แฟนถูกบังคับให้แต่งงานแล้วไม่บอกเรา

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย piya1103, 29 มกราคม 2012.

1. piya1103

piya1103 สมาชิกใหม่

มีเรื่องทุกข์ใจมากคะ เราคบกับแฟนมาจะ4ปีแล้ว แต่เพิ่งทราบว่าแฟนแต่งงานไปเมื่อ2อาทิตย์ก่อนกับผู้หญิงที่พ่อแม่หาให้ เป็นลูกของเพื่อนแม่เค้า เนื่องจากฐานะทางบ้านผู้หญิงดี แล้วแฟนเราเป็นลูกชายคนโตคนเดียวของบ้านมีน้องสาว3คน พอแฟนรู้ว่าเรารู้ก็ร้องไห้ ขอโทษ บอกว่าเค้าไม่รู้จะบอกเรายังไง บอกเราก็เจ็บ ไม่บอกเราก็เจ็บ ถ้าเรารู้เราต้องทิ้งเค้าไป แฟนเป็นคนใจดีใจเย็นไม่ค่อยมีปากเสียงกับใครคะ จึงอยู่กับเราได้เพราะเราเป็นคนอารมณ์ร้อนขึ้นๆลงๆ(แต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้วคะ เพราะอะไรอ่านต่อนะ)
    กลางปีที่แล้วเราสังเกตุว่าเค้าเครียดมากโทรม ไม่สบายปวดกระเพาะ เป็นหวัดบ่อย หลายวันที่มาบ่นให้ฟังว่าทะเลาะกับแม่ พอถามก็บอกว่าเรื่องในบ้านขอไม่บอก ตอนนี้รู้แล้วว่าเค้าพยายามสู้กับแม่เพื่อจะไม่แต่งงานเพราะจริงๆแล้วแฟนเราเพิ่งอายุ31 เป็นคนไฟแรงชอบทำงาน รักความก้าวหน้า เค้ายังไม่พร้อมจะดูแลใครตอนนี้ กับเราเค้าก็บอกว่าขอเวลาเค้าทำงานหาเงินให้พร้อมเพราะต้องใช้เงินเยอะ ในการมีครอบครัวไม่อยากให้เราต้องมาลำบากทีหลัง

หลังจากที่ช่วงนั้นเค้าเครียด เราทะเลาะกันบ่อยเพราะเค้าทนรับอารมณ์เราไม่ได้เค้าบอกเราให้เปลี่ยนเสมอแต่เราคิดว่าเค้ารับไหว เราคอยถามเค้าตลอดว่าไหวไหม เค้าก็บอกว่ายังไหว แฟนสาระภาพว่าช่วงที่เราทะเลาะกันบ่อยเค้าคิดว่าเค้าคงไม่สามารถเปลี่ยนเราได้แล้วและเราคงเข้ากันไม่ได้ เค้าจึงลองไปมาหาสู่กับผู้หญิงอีกคนตามที่แม่สั่ง แต่เค้าเจอกันน้อยมากเพราะเวลาส่วนใหญ่อยู่กับฉัน แต่ไม่ว่าจะทะเลาะสักกี่ครั้ง เราก็สร้างกำลังใจขึ้นมาใหม่เพื่อพยายามกันต่อไป จนวันคริสมาสที่ผ่านมาเราทะเลาะกันเรื่องเดิมซึ่งเล็กน้อยมาก เค้าทนไม่ไหวขอเลิกนี่เป็นครั้งแรกที่เค้าบอกเลิก พอเรารู้สึกว่าจะเสียเค้าไปจริงๆเราจึงเริ่มปรับตัวเพราะรู้สึกผิดและคิดได้ว่าเราเห็นเค้าเป็นขยะระบายอารมณ์ตลอด เพราะเค้ายอมเราตลอดเราก็ได้ใจ แต่หลังจากวันนั้นเราสัญญาว่าเราจะแก้ไขแล้วเราก็กลายเป็นคนที่ดีมากๆ ใจเย็น ไม่บ่น ไม่จุกจิกอีกต่อไป ก็เพิ่งรู้ว่ารักเค้ามากจนเราเปลี่ยนได้ด้วยความเต็มใจในระยะสั้น

