۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ชุดท้ายแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.3 KB
      เปิดดู:
      303
      ขนาดไฟล์:
      56 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      41.9 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      70.4 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      48.1 KB
      เปิดดู:
      295
      ขนาดไฟล์:
      47.5 KB
      เปิดดู:
      59
  2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2

ภาพบน ๆ เป็นเรื่องสายไฟสีใสทองที่ต้องออกนอกแป๊บ ทุกท่านที่เห็นว่ามันอยู่นอกแป๊บไม่สวย ขอให้ค้านก่อนที่ผมจะเจาะ plate นะครับ เพราะวันสองวันนี้ผมจะเจาะแล้ว เจาะแล้วแก้ไขไม่ได้แล้วนะครับ แผลรูเจาะนี้จะใหญ่เพื่อให้สายไฟออกได้สบาย ๆ

ถ้าไม่ต้องการให้เห็นสายสีใสทองนี้อยู่นอกแป๊บ มีทางเดียวคือต้องเลือกเปิดจังหวะเดียว คือเปิดแล้วติดทั้งดวง 100 หลอด กินไฟ 4 พันกว่าวัตต์ ต้องเลือกดิมเมอร์ที่มีกำลังสูงมาก กลัวจะหาไม่ได้ครับ อาจต้องสั่งทำ ถ้าวิธีนี้ผมต้องขยายรูข้อต่อภายใน ซึ่งเกี่ยวกับโครงสร้างของโคม ต้องหาช่างกลึงช่างเจาะที่เก่ง ๆ มาเจาะขยายครับ

ส่วนภาพล่างสุด เป็นทองแดงสำหรับเกี่ยวห้อยเม็ดแก้วคริสตัลที่ผมซ่อนไว้หลังเฟรมโลหะ เป็นขนาดที่คุณณรงค์ต้องการ ทำให้โคมชุดนี้สวยขึ้นชนิดไม่มีอะไรมาเทียบเคียงแล้วครับขณะนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  3. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะให้ขยายรูข้อต่อท่อแกนหลัก แล้วหาสายอ่อนมาใส่ และสามารถเปิดได้อย่างเดียว 4000 วัตต์
    และต้องหาดิมเมอร์มาเพิ่มอีก เป็นทางเลือกที่ผม ไม่ เห็นด้วยเท่าไร

หากการใช้สายนอกท่อ สามารถเลือกเปืดได้ โดยการแบ่งลักษณะการเปิด ด้วยสวิสแยกได้ ผมว่าน่าเลือกทางนี้
    เป็นการเอื้ออำนวยทางวัดในเรื่องความสะดวก เป็นการประหยัดเงินปัจจัย ทั้งซื้อและซ่อมบำรุง

ผมมีอีกวิธิหนึ่ง แต่ขอบอกก่อนว่าอาจไม่ใช่หรือไม่ได้ เพราะผมไม่รู้ขั้นตอนประกอบชิ้นส่วน
    จึงไม่แน่ใจว่าทำได้หรือไม่ วิธีที่ผมคิด เกี่ยวสายไฟนอกท่อแกนหลัก ดังนี้

เป็นไปได้ไหมถ้าเราจะ ทำปลอก เหล็ก หรือ ทองแดง ทองเหลือง ก็แล้วแต่
    สวมทับในแต่ละระหว่างชั้นท่อนแกนหลัก ให้มีขนาดใหญ่พอที่จะเฉลี่ยสายไฟสีทองอยู่รอบๆได้ จะกี่เส้นก็แล้วแต่
    แล้วเจาะ plate สี่รู สี่ด้าน (ไม่ต้องใหญ่) เพื่อเฉลี่ยสายสอดรอดขึ้น ไม่ให้กระจุกอยู่ที่เดียว
    เพื่อที่จะสอดใส่ท่อนปลอก ในชั้นต่อๆไปจะทำให้ ลด การเด่นของสายไฟได้มากเหมือนกับไม่มีอะไรเพิ่มเติม
    ส่วนรูแกนท่อหลัก ก็สามารถเก็บไว้ใส่ ลวด สลิง ช่วยรับน้ำหนักได้ครับ

อย่างที่ผมบอก ผมไม่ได้อยู่ในห้องปฏิบัติการ ไม่ได้เห็นการประกอบติดตั้ง
    ได้แต่คิดตามการทำงาน ตามความเป็นจริงของการประกอบ ชุดไฟนี้ ตามลักษณะที่เคยร่ำเรียนมาบ้าง
    หากผมอยู้กับงานโดยตรง อาจทำได้มากกว่านี้ แม้กระทั่งตัวที่คุณปรีชาทำ อาจไม่ใช้วิธียุ่งยาก ก็ได้ครับ
    แต่อย่างไรผมก้เพียงแสดงความคิดเห็น ในฐานะเพื่อนร่วมงานบุญคนหนึ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กรกฎาคม 2009
  4. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    แล้วตกลงคริสตัลมีครบแล้วหรือยังคะ ต้องการให้แป๋มกับพี่สาวสั่งซื้อสมทบบางส่วนไหมคะ แล้วรายการที่มีข้างบนนั่นคือ ที่จำเป็นต้องใช้ใช่ไหมคะ
    เผื่อว่าจะช่วยเรื่องลดงบประมาณลงได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

แต่ไม่ทราบว่าคุณภาพที่ต้องการคือแบบไหน แล้วในเว็บนี้ที่ส่งมาให้ http://www.mcgillswarehouse.com/Grou...CategoryID=135
    เป็นยังไงคะ เหมือนกับที่ต้องใช้บ้างหรือป่าว ถ้าคุณภาพเดียวกัน แป๋มจะได้คำนวณดูว่าจะช่วยสั่งรายการไหนได้บ้าง

