ฮือฮาเด็กเนปาลพระพุทธเจ้าองค์ใหม่

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย paang, 23 พฤศจิกายน 2005.

1. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

เมื่อ 22 พ.ย. หนังสือพิมพ์เดลี่เทเลกราฟของอังกฤษรายงานว่า ชาวบ้านหลายพันคนแห่เดินทางไปยังเขตพารา ทางภาคใต้ของประเทศเนปาล เพื่อดูนายราม พรมจัน หนุ่มวัยรุ่นชาวเนปาลรูปร่างผอมโซ วัย 15 ปีนั่งสมาธิอยู่ใต้ต้นโพธิ์ ชาวบ้านร่ำลือว่าเด็กชายรามเป็นพระพุทธเจ้าองค์ใหม่ เพราะนั่งอยู่ใต้ต้นโพธิ์มานาน 6 เดือนเพื่อทำสมาธิโดยไม่กินอะไรเลยเหมือนกับเมื่อครั้งที่พระพุทธเจ้านั่งใต้ต้นโพธิ์จนเกิดตรัสรู้

เสียงเล่าลือว่าเด็กหนุ่มเป็นพระพุทธเจ้าองค์ใหม่เป็นจริงเป็นจังขึ้นอีกจากเหตุการณ์เมื่อสัปดาห์ก่อน เมื่อเด็กหนุ่มถูกงูกัด ผ้าม่านที่ล้อมอยู่ก็กั้นลงมา จากนั้น 5 วันเมื่อม่านเปิดออก เด็กหนุ่มกล่าวว่า "บอกผู้คนว่า อย่าเรียกผมว่าพระพุทธเจ้า ผมไม่มีพลังเหมือนพระพุทธเจ้า ผมอยู่ในขั้นฝึกตนเท่านั้น งูกัดผมแต่ผมไม่ต้องการการรักษา ผมต้องการอีก 6 ปีเพื่อปฏิบัติสมาธิขั้นสูง" นายรามกล่าว

รายงานระบุว่า แม้เด็กหนุ่มจะปฏิเสธว่าไม่ใช่พระพุทธเจ้า แต่ผู้คนยังไม่หยุดหลั่งไหลไปดูให้เห็นกับตา จนเกิดธุรกิจรอบพื้นที่ นายอุเพนทรา ลามิจามี ผู้สื่อข่าวท้องถิ่น กล่าวว่า ภาพของราม พรมจัน ขายอยู่ตามตลาดไปทั่วในราคา 5 รูปี หรือราว 4 บาท และไม่ว่าจะอยู่ใกล้อยู่ไกล เรื่องนี้เป็นหัวข้อเดียวที่ผู้ถึงกันหมด ไม่มีใครกล่าวว่าเด็กหนุ่มเลิกอดอาหารหรือเคลื่อนไหวเพื่อให้ผ่อนคลายเลย

นางมายา เทวี แม่ของเด็กหนุ่มกล่าวว่า ตนก็วิตกกังวลโดยเฉพาะเมื่อถึงเวลาอาหาร แต่ก็พูดกับตัวเองว่า พระเจ้าพาลูกเข้าไปในป่า พระเจ้าจะให้อาหารแก่ลูกเอง ตอนนี้ลูกดูผอม ตอนเช้ามืดจะซีดเหมือนไม่มีเลือดในตัว แต่เมื่อพระอาทิตย์ขึ้น ร่างก็สดใสขึ้นเรื่อยๆ

ด้านนายสันต์ ราช สุพดี หัวหน้าเจ้าหน้าที่ในเขตพารา ทำหนังสือถึงรัฐบาลกลางให้ช่วยมารับสถานการณ์ที่นักท่องเที่ยวและนักวิทยาศาสตร์แห่เดินทางมาตรวจสอบกรณีนี้ ขณะที่แพทย์ก้หาข้อสรุปไม่ได้ แม้จะได้รับอนุญาตให้เข้าใกล้ที่สุดที่ระยะห่าง 4 เมตรครึ่ง แต่บอกได้แค่ว่า เด็กมีชีวิตอยู่เท่านั้น

ที่มา http://www.matichon.co.th/khaosod

2. กัสสปะ

กัสสปะ Active Member

ขอ
    อนุโมทนา สาธุการ

3. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่นสู้เขาไปฮิคารุ

4. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

สาธุด้วยครับ ทำได้ขนาดนี้ก็ไม่ธรรมดาแล้วครับ

5. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วันนี้ดูข่าวทาง TV เห็นแล้วน่านับถือ ขนาดอดข้าวอดน้ำตั้ง 6 เดือนรูปร่างหน้าตายังสมบูรณ์แข็งแรงเหมือนคนปรกติทั่วไป ทำให้นึกถึงเรื่องของพระภิกษุในพระพุทธศาสนาที่เจริญกรรมฐานจนได้ฌาน อาศัยอยู่แต่ในป่าโดยไม่ต้องกินอาหารอะไรเลยก็เป็นเรื่องจริง โดยมีเด็กหนุ่มชาวเนปาลคนนี้เป็นประจักษ์พยาน ถ้าได้ครูบาอาจารย์เก่งๆ คอยแนะนำคงจะไปได้ไกลกว่านี้