หลังจากนั้นเค้าก็ขอเวลาหน่อยดูว่าเราจะเป็นได้นานขนาดไหนเพราะปกติเรา3วันดี4วันไข้ แต่คราวนี้ผ่านไปเกือบเดือนเราก็ยังทำได้ แฟนงงแล้วบอกว่าทำไมเราไม่เป็นแบบนี้ตั้งแต่1-2ปีที่แล้วและก็หน้าเศร้า เค้าพูดคำนี้บ่อยมาก ตอนนั้นเราก็งงว่าทำไมแต่ไม่ได้เอะใจจะถามอะไร จนกระทั้งมารู้ตอนนี้ว่าเค้าแต่งงาน มันคือสาเหตุ

เค้าบอกว่าเค้าค่อยๆคิดตัดใจจากเรามาระยะหนึ่งเพราะ เสียใจมากและคิดจะทำตามแม่ไปแต่งกับผู้หญิงคนนั้นเพราะแม่ชวนทะเลาะและกดดันทุกวันจนหลังๆเค้าต้องหลบหน้าแม่ แต่สุดท้ายตอนนี้เรากลับดีกับเค้ามากจนเค้ารักเรามาก เค้าเพิ่งรู้ว่าเรารักเค้ามากขนาดไหน แล้วเค้าก็รู้ใจว่าเราคือคนที่ดีที่สุดสำหรับเค้า เค้าจะมีความสุขมากถ้าได้อยู่กับเรา

แต่มันก็สายไปแล้วเพราะอีกอาทิตย์หนึ่งงานแต่งก็จะเกิดขึ้น ทุกอย่างถูกเตรียมการไว้หมด เค้าไม่สามารถ หนีการแต่งงานได้อีกแล้ว หัวหน้าที่ทำงานและญาติผู้ใหญ่ทุกคนพร้อมจะมางานแล้ว ถ้าเค้าหนีไป เค้าก็ไม่สามารถสู้หน้ากับทุกคนได้ เค้าจึงได้แต่งงานแต่ไม่จดทะเบียน ในงานมีเพื่อนเค้าแค่4-5คน ซึ่งเป็นคนที่รู้เรื่องของเราทั้งหมดเพราะเค้าไปปรึกษามาสักระยะ แล้วก็ถูกเพื่อนด่ากลับมาชั่วที่ไม่บอกเรา แต่เค้าบอกว่าเค้ากลัวเสียเราไป เค้าอยากให้เราอยู่ข้างๆเค้า เค้ารู้ว่าเค้าเห็นแก่ตัว เค้าเลวต่อเรามาก เค้าบอกเราว่าทั้งชีวิตเค้าก็ชดใช้ให้เราไม่หมด

หลังจากที่เค้าอยู่กินกับผู้หญิงคนนั้นได้1อาทิตย์ 1-2วันก็ทะเลาะกันที ผู้หญิงคนนั้นไม่ได้รักและดูแลเค้า พร้อมที่จะปรับตัวให้เค้าเลย ผู้หญิงคนนั้นบอกว่าเค้ามาอยู่นี้ไม่ได้เพราะเค้าเดือดร้อนนะ เค้าหาเงินเองได้ เพราะฉะนั้นเค้าจะไม่ปรับอะไร ถ้าพ่อแม่แฟนเราหรือเราเข้ากับเค้าไม่ได้ เค้าก็จะย้ายกลับไปอยู่บ้านเค้านะ เนื่องจากเค้าเป็นลูกคนรวย จึงมีนิสัยเอาแต่ใจ แข็งเกินไป แฟนเรากลุ้มใจและรู้ว่ายังไงคงไปกันไม่รอด ตอนนี้ไม่มีอะไรต้องช่วยกันตัดสินใจหรือรับผิดชอบแต่ถ้ามีขึ้นมาเธอคนนี้คงไม่ใช่เพื่อนคู่คิดที่ดีได้

