อใด เพียงแต่เวลาสั่งซื้อ ขอให้ระบุว่า >30% PbO ( lead oxide )

7 คือเม็ดแก้วคริสตัลตรงผ้าม่านรอบชั้นระหว่างชั้นกลางลงชั้นล่างทั้งหมด และชั้นกลางขึ้นชั้นบนอีกบางส่วน ตรงนี้น่าจะยังขาดปัจจัยอยู่อีกประมาณ 24,204.- บาท ดังมีรายการอยู่ดังนี้

1. 168 เส้นคูณ 20 เม็ด 3360 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 13,440.- บาท
    2. 56 เส้นคูณ 20 เม็ด 1120 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 4,480.- บาท
    3. 112 เส้นคูณ 5 เม็ด 560 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 2,240.- บาท
    4. 22 เส้นคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 2.5+18มม. @ 28.- บาท = 616.- บาท
    5. 22 เม็ดคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 1.5 นิ้ว @ 18.- บาท = 396.- บาท
    6. 5500 อัน กิ๊บโบว์ @ 0.30 บาท = 1,650.- บาท
    7. 44 อัน กิ๊บปีกเครื่องบิน @ 0.50 บาท = 22.- บาท
    8. 1200 เส้น เส้นลวดทองเคปิดหัวท้าย @ 0.30 บาท = 360.- บาท
    9. 2000 อัน กิ๊บโบว์ใหญ่ @0.50 = 1,000.- บาท

ทั้งหมดเป็นเงิน 24,204.- บาท

เพราะฉะนั้น คุณณรงค์ครับ เม็ดแก้วและอุปกรณ์ร้อยเม็ดที่ยังต้องซื้อ 24,204.- บาทครับ ]

ผ่านชั้นอีโคโนมี่ไปแล้วนะครับ

8.0 คือมาลัยหรือสร้อยคอที่ห้อยอยู่ระหว่างก้านเชิงเทียน ห้อย 1 ถึง 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียนก็เพียงพอ งบประมาณ 36 คูณ 120.- บาท 1 เส้น = 4,320.- บาท 2 เส้น = 8,640.- บาท

8.1 คือเม็ดแก้วรูปหยดน้ำ 2.5 และ 1.5 นิ้วสลับใต้แก้วครอบมงกุฏรวม 44 รู งบประมาณ 44 คูณ 30.- บาท = 1,320.- บาท

9.0 ผ้าภู่ห้อยตั้งแต่เหนือแก้วครอบมงกุฏขึ้นไปถึงสุดโซ่ติดเพดาน งบประมาณแล้วแต่ความยาวโซ่ คาดว่าใช้ผ้าจีวรห่ม หรือใช้ผ้ายี่ภู่หลาละ 190.- บาทก็ทำได้แล้ว ความยาวผ้าเท่ากับความยาวโซ่

9.1 แผ่นแกะสลักลายหลุยส์หรือลายไทย ใช้ติดที่ฝ้าเพดาน เมื่อใช้ผ้ายี่ภู่หรือผ้าจีวรห่มถึงสุดโซ่และฝาครอบที่บังตัวตะขอแล้ว แผ่นนี้ควรต้องใหญ่พอให้คนเห็นได้ งบประมาณ 500.- ถึง 750.- บาท

9.2 สปอตไล้ท์ที่ติดอยู่บนฝ้าเพดานห่างจากแผ่นแกะสลักลายเล็กน้อยเพื่อให้แสงไฟสาดส่องผ้ายี่ภู่และสาดส่อง 10.0 งบประมาณ 1,000.- ถึง 2,000.- บาทแล้วแต่เลือกสปอตไล้ท์

10.0 รังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัล เป็นรังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัลที่ใส่ไว้รอบนอกสปอตไล้ท์ที่ฝ้าเพดาน โดยรังผึ้งนี้จะมีสปอตไล้ท์หรือหลอดไฟที่ติดอยู่ใกล้ ๆ กันสาดส่องเพื่อให้ความสว่างไสว เส้นผ้าศูนย์กลางของวงแหวนยักษ์ที่ใช้ทำที่ยึดรังผึ้งคือ 50 ซม. ( วงแหวนยักษ์มีอยู่แล้ว ) งบประมาณเม็ดแก้วเพื่อทำรังผึ้งประมาณ 3 รัง 4,500.- บาท