อนุโมทนาค่ะ

5. glassbuddha2009

2
    เห็นด้วยกับคุณณรงค์ที่จะทำท่อรอบท่อแกนหลักครับ หากแต่ผมติดขัดเรื่องวิธีติดตั้งท่อรอบนอกแกนหลักนี่แหละครับ สาเหตุที่ติดขัดเพราะว่า เมื่อใดที่เป็นวันประกอบติดตั้งจริง จะต้องประกอบที่วิหาร การประกอบโคมดวงเอกที่วิหารนี้ มี 2 วิธีคือ

1. ประกอบแบบห้อย จะเริ่มจากการเอาตะขอ แขวนน๊อตตัวรับน้ำหนักตัวยอด หมุนนับสิบสิบเกลียวไล่ลงมา แล้วเติมใส่ชิ้นส่วนทีละชิ้น ทีละชิ้น ไล่ลงมา ที่ยากคือการประกอบสายไฟที่อยู่ภายใน plate ของทุกชั้น เพราะทุกชิ้นส่วนต้องหมุนหลายสิบเกลียวตามกันทุกชิ้น แต่ท่อนอกรอบแกนจะหมุนไม่ได้ เพราะจะขัดกับตัว plate ล่างของชั้นบน แต่ก็ไม่เกินความสามารถหากต้องการวิธีมีท่อรอบแกนนอกรอบแกนหลัก ที่สำคัญคือถ้ามั่นใจแล้วว่าจะใช้วิธีนี้ ก็ต้องจัดการหาอุปกรณ์ท่อนอกแกนหลัก อาจใช้ท่อ 6 หุ๋นทองแดงของท่อแอร์ เมื่อตัดต่อจนเข้ากับงานแล้ว นำไปชุบทองเคไว้เลย เมื่อประกอบก็จะได้นำมาประกอบตามแต่สถานการณ์ต่อไป แต่ที่จะต้องคำนึงถึงคือ ท่อแอร์เป็นการดันปากท่อให้บานออก จึงทำการทดลองได้เพียงครั้งเดียว มันจะแน่นและไม่สามารถถอดออกได้ จึงหมดสิทธิทดลองหลายครั้ง คงทำได้เพียงครั้งเดียว ( ตรงนี้ผมคงต้องอาศัยคนที่มีฝีมือเรื่องนี้ครับ มีอยู่คนนึงคือคุณสมศักดิ์ที่ครั้งที่แล้วเขามาแนะนำวิธีนี้ไว้กับผมและให้เบอร์โทรทิ้งไว้ด้วย )

2. วิธีการทำที่ตั้ง ( เหมือนครั้งที่แล้วผมเคยทำการประกอบและถ่ายรูปด้วยขาตั้ง 3 ขาไปแล้วนั้น ) แต่ครั้งนี้น้ำหนักและส่วนสูงเพิ่มขึ้นมาก คงต้องใช้ 4 ขาใหญ่ ต้องยึดโยงแน่นหนากว่าก่อนมาก วิธีการก็จะเป็นการประกอบจากชั้นที่ใหญ่ที่สุดเป็นเกณฑ์ และไล่เรียงด้วยการหมุนเหมือนกัน แต่จากล่างขึ้นบน การหมุนนี้จะผิดกับการหมุนจากบนลงล่าง เพราะจากบนลงล่างเป็นธรรมชาติของเขา มาตราฐานยุโรปให้หมุนจากบนลงล่าง และโคมดวงเอกนี้ก็เลือกใช้มาตราฐานการประกอบแบบยุโรป คือหมุนจากบนลงล่าง จึงจะสามารถเปิดฝา plate ของแต่ละชั้นได้ หากหมุนจากล่างขึ้นบน จะเปิด plate ของแต่ละชั้นไม่ได้เลย เพียงแต่ตอนนั้นที่ผมทำให้ดูนั้น เป็นการทำแบบไม่มีการร้อยสายไฟจริง วิธีจากล่างขึ้นบนจึงไม่เหมาะ แต่ถ้าไม่มีที่ห้อยก็อาจทำได้ด้วยความยากลำบากชนิดแสนสาหัสครับ ( ในอดีตของโรงงานพ่อผมเลือกวิธีจากล่างขึ้นบนก็มี แต่โตขึ้นมาทางยุโรปเปลี่ยนเป็นจากบนลงล่างทั้งหมด และผมก็เห็นว่ามีข้อดีมากกว่า )

ดังนั้น หากจะทำท่อรอบนอกแกนหลัก ผมจะขอเรียกตัวคุณสมศักดิ์ซึ่งเขาได้แจ้งไว้กับผมแล้ว ให้เขามาคำนวนและทำตามนี้นะครับ

6. glassbuddha2009

2
    ก่อนอื่นขออนุโมทนาคุณแป๋มกับพี่สาวครับ การได้ร่วมงานบุญนี้นับว่ายิ่งใหญ่ในด้านการมีศรัทธาร่วม เป็นโคมไฟที่มีผู้ร่วมศรัทธามากและมีผู้ติดตามมาก การน้อมถวายประทีปโคมไฟแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตั้งแต่องค์ปฐมกระทั่งองค์ปัจจุบัน นับว่ามีอานิสงส์มาก

