เปิดซีดีสวดมนต์ ได้อานิสงค์มั้ยคะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย อุบาสิกาคนหนึ่ง, 27 กันยายน 2010.

1. อุบาสิกาคนหนึ่ง

อุบาสิกาคนหนึ่ง Active Member

เห็นขายกัน บทสวดทำวัตร ชินบัญชร พาหุง พระกัณไตรปิฏก
    กะว่าวันไหนขี้เกียจจะเปิดเทปซีดีเอาค่ะ

จะได้อานิสงค์เหมือนหรือต่างกันสวดเองมั้ยคะ

ใครรู้วานบอกที

2. ณัฐธยาน์12

ณัฐธยาน์12 เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่เคยทราบมานะคะ เปิดทิ้งไว้อย่างเดียวไม่ได้อะำไรคะ แต่ถ้าเปิด แล้วจิตเราภาวนาตามบทสวดไปด้วย อันนี้ได้แน่นอนคะ จะเป็นประโยชน์กับภพภูมิโดยรอบตัวเราเลยคะ

3. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    กุศลมากน้อย เป็นไปตามศรัทธา

สวดเองได้จะดีกว่ามากคือ กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม

เปิดซีดี ได้กายกรรม มโนกรรม ควรน้อมจิตตามพระคาถาไปตลอดเวลา
    ไม่ใช่เปิดแล้ว ไปคิดเรื่องอื่น พูดเรื่องอื่น ส่งจิตออกนอก
    จิตไม่ไปทางเดียวกับบทสวด จะไม่ได้ผลเลย

เพราะผลจะเกิดเมื่อมีการรับรู้บทสวดนั้น เมื่อมีวิญญาณยตนะเข้าไปรับรู้

แต่ถ้ามุ่งหวังเปิดให้คนอื่นที่มาฟังเกิดกุศลจิต ศรัทธา ก็มีผลบ้างเช่นกัน แต่ก็เป็นไปตามข้างต้น ถ้าผู้ฟังแล้วไม่มีความหมายสำหรับเขาก็ไม่ได้อะไร เหมือนการเปิดให้ฝรั่งฟังเขาไม่รับรู้ ก็ไม่มีความหมายใดๆ

แต่แท้จริงแล้ว พระพุทธเจ้าเน้นการปฏิบัติมากกว่าการสวดมนต์
    อานิสงส์จากการปฏิบัติมีมากกว่ามาก เพราะสามารถเห็นทุกข์เห็นธรรมได้จริง
    บทสวดทำให้เราระลึกถึงพระ นึกถึงคำสอนแต่ยังไม่ได้ลงมือปฏิบัติ

4. จิตปรุง

จิตปรุง เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาค่ะ
    อานิสงส์ต่างๆๆเป็นไปตามความตั้งใจค่ะ
    สำหรับเรานะคะ การสวดมนต์เป็นสิ่งหนึ่งเพื่อในการเจริญสติ
    เพราะเวลาเราสวดมนต์สติเราจะต้องอยู่กับบทสวดไม่วอกแวก
    และเพื่อน้อมเคารพพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ด้วย
    สำหรับเราจะเปิดหรือจะสวดเองถ้าเรามีสติและน้อมระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ด้วยกุศลจิตแล้ว อย่างไรเราก็ได้อานิสงส์นั้นค่ะ
    ขอให้ทุกท่านเจริญสติค่ะ