อยากถามผู้รู้ที่รู้เกี่ยวกับสมาธิหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย tanakorn6355, 9 มกราคม 2009.

1. tanakorn6355

tanakorn6355 สมาชิก

7 พฤศจิกายน 2008
    อยากถามผู้รู้ที่รู้เกี่ยวกับสมาธิหน่อยครับ
    1.ผมนั่งสมาธิแล้วเกิดอาการเหมือนตัวโยกเยกไปมา จะอยู่ในขั้นไหนใช่ขั้นอุปจารสมาธิ ใชไหมครับ อาการของปีติมีห้าอย่างคือ
    ๓.๑ มีการขนลุกขนชัน ท่านเรียกว่าขนพองสยองเกล้า
    ๓.๒ มีน้ำตาไหลจากตาโดยไม่มีอะไรไปทำให้ตาระคายเคือง
    ๓.๓ ร่างกายโยกโคลง คล้ายเรือกระทบคลื่น
    ๓.๔ ร่างกายลอยขึ้นเหนือพื้นที่นั่ง บางรายลอยไปได้ไกลๆ และลอยสูงมาก
    ๓.๕ อาการกายซู่ซ่า คล้ายร่างกายโปร่ง และใหญ่โตสูงขึ้นอย่างผิดปกติ

แต่เรามีอย่างเดียวจะใช่ไหมครับ;aa14;aa13

ถ้าตอบได้ขอขอบคุณมากมากนะครับ;aa25

2. radian235

radian235 สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2008
    ไปที่กระทู้นี้ก็ได้ครับทิ้งข้อสงสัยไว้คุณ xorce จะเข้ามาตอบครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=161084

3. tanakorn6355

ขอบคุณมากนะครับ ที่ชี้แนะผมนะครับ;aa24

4. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวโยกคลอน.. ถือเป็นปิติอย่างหนึ่ง
    ก่อนที่จิตจะเข้าสู่ ฌาน 1
    เจ้าของกระทู้เข้าใจถูกแล้วครับ

ปีติ ไม่จำเป็นต้องรับรู้ครบทั้ง 5 นะ...
    จริงๆ ปิติมันเกิดล่ะ แต่มันเกิดผ่านไปอย่างรวดเร็วจนเรารับรู้ไม่ทันแค่นั้นเอง..
    บางคน พรวดพราด..ไปที่ ฌาน 1 เลยก็มีครับ

สำหรับเหล่าพุทธภูมิ ส่วนใหญ่จะรับรู้ปีติครบทั้ง 5 และค่อนข้างชัดกว่าคนทั่วไปครับ

โมทนาสาธุครับ

5. tanakorn6355

ขอบคุณ คุณศิษย์น้อยมากนะครับที่ช่วยอธิบายให้ฟังนะครับ