แจกDVDพระอภิธรรมทางไปรษณีย์และCDเรียนพระอภิธรรมชั้นจูฬตรี

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย Sureerat, 26 เมษายน 2010.

1. Sureerat

Sureerat Active Member

แจก DVD บทเรียนพระอภิธรรมทางไปรษณีย์(ประกอบด้วยMP3+ไฟล์หนังสือประกอบการเรียนพระอภิธรรมทางไปรษณีย์)
    และ CD โปรแกรมศึกษาพระอภิธรรมชั้นจูฬตรี ปริจเฉท 1-2-6 (เหมาะสำหรับศึกษาด้วยตนเองหรือทบทวนค่ะ)
    แจกเป็นธรรมทาน ท่านละ 1 ชุดค่ะ
    หรือถ้าท่านใดต้องการเพียงอย่างใดอย่างหนึ่ง ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ

ผู้ใดสนใจสามารถลงชื่อได้ในกระทู้นี้เลยค่ะ

พระอภิธรรมปิฎก คือธรรมะหมวดที่3ของพระไตรปิฎก สอนให้รู้จักธรรมชาติอันแท้จริงที่มีอยู่ในตัวเรา
    และสัตว์ทั้งหลาย อันได้แก่ จิต เจตสิก รูป และ นิพพาน เนื้อความในพระอภิธรรมเกือบทั้งหมด จะกล่าวถึง
    ปรมัตถธรรมล้วนๆ โดยไม่มี บัญญัติธรรม(สมมติโวหาร)เข้ามาเกี่ยวข้อง

พระอนุรุทธาจารย์ เป็นพระเถระผู้ทรงความรู้ในพระไตรปิฎก ท่านได้เรียบเรียงพระอภิธรรมปิฎกให้สั้นและสะดวกแก่การศึกษา เรียกว่า อภิธัมมัตถสังคหะ ซึ่งแปลว่า คัมภีร์ซึ่งรวบรวมเนื้อความของพระอภิธรรมทั้ง 7 คัมภีร์ไว้โดยย่อ สรุปเป็น 9 ปริจเฉท ซึ่งมีเปิดสอนเป็นหลักสูตรตามวัดต่างๆที่เป็นสำนักเรียนมีทั้งหมด9 ชั้น (ตั้งแต่จูฬตรีจนถึงมหาเอก) รวมแล้วเรียนกันประมาณเจ็ดปีครึ่งกว่าจะจบหลักสูตร (แต่จะครบ 9ปริจเฉทเมื่อถึงชั้นมัชฌิมโท)

สำหรับผู้ที่มีเวลาเรียนน้อย ไม่สามารถที่จะไปเรียนในสำนักเรียนได้ หรือผู้ที่อยู่ห่างไกลจากสำนักเรียน
    สามารถสมัครเรียนหลักสูตรพระอภิธรรมทางไปรษณีย์ หรือเรียนทาง internet ของมูลนิธิเผยแผ่พระสัทธรรมได้ฟรีค่ะ

ผู้ใดสนใจรายละเอียดเพิ่มเติม
    สามารถเข้าไปดูได้ที่
    http://www.buddhism-online.org/web/
    หรือ
    http://palungjit.org/threads/เรียนฟรีตลอดหลักสูตร-พระอภิธรรม-ทางไปรษณีย์.84245/
    หรือ
    http://www.siamsouth...php?topic=944.0

ดิฉันเองได้เคยมีโอกาสศึกษาในหลักสูตรอภิธัมมัตถสังคหะที่สำนักเรียนสองแห่ง ในจังหวัด ชลบุรี เมื่อนานมาแล้วค่ะ
    สอบจนถึงชั้นมัชฌิมตรี หลังจากนั้นก็เว้นช่วงไปตั้งแต่ตอนเข้ามหาวิทยาลัยจนบัดนี้ก็ยังไม่ไปเรียนต่อที่สำนักเรียนเพราะยังไม่ค่อยสะดวกค่ะ
    ก็เลยมาสมัครเรียนหลักสูตรพระอภิธรรมทางไปรษณีย์เมื่อปีที่แล้วค่ะ เป็นการทบทวนความรู้ได้ดีมากค่ะ
    หลักสูตรทางไปรษณีย์อาจจะไม่เข้มข้นเหมือนหลักสูตรที่เปิดสอนในสำนักเรียนนะคะ
    ถ้าเรียนเต็มๆหลักสูตรจะต้องท่องบาลี+คำแปลมากมายในการสอบด้วยค่ะ มีทั้งข้อเขียนและสัมภาษณ์
    แต่ในหลักสูตรไปรษณีย์ จะสรุปสาระสำคัญที่กระชับ เข้าใจง่าย ไม่เน้น คาถาและบาลี เรียบเรียงเนื้อหาได้เข้าใจง่าย
    ทางมูลนิธิจะทยอยแจกชี้ทเป็นระยะๆ มีทั้งหมด 10 บทเรียน โดยจะมีแบบทดสอบประจำแต่ละบทเรียน และแบบทดสอบ
    วัดผลรวบยอด2ครั้งค่ะ แต่การทำข้อสอบสามารถเปิดดูเอกสารได้ไม่ผิดกติกา ถ้าเรียนจบจะได้ประกาศนียบัตรพระอภิธรรมทางไปรษณีย์

