เป็นไปได้หรือไม่ที่เห็นดาววิ่งได้....

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 17 มิถุนายน 2006.

1. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คือว่าตอนผมอยู่ต่างจังหวัดผมมีโอกาสได้มองท้องฟ้าอยู่บ่อยๆ ซึ่งหลายครั้งทีเดียวที่ผมมักจะเห็น "ดาววิ่ง" ครับ ก็คือดวงดาวที่ลอยอยู่บนฟ้านี่แหละครับอยู่ดีๆก็เคลื่อนจากที่หนึ่งไปยังอีกที่หนึ่งจากนั้นก็หายวับไป เห็นบ่อยและหลายครั้งมากๆ ตอนแรกๆก็นึกว่าเป็นดาวเทียมรึเปล่า แต่พอสังเกตบ่อยๆมีอยู่ครั้งหนึ่ง เห็นจะๆเลยครับจากดาวที่อยู่นิ่งๆส่องแสงอยู่ดีๆ ก็ออกวิ่งไปต่อหน้าต่อตาให้เห็นๆเลย ดังนั้นผมจึงมั่นใจได้ว่าตาไม่ฝาดไปแน่ๆ

และมีอยู่ครั้งหนึ่งเมื่อหลายปีมาแล้วตอนที่ดาวหาง "ไฮยากูตาเกะ" โคจรมาใกล้โลก ผมก็มีโอกาสได้มองดูท้องฟ้าในคืนนั้น ปรากฏว่าเห็นดาวหางชัดเจนมากครับ และนั่นเป็นครั้งแรกที่ผมเห็นดาวบนท้องฟ้าวิ่งได้ แต่ว่าไม่ได้วิ่งดวงเดียวนะครับ วิ่งทั้งท้องฟ้าผมเห็นกับตาเลยว่ากลุ่มดาวซึ่งตอนแรกๆอยู่ทางทิศหนึ่งกลับเคลื่อนไปอยู่ยังอีกทิศหนึ่ง เป็นเรื่องมหัศจรรย์มาก นั่นเป็นครั้งเดียวที่เห็นดาวเคลื่อนทั้งท้องฟ้า นอกนั้นจะเห็นแค่ดวงสองดวงหรือบางทีโชคดีหน่อยก็สัก 5 ดวงเคลื่อนที่พร้อมกันน่ะครับ

และก็มีอยู่ครั้งหนึ่งผมเห็นแสงคล้ายดาวอยู่บนท้องฟ้า ตอนแรกก็อยู่นิ่งๆแล้วอยู่ดีๆแสงนั้นก็สว่างจ้าขึ้นมาแล้วก็พุ่งไปข้างหลังจากนั้นก็บินฉวัดเฉวียนวนไปวนมาจากนั้นก็หายวับไปกับท้องฟ้าเลย อันนี้ก็แปลกมากครับ(เคยเห็นครั้งเดียวไม่แน่ใจว่าเป็น UFO รึเปล่า)

ก็เลยอยากทราบว่าถ้าตามหลักการวิทยาศาสตร์แล้วคิดว่าเป็นไปได้หรือไม่ครับกับสิ่งที่ผมเห็น ถ้าเป็นไปได้อยากทราบว่าคืออะไรครับ

2. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าคุณวิทย์ไปเจอเจ้าตัวนี้เข้าให้แล้ว
    สิ่งนั้นคือกล้องโทรทัศน์อวกาศฮับเบิ้ล

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://web1.dara.ac.th/daraspace/explorespace/hubble/hubble.htm

3. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเห็นครับ..ผมชอบสังเกตดูดาวและเรื่องดาราศาสตร์มากครับ ปีที่แล้วผมกับเพื่อนๆขึ้นไปดูดาวบนเขากะลา วันนั้นท้องฟ้าโปร่งเห็นดาวชัดเจนมาก จู่ๆดาวก็เรื่มเคลื่อนที่ได้ วิ่งวนไปมา ก็ไม่นึกว่าจะได้เห็นมากมายขนาดนั้น เพราะเห็นดาวเคลื่อนที่จำนวนมากในเวลาเดียวกัน ทั้งทางซ้าย ทางขวา มีช้ามีเร็ว จากบนลงล่าง แบนซิกแซกก็มี...จนผมก็ชักไม่แน่ใจว่าจะเป็นดาวเทียมไปได้ วิถึการเคลี่อนมันแปลกกว่ามาก...ตาไม่ฝาดแน่ครับเห็นกันหลานคน