เรื่องเม็ดแก้วคริสตัลนั้น หากสั่งตามที่ผมได้เขียนไว้ก่อนหน้านี้ประมาณ 1 หน้านั้น เมื่อส่งของมาครบ ก็จะถือว่าครบก็ได้ เพียงแต่ว่า ผมยังมีความคิดเห็นว่า หากเราไล่เรียงระดับเม็ดแก้วคริสตัลตั้งแต่ 12 มม. ไล่ไปจนใหญ่สุดคือประมาณ 40 มม. ( ถ้าของแอสโฟร์ อียิปต์ เขามีแค่ 28 มม. ) [ แต่ที่จะสั่งวุ้ยล้งนั้น เขามีถึงแค่ 16 มม. ] ก็จะสวยงามมาก ได้มาตราฐานตามที่ Swarovski เป็นผู้กำหนด แต่ผมขออนุญาตบอกว่า มันแพงครับ แพงต่อเม็ด และมีความคลาดเคลื่อนในเรื่องขนาดที่ขบกันไม่ลงบางครั้ง จึงจำเป็นต้องมีการสั่งเม็ดขนาดนั้นขนาดนี้มาเผื่อ เพราะผมไม่มีตัวอย่างของแต่ละขนาดในจำนวนเพียงพอ เช่น หากต้องการรู้จำนวนที่ค่อนข้างแน่นอน เราต้องมีเม็ดแก้วทุกขนาดในมือ แต่ละขนาดเราต้องมีไว้อย่างน้อย 7 - 20 เม็ด ใหญ่มีน้อย เล็กต้องมีมาก ต้องมีกิ๊บโบว์ทุกขนาด เพราะของอียิปต์เขามีกิ๊บโบว์แค่ 2 ขนาด ไม่รองรับความเป็นจริงที่ Swarovski ทำไว้

หากสนใจที่จะเติมเต็มร้อยให้แก่ความสวยสดงดงามตรงนี้ ผมยินดีและขออนุโมทนาครับ เพียงแต่ขอให้ตอบว่า ตกลง เดี๋ยวผมจัดการวัดขนาดวัดจำนวนไว้ให้เคร่า ๆ ครับ

เม็ดแก้วที่ต้องการนั้น ขอให้เป็นเม็ดแก้วในเกรดมากกว่า 30% PbO ( lead oxide ) เป็นใช้ได้ทั้งนั้นครับ ยกเว้นที่เขียนไว้ว่ามากกว่า แต่ความจริงมีไม่ถึง ก็จะไม่เงางามครับ ถ้าได้ของ Swarovski ก็จะเป็นของชั้นหนึ่งจริง ๆ ครับ ไม่ว่าจะเป็นรุ่น Alternative Quality ( AQ ) หรือรุ่นเดิม ๆ ของ Swarovski นับว่าสุดยอดของโลกทั้งคู่ครับ

ส่วนกิ๊บโบว์ใหญ่อาจหาไม่ได้ในเมืองไทย เพราะทุกคนที่มีจะหวงมาก ไม่ยอมแบ่ง ผมอาจใช้ฝีมือใช้ลวดพิเศษร้อยขึ้นมาตามตำรับ ช่างร้อยเม็ดแก้วเวียนนา ได้ครับ เพราะผมพอมีความรู้เรื่องนี้อยู่บ้าง ( คือมีเลยน่ะครับ ไม่ต้องห่วง ทำได้แน่นอนครับ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2009
  7. glassbuddha2009

2
    ไหน ๆ ก็พูดถึงเรื่องการไล่ระดับของเม็ดแก้วแล้ว ก็เลยขอกล่าวถึงสิ่งที่ผมอาจจะทำให้เติมเต็มยิ่งกว่าเดิม การการร้อยมาลัยเม็ดแก้วคริสตัลที่ก้านเชิงเทียน ระหว่างก้านต่อก้าน สามารถห้อยมาลัยได้อีก 3 แถวท้องช้างต่อระหว่างก้าน หากได้ตรงนี้อีก 36 ก้านเชิงเทียน ก็จะได้โคมที่มีการร้อยมาลัยเม็ดแก้วเต็มสูตรอย่างสิ้นเชิงครับ

ขออภัยที่เสนอขึ้นมา เพราะน้อยคนจะรู้ว่า ตรงนี้มีส่วนนี้ด้วยหรือ แต่ผมเคยเห็นเคยรู้ก็เลยขอเสนอขึ้นมาด้วย ตรงนี้ใช้เม็ดแก้วไล่ระดับเช่นกัน ใช้เงินเป็นหมื่นแน่นอนครับ

8. Nar

วันนี้คุยเรื่องทั่วไปมั่งเนาะ เปลี่ยนบรรยากาศกันบ้าง
    ชีวิตที่ไม่อยู่กับที่ของผม กว่าจะลงหลักปักฐานได้ ก็ว่ากันมาครึ่งชีวิต
    กว่าจะได้ลงหลักปักเสา แน่นอนที่วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว ก็ผ่านมาหลายจังหวัดทีเดียว
    การที่คนเราจะอยู่ตรงนั้นตรงนี้อะไรเป็นตัวกำหนด ถ้าจะบอกว่าเป็นการชอบของเราเองก็ใช่ครับ
    แต่ความรู้สึกว่าไม่ถูกซะทีเดียว อาจมีปัจจัยอย่างอื่นด้วย แต่จะเป็นอะไรนั้นก็บอกไม่ถูกนะครับ

