เจ็บแบบซ้ำๆๆ ไม่รู้เป็นไงเลี้ยงอะไรถ้าไม่ตายก็หายสาบสูญ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย rija, 5 มิถุนายน 2008.

1. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่าทำไมถึงเลี้ยงสัตว์อะไร พอเลี้ยงไปได้ระยะหนึ่งก็ตาย รึไม่ก็หายสาปสูญ ทั้งๆๆทีก็ดูแลดีอยู่
    -เคยมีเลี้ยงสุนัขหลายตัวค่ะ ตัวหนึ่งไปกัดคุณลุงคนหนึ่งแต่คุณลุงคนนั้นเค้าเรียนมนต์อะไรไม่รู้เค้าบอกว่า หมาไปกัดเค้าหมาต้องตายนะ เค้าบอก แล้วจากนั้น หมามันก็อ้าปากไม่ขึ้นกินข้าวไม่ได้แล้วก็ตายเลย
    ตัวต่อมา ตัวนี้เป็นขี้เรื้อน แล้วสติไม่ค่อยดีค่ะเพราะเป็นขี้เรื้อนแล้วมีแต่คนเกลียดไปหาใครเค้าก็ตี เลยเก็บมาเลี้ยง เลี้ยงมาได้เป็นปีขี้เรื้อนหายขนขึ้นสวยแต่มันเป็นไวรัสตับอักเสบ รึว่าดีซ่านนี้ล่ะคะ เอาไปหาหมอเข้าน้ำเกลือได้3วันตาย เพราะมันเป็นหมาวัดธรรมดาเลยไม่คิดว่าต้องฉีดวัคซีนกันโรคนี้ เลยฉีดแต่วัคซีนกันสุนัขบ้า
    ตัวต่อมา ก็เป็นหมาน้อยถูกทิ้งอีก ตอนเก็บมาเป็นไข้แล้วมาเป็นขี้เรื้อนด้วย เอามาเลี้ยงพอเป็นสาวแล้วก็แพ้ท้องจากนั้นก็รู้สึกว่าจะแท้งรึเปล่าไม่รู้แต่มันกระสับกระสายเหมือนนอนก็ไม่ได้นั่งก็ไม่ได้ ตอนนั้นเป็นกำลังจะปีใหม่ ไม่มีคลีนิคหมอเปิดเลยเค้า ก็กะว่าพอวันที่2ม.ค. จะเอาไปหาหมอแต่มันก็หายออกจากบ้านหาไม่เจอเลย ไม่รู้ไปไหน
    ตัวต่อมา ตัวนี้ซื้อมา2พัน เป็นซิสุน่ารักมาก กำลังอ้วน ตัวนี้เป็นความผิดรุ่งเลย เอามันไว้ตะกร้าหน้ารถมัน มันโดดออกมาเอาคอรับล้อคอหักตายเลยตอนพาไปหาหมอ หมอบอกว่ามันคอหักตายแล้ว
    แล้วยังมีแมว ตัวนี้เอาไปเลี้ยงหอพักด้วย แล้วมันคงไม่คุ้นรึไม่อยากอยู่ รึยังไงไม่รู้มันหายไปเลยตอนนี้ยังไม่มีข่าวคาวเลยค่ะหลายปีแล้ว
    แล้วยังมีนกกระทาที่เลี้ยงในคอกหลายตัวแล้วมีตัวไรไปกัด รึตายยังไงไม่รู้คืนเดียวหมดเลย กำลังให้ไข่ด้วย
    แล้วยังมีปลา ที่น้าหวังดีไปเปลี่ยนน้ำให้จนตายหมดบ่อ
    แล้วยังมีกระต่ายที่ถูกหมาเห่า แล้วมันตกใจจนกลั้นใจตาย
    แล้วก็ยังมีที่จำไม่ได้อีกค่ะ
    ชอบเลี้ยงสัตว์ค่ะ มีความสุขที่ได้ดูแลเค้าทำให้รู้สึกว่าทุกวันมันมีความหมายดี ไม่ไร้สาระ แต่สุดท้ายก็ต้องมาทุกข์ใจซ้ำๆๆ
    เลี้ยงไรก็ตายหมด เฮ้อ...โชคดีนะคะที่ยังไม่มีสามีกะลูกไม่งั้นอาจไม่รอดเหมือนกัน

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ลองใช้วิธีของผมดูบ้างนะครับเผื่อจะได้ผล

เมื่อก่อนแรกๆก็อยากเลี้ยงเหมือนกัน แต่พอเอาเข้าบ้านถ้าไม่หนีหายก็ถูกรถชนตายบ่อยครั้งก็เลยสงสัยว่าท่านเจ้าที่เจ้าทางที่บ้านอาจจะไม่ชอบสัตว์เลี้ยง จึงจุดธูป ๕ ดอก บอกกล่าวว่าขออนุญาตเลี้ยงสุนัขสัก ๒ ตัว แล้วปักไว้นอกชายคาบ้านสังเกตดูเห็นว่าธูปไหม้จนหมดทุกดอกเข้าใจ(เอาเอง)ว่าท่านคงอนุญาต พอวันต่อมาก็เอาสุนัขเข้าบ้านก็จุดธูปใหม่บอกว่าขอเลี้ยงเจ้าสองตัวนี้ พร้อมบอกชื่อบอกเพศของสุนัขเสร็จสรรพ ขอให้ท่านเจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลสถานที่นี้เอ็นดูด้วยหากเขา(สุนัข)ทำผิดอะไรก็อย่าได้ลงโทษเพราะเป็นเพียงเดรัจฉานไม่รู้ความ จากนั้นก็เลี้ยงได้ไม่มีตายไม่มีหนีแต่หากเพิ่มจำนวนเมื่อไหร่ได้เรื่องทันที คือสุดท้ายก็เหลือ ๒ ตัวเหมือนเดิมเท่าที่ขอท่านไว้ ปัจจุบันไม่ได้เลี้ยงแล้วเพราะไม่มีเวลาดูแลครับ

หากนำไปใช้แล้วได้ผลอย่างไรบอกเล่าให้ทราบบ้างก็ดี

3. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ ศนิวาร สำหรับคำแนะนำที่ดีคะ จะลองเอาไปใช้ดูค่ะ ต่อไปว่าจะเลี้ยงนกกระทา กับกระต่ายดู หวังว่าคงไม่เป็นไรอีกแล้ว ขอบคุณมากนะคะ

4. ชัย~รัตน์

ชัย~รัตน์ สมาชิก

12 กุมภาพันธ์ 2008
    ด้วยความเคารพครับ
    แล้วเวลาที่จะนำสามีและลูกไปเลี้ยงด้วยเนี้ยะ
    อย่าลืมบอกเจ้าที่ด้วยนะคับ
    ไม่งั้นเดี๋ยวจะหายไปทั้งคู่ หุหุ
    ล้อเล่นนะครับ
    ขอบคุณครับ
    อนุโทนาครับ