ส่วนมากดาวเทียมจะเห็นได้ชัดเจนตอนหัวค่ำ หรือก่อนสว่างครับ..เพราะมันสะท้อนกับแสงอาทิตย์ที่มากระทบตัวมัน แต่เวลาที่สังเกตเห็นนั้นราวตี 1ไปแล้ว...มันเป็นอะไรกันแน่ครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2006
  4. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    เคยเห็ย2ครั้ง ครั้งแรกตอนอยู่ ป.4 ประมาณ6โมงเย็น วิ่งจากล่างขึ้นบนเห็นชัดเจน
    ครั้งที่ 2 ตอนนั้นอายุ17 นอนอยู่บนหลังมอเตอไซ กลางทุ่ง มองไปบนฟ้ามีดาวมากมาย แล้วก็เห็นดาวดวงหนึ่งเล็กมากเพราะแสงมันน้อยมากๆ เคลื่อนที่ไปช้าๆ แต่ไม่มีหยุด เคลื่อนไปตลอด จนเราคลาดสายตาจากมันก็มองหาไม่เจอแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2006
  5. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    มันเป็นความลับ
    แต่ที่แน่ๆมันไม่ใช่ยูเอฟโอ...

6. วิทย์

1
    ใช่ครับผมก็ไม่คิดว่าเป็นดาวเทียม จำนวนดาววิ่งที่ผมเคยเห็นนั้นเยอะมาก ที่แปลกๆก็คือตอนดาวหางมานี่แหละครับที่เห็นวิ่งทั้งท้องฟ้าเลย กับที่เห็นดาวสว่างขึ้นมาเป็นรูปดาวห้าแฉก(แสงที่ส่องแยกเป็น 5 สาย) แล้วอยู่ดีๆก็วิ่งเร็วมากไม่ได้เป็นเส้นตรงนะครับ แต่วิ่งเหมือนวนเป็นวงกลมแล้วก็ฉวัดเฉวียนไปมา จากนั้นสักพักก็เหมือนกับวิ่งทะลุออกไปตรงๆ เหมือนโดนท้องฟ้าสูบทะลุออกไปเลยน่ะครับความเร็วก็พอๆกับเราเอาไฟฉายมาถือไว้ในมือแล้วแกว่งหรือวนไฟฉายไปมาเร็วๆแบบนั้นเลยครับ ก็แค่สงสัยว่าเป็น UFO แต่ก็ไม่แน่ใจแต่ว่าก็คงไม่ใช่ดาวเพราะดาวอะไรจะวิ่งแบบนั้นล่ะครับ จะว่าเป็นกระสือก็อยู่ไกลเกินไปเพราะอยู่สูงระดับเดียวกับดาวเลยล่ะครับ (สองแบบนี้ไม่เหมือนดาววิ่งปกติที่วิ่งช้าๆเป็นเส้นตรงครับ)

นอกจากนี้ก็เคยดูตอนที่เขาบอกว่ามีฝนดาวตก อันนั้นก็สวยเป็นก้อนแสงเหมือนดาวแล้วก็มีไอหรือควันปกคลุมรอบๆวิ่งไปเป็นเส้นตรงเร็วมากแล้วก็ระเบิดออก ฯลฯ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2006
  7. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

ใครจะไปรู้ได้ มันอาจเป็นดาวเทียมสอดแนมของไอ้กันมันก็ได้ หรอของประเทศอื่นๆก็ได้ ใครเคยอ่านหนังสือจุไรท่องดวงดาว จะพบว่าเยอรมัน
    ก็เป็นอีกประเทศที่มีเทคโนโลยีก้าวหน้ามากและการทดลองก็ไม่บอกให้ใครรู้

จากหนังสือบอกว่าตอนนี้เยอรมันนำเอาธาตุที่คนยังไม่รู้จักมาทำอะไรต่ออะไร
    มากแล้ว(อันนี้ตามหนังสือบอกนะ) ลองดูต่อไป

ส่วนท่านที่บอกมองเห็นเรื่อยๆ ก็ลองถ่ายวีดีโอไว้สิครับลองมาช่วยกันดูว่า มันคืออะไรกันแน่

8. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เคยใช้กล้องvdo ส่องดูแล้วครับ บันทึกยากมากครับแบบนี้ ปริมาณแสงมันเล็กและน้อยเกินไป กล้องมันFocus แทบไม่ได้เลย
    ถ้าไม่ใช่วัตถุแปลกปลอมจากอวกาศ ก็อาจเป็นภาพที่บิดเบือน หรือภาพลวงตา จากมิติที่ช้อนทับกับเราอยู่ ผมรู้สึกคล้ายๆแบบนั้น

9. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเห็นแต่ดาวตก
    มาอธิฐานกันเถอะ
    ขอให้โลกสงบสุข

10. april_28

april_28 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ถ้าตอบว่าดาวเทียมผมว่าคงไม่ใช่ผมเห็นบ่อยเห็นตั้งแต่เด็กตามพ่อแม่ดูท่านก็เห็นแบบนี้ตั้งแต่เด็กตั้งแต่รุ่นปู่ย่าก็เห็นเหมือนกัน

11. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนโผมๆๆ

12. ziplord

ziplord เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เห็นเหมือนกัน แต่ผมเองไม่แน่ใจ เพราะมันไม่เหมือนดาวตกที่วิ่งแล้วหาย แต่นี้วิ่งแล้วหยุดแล้วมีการวิ่งต่อที่สำคัญไม่หาย แต่เปลี่ยนทิศแล้วเคลื่อนที่ครับ ตอนแรกคิดว่าอาจเป็นดาวเที่ยม แต่ก็ไม่แน่ใจครับเพราะว่า แสงดาวที่เห็นก็ไม่ผิดแปลกไปจากดาวดวงอื่น ที่แปลกคือถ้าดาวเที่ยมดูด้วยกล้องมักจะเห็นปรากฎลักษณะรูปร่างที่บ่งบอกว่ามันคือวัตถุที่มนุษย์สร้างขึ้น แต่ดูด้วยกล้องกลับเห็นดาวดวงนี้เป็นแสงดาวเหมือนดาวดวงอื่นๆทั่วไปครับ เห็นเมื่อเดือนที่แล้วเองครับ และที่แปลกคือหลังจากที่ได้เห็นแล้วความซวยมาเยือนเป็นระลอกๆครับ ตอนนี้เลยไม่อยากไปเห็นมันแล้วครับ ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันไหม ตอนแรกนึกว่าผมคงเห็นคนเดียวสะอีกครับ แต่มีคนอื่นๆเห็นเหมือนกันแสดงว่าตาผมไม่ได้ฝาดแน่ๆครับ อ่อผมเห็นในกรุงเทพฯเนี่ยแหละครับ ตอนแรกๆนึกว่าอาจเป็นโคมลอย แต่ดูด้วยกล้องจึงรู้ว่าไม่ใช่ กล้องผมแม้จะกำลังขยายไมมากแต่ถ้าเป็นดาวเที่ยมละก็มองออกเลยละครับว่ามันรูปร่างยังไง เอาเป็นใครมาเห็นมาเล่าไว้ก็ดีครับ

13. วิทย์

1
    อย่างที่คุณ ziplord กล่าวเอาไว้นั่นแหละครับ ที่ผมเห็นก็มีลักษณะไม่แตกต่างจากดาวเลย ดวงที่วิ่งฉวัดเฉวียนนั้นก็ไม่ได้มีลักษณะเหมือนยานอวกาศเลยนะครับ เหมือนดาวทุกอย่างเพียงแต่แสงดาวเป็นห้าแฉก ถ้าจำไม่ผิดดาวปกติจะมีแสงเป็นประกายแค่สี่แฉก และก็แสงสว่างมากสว่างกว่าดาวพระศุกร์อีก แล้วอยู่ดีๆแสงดาวก็ค่อยๆขยายใหญ่ขึ้นเจิดจ้าขึ้นต่อหน้าต่อตาเลยล่ะครับ (แต่นั่นก็เห็นเพียงแค่ครั้งเดียวเท่านั้น)