เป็ความโชคดีอย่างมาก ที่ได้ลงหลักปักฐานที่วังน้ำเย็น เพราะล้อมลอบไปด้วยสถานปฎิบัติธรรม มากมายครับ
    ซึ่งเมื่อก่อนผมไม่เคยรู้มาก่อนว่ามี ปัจจุบันกำลังรุ่งเรืองในศาสนะสถาน ในบริเวรรอบๆ
    ส่าสุดทราบมาว่า องค์พระมหาเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ราคาการก่อสร้างเกือบ สองร้อยล้านบาท กำลังจะมีขึ้น
    พระบรมสารีริกธาตุ ได้อัญเชิญมาจากศรีลังกา เมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว ทางวัดได้รวบรวมปัจจัยมาเรื่อยๆ
    ก็กำลังได้ฤกษ์ การก่อสร้างแล้วครับ นี่แหละที่บอกว่าผมโชคดี ที่ได้อยู่วังน้ำเย็น
    ที่ไกลออกไปหน่อยก็มหาเจดีย์ ครอบองค์ปฐมแปดศอก ของคุณหมอใช้นามว่าแก้วบูรพา
    ที่ทุ่มกำลังเงินปัจจัยตัวเองหลายล้านบาท เข้าสร้างในครั้งนี้

ภาพวัดเขาป่าแก้วที่จะมีการสร้างมหาเจดีย์

img001.jpg img009.jpg img014.jpg img011.jpg

ภาพซ้ายเป็นต้นศรีมหาโพธิ์ นำมาจากศีลังกา อาจเเพาะมาจากต้นสำคัญที่อินเดียครับ

อยู่บนเนินเขาขนาดย่อม มีป่าไม้มีพื้นที่ 300 กว่าไร่หากจำไม่ผิด
    คงได้มีดอกาสกลับไปช่วยเขาสร้าง เพราะใช้เวลาประมาณ 4-5 ปี
    นำมาเล่าสู่กันฟัง เปลี่ยนบรรยากาศ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กรกฎาคม 2009
  9. Nar

ขอถามครับ
    ตรงอักษรสีแดง ผมไม่เข้าใจความหมายครับ เพราะถ้าทำถึงขนาดนั้นหมายถึงการจับล็อคตายตัวเลยหรือครับ
    ผมว่าไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็ได้ครับ เป็นปลอกธรรมดาสวมบังสายไฟไว้เฉยๆ ความยาว บนจดล่าง ในแต่ละช่องก็เพียงพอแล้ว
    สามารถอำพลางตาได้ดีแล้วครับ จะไม่ยุ่งยากมากเกินไปด้วยซ้ำ หากผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วย
    ตรง plate อาจจะเห็นสายไฟบ้างก็อยู่มุม ที่มองไม่ค่อยเห็น ก็น่าจะ OK

ที่ผมเข้าใจเรามีแกนหลักเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว อาศัยแกนหลักเป็นตัวให้สายไฟอาศัย แล้วสวมทับด้วยปลอกนอก
    ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า ขอโทษด้วยครับ

10. glassbuddha2009

2
    ตอบคุณณรงค์ครับ ผมไม่เข้าใจวิธีที่คุณณรงค์บอกมาครับ อาจช่วยลองวาดภาพประกอบจะได้เข้าใจมากขึ้น หากวาดเสร็จแล้วช่วยโพสต์รูปวาดให้ผมหน่อยนะครับ

ตอนนี้ก็ถึงทีที่ผมจะลองอธิบายสิ่งที่ผมคิดว่า ผมเข้าใจในคำพูดของคุณณรงค์นะครับ แกนหลักเป็นตัวหลัก เอาสายพาดอยู่รอบ แล้วใช้ปลอกของท่อเอสล่อนหั่นครึ่งตามความยาว เหมือนเอากระบอกข้าวหลามมา ใช้ขวานผ่าลงจากปากท่อข้ามหลาม ให้แบะออกเป็นสอกซีก แล้วเอาสองซีกนี้มาประกบท่อแกนนำหลักที่เล็กกว่า อย่างนี้ผมเข้าใจตามที่คุณณรงค์กล่าวใช่หรือไม่ครับ ? ถ้าเป็นวิธีนี้ ผมคิดว่าดีเหมือนกัน ได้ท่อเอสล่อนขนาด 2 นิ้วมาหุ้มท่อเหล็กแกนนำ ปัญหาอยู่ตรงการเจาะทะลุตัว housing จากด้านบนและการเจาะ plate ของด้านล่าง housing ผมลองดูจำนวนสายไฟแล้ว หากเจาะแบบนี้อาจจะไปทำลายตัว housing ให้ไม่สามารถรับน้ำหนักโคมไฟได้ดี ผมจึงเลือกวิธีที่จะไปเจาะวงรอบนอกของทั้ง housing และของ plate เพราะวงในเป็นตัวรับน้ำหนัก วงนอกก็ไม่ควรเจาะมากไปครับ

แต่ผมก็ขอขอบพระคุณที่ชี้แนะวิธีนี้ ทำให้ผมสามารถนึกออกว่า สายไฟสีใสทองพาดผ่าน คงน่าเกลียดพอสมควร แต่วิธีนี้ จะทำอย่างไรให้สายไฟรอดลงใต้ปลอก แล้ววกเข้า housing ในองศาที่ไม่ชันจนสายไฟถลอก

ค่อย ๆ คิดครับ ใจเย็น ๆ งานพวกนี้ดูเหมือนยาก แต่พอลงมือก็อาจเสร็จในเวลาอันรวดเร็วครับ ตอนนี้ผมยังไม่ทำการเจาะดีกว่า ขอฟังเหตุผล ฟังวิธีการก่อนครับ

11. Nar

นี่เป็นการทำบุญแบบสมบูรณ์หรือแบบปรมัตถบารมี จะถึงหรือไม่ถึงไม่สำคัญ
    หากเราทำบุญ มาถึงก็บอกว่า ผมร่วมทำบุญ 100 บาท ร่วมสร้างโคมไฟดวงเอกด้วยครับ
    แล้วก็เอาเงินถวายหรือโอนเงินให้ก็จบ รับบุญไปครับเต็มเหมือนกัน ถือว่าร่วมบุญแล้ว
    ส่วนจะไปซื้อ แล้วนำถวายอยางไรนั่นเป็นเรื่องของท่าน นั่นเป็นอย่างหนึ่งนะครับ