รายการขั้นที่ 7 ต้องมี ไม่มีไม่ได้

รายการตั้งแต่ขั้นที่ 7 ขึ้นไปมีรายละเอียดดังนี้
    รายการขั้นที่ 8.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 8.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้นที่ 8.0 ไม่มี 8.1 หรือจะมีเฉพาะ 8.1 ไม่มี 8.0 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาด ผมขาด 8.1 ควรมี 8.0 คือควรมีมาลัยหรือสร้อยคอ 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียน

รายการขั้นที่ 9.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.2 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้น 9.0 ไม่มี 9.1 และ 9.2 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.2 ไม่มี 9.1 และ 9.0 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.1 ไม่มี 9.0 และ 9.2 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาดอย่างใดอย่างหนึ่งหรือ 2 อย่าง ผมเลือกเอาว่ามี 9.0 คือมีผ้ายี่ภู่ก่อน เลือก 9.2 เป็นรองคือให้มีสปอตไล้ท์ และแผ่นแกะสลักไว้หลังสุด

รายการขั้นที่ 10 รังผึ้ง มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

ส่วนการเพิ่มแก้วครอบเชิงเทียนหรือไม่ ถือเป็นการเปลี่ยน model ไปเลย ทำได้ครับ โดยเฉพาะถ้าคาดว่า ดวงรองหรือดวงบริวารต่อ ๆ ไปจะเลือกซื้อรุ่นที่มีแก้วครอบเชิงเทียน ดวงเอกหากได้ดวงที่มีแก้วครอบเชิงเทียนก็จะดีครับ

ทางวุ้ยล้งฝ่ายเมืองจีนได้ทำแม่พิมพ์เหล็กแก้วครอบเชิงเทียนเสร็จแล้ว โดยไม่คิดเงินค่าทำแม่พิมพ์เหล็กราคาหลายหมื่นเกือบแสนบาท รอคำสั่งในการผลิตแก้วครอบเชิงเทียนให้กับโคมดวงเอกและโคมดวงรอง ( ดวงบริวาร )

ชิ้นส่วนทั้งหมดมีทั้งรุ่นเหล็กและทองเหลือง โคมดวงรองหรือดวงบริวารจะสั่งทำเป็นทองเหลืองทุกชิ้นส่วนก็ได้ ราคาไม่แพงนัก หรือแม้แต่โคมดวงเอกนี้ก็สามารถทำได้เช่นกัน

รายการต่าง ๆ ตั้งแต่ 7 ถึง 10 นั้น ได้เท่าใดผมก็ยอมรับเท่านั้น และสามารถทำให้โคมดวงเอกครบสมบูรณ์ได้ ดังรายละเอียดที่ผมเขียนกำกับไว้ด้วยแล้ว

นี่คือทั้งหมดที่ผมมีหน้าที่ต้องกล่าว และได้กล่าวไปแล้ว จากนี้ไปผมอาจไม่ได้เข้ามากล่าวอะไรอีก รอเพียงชิ้นส่วนต่าง ๆ มาถึงแล้วก็ลงมือ และขออนุญาตหากผมหายไปหลายวันนะครับ

ชื่อที่อยู่ของผู้รับเม็ดแก้วคริสตัล ( กรณีที่ต้องการส่งมาให้จากเมืองนอก )
    คุณศันสนีย์ ติยะวงศ์สกุล
    3/391 หมู่ 11
    ถนนลาดพร้าววังหิน ซอย 68
    แขวงและเขตลาดพร้าว
    กรุงเทพฯ 10230

กรุณาอย่าส่งด้วย EMS ช่วยส่งด้วยวิธีลงทะเบียนธรรมดาก็พอครับ

18. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    สวัสดีค่ะ ทุกท่าน ขอโทษค่ะ ที่หายไป เพราะ