แอบประชาสัมพันธ์ยาวไปหน่อย
    ยังไงก็เชิญสมัครเรียนทางไปรษณีย์กันได้นะคะ

ความรู้ปริยัติธรรมถือว่ามีความจำเป็นเหมือนกัน แต่สิ่งที่ขาดไม่ได้ก็คือต้องลงมือภาวนาเจริญสติปัฏฐาน
    คือฝึกสังเกตสภาวธรรมในชีวิตประจำวันควบคู่ไปด้วย
    (ไม่เช่นนั้นความรู้ทางปริยัติที่ได้มาก็จะไม่มีประโยชน์อะไรเลย)

หมายเหตุ***MP3ประกอบการเรียนพระอภิธรรมจะมีตั้งแต่บทเรียนที่ 1-7.2 (ไม่มีMP3ของบทเรียนที่8-10นะคะ)ทางมูลนิธิบอกว่ามีแค่นี้
    ส่วนไฟล์เอกสารประกอบบทเรียน ดิฉันได้download มาให้ตั้งแต่บทเรียนที่ 1-10(เว้นบทที่4 ไม่สามารถdownloadได้ค่ะ)
    และได้เพิ่มเติมไฟล์หนังสืออภิธัมมัตถสังคหะปริจเฉท 1-9 แบบเต็มๆหลักสูตรมาไว้ด้วยสำหรับผู้ที่สนใจจะไปเรียนที่สำนักเรียน
    ***สำหรับ CD โปรแกรมพระอภิธรรมจูฬตรี(ปริจเฉท1-2-6) ถ้าได้รับแล้วจะมีขั้นตอนในการลงโปรแกรมซับซ้อนนิดนึงนะคะ
    กรุณาเข้าไปอ่านในfileที่ชื่อ อ่านก่อนการติดตั้งโปรแกรม.doc
    แล้วทำตามขั้นตอนในนั้นประมาณ3-4stepจึงจะลงโปรแกรมได้ค่ะ [​IMG]
    (แต่คอมรุ่นใหม่ๆ สามารถdownload โปรแกรมนี้โดยตรงได้เลย ไม่ต้องทำตาม step ค่ะ)

2. kkung1234

kkung1234 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ :cool:
    ขอรับ 1 ชุดครับ
    ชัยวัฒน์ เดชตระกูลวงศ์
    59/42 หมู่ 3 หมู่บ้านเปี่ยมสุข
    ซ.รัตนาธิเบศร์ 34 ถ.รัตนาธิเบศร์
    ต.บางกระสอ อ.เมือง
    จ.นนทบุรี 11000
    ขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2010
  3. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ 492 ม.13 ถ.เกษตรวัฒนา ต.กุดเค้า อ.มัญจาคีรี จ.ขอนแก่น 40160 ธนพล จังจริงถกล

4. too370

too370 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาครับ ขอรับ 1 ชุดครับ
    กรุณาส่งมาที่
    จิรศักดิ์ เลิศพงศ์เจริญ อาคารเอพซิลอน 335 หมู่ 3 ถ.บางกรวย-ไทรน้อย
    ต.บางรักพัฒนา อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี รหัสไปรษณี 11110
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลครั้งนี้ด้วยครับ

5. upon

upon Active Member

18 ธันวาคม 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ

ขอรับ1ชุดครับ
    พัชรพล วรรณศิลป์
    80/2 ม.2 ต.เหมืองง่า อ. เมือง จ.ลำพูน 51000

6. Pichetchan

Pichetchan เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับ ขออนุโมทนาบุญครับ ผมขอรับ 1 ชุด ขอขอบคุณครับ ขอให้พระคุ้มครองทั้งครอบครัวนะครับ
    ด้วยความเคารพอย่างสูง
    พิเชฏฐ์ จันทรบุตร
    372/96 ม.8 ,ถ.ศรีราชา-หนองยายบู่
    ต.สุรศักดิ์ อ.ศรีราชา
    จ.ชลบุรี 20110