6. LingLek

LingLek เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดเยี่ยม ถ้าเกิดมาเพื่อการนี้ก็ขอให้ถึง ณ จุดที่ตั้งใจนะคะ อนุโมทนาค่ะ

พลังกาย พลังใจ จะอยู่กับผู้ที่ตั้งใจและแน่วแน่... แต่ยังมะช่ายนู๋หรอกแฮะๆ

7. อบอบ

อบอบ สมาชิก

2 พฤศจิกายน 2005
    สุดยอด สุดยอด สาธุ

8. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะลงมาบำเพ็ญอีกแค่ 7 ปี ก็เข้านิพพานเนอะ

เหมือนที่หลวงพ่อท่านกล่าวว่าพระพุทธเจ้าทรงอธิบายถึงผู้บำเพ็ญเป็นพระอรหันต์ไว้ว่า อย่างเร็วก็ 7 วัน ช้ากว่านั้นก็ 7 เดือน มากกว่านั้นก็ 7 ปี ใช่ป่ะ
    ผิดถูกขออภัยด้วยครับ ท่านผู้นี้คงเข้าใกล้นิพพานแล้วล่ะ

9. skyboy

skyboy เป็นที่รู้จักกันดี

คงลงมาเพื่อบำเพ็ญนะครับ ถ้าทำได้ก็เข้านิพพาน
    แต่ยังไงก็เป็นพระพุทธเจ้าไม่ได้ เพราะยังไม่ถึงเวลานั้น

10. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    โมทนานะครับ สาธุ...

11. scorpiro

scorpiro Active Member

9 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ..........หากท่านมีความปรารถนาจะเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไปเพื่อโปรดสัตว์โลก......แต่คงอีกนานนะครับ

12. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

แม้จะเป็นการปฏิบัติที่ตึงเกินไป แต่ก็ขออนุโมทนากับเขาด้วยค่ะ เพราะตัวเองเวลาตั้งใจทำอะไร มักยังไม่สามารถบังคับจิตใจให้ตั้งมั่นจนประสบความสำเร็จได้ เช่นนี้คือการอด ไม่กินอะไรเลย เรียกว่าต้องอาศัยความอดทน ความเพียร ความแน่วแน่ เชื่อมั่น มีใจที่เข้มแข็งตั้งมั่นสูงมาก แม้วิธีนี้จะไม่สามารถตรัสรู้ได้ แต่เพราะความมี "ใจ" เด็ดเดี่ยวเช่นนี้ จึงขออนุโมทนาค่ะ

13. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ

14. Nukool

Nukool เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    ไม่กินอะไรเลยไม่สามารถพัฒนาจิตใจได้หรอก มีแต่เทวบุตรมารเท่านั้นที่แนะนำอย่างนั้น

15. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ตื่นข่าวมงคล
    ไม่ทราบว่าเป็นพระพุทธเจ้าในความหมายของใคร
    เจ้าตัวก็บอกแล้วว่าเป็นผู้ปฏิบัติ ไม่ได้อ้างว่าเป็นอะไร
    ใช้ปัญญากันบ้าง

16. ไอ้โจ๋ย

ไอ้โจ๋ย เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาสาธุ...

ผู้ฝึกจิตให้เป็นประภัสสร ไม่มีการณ์ใดประเสริฐเท่า

17. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ
    อายุเพียงเท่านี้ ความมุ่งมั่นน่ายกย่องจริง ๆ
    สาธุ ขอความเพียรครั้งนี้ จงสัมฤทธิ์ผลด้วยเถิด
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

18. chatsiri

chatsiri เป็นที่รู้จักกันดี

ดับ และ เย็น เราคือศิษย์พระตถาคตคนหนึ่ง ขออนุโมทนา...แล้วเจอกันที่ ๆ ทุก ๆ คนอยาก แต่ไม่ได้ไปง่าย ๆ แต่ก็ไม่ยากที่จะไป (สำหรับผู้ที่ตั้งใจจริง)....พระนิพพาน

19. Phuket

Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเชื่อ ครับ

20. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับสมาธิสมาบัติที่ท่านได้ สาธุ สาธุ สาธุ