บังเอิญยุ่งกับเรื่องสถานการณ์ทางโลก(ส่วนตัว) อยู่ค่ะ มีเรื่องต้องสะสาง
    แต่ก็ผ่านไปด้วยดี หนึ่งเรื่องในวันศุกร์ที่ผ่านมา (ตอนนี้เวลาเป็นคืนรุ่งเช้าวันอาทิตย์ค่ะ)

แล้วก็ดูๆ ตัวเลขคร่าวๆ แล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคะ
    แต่เดี๋ยวขอเช็คตัวเลขรวมๆ แบบละเอียด อีกที เพราะว่าเห็นมีหลาย Level นะคะ

ว่าแต่ตัวเลบที่เห็น ทุกรายการ คือ Eco อย่างเดียว หรือรวม บิสิเนซ แล้วเฟิร์สคลาส :) แล้วคะนั่น อิอิ(ขำๆ ค่ะ)

ขอโทษด้วยนะคะ บางทีหายไป เป็นพักๆ เพราะภาระกิจส่วนตัว ในใจคิดตลอดไม่ได้ลืมแต่อย่างใด ขอบอกก่อนไว้คร่าวๆ นะคะ

แล้วก็ครั้งนี้จะทำร่วมกันกับพี่สาวด้วยค่ะ ขอปรึกษากันนิดนึง แล้วจะรีบให้คำตอบด่วน
    ภายในวันพรุ่งนี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2009
  19. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

แล้วของทุกรายการเพิ่มเติมข้างบนนี่ สามารถทยอยสั่ง ซึ่งอาจมาจากคนละที่ก็ได้ใช่ไหมคะ แล้วมีกำหนดไหมคะว่า สิ่งไหนต้องใช้ก่อนหลัง หรือโดยรวมแล้ว ของต้องได้ภายในเมื่อไหร่ มีกำหนดให้ไหมคะ เช่น สิ้นเดือนนี้ หรือ อาทิตย์หน้า (ยกตัวอย่าง)

แล้วก็ยังไงจะพยายามเซิร์ทหานะคะ ว่าแหล่งที่จะซื้อเป็นยังไงบ้าง วันหยุดอาทิตย์นี้คงคืบหน้าอ่ะค่ะ

อีกออย่างนึงคุณสมบูรณ์คะ เห็นตัวเลขแล้วค่ะ ไม่งงแล้วค่ะ สำหรับรายการทั้งหมด
    เมื่อกี๊รีบไปหน่อย อ่านไม่ครบ จะรีบคอนเฟิร์มโดยด่วนนะคะ
    ขออนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2009
  20. Cerulean Blue

ต้องกลับเข้ามาส่งข้อความอีกรอบค่ะ

คือผู้ขายหลอดไฟที่สั่งซื้อสำหรับไฟดวงยอด เค้าส่งข้อความมาว่า ได้จัดส่งหลอดไฟมาให้ในวันที่ 29 ที่สองสามวันก่อน

(จริงๆ แล้ว เงินค่าสินค้าถูกหักจากบัญชีตั้งแต่วันที่ 23ที่ผ่านมาแต่อาจเป็นไปได้ว่า ผู้ขายอยู่กันคนละประเทศกับผู้ซื้อ การซื้อขายและจ่ายเงินผ่าน paypal จะใช้เวลาหลายวัน)

เพราะฉะนั้น คาดว่า คุณสมบูรณ์น่าจะได้รับพัสดุภายในวันสองวันนี้แน่นอน (น่าจะผ่านวันเสาร์และอาทิตย์ไปแล้ว) ถ้ายังไม่ได้รับ หรือได้รับแล้ว ติดขัดอะไร ก็ตามรบกวนแจ้งแป๋มด่วนนะคะ

จากนี้ไปจะเข้ามาเช็ค และส่งข้อความทุกวันค่ะ

หรือถ้าจำเป็นจะโทรกลับด่วนก็แจ้งมานะคะ โทรกลับได้ค่ะ