เต่า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tunyada, 14 มิถุนายน 2010.

1. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    ครั้งหนึ่งไม่นานพ่อของข้าพเจ้าได้ไปหาเต่าที่ทุ่งนาและได้เต่าตัวกลางมาสองตัว
    ครั้งนั้นข้าพเจ้าได้โทรไปหาแม่ที่เมื่องไทยแม่เล่าให้ฟังว่าพ่อได้เต่ามาสองตัวจะทำแกงในวันนี้หรือพรุ่งนี้ข้าพเจ้าก็เลยบอกว่าปล่อยไปเถอะเพราะมันบาปและหลังจากนั้นประมาณเกือบอาทิตย์ข้าพเจ้าฝันเห็นเต่าสองตัวในคูน้ำข้างบ้านทั่งๆที่ไม่เคยเห็นมาก่อนก็ตกใจตื่นรีบโทรไปบอกแม่ว่าฝันเห็นเต่าสองตัวแม่ก็ตกใจถามว่าสงสัยเต่าคงมาขอส่วนบุญและแม่ก็รีบบอกข้าพเจ้าทางโทรศัพท์ว่าเต่าสองตัวนั้นแม่ยังไม่ได้ฆ่าทียังขังมันไว้อยู่ข้าพเจ้าก็ขอร้องแม่ให้เอาไปปล่อยแล้วบอกเรื่องเวรกรรมให้ฟังแม่ของข้าพเจ้าก็กลัวจึงรีบพาเต่าไปปล่อยที่คูน้ำหนึ่งตัวและที่วัดที่มีบ่อน้ำ นี้สามรถทำให้ข้าพเจ้าเห็นว่าขนาดเต่ามันยังมาเข้าฝันข้าพเจ้ามันเป็นเรื่องเหลือเชื่อเพราะข้าพเจ้าก่อนหน้านั้นได้คิดไปว่ามันคงตายไปแล้วเพราะคิดว่าแม่คงทำแกงแล้วอาจจะเป็นโชคชะตาที่ข้าพเจ้าได้ช่วยเค้าไว้
    ขอให้เต่ามีความสุขกับชีวิตใหม่ อนุโมทนาค่ะ(deejai)

2. วันมงคล

วันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุในบูญกุศลนี้เทอญ.สาธุ สาธุ สาธุอนุโมทามิ.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      54.6 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      257 KB
      เปิดดู:
      65
  3. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    สัตว์แม้ตัวเล็ก ๆ แต่ชีวิตก็มีคุณค่าไม่ยิ่งหย่อนกว่าคนเราเลยแม้แต่น้อยค่ะ

4. PhuKan~*

PhuKan~* Active Member

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    ดีจังนะคะ ได้ช่วยชีวิตเค้าไว้ได้งทัน
    อีกอย่างได้ช่วยพ่อกับแม่ของคุณเองด้วยค่ะ
    สาธุๆๆ