เค้าจึงคิดว่ารอให้ผู้หญิงคนนี้ย้ายออกไปจากบ้านเค้าแล้วเค้าถึงมาสารภาพกับเราและขอโอกาศเราต่อ แต่เราก็รู้ซะก่อน เค้าร้องไห้ เพราะเราบอกว่าเราจะไปนะ เราไม่อยากทำบาป เค้าก็รั้งเราไว้พักหนึ่งแล้วบอกว่าให้เราลองคบคนอื่นในขณะที่เค้ารอให้ผู้หญิงคนนี้ไปจากที่นี่ได้ไหม ถ้าเค้าไปเมื่อไหร่ แล้วถ้าเรายังรักเค้าอยู่ขอให้กลับมารักกันเหมือนเดิม เค้าพร้อมจะรับผิดชอบในความผิดโดยการแต่งงานกับเรา เพราะเค้ารู้แล้วว่าเค้ามีความสุขที่อยู่กับเรามากที่สุด เราดูแลเค้าดีมาก เนื่องจากว่าเราเป็นแอร์ เราจึงค่อนข้างมีนิสัยรักการบริการ เค้าบอกว่าเค้าชอบอยู่กับเราเราทำให้เค้ามีความสุขหัวเราะได้ ไม่เหมือนตอนนี้ที่เค้าทุกข์มาก เค้าบอกว่าเราคือผู้หญิงที่ดีที่สุดที่เค้าเคยคบมา ถ้าใครได้อยู่กินกับเราจะต้องเป็นคนที่มีความสุขมาก เราสองคนร้องไห้เพราะตอนนี้เราทำอะไรไม่ได้จริงๆ เค้าบอกว่าเค้าจะไม่ปรับตัวอะไรเพื่อนผู้หญิงคนนี้ ถ้าไม่พอใจแล้วอยากจะไปเค้าก็ยินดี แต่เราไม่รู้ว่าจะใช้เวลานานเท่าไหร่ แฟนเราเป็นคนใจดี ไม่ร้ายกับใคร เรากลัวว่าวันนั้นจะไม่มาถุึงสักที เพราะความใจดีของเค้าอาจจะไม่ทำให้เค้าสองคนแตกหักกันได้

ปกติเราเป็นคนธรรมะมาก ไม่ทำบาปอะไร แต่ตอนนี้เราถูกบีบให้ต้องเลือกที่จะทำบาปเพื่อนความรัก หรือ เจ็บเพื่อความถูกต้อง
    ผ่านมา4วันแล้วที่เรารู้เรื่องนี้ เรารู้สึกว่าเรากำลังทำบาป ทุกครั้งที่เค้ามาบอกว่าเค้าทะเลาะนะ เราก็บอกว่าอย่าไปง้อนะ ปล่อยไปเค้าจะได้ออกไปจากบ้านซะที แฟนเราโทรหาเราทุกวันแต่คุยไม่ดึกเหมือนเมื่อก่อน เพราะกลัวว่าถ้าเธอคนนั้นรู้ว่าเค้าคบกับเรา เรื่องจะไปถึงหูแม่เค้าแล้วแม่เค้าจะหาว่าเราเป็นตัวการ เค้าจึงต้องทำได้แค่รอให้ผู้หญิงคนนั้นเบื่อไปเอง