ส่วนที่เห็นดาวเคลื่อนทั้งท้องฟ้านี้ก็คือเมื่อเกือบสิบปีก่อน ที่ดาวหางไฮยากูตาเกะมาน่ะครับเคลื่อนในวันแรกที่ดาวหางมา ตอนนั้นอยู่ต่างจังหวัดมองเห็นดาวหางชัดเจนมาก ดวงเบ้อเร่อเลยครับ มองด้วยตาเปล่าได้เลยเห็นขนาดพอๆกับลูกบาสแล้วก็มีแสงเป็นหางยาวออกไปน่ะครับ เห็นอยู่สองวัน(มีคนเห็นเป็นสิบคนเลยครับ)คิดว่าช่วงนั้นคนที่อยู่ต่างจังหวัดก็คงจะมองเห็นกันถ้วนหน้า แต่ที่เห็นดาวเคลื่อนทั้งท้องฟ้านี้ ผมไม่แน่ใจว่าคนอื่นจะเห็นเหมือนอย่างผมรึเปล่าแต่ผมค่อนข้างแน่ใจว่าไม่ใช่ภาพซ้อนเพราะ เคลื่อนเป็นชั่วโมงเลยทีละนิด และตอนนั้นผมก็สติดีอยู่ จนกลุ่มดาวตอนแรกผมเห็นอยู่ทิศหนึ่งปรากฏว่าค่อยๆเคลื่อนไปปรากฏอยู่อีกทิศหนึ่ง แบบงงมากครับ(ปรากฏการณ์นั้นก็เคยเห็นเพียงแค่ครั้งเดียวเหมือนกันครับ)

คือพอดีผมมีโอกาสได้ไปอยู่ต่างจังหวัดหลายปี เวลาว่างๆตอนกลางคืนไม่มีอะไรทำก็เลยชอบนั่งหรือนอนมองดูดวงดาวบนท้องฟ้า ก็เลยได้เห็นอะไรแปลกๆบ่อยๆน่ะครับ

14. แม่นายมล

แม่นายมล เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเห็นวิ่งเป็นเส้นตรงแล้วหยุดซักพัก แล้วดวงอื่นวิ่งแทน

อยากรู้จัง มันคืออะไร

15. jdean

jdean เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ยังไม่เคยเห็นเลยคับ แต่คุณ ziplord บอกว่าเห็นแล้วความซวยจะมาเยือนเลยไม่อยากเห้นและ

16. วิทย์

1
    เรื่องเห็นแล้วจะโชคร้ายนั้นผมว่าไม่เกี่ยวหรอกครับ อาจจะเป็นเหตุบังเอิญมากกว่าครับ

17. A~MING

A~MING เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    อื้มม ก็ต้องถกกันไป จนกว่าดาวดวงนั้นอยู่ๆ วิ่งเข้ามาเรา นั่นล่ะคงใช่แน่ๆ

18. ziplord

ziplord เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าคิดมากครับ

เรื่องซวยเนี่ยมันเป็นความซวยเฉพาะบุคคลครับ อย่าคิดมากครับ แต่ผมดันบังเอิญซวยเท่านั้นเองครับฮิฮิ เรื่องดวงดาวมีผลกระทบต่อบุคคลหรือไม่อันนี้ก็ต้องไปดูตามหลักโหราศาสตร์เอาอีกทีครับ แต่ไม่ต้องคิดมากครับ อยากดูก็ดูกันได้ครับ มันเป็นความเชื่อของผมคนเดียวครับ เหมือนลางสังหอนที่บางครั้งมองดาวแล้วครั้งนี้ดีอีกครั้งไปเจออีกดาวไม่ดี บางทีเจออาทิตย์ทับพฤหัสผมก็ดวงไม่ดีครับฮิฮิ ลางสังหอนอย่างเดียวถูกมั่งไม่ถูกมั่งบางครั้งผมยังต้องกางตำราดูก่อนครับ แต่เรื่องเห็นของแปลกๆวัตถุแปลกๆส่วนมากไม่มีผลกับเรื่องดาราศาสตร์เท่าไรครับ
    ที่บอกว่าผมดูแล้วซวยเพราะผมซวยคนเดียว เป็นการเดาซุ่มเฉยๆครับ อย่าคิดมากครับ ถ้าใครสนใจเรื่องดวงดาวลองเข้าเวปท้องฟ้าจำลองดูก็ได้ครับ อ่อราคากล้องดูดาวก็ไม่แพงด้วยครับคุณภาพดีมากๆด้วยครับ (ถูกกว่าที่ขายกันทั่วๆไปครับ)
    (verygood) (verygood) (verygood)

19. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    จานผี!!! จานผี!!!! จานผี!!!!

20. ปีศาจร้าย

ปีศาจร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

ดาวมยุรีขี่เครื่องบิน