แต่เราในนะที่นี้ ไม่อย่างนั้น มุ่งทำมุ่งสร้างให้สำเร็จเสร็จสมบูรณ์กันก่อน จึงเลิกลา
    แล้วที่ผมกล่าวด้านบนผิดหรือไม่
    กับโคมไฟดวงเอก เป็นตำนานอันยาวนาน ปรับปรุงแก้ไข ใส่สิ่งที่ดีที่สุด
    และรวมไปถึงความสวยงาม ในทุกพื้นที่ ทุกชิ้นส่วน ตกแต่งแบบระมัดระวัง
    เพื่อน้อมถวายในสิ่งที่ถือว่าดีที่สุด เลิศที่สุด บูชาพระรัตนะตรัย ไว้ในพระศาสนา

นอกจากจะได้ถวายสิ่งที่ดีเลิศที่สุดแล้ว ยังทำให้เราได้ฝึกฝนจิตใจ ขัดเกลาจิตใจ
    ให้มีความละเอียด ประณีต มีองค์ประกอบของจิตใจ ครบในบารมี 10 ประการ ครบจริงๆ
    งานนี้ผมยกให้คุณ สมบูรณ์ เป็นที่สุด ในความสำเร็จของงาน เพราะมีความเพียรอย่างยิ่ง เกินธรรมดา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2009
  12. Nar

มาคุยเรื่องงานต่อนะครับ
    ในข้อความที่ #1785 คุณสมบูรณ์ เข้าใจถูกแล้วครับ
    เมื่อทราบว่า เราจะทำอย่างนั้น การเดินสายไฟขึ้นอยู่กับคุณสมบูรณ์ แล้วนะครับ
    ส่วนตัวปลอกนี่ เรามีวิธีทำให้สวยมากมายครับ วัสดุที่เลือกก็มีมากเช่นกัน
    แม้กระทั่งแกะเป็นลวดลาย ทำเหมือนเสาโรมัน มีบัวคว่ำบัวหงายเล็กๆพอสวยงามก็ยังได้ครับ
    หรือแม้แต่จะชุบทองประดับแก้วกระจกตามลวดลายที่มีก็ทำได้

จากภาพนี้ ผมอยากให้คุณสมบูรณ์ลอง วาดการเดินสายไฟตามที่คุณสมบูรณ์ พูด ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
    ผมเองก็ยังนึกไม่ค่อยออก หรือมโนภาพได้อาจจะไม่ตรงกับคุณสมบูรณ์พูดถึง
    นั่นหมายถึงสิ่งที่ผมพูดไปจะได้ไม่ขัดต่อความเป็นจริง ที่มีนะครับ(อาจเป็นการเข้าใจผิดของผม)
    เป็นการปรึกษากันระหว่างผม ผู้ซึ่งเขามาในเรื่องนี้เป็นครั้งแรก กับคุณสมบูรณ์ ที่มากด้วยประสบการ
    ผมก็จะได้เรียนรู้ไปด้วย ไม่แน่นะชีวิตผมแปรปรวนมากตอนนี้ วันดีโอกาสมีผมอาจได้ไปดูศึกษากับคุณสมบูรณ์ที่บ้านเลยก็ได้ อิอิ

เป็นการร่วมสร้างบุญบารมีกันนะครับ เกื้อกูลต่อกัน ผมผิดพลาดประการใดก็อภัยให้ผมด้วย
    ผมดีใจที่เห็นผู้คนมากมาย ได้มาสร้างกุศลร่วมกันตรงนี้ เป็นความสุขอย่างยิ่ง

ขอให้ทุกท่าน ที่ได้มีโอกาสเข้ามาร่วมบุญ ไม่ว่าจะเป็นด้วยปัจจัยอะไร
    ทรัพย์ แรงกาย แรงใจ สติปัญญา หรือแม้แต่จะมาโมทนาร่วมกัน
    ก็ขอให้ทุกท่าน จงเป็นผู้มีความสว่างไสว ในทุกๆด้าน ทั้งทางโลกทางธรรม
    ทั้งทางปัญญา และดวงตาที่เห็นธรรม อันเป็นเหตุปัจจัย ให้ท่านทั้งหลาย ได้พบทางพ้นทุกข์โดยสิ้นเชิง
    ด้วยการเข้าสู่พระนิพาน ทุกท่านเทอญ นิพพานัง ปัจจะโยโหตุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2009
  13. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดีค่ะ ขอโทษค่ะที่ตอบช้า เรื่องช่วยจัดหาคริสตัล
    พอดีวันนี้เพิ่งกลับเข้าบ้านดึกไปหน่อย แต่ก็อย่างที่แจ้งคุณณรงค์กับคุณ
    สมบูรณ์น่ะค่ะ จะขอร่วมทำบุญบริจาค(สั่ง)คริสตัล เพื่อเติมเต็ม หรืออย่างไรก็ตามที่คุณสมบูรณ์บอกมา ช่วยแจ้งมาละกันนะคะ ว่าขนาดเท่าไหร่ทีต้องการบ้าง แล้วจะพยายามหามาให้ค่ะ เรื่องขั้วหลอดด้วย แต่ขอเวลานิดนึงนะคะ คือไม่แน่ใจ อาจจะรวดเร็วแบบหาได้ทันทีเหมือนหลอดไฟ หรือ ใช้เวลานานกว่าไม่แน่ใจ แต่ตั้งใจไว้แล้วค่ะรับรอง

ขอนอกเรื่องนิดนึง แล้วตกลงคุณณรงค์อยู่เมืองไทยหรือคะนั่น
    เห็นบอกปักหลักที่วังน้ำเย็นในกระทู้ข้างบน เห็นคุณณรงค์บอกไม่ได้อยู่เมืองไทยไม่ใช่หรือคะ

พูดถึงวังน้ำเย็นแล้ว นึกว่าที่เดียวกับวังน้ำเขียวซะอีกอ่ะค่ะ
    เพราะทราบว่ามีวัดสายวัดป่า ที่เหมาะกับการปฏิบัติตั้งอยู่ที่วังน้ำเขียวเหมือนกัน
    แต่ยังไม่มีโอกาสได้ไป แล้ววังน้ำเย็น กับวังน้ำเขียวตกลงใกล้กันไหมคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2009
  14. glassbuddha2009

2

ตอบคุณณรงค์ครับ นี่เป็นภาพที่ผมถ่ายขยายให้ดูค่อนข้างชัดเจนว่า เนื้อที่ตรงบริเวณ housing คือตัวยึดน้ำหนักโคมแต่ละชั้น ( แต่ละชั้นรับน้ำหนักหลายสิบกิโลกรัม และรับต่อเนื่อง 2 ชั้น ) ทำให้ผมกลัวที่จะเจาะรูรอดสายไฟใกล้ศูนย์กลางแกน สมมุติว่าผมยอมทำเพื่อความสวยงาม เจาะรูเพื่อให้สายไฟรอดผ่านตรงใกล้ศูนย์กลางแกน แล้วประกบด้วยสิ่งปกปิด ย่อมทำได้ไม่ยากเลย แต่เนื้อที่ของโลหะจะถูกเจาะหรือพูดอีกอย่างว่า จะสูญเสียพื้นที่ของตัวยึดแรงดึง ซึ่งอาจทำให้ขาดความแข็งแรงได้ ผมจึงคิดว่า ผมควรเจาะหนีศูนย์กลางออกไปที่เส้นวงรอบนอกให้ไกลพอประมาณเพื่อลดความเสี่ยงตรงนี้

คราวนี้ถ้าเจาะแบบที่ผมว่า คือหนีศูนย์กลางแกน การประกบท่อใหญ่กว่าแกนนำจะทำได้ไม่เต็มร้อย ( แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้ ) ผมคิดว่า ถ้าเจาะนั้นเร็วมาก ชั่วโมงเดียวเจาะได้เป็นสิบสิบรู แต่เมื่อพังแล้วไม่สามารถทำคืนได้

ผมอยากรอคุณณรงค์มาร่วมทำงานนี้กับผม รับประกันว่าไม่เกิน 4-5 วัน งานเสร็จแน่นอน แต่หากผมพลาดเจาะไปแล้ว ทำคืนไม่ได้ นอกจากสั่งอะหลั่ยมาจากจีนแดงซึ่งต้องเสียเงินที่คนบริจาคมาน้อมถวายสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และอาจต้องรอนานเกือบ 1 เดือนกว่าอะหลั่ยจะถึงมือเรา ทำให้เสียจังหวะที่คุณณรงค์จะอยู่ในเมืองไทยได้เพียงไม่กี่วันนั้นไป

เมื่อไรคุณณรงค์ถึงเมืองไทย ผมจะทิ้งงานอื่นทั้งหมด มาร่วมงานกับคุณณรงค์ซึ่งคาดว่า การทำขาจับขั้วไฟ metal bracket, hoo, และปลอกแท่งเทียน น่าจะเสร็จภายใน 5 วัน ส่วนการทำการร้อยสายไฟนอกแกนแต่ปกปิดเพื่อความสวยงามนี้ก็น่าจะใช้เวลา 4 วัน รวมแล้ว 9 วัน ( ไม่เกิน ) [ แต่หมายถึงขั้วไฟต้องมีพอ อุปกรณ์ต้องมีพอ เงินที่จะลุยงานต้องมีพอและไม่ติดขัดในจังหวะนั้น ผมจะทำตัวให้ว่างและตัดขาดการปรึกษางานของคนอื่นทั้งหมดในเวลานั้น ]

9 วันครับคุณณรงค์ เรามาน้อมถวายแรงงาน แรงกาย แรงใจ สติ ปัญญา เพื่อสร้างประทีปโคมไฟน้อมถวายสมเด็จตั้งแต่องค์ปฐมกระทั่งองค์ปัจจุบันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  15. glassbuddha2009

2
    ตอบคุณแป๋ม Cerulean Blue<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2293256", true); </SCRIPT> ครับ ก็เท่ากับว่าคุณแป๋มตอบตกลงเรื่องการให้ผมนับเม็ดแก้วและกิ๊บเพื่อการร้อยมาลัยก้านเชิงเทียน พรุ่งนี้ผมจะทำการนับเม็ด ทำการถ่ายภาพสมมุติ แล้วโพสต์ให้ดูกันครับ การประเมินราคาก็ทำได้ใกล้เคียงในส่วนที่วุ้ยล้งมีจำหน่าย ( แต่เขามีแค่ขนาด 14 มม. - 28 มม. เท่านั้น ) [ ปัจจุบันเราเคยซื้อจากวุ้ยล้งแค่ไม่เกิน 16 มม. เท่านั้น ]

16. Nar

;aa44 บ้านผมอยู่ วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว แต่ตัวอยู่เกาะแดนปลาซาซึมิ (ปลาดิบ)
    วันนี้เข้าเรียนวิชาภูมิศาสตร์ กับคุณแป๋ม ซะหน่อย 55 วังน้ำเย็น กับ วังน้ำเขียว อยู่คนละจังหวัดครับ
    วังน้ำเขียว อยู่จังหวัดเพชรบูรณ์ ภาคกลางตอนบน
    ส่วนวังน้ำเย็น นี่ จ.สระแก้ว ภาคตะวันออกทิศเดียวกับ น้องดอกแก้ว ไกลกันอยู่นา

หันมาทางเม็ดแก้วคริสตัล ซักหน่อย ต้องขอน้อมโมทนากับคุณแป๋มและพี่สาวด้วยครับ
    ที่จะร่วมเติมเต็ม กับเม็ดแก้วคริสตัลนี้ เป็นยอดของอานิสงส์ที่จะทำให้ได้รับความสมบูรณ์บริบูรณ์ในทุกเรื่อง
    คำว่าขาด คำว่าไม่พอ คำว่าไม่มี คำว่าไม่สวย คำว่าไม่รวย คำว่าได้แฟนไม่หล่อ จะไม่มีสำหลับคุณแป๋มเลยนะครับ
    ชีวิตจะได้รับแต่สิ่งที่ดีๆเพียบพร้อมสมบูรณ์ทุกประการ จนกว่าจะเข้าพระนิพาน สาธุ...
    ขอน้อมโมทนาในมหากุศลจิตนี้ด้วยอย่างยิ่งครับ

17. glassbuddha2009

2
    เพิ่งกลับถึงบ้าน ได้นั่งปรึกษาเรื่องโคมดวงเอกกับวิศวกร 2 คน เกี่ยวกับการเจาะรู housing ผมได้รับคำปรึกษาว่า การที่ผมไม่ใช่วิศวกร และโดยอาชีพก็ไม่ใช่ช่างเทคนิคชั้นสูง หรือเป็นอาชีพช่างกลึงช่างตัดช่างไส ไม่ควรเข้ายุ่งเกี่ยวกับการบั่นทอนโครงสร้างของโคมดวงเอกเป็นอันขาด หรือถ้าจะกล่าวอย่างไม่เกรงใจว่า ยังมีปัจจัยที่ผมอาจคาดไม่ถึงอีก เช่น ชนิดของโลหะที่วิศวกรทั้ง 2 ไม่เชื่อว่าเหล็กของจีนจะดีเท่าของอเมริกาและยุโรป เมื่อเจาะใกล้ศูนย์กลางแกนจะทำอันตรายอย่างยิ่ง และอาจทำให้เกิดโศรกนาฏกรรมได้ หรือแม้เจาะรอบนอกห่างจากศูนย์กลางแกนก็ตาม ก็ยังเป็นห่วงแทนผมว่า หาทางไม่เจาะได้ไหม พาดผ่านนอก housing ไปเลย ส่วนจะปกปิดอย่างไรนั้น เขาจะไม่ขอว่าเลย

ดังนั้น เรื่องการเจาะรูอันอาจทำให้เกิดอันตรายต่อโครงสร้างนั้น ผมขอนิมนต์คุณณรงค์ซึ่งผมแน่ใจว่า เป็นวิศวกรแน่นอน นิมนต์มาเป็นผู้ตัดสินใจ ส่วนจะทำอย่างไร เดี๋ยวผมทำตามให้ได้ครับ และเป็นการดีเสียอีก ตรงที่ ขอนิมนต์มาช่วยตรวจดูทุกอย่าง ทุกเหตุปัจจัย ไม่ว่าจะเป็นชนิดของเหล็ก housing, pipe, plate และอื่น ๆ ให้มั่นใจก่อนการแขวน ชนิดของการต๊าฟเกลียวซึ่งเขาต๊าฟมาจากจีนที่ผมว่าหลวมนิด ๆ นั้น ผมมั่นใจว่า เป็นการทำเพื่อให้เกิดการสมดุล เพื่อการแขวนโคมจะได้ไม่เอียง ไม่บิดจากการมีข้อต่อหลายตัวในระยะความสูงของโคม 3 เมตรไม่รวมโซ่ แต่วิศวกรบอกว่า มันไม่น่าใช่เลย เขาเรียกว่า ต๊าฟเกลียวไม่ฟิตต่างหาก ไม่น่าจะมีเจตนาอย่างที่ผมกล่าว ดังนั้น ขอนิมนต์เถอะครับ ผมจะได้ไม่ต้องรับผิดชอบกรณีต่าง ๆ หากเกิดขึ้นภายหลัง

ขณะนี้โคมดวงเอกใกล้ถึงจุดที่ต้องทำการในขั้นสุดท้ายแล้ว ดังนั้น อุปกรณ์ตัวจับขั้วไฟ metal bracket ก็ดี, hood และปลอกแท่งเทียน จำเป็นแล้วครับ ต้องมาให้ทันงานนี้ หากมาไม่ทัน ผมอาจขอให้คุณณรงค์ตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่งคือ

1. รีบทำให้ผมแทนคุณพี่ปรีชา

2. สั่งซื้อขั้วพลาสติคคุณภาพเยอรมันแทนการใช้ขั้วกระเบื้อง ซึ่งเพื่อนสนิทผมท่านหนึ่งได้เป็นหนูลองยาให้ผม โดยเขาติดตั้งโคมคริสตัลแชนดิเลียที่คฤหาสน์ทายาทซึ่งเป็นบ้านของเขาเองจำนวนนับสิบชุด โดยใช้ขั้วชนิดนี้คือคุณภาพเยอรมัน เขาใช้ได้ดี ราคาก็ไม่แพงคือขั้วละ 35.- บาท หากของมาไม่ทันจะเกิดความเสียหายต่อวิธีการ wiring แล้วนะครับ