ทุกวันนี้ ผู้หญิงคนนั้นไม่ค่อยสนใจแฟนเราและก็พ่อแม่แฟนเราเลย อยู่แต่ในห้องนอน ทำโน่นนี่ แฟนเราให้ลงไปคุยกะพ่อแม่บ้างเค้าก็บอกไม่มีไรจะคุย ดูTVอยู่ในห้องดีกว่า ตอนนี้แม่เค้าเริ่มรู้ว่าเธอคนนี้เอาแต่ใจก็บอกแฟนเราว่าไม่ต้องง้ออะไรมาก เดี๋ยวยิ่งได้ใจ เราก็เลยคิดว่าเค้าอาจจะไปกันไม่รอดจริงๆ วันก่อนเธอเริ่มบ่นว่าอยากย้ายกลับไปอยู่บ้านเพราะอยู่ที่นี่ลำบากต้องหาไรกินเอง (เราไม่รู้ว่ามันจะเกิดขึ้นเร็วๆนี้ไหมหรือเธอแค่อยากเรียกร้องความสนใจ) เพื่อนๆช่วยคิดหน่อยซิว่าเราจะทำยังไง จากที่เราเป็นแฟนมาก่อน ผู้หญิงคนนี้มาจากไหมไม่รู้พ่อแม่สั่งให้แต่งก็แต่ง แย่งแฟนเราไปก็ไม่ดูแลให้ดี ไม่ใส่ใจ เรารักแฟนเราขนาดไหน แค่ไอทีเดียวเราก็รีบไปหาน้ำมาให้ แฟนเราป่วยเราก็รู้เรื่องดูแลตลอด แต่เธอคนนี้่ไม่เคยถามไถ่อะไรเลย(อันนี้แฟนบอกคะ) แฟนบอกว่าเทียบกับเราไม่ได้เลยสักอย่าง เค้าได้แต่บ่นว่าเค้าทำอะไรลงไป เค้าอ่อนแอเกินไปใช่ไหมถึงยอมแม่มาจนตอนนี้
    สรุปว่ากลุ้มคะ ไม่รู้ว่าตอนนี้เราบาปรึป่าวเพราะเรามาก่อน เค้ามาทีหลัง ไม่รู้ว่าควรจะสั่งแฟนให้เฉยชากับเธอคนนี้ดีไหม เค้าจะได้ทนไม่ไหว หรือเราควรจะเป็นนางเอกโดยการเดินไปแบบเจ็บๆเหงาๆ ไม่ต้องรับรู้ว่าเค้าทะเลาะเค้าดีกัน ได้แต่รอวันที่เค้าเลิกกัน ใครก็ได้ช่วยหน่อยคะ:'(

2. Snow_Princess

Snow_Princess เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2011
    เราคิดว่าเขาก็มีครอบครัวแล้ว คุณก็เปลี่ยนฐานะให้เขาจากคนรักมาเป็นเพื่อนรักกันก่อนจะดีกว่ามั๊ยคะ แล้วปล่อยให้ผู้ชายจัดการกับเรื่องที่ของเขาเอง เพราะเขาตัดสินใจกับผู้หญิงคนนั้น หากเขาทั้งคู่จะไปด้วยกันได้ไหมหรือไม่ ก็อยู่ที่เขาทั้งสองค่ะ ผู้ชายเป็นคนผูกปมเองก็ต้องแก้เอง แล้วถ้ามองในทางตรงข้ามภรรยาของเขาก็อาจจะรู้สึกเสียใจเช่นเดียวกันก็ได้นะคะ ที่ตกลงปลงใจแต่งงานกันแล้ว แต่สุดท้ายกับต้องทะเลาะกันหลังจากแต่งงานไม่กี่วัน เป็นผู้หญิงด้วยกันน่าจะพอเข้าใจกันได้นะคะ
    คุณเองอาจจะทำตามที่ผู้ชายแนะนำก็ได้ค่ะ ที่ลองมองคนใหม่ๆ คบกับคนใหม่ อาจจะเจอโลกที่สวยงามกว่าเดิมก็ได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2012
  3. piya1103

ขอบคุณคะคุณ snow princess พ่อแม่พี่น้องเราก็บอกแบบนี้เหมือนกันคะ แต่มันทำใจยากมากที่เรารักกันมากบอกรักกันทุกวันอยู่ดีๆต้องลดมาเป็นเพื่อนมันแปลกๆทำตัวไม่ถูกจริงๆคะ พอเจอกันก็ร้องไห้ด้วยกัน พอไม่ได้คุยกันตัดไปเลยเค้าก็เป็นห่วงกลัวเราเป็นทุกข์มากไม่มีเพื่อนเพราะเค้ารู้ว่าเราทุกข์จะชอบอยู่คนเดียวในห้อง เราเองก็กังวลว่าเค้าจะทำมันได้ไหม แล้วจะต้องนานแค่ไหน มันเหมือนจะตัดก็ตัดไม่ได้ซะทีเดียวเพราะทั้งคู่ยังมีความหวังเล็กๆว่าจะได้กลับมาอยู่ด้วยกัน

4. Snow_Princess

Snow_Princess เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2011
    เข้าใจนะคะว่าคนเรารักใครแล้วก็ตัดใจยาก เพราะก็เป็นคนหนึ่งที่เป็นอย่างนั้น แต่ถ้าให้เลือกระหว่างความถูกต้อง กับความรัก เราว่่าเลือกความถูกต้องมาก่อนดีกว่า จะได้ไม่เสียใจทีหลัง

เวลาเรามีปัญหานะ เราจะร้องไห้แบบหนักๆไปเลย ร้องให้พอ ร้องจนคิดว่าร้องไม่ไหวแล้ว หลังจากนั้นเราก็จะดีขึ้นและอาจคิดอะไรใหม่ๆได้ เพราะเราจะคิดว่าเราควรจะรักตัวเองมากกว่านี้ จะจมอยู่กับความเสียใจก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา และจะพยายามหลีกเลี่ยงสิ่งที่ทำให้เราเศร้า

คุณอาจจะลองเดินshopping หรือไปเที่ยวที่ๆชอบใจก็ได้ค่ะ แต่หลีกเลี่ยงสถานที่แห่งความหลังก็ดีนะคะ ลองทำดูก็ได้นะ อาจจะทำให้ดีขึ้นได้ค่ะ

บางครั้งการกลับไปเป็นคนเิดิมที่ไม่มีเขา กลับเป็นเราที่แข็งแรง สามารถอยู่ได้ด้วยตัวเองดังเก่า อาจจะมีความสุขคนละแบบก็ได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2012
  5. piya1103

ขอบคุณมากคะ จะพยายามทำให้ได้ :'(

6. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

แล้วคุณจะทำไงต่อไป ...............

ผมแนะนำคุณได้แบบเห็นผลไม่มากก็น้อยได้นะครับ..........

คนเราไม่เห็นทุกข์ก็ไม่เห็นพระ:cool:

7. piya1103

คุณแจ๊กซ์69 ก็ให้เวลาเพื่อทำใจก่อนคะ เวลาผ่านไปเรื่อยๆอะไรๆก็อาจจะลางหายไป แล้วเริ่มต้นใหม่ได้ คงเป็นวิธีเดียวคะ ขอบคุณนะคะ

8. อินทิราธา

อินทิราธา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วเห็นใจคุณมากๆค่ะ แต่ขอถามได้มั๊ยค่ะว่า ตอนที่คุณกับแฟนคบกัน พ่อ แม่ ของแฟนคุณ รู้เรื่องคุณมากแค่ไหนค่ะ แล้วทำไมถึงทำอย่างนี้กับคุณค่ะ ฉันเองก็เคยเจ็บปวดมากกับเรื่องความรัก

9. ชูนุ่น

ชูนุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    อย่าหวังให้มากนัก..ถึงเวลาต้องทำใจมากกว่าให้ความหวังตัวเอง
    อย่าเข้าข้างตัวเองมากเกินไป..เขาอาจจะมีสิ่งดีที่เราไม่มี และเราอาจมองข้ามเขามากเกินไป..
    เขาเพิ่งแต่งงานกัน ต้องใช้เวลาในการปรับตัว เราควรเป็นที่ปรึกษาให้เขามากกว่าอิจฉาและคอยแช่งเขายุแยงเขา..
    บางทีการที่เขาได้แต่งงานกัน อาจจะเคยทำบุญร่วมกันมาก่อน แต่ถ้าหากบุญไม่ถึง เขาก็จะเลิกรากันไปเอง อย่าให้เขาเลิกกันเพราะมีเราไปเกี่ยวข้อง..
    เขาแต่งงานกันแล้ว..หน้าที่ของเราคือ ไม่ไปก้าวก่ายในชีวิตของพวกเขา เป็นเพื่อนเป็นที่ปรึกษาที่ดี..แรกๆใจอาจรุ่มร้อน เวลาจะช่วยให้เราค่อยๆทำใจได้..ขอให้คุณโชคดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2012
  10. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    เห็นด้วยกับ คุณแจ๊กซ์69 เข้าวัดฟังธรรม ปฏิบัติธรรม แล้วจะดีขึ้นเองครับ ไม่ทันทีทันใดแต่มันจะค่อยๆคลายไปครับ

ขอฝากไว้นะครับ - มันเป็นกรรมที่ผูกกันมานานแล้ว เมื่อรู้แล้วก็อย่าไปผูกมันอีกต่อไปเลยครับ

11. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เวลาน่ะแก้ไม่หายหรอก มันยังเป็นปมอยู่ในใจนั่นจ่ะ

ถ้านั่งสมธิพี่เค้าก็เหมือนจิตหรอน ช่วงของทุกคนต้องเห็นภาพความฟุ้งซ่านของใจตอนภาพแสงสีเสียงของมัน ทีนี้สิถ้าไม่ปรึกษาใครนะก็จะทำให้เราดิ่งคิดถึงมากไปอีก เป็นอาการของสมาธิช่วงแรก

สรุปว่า เรียกว่าเคราะห์รัก ถ้าปีเค้าชงก็ไม่แปลกหรือไม่ก็ราหูเข้า เคสแบบนี้นะ ถ้าไปทำบุญสะเดาเคราะห์นะนั่งสมาธิเดือนนึง+กรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร ถ้าฝ่ายชายไม่เนื้อคู่นะ เราจะหมดรักไปเองเริ่มไม่สนใจเขาอีกเท่าไร ของแบบนี้มันพิสูจน์ได้อ่ะมันบุญฤทธิ์

12. pk 05

pk 05 สมาชิก

"กรรม" คำเดียวสั้นๆ ที่มีความหมายครอบคุมไปหมดทุกเรื่องราว ดังคำพุทธที่ว่า"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม" ลองนั่งพิจารณามองดูเรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้นมาตั้งแต่เริ่มต้นจนจบ (เอาแบบไม่เข้าข้างตนเอง) เราจะทำความเข้าใจได้ไม่ยาก เคยได้ยินคำนี้ไมครับ "อะไรที่มันใช่ มันก็คือใช่ อะไรที่มันไม่ใช่ ทำอย่างไรมันก็ไม่ใช่" "คู่กันแล้ว ไม่แคล้วต่อกัน" คำเหล่านี้ไม่เคยล้าสมัย ทบทวนให้มันดีๆ เราจะรู้เลยว่า ต้องทำใจ พยายามรู้เท่าทันกรรม ผมรู้ว่ามันยากนะ พูดง่ายมากๆ แต่พอมันมาถึง เอาตัวแทบไม่รอด นี้แหละครับสภาวะแห่งกรรม แต่ถึงอย่างไรเราต้องทำ และต้องทำใจให้ได้ เพื่อที่จะมีชีวิตที่มีคุณค่าต่อไป

ยิ่งเรื่องของความรัก เรื่องคู่ครอง คู่เวรคู่กรรม คู่บุญ มีหลายความหมาย ลองดูคนรอบข้างซิครับ บางคู่รักกันจนแก่จนเฒ่า บางคู่หม้อข้าวยังไม่ทันดำ ก็ตัวใครตัวมัน บางคู่ตีกันอย่างนักมวย แต่ก็ทนกันอยู่ได้ บางคู่อยู่ห่างกันคนละซีกโลก สุดท้ายก็วนมาเจอกันจนได้ บางคู่จีบแทบตาย เหมือนมดเฝ้ามะม่วง สุดท้ายก็โดน มคปด และอีกหลายๆตัวอย่างมากมาย เปรียบเทียบไม่หมด เพราะฉะนั้นทำใจสถานเดียว ไม่มีอะไรซับซ้อนมากไปกว่านี้แล้วครับ ถ้าเราพยายามที่จะทำความเข้าใจกับเรื่องทั้งหมด เราจะรู้ว่า คำว่า"ปลงแปลว่าอะไร" และเมื่อสามารถผ่านพ้นเหตุการณ์นี้ไปแล้ว เราจะเข้าใจเลยว่า โคตระน้ำเน่าเลยวะ นี้แหละีชีวิต

13. แสงสีขาว

แสงสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ชายคนนี้ไม่ใช่เด็กแล้ว สามารถกำหนดชีวิตตัวเองได้ ทำไมจะปฏิเสธการแต่งงานไม่ได้ ..พออยู่คุณก็บอกไม่พร้อม แต่แอบ"พร้อม" ที่จะแต่งงานกับอีกคน
    เราว่าเค้าไม่จริงกับคุณ ต่อหน้าคุณเค้าดราม่าได้ คุณรู้ได้อย่างไรเมื่อเค้าอยู่กับภรรยาของเค้าจะไม่อี๋อ๋อหวานเชียบ ในห้องนอนเค้าไม่มีใครรู้

ตัวอย่างจากชีวิตจริง เพื่อนผุ้ชายคนหนึ่งของเราเป็นคนจีนสมมุติ ชื่อ ต้น ถูกแม่บังคับให้แต่งงานกับผู้หญิงที่แม่ชอบ ยังพูดกับแม่เลยว่า ถ้าต้นไม่ได้แต่งงานกับหนิง (แฟนคนไทย) ต้นก็จะไม่แต่งกับใคร และจะออกไปอยู่หอแล้วไม่กลับบ้านอีก วันนี้ต้นกับหนิงก็อยู่กินกันเกือบ 10 ปีแล้วอย่างมีความสุข แต่แยกไปอยู่อีกบ้านเพราะแม่ต้นไม่เคยจะชอบหนิงเลย

จขกท เป็นคนมีค่านะคะ ขอย้ำ เพียงแต่ไม่ใช่คนที่ผู้ชายคนนี้จะเลือกให้เป็นเมียแต่ง ออกมาจากชีวิตเค้าเถอะ เริ่มชีวิตใหม่ มีอะไรหลายอย่างดีๆ ที่รออยู่ บางทีคนที่เป็นคู่แท้เค้ากำลังรอคุณอยู่ก็เป็นได้ ให้กำลังใจค่ะ:cool:

14. piya1103

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ ตอนนี้ได้แต่นั่งทำใจ เศร้า รอคอยฟ้าหวังฝนคะ ถ้าอีก6เดือนเค้ายังไม่เลิกกับคนนั้น เราคงต้องจบด้วยตัวเอง ขอบคุณอีกครั้งคะ

15. แจ๊กซ์69

โห...สุดยอดครับ รอกันแบบนี้เลย:boo:

ความสัมพันธุ์หกเดือน ระหว่างเค้าทั้งสองก็ต้องเกิดบ้างไม่มากก็น้อย แล้วถ้าท้องเกิดมีลูกขึ้นมา %ความหวัง ก็ลดลงไปเลื่อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2012
  16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจความระทมทุกข์ที่เกิดจากความรักนะคะ
    แต่ขอให้เชื่ออย่างหนึ่งว่า...กาลเวลา จะช่วยให้ทุกอย่างคลี่คลาย
    แม้ความทุกข์ที่ว่าทุกข์มาก ร้องไห้แทบว่าน้ำตาจะกลายเป็นสายเลือด
    ก็จะกลายเป็นทุกข์น้อย หรือไม่ทุกข์เลย

17. piya1103

เพิ่งได้กลับเมืองไทยไปปฏิบัติธรรมที่วัดของหลวงพ่อจรัญ พร้อมทำบุญใส่บาตร ตอนนี้สภาพจิตใจดีขึ้นมากกว่า60%แล้ว และตอนนี้ก็มีคนใหม่เข้ามาคุยเป็นเพื่อนให้คลายเหงาระหว่างที่เราตัดใจ ไปดูหมอดูมาด้วยคะ หมอดูพูดให้กำลังใจเยอะเลย ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะคะ เป็นกำลังใจและให้แง่คิดได้ดีมากๆคะ(kiss)

18. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ

19. แจ๊กซ์69

นี่สินะครับเค้าเรียกว่า ถูกชตา จะว่าแพ้ทางใจก็ไม่เชิง แต่ทำแบบนี้ไม่เวิร์คเท่าไร เพราะไม่ได้พึ่งตนเอง แต่คนถูกคอมาคุยด้วยมีค่าแค่แก้เหงาตนเองแล้วดูตอนจบครับ

20. จ่าดาร์ก

จ่าดาร์ก สมาชิก

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมเชื่อว่า

ถ้าแฟนคุณคู่กับคุณจริงๆ ยังไงก็ไม่จากคุณวันยังค่ำหรอกนะครับ