7. tharushnu

tharushnu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ1ชุดครับ

ธฤษณุ อยู่ดี

41/2 ม.1 ต.คลองนิยมยตรา อ.บางบ่อ จ.สมุทราปราการ 10560

อนุโมทนาบุญครับ...สาธุ

8. สุภกิจ

สุภกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาบุญครับ ขอรับ1ชุดครับ
    สุภกิจ นามวา
    150 ม.10 ต.คอแลน อ.บุณฑริก จ.อุบลราชธานี 34230

9. รัตนาภรณ์ ยุบลชิต

รัตนาภรณ์ ยุบลชิต เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอรับ 1 ชุด
    กรุณาส่ง
    ธนธรณ์ คงชมบุตร
    68/11 หมู่ 9 ตำบลบึงกาสาม อำเภอหนองเสือ จังหวัดปทุมธานี 12170

10. มุนีญา

มุนีญา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    ขอรับ 1 ชุดค่ะ
    สุรีพร แสงสว่าง
    287 หมู่ 1 ซ.ราษฎร์บูรณะ 25 แขวงราษฎร์บูรณะ เขตราษฎร์บูรณะ กรุงเทพฯ 10140
    ขออนุโมทนาบุญและขอบคุณมากค่ะ

11. rutchanon

rutchanon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนา ขอรับ 1 ชุด
    กรุณาส่ง
    คุณรุชชานน ใจอินผล
    บจก.อุตสาหกรรมน้ำตาลแม่วัง
    325 ม. 7 ถ.พหลโยธิน ต.ศาลา
    อ.เกาะคา จ.ลำปาง 52130

12. สินีรัตน์

สินีรัตน์ สมาชิก

ขอรับ 1 ชุด ค่ะ

สินีรัตน์ ยวนเชย
    บจก. อคิน่า แอ็ด
    53/3 ม. 5 ซ. ที่ดินไทย ถ. เทพารักษ์
    ต. บางพลีใหญ่ อ. บางพลี จ. สมุทรปราการ 10540

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

13. tudsanai047

tudsanai047 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2009
    ขอรับด้วยครับ.ขอบพระคุณและอนุโมทนาครับ.
    ทัศไนย กวิว้งสานนท์
    32 หมู่ 1 ถ.สุดบรรทัด ต.ตาลเดี่ยว อ.แก่งคอย จ.สระบุรี 18110

14. itou

itou เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญครับ ขอรับ 1 ชุดครับ
    กรุณาส่ง
    นายพชร นทีทวีศักดิ์
    46/274 ถ.นิพัทธ์สงเคราะห์ 3
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
    90110

15. arsarn

arsarn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยเรียนเหมือนกันครับ ตอนนี้ชุดสุดท้ายเเล้ว คือ เเบบทดสอบรวมชุดที่ 2 (ชุดสุดท้าย) แต่ยังไม่มีเวลาทำเลยครับ เพราะค่อนข้างจะยากเเละต้องทำคะเเนนให้ได้ตามเกณฑ์ด้วย ไม่งั้นจะถือไม่ผ่าน ขอรับเนื้อหาที่เป็นของชุดที่ 6-10 ครับ เพื่อจะได้ทวนความรู้เเละทำข้อสอบครับ

นายอาสาฬ พีระกันทา
    35 ม.2 ต.ขี้เหล็ก อ.แม่ริม
    เชียงใหม่ 50180
    ขอบพระคุณมากครับ

16. ช่างปั้นพระ

ช่างปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความกรุณาส่งให้ผมสัก 1 ชุดเถอะครับ.....อณุโมทนาบุญนี้ด้วยนะครับ

นาย ภาณุมาศ สังข์มงคล
    บ้านเลขที่ 8 หมู่ที่ 2 ต.ตานิม
    อำเภอ บางปะหัน จ.พระนครศรีอยุธยา
    13220

17. กร2531

กร2531 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    สมัครเรียนเลยครับ ที่วัดระฆัง แล้วที่ มหามงกุฏ ถ้าจำไม่ผิดครัยบ จะได้บทเรียนเรื่อยๆ ครับ สอบทางเนตได้
    ผมก็เคยเรียน วัดระฆัง แต่ตอนนี้หยุดก่อน ไม่มีเวลาครับ อนุโมทนาครับ

18. สามิตร์ บุญประเสริฐ

สามิตร์ บุญประเสริฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาทั้งหมด 1 ชุดครับ
    ส่งนายสามิตร์ บุญประเสริฐ
    106/24 ม.3
    ต.บ้านครัว อ.บ้านหมอ
    จ.สระบุรี 18270

19. chakritt

chakritt Active Member

อนุโมทนาครับ :cool:
    ชาคริต เทียมกลิ่น
    การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย
    อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์
    67110

20. chakritt

chakritt Active Member

อนุโมทนาครับ
    ชาคริต เทียมกลิ่น
    การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย
    อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์
    67110