18. glassbuddha2009

2
    ขั้วไฟพลาสติคคุณภาพเยอรมันถึงแม้จะดีอย่างไรก็ตาม หากเปิดไฟนานวันละ 2 ชั่วโมง ติดต่อกันแทบทุกวัน ก็จะมีอายุการใช้งานที่ระหว่าง 3 - 5 ปี ซึ่งบริษัทต่าง ๆ เขาก็บอกว่าคุ้มแล้ว

หากแต่ใช้ขั้วกระเบื้องเยอรมันที่คุณณรงค์อุตส่าห์ซื้อมา ก็ร้อยปีครับ

พรุ่งนี้ผมจะทำการวัดและถ่ายรูปเม็ดแก้วมาลัยก้านเชิงเทียนพร้อมทั้งจำนวน และการทำเม็ดแก้วไล่เรียงระดับให้สวยเต็มที่มาด้วย แต่อาจคลาดเคลื่อนเนื่องจากยังไม่มีตัวอย่างมาทำการจำลอง อย่างไรก็ดี เกินไว้ดีกว่าขาด ส่วนราคาผมมีมาถึงแค่วุ้ยล้งนะครับ

19. Nar

ครับคุณสมบูรณ์ครับ เป็นไปตามที่ผมคาดการทุกอย่างล่ะมั้งเนี่ย
    ขั้วกระเบื้องเซรามิกของเยอรมัน จะต้องได้ถูกใช้กับไฟดวงเอก จะไม่มีการเปลี่ยนแปลง
    โครงสร้างส่วนอื่นๆผมไม่กลัวครับ แม้จะเป็นเหล็กจากจีน หากเชื่อมมาดีพอสมควร
    จะไม่น่ากลัว เพราะมีการเฉลี่ยน้ำหนัก ให้เหล็กแต่ละชิ้นแต่ละท่อน แบ่งภาระรับน้ำหนักกันไป
    แต่ที่ผมกลัวแต่แรก คือแกนหลักที่มีเกลียวที่หลวม เพราะนี่เป็นตัวรับน้ำหนักที่แท้จริง
    ไม่ได้แบ่งให้ใครเลย จึงคิดเอาลวดสลิงมาช่วย อย่างที่ผมพูดไปแล้ว

ส่วนเรื่องของคุณปรีชา ผมจะรับมาทำทั้งหมด เราเริ่มต้นกันใหม่ไม่สายครับ
    คุณสมบูรณ์ครับ ในส่วนตัวจากใจของผม ขอกราบขอบพระคุณ ในแรงกายแรงใจ ทุกอย่าง ของคุณสมบูรณ์ด้วยครับ
    ผมยังอยู่ จะรับทำในสิ่งที่ยากยิ่งต่อไป ขอคุณสมบูรณ์อย่าท้อนะครับ

แล้วผมจะมาว่ารายละเอียดตอนเย็นเลิกงานแล้ว วันนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2009
  20. Cerulean Blue

อ้าววังน้ำเขียวอยู่สระแก้วหรอคะ นึกว่าอยู่สระบุรี หรือ แถวๆโคราชซะอีกอ่ะค่ะ จริงๆ ทำไมเหมือนได้ยินมาแถวๆ นั้นก็ไม่ทราบ

ก็เลยนึก(เดา) เอาว่า อาจเป็นรอยต่อกับจังหวัดเพชรบูรณ์ก็อาจเป็นได้
    ชื่อเหมือนกันด้วย

แล้วก็สำหรับคำพูดข้างล่างนี้

"
    หันมาทางเม็ดแก้วคริสตัล ซักหน่อย ต้องขอน้อมโมทนากับคุณแป๋มและพี่สาวด้วยครับ
    ที่จะร่วมเติมเต็ม กับเม็ดแก้วคริสตัลนี้ เป็นยอดของอานิสงส์ที่จะทำให้ได้รับความสมบูรณ์บริบูรณ์ในทุกเรื่อง
    คำว่าขาด คำว่าไม่พอ คำว่าไม่มี คำว่าไม่สวย คำว่าไม่รวย คำว่าได้แฟนไม่หล่อ จะไม่มีสำหลับคุณแป๋มเลยนะครับ
    ชีวิตจะได้รับแต่สิ่งที่ดีๆเพียบพร้อมสมบูรณ์ทุกประการ จนกว่าจะเข้าพระนิพาน"

อนุโมทนาค่ะ ตอนนี้ชีวิตขาดๆ เกินอยู่ๆ เหมือนกันค่ะ บุญจัดสรรอีกแล้ว
    ขอบอกทุกท่านว่าเป็นผลบุญจริงๆนะคะ เพราะสมัยอยู่เมืองไทย จะทำบุญสม่ำเสมอค่ะ

ไม่ได้คิดมาก่อนเลยค่ะว่า การเติมเต็มคริสตัล จะมีอานิสงค์อย่างที่บอก
    แต่ตั้งใจจะทำบุญ เพราะเป็นคนชอบเข้าเว็บเพื่อซื้อคริสตัล มาทำเครื่องประดับเองอ่ะค่ะ แล้วก็ชอบคริสตัลด้วย

พอเห็นใบสั่งซื้อคริสตัลของคุณสมบูรณ์ ก็นึกว่าน่าจะพอช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อย แล้วก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

ขอได้อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ก็ขอผลบุญที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้นี้ส่งไปถึงกัลยามิตรธรรม
    ทุกท่านนะคะ โดยเฉพาะคุณณรงค์ ที่ช่วยชี้ทางบุญให้ รวมทั้งคุณสมบูรณ์ และชาวพลังจิตทุกท่าน

ขอบุญนี้ส่งกลับไปยังทุกท่านเป็นร้อยเท่าพันทวีนะคะ

สาธุ อนุโมทนามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2009