แผ่เมตตาให้กับสัมมาอาชีพของตัวเองจะทำให้การงานเจริญรุ่งเรือง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Bens, 10 พฤษภาคม 2008.

1. Bens

Bens เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ความรู้นี้ได้มาจากในหนังสือของแม่ชีธนพร ว่าหลังจากการที่เราทำบุญทำกุศลทุกอย่าง
    ไม่ว่าจะเป็นการ ทำบุญ ตักบาตร ไหว้พระสวดมนต์ ถ้าเราแผ่เมตตาให้กับสัมมาอาชีพของเรา จะทำให้เรามีแต่ความก้าวหน้าในอาชีพที่ตัวเองทำอยู่ แม่ชีธนพรเล่าว่า
    คนที่ทำงานเป็นลูกจ้างในบริษัทต่างๆ มักจะมีปัญหากับนายจ้างและผู้ร่วมงาน แต่พอหลังจากที่ได้แผ่เมตตาให้กับสัมมาอาชีพของตัวเองแล้ว ปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นกับนายจ้างก็ไม่มี เพื่อนร่วมงานก็ช่วยเหลือเวลามีปัญหา งานก็เข้ามามากขึ้น การแผ่เมตตาให้กับสัมมาอาชีพนั้น เป็นการแผ่เมตตาตั้งแต่ป้ายหน้าร้านยังของทุกชิ้นในร้านเลย ผมได้ลองปฏิบัติดูมาเป็นเวลาหลายเดือน
    สังเกตได้เลยว่ามีลูกค้าเข้าร้านมามากกว่าเดิมและลูกค้าก็ไม่งี่เง้าเหมือนแต่ก่อนด้วย และบางวันถึงลูกค้าจะมีน้อยแต่รายได้ที่ได้ก็ไม่เคยต่ำกว่าวันละ500บาทเลย และวันไหนที่ผมลืมแผ่เมตตาให้กับสัมมาอาชีพของตัวเองวันนั้นจะรู้สึกว่าคนไม่ค่อยเข้าร้าน เวลาทำงานก็รู้สึกหงุดหงิดร้อนๆและรู้สึกทำงานเหนื่อย ผมจึงอยากให้ผู้ที่ได้อ่านลองไปปฏิบัติดูครับ โดยเฉพาะผู้ที่จะต้องทำงานร่วมกับผู้อื่น ลองดูว่าหลังจากที่เราแผ่เมตตาให้กับสัมมาอาชีพของเราแล้วจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปหรือเปล่า

2. Oldest

Oldest Active Member

15 พฤศจิกายน 2005
    เป็นความรู้ใหม่ จะลองปฏิบัติตามนะคะ ได้ผลอย่างไรจะเข้ามาเล่าให้ทราบกันค่ะ ขออนุโมทนาค่ะ

3. พรน้ำมนต์

พรน้ำมนต์ สมาชิกใหม่

เคยดูรายการโทรทัศน์ธรรมบรรยายของแม่ชีธนพรมาบ้าง แต่ก็ไม่รู้ว่าจะแผ่เมตตาอย่างไร ช่วยบอกด้วยนะคะ

4. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    1
    แผ่เมตตาที่ให้ผลเร็ว

(*) สำคัญ...เรื่องการแผ่เมตตาคนไปเข้าใจว่าต้องสวดสัพเพสัตตาฯ (*) ที่ถูกต้องคือต้องแผ่ความรู้สึกรักดั่งแก้วตาดวงใจ เหมือนรักของพ่อแม่ที่บริสุทธิต่อลูกแล้วแผ่ความรู้สึกเป็นเมตตานั้นไป(ถ้าแผ่เมตตาออกแสดงว่าจิตได้ปฐมฌานแล้วถ้าจิตไม่ถึงฌาณที่1แผ่เมตตาไม่ออก)แผ่เมตตาตอนสวดคาถาเงินล้านก็ได้หรือติดขัดเรื่องอะไรก็แผ่เมตตาไปที่เรื่องนั้นถ้ากำลังใจเราน้อยก็แผ่บ่อยๆวันละ 20 30 ครั้ง ไม่นานเกินรอสิ่งที่ดีก็ปรากฎทันการ
    การใส่บาตรพระพุทธเจ้า 100 ครั้ง ได้บุญน้อยกว่าสังฆทาน 1ครั้ง ๆสังฆทาน 100 ครั้ง ได้บุญน้อยกว่า วิหารทาน 1ครั้งวิหารทาน 100 ครั้ง ไม่สู้แผ่เมตตาออก แค่สูดดมของหอม ได้บุญมากกว่าสร้างอุโบสถทั้งหลัง......

[​IMG]พระพุทธเจ้าตรัสไว้ปรากฎในพระไตรปิฎกว่า...ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย......

[​IMG]เธออยากมีโภคะ ให้แผ่เมตตา
    [​IMG]ถ้าอยากมีความสุขให้เข้าฌาณ4
    [​IMG]เธออยากผิวพรรณดีให้รักษาศีล

เมตตาเป็นคุรุกรรมกุศล(กรรมหนักฝ่ายบุญ)ให้ผลได้เร็วและนาน หนักกว่าอนันตริกรรม5 ฝ่ายบาป

[​IMG]แผ่เมตตาคำสวดไม่สำคัญตั้งเจตนาเรื่องนั้นๆแล้วแผ่เมตตาไป จดจ่อสวดเมื่อใหร่จิตจะตกลงมาที่ขนิกะสมาธิเพราะไม่ชำนาญ หากจะอธิฐานกรวดน้ำก็ว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง ทำได้ดังได้แก้วสารพัดนึก

เจริญพร
    พระ12<!-- / message -->

5. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    (*) กราบนมัสการ พระ12
    คำแผ่เมตตาของท่าน กล่าวอย่างไรบ้างคะ จะได้ปฏิบัติให้ถูกต้องคือยังไม่เคลียร์ในคำอธิบายตามข้างบนน่ะคะ

โมทนา สาธุ (^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2008
  6. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    1
    ตอบ..

โยมเกสรช์[​IMG].......

อาตมาค่อยไม่เน้นเรื่องบทสวด
    ตั้งนะโม 3 จบก็แผ่เมตตาได้ ถ้าถามจริงๆ สวดแผ่เมตตาใหญ่ ของหลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน แต่ยาวมาก และต้องแผ่เมตตาให้ออกด้วยนานๆจะสวดสักครั้งส่วนมากจะ สวดอภิธรรม 7 สวดคาถาเงินล้านก็ใช้แผ่เมตตาได้....:d

เชียงใหม่ฝนกำลังตก ไฟก็จะติด ๆ ดับ ๆ ลาละนะ....

เจริญพร
    พระ12

7. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    ขอกราบอนุโมทนา สาธุกับพระ12คะ(^)

8. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ขออนุโมทนาด้วย แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจที่แผ่เมตตาให้สัมมาอาชีพ ตามที่บอกมาว่าทำยังไง รบกวนช่วยบอกหน่อย ตามที่เคยปฏิบัติมาก็สวด สัพเพ ไงช่วยบอกหน่อยนะ ขอบคุณมาก

9. atomdekst

atomdekst Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    ทำยังไงละครับ เราต้องนึกว่าอย่างไร หรือกล่าวว่าอย่างไรกับการ

แผ่เมตตาให้อาชีพของเรา เช่น เป็นนักเรียน จะแผ่อย่างไรครับ

อนุโมทนา สาธุครับ

10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ดีครับ เป็นความรู้ใหม่ ผมจะลองดู

11. Doremonjung

Doremonjung Active Member

28 พฤษภาคม 2008
    วิธีการแผ่เมตตาแบบนี้จะต้องทำยังงัยค่ะ ช่วยตอบหน่อยค่ะ
    โมทนา สาธุ

12. pakhun

pakhun สมาชิก

อนุโมทนาด้วยครับ
    ขอบคุณครับได้ความรู้ในสวดมนต์ อีก แบบ นะครับ

13. vilawan

vilawan เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาผู้ตั้งกระทู้ และพระที่ 12

แผ่ความรู้สึกรักดั่งแก้วตาดวงใจ เหมือนรักของพ่อแม่ที่บริสุทธิต่อลูกแล้วแผ่ความรู้สึกเป็นเมตตานั้นไป

ความเข้าใจส่วนตัวคือ การแผ่เมตตานั้นไม่ต้องสวดเป็นบาลีก็ได้ ตั้ง นะโม 3 จบและมีจิตจดจ่อกับสิ่งที่กล่